หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวนคุณปุณย์" (สวนปีดี) ..ค่อยๆๆ..เป็น ค่อยๆๆ..ไป แบบมือใหม่หัดพอเพียง  (อ่าน 548480 ครั้ง)
Tapioca
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:58:43 AM »

สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ชาวเกษตรพอเพียงครับ.. ยิ้ม
แนะนำตัวอย่างเป็นทางการ...
ผม "ชัย" ครับ
อายุ 37 ปี (แก้ไข ณ มีนาคม 2557..... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
อดีตหนุ่มเมืองแปะ บุรีรัมย์ ตอนนี้ภูมิลำเนามาเป็น..ลูกเขยกก..เมืองมุกดาหาร... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หลังจากเรียนจบ ก็ทำงานรับจ้าง..ในโรงงานอุตสาหกรรมมาโดยตลอด จนกระทั่งชีวิตเวียนวนมาถึงสุดขอบชายแดน มุกดาหารเมืองสำราญริมของ (โขง).. ยิงฟันยิ้ม
เกิดเป็นลูกชาวนาโดยกำเหนิด ตอนเป็นเด็กช่วยพ่อทำนา เลี้ยงวัว เลี้ยงควายไปตามประสา จนกระทั่งห่างๆสิ่งเหล่านั้นมาเมื่อเราถูกผลักดันให้เรียนหนังสือ ด้วยความเชื่อว่าลูกจะได้มีอนาคตที่ดี  ร้องไห้ แต่ก็คิดถึงชีวิตแบบนั้นมาตลอด
แต่โอกาสทำตามความอยาก..มันยังห่างใกลจากวิถีชีวิต..มนุษย์เงินเดือน... โกรธ โกรธ

จนเมื่อปี 2551 ผมมีโอกาสย้ายมาทำงานที่มุกดาหาร บ้านเกิดเมืองนอนของคุณภรรยา..ตกลงปลงใจกันว่าจะไม่ย้ายไปที่ไหนอีกแล้วล่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แม่ยายก็ใจดีให้ที่มูลมังมาแปลงหนึ่งราวๆสองงาน..เลยได้สร้างบ้าน.. ยิงฟันยิ้ม  
..และก็พ่วงมากับภาระในการดูแลมูลมัง ที่ดิน ที่นาอีกหนึ่งแปลง ที่ตกทอดจากรุ่นตายาย..มาสู่มือที่ทิ้งจอบทิ้งเสียมไปนานแล้วของเรา.. ยิงฟันยิ้ม

ห่างออกไปจากหมู่บ้านที่เราอยู่ราวสองเกือบสามหลักกิโล..คือพิกัดของที่ดินราว 14 ไร่ แยกเป็นที่สวน (ว่างเปล่า) ประมาณสามสี่ไร่ นอกนั้นก็เป็นที่นา.. ยิงฟันยิ้ม โดยตลอดเวลาที่ผ่านมา..หน้านาก็ให้คนเช่าทำนาแบ่งข้าว ส่วนฤดูอื่นก็ปล่อยให้รกร้างไปตามธรรมชาติ ..ขาดการเหลี่ยวแลเอาใจใส่..และด้วยระดับฮอร์โมน "อยากเฮ็ดอยากทำ" ที่พลุ่งพล่านรุนแรงตามวัย.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ก็เลยขออนุมัติโครงการจากแม่บ้านที่เคารพ เข้าดำเนินการ แต่ก็ต้องค่อยวางแผนทำไปทีละน้อยครับ
เพราะคุณแม่บ้านสนับสนุนเฉพาะด้านกำลังใจและแรงบ้างบางส่วนตามกำลัง แต่เรื่องทุน " ขยิบตา..................... ขยิบตา"

โดยจริงๆ การมองหาโอกาสเริ่มดำเนินกิจกรรม..ก็เริ่มจากเว็บแห่งนี้แหล่ะครับ เข้ามาแอบศึกษาการดำเนินกิจกรรมของอาจารย์ และเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกหลายท่าน จนเมื่ออดไม่ไหว ใจโหยหา มันก็ต้องโดดมาลงมือกันซักทีล่ะครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สำหรับเป้าหมายหลักๆของผม..ในตอนนี้ ก็ขอแค่ให้ที่ดินที่ตกทอดมาสู่รุ่นเรา ได้ถูกปรับปรุง พัฒนาให้อุดมดียิ่งขึ้นกว่าแต่เก่าก่อน ให้สมกับความเชื่อใจของพ่อแม่ที่แบ่งปันให้ ด้วยคงหวังว่ามูลมรดกชิ้นนี้..เราคงจะช่วยกันสร้างช่วยกันทำ ให้มั่นคงอยู่และเพื่อเตรียมส่งต่อไปสู่คนอีกรุ่นได้อย่างงดงาม.. ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณ คนเกษตรพอเพียงทุกท่านที่แบ่งบันข้อมูล ประสบการณ์ดีๆ... จุมพิต จุมพิต
ต่อแต่นี้ไป ผมก็คงจะค่อยๆ ทำไป (ตามงบที่แอบยักยอกได้.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) และจะพยายามนำข้อมูลมาเผยแพร่ ซึ่งก็หวังว่ามันจะเป็นความรู้ กำลังใจให้คนอื่นๆ เหมือนที่ผมได้รับตลอดมาจากที่แห่งนี้

ขอบคุณจริงๆ... จุมพิต
จาก..ลูกชายกกพ่อใหญ่ใส... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
...ซำบายดี...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2016, 03:21:15 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 12:14:01 PM »

เจ้าของ(กระทู้)  ต้องวาดความฝีนออกมาเป็นรูปเป็นร่างให้คนมองเห็นลางๆเสียก่อน
บอกความต้องการ ขอบข่าย ข้อจำกัด ปัญหาและอุปสรรค

ม่ายงั้น พอมีคนบอกแล้ว ไปคนละรื่อง และคนละโยขน์เลยครับ
Tapioca
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 01:23:45 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากครับ
เป็นที่ดินขนาดประมาณ 14 ไร่ ครับ ดินร่วนปนทราย แนวลาดลง ซึ่งเป็นที่ดินว่างประมาณ 4 ไร่ ส่วนที่เหลือเป็นแปลงนาครับ
อยากปลูกพืชประเภทไผ่ และไม้ผลครับ
พอดีมีสระน้ำเก่าอยู่แต่ตื้น ประมาณ 2 งาน หน้าแล้งเก็บน้ำไว้ไม่ค่อยได้ คงต้องคุดลอกใหม่ก่อนครับ
แต่กำลังทรัพย์ยังไม่อำนวย ตอนนี้ก็ได้แต่ไถปรับที่ไว้ก่อน
อยากปลูกพวกมะพร้าวรอบบ่อ ขนุน มะม่วง และอีกมากมาย
ว่าจะปลูกไผ่ไว้เป็นแนวรอบสวนครับ...
อุปสรรคตอนนี้ก็คงเป็น..การหาแหล่งพันธ์พืชที่ราคาย่อมเยาพอสู้ไหวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2013, 09:25:40 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
beaw
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 01:42:15 PM »

มีคนในนี้บอกว่า ทำวันนี้ก็เร็วกว่าทำพรุ่งนี้ครับ จริงหรือเปล่าไม่รู้ครับ แต่เข้ามาเชียร์พวกเดียวกันครับ
ผมอยู่สุพรรณครรับ ก็เริ่ม ถมที่จะปลูก เริ่มปลูกผัก ไปบ้างแล้วครับ ทำคนเดียวครับ และมีทุนเดิมมีเลาหมุ
กับต้นกระท้อน ต้นมะม่วง ต้น มะนาวในบ่อปูนและปั๊มน้ำสองแรงครับ  ทุกวันนี้ต้องไปถางหญ้า ไปรดน้ำต้นไม้
เหนื่อยและปวดหลัง และล่าสุดสุดเจอกรเพา กำละสองบาท ทำให้ที่เราปลูกเกือบท้อเลยครับ
Mr.Ice
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 02:38:35 PM »

ผมทำสวนมะนาวอยู่ที่อำนาจครับ อยู่ใกล้กัน ว่างแวะมาคุยกันครับ
Tapioca
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 03:33:19 PM »

ขอคุณครับ..
ผมอยู่ อ.ดงหลวงครับ
ว่างๆจะขอไปเยี่ยมชม..ช่วยบอกทางด้วยนะครับ

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 03:59:07 PM »

มีคนในนี้บอกว่า ทำวันนี้ก็เร็วกว่าทำพรุ่งนี้ครับ จริงหรือเปล่าไม่รู้ครับ แต่เข้ามาเชียร์พวกเดียวกันครับ
ผมอยู่สุพรรณครรับ ก็เริ่ม ถมที่จะปลูก เริ่มปลูกผัก ไปบ้างแล้วครับ ทำคนเดียวครับ และมีทุนเดิมมีเลาหมุ
กับต้นกระท้อน ต้นมะม่วง ต้น มะนาวในบ่อปูนและปั๊มน้ำสองแรงครับ  ทุกวันนี้ต้องไปถางหญ้า ไปรดน้ำต้นไม้
เหนื่อยและปวดหลัง และล่าสุดสุดเจอกรเพา กำละสองบาท ทำให้ที่เราปลูกเกือบท้อเลยครับ
ผมเข้าใจครับ ว่าราคาผลผลิตเวลาล้นตลาดมันราคาถูกมากๆ แทบอยากจะให้กันกินเลยก็มี
   ผมมีความคิดอยู่สองสามอย่าง แต่ก็ยังไม่ได้เขียนลงเป็นบทความซะทีเดียว ปััญหาแบบนี้มีอยู่ทางเดียวที่จะแก้ไขได้ คือ การแปรรูป ผลผลิต  คุณ beaw คิดว่าทุกคนจะชอบกินกระเพราหมดทุกคนไหมล่ะครับ  ฮืม  พอเปลี่ยนมาเป็นกระเพราทอดกรอบเท่านั้นแหละคุณเอ้ยยย มีเท่าไหร่ก็ไม่พอขาย  ยิงฟันยิ้ม 

supap
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 07:05:01 PM »

ผมอยู่เต่างอย  ใกล้กันยินดีครับมีเพื่อนอยู่ใกล้เคียง ผมเพิ่งเริ่มได้ปีกว่าแล้วค่อยทำไปทีละน้อยครับ ปลูกไม้ผลบ้าง มะละกอแซม แต่สิ่งที่จะเน้นคือ ผักหวานป่า มีไผ่กิมซุงเพิ่งลงไป 20 กอ เอาไว้ขยายพันธุ์ ไม่จำเป็นต้องซื้อเขาหมด  ค่อยๆ ทำครับ
Tapioca
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 02:14:04 PM »

รูปไม่ขึ้นแฮะ...
Tapioca
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 03:32:13 PM »

พยามยามเข้าบักหล่า
http://img405.imageshack.us/content_round.php?page=done&l=img405/1040/35106730.jpg&via=mupload#
MATHA
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 03:43:02 PM »

ผมเป็นคน อ.คำชะอี มุกดาหารคือกันครับ ปัจจุบันย้ายไปรับตำแหน่งที่ จ.อุบลฯ หลายปีแล้วครับ ( ตำแหน่งลูกเขยหล้า ) เป็นกำลังใจให้นะครับ.. อายจัง
dib2000
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 04:02:59 PM »

ผมคน ต.บางทรายน้อย แต่ทำงาน กทม.  ยิงฟันยิ้ม
อยากปลูกพวกมะนาว และอื่นๆ ไว้เหมือนกัน แต่ไม่มีคนดูแล
แค่มะละกอ ติดๆหลังคาบ้านแม่ แม่ไปทำงาน กลับมายังหายเลย  ลังเล
Tapioca
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 04:04:33 PM »

ลองอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2013, 09:27:53 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
Tapioca
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 04:06:15 PM »

ในที่สุดกะเห็นรูปแล้ว...
ที่ดินแปลงน้อยๆ
Tapioca
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 04:08:25 PM »

ผมเป็นคน อ.คำชะอี มุกดาหารคือกันครับ ปัจจุบันย้ายไปรับตำแหน่งที่ จ.อุบลฯ หลายปีแล้วครับ ( ตำแหน่งลูกเขยหล้า ) เป็นกำลังใจให้นะครับ.. อายจัง
ขอบคุณครับ ผมก็ทำงานตำแหน่งลูกเขยกกคือกัน 555
Tapioca
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 04:36:57 PM »

เริ่มเข้าไปสำรวจพื้นที่...
สรุปคงต้องปรับปรุงพื้นที่กันก่อนนิดหน่อย...
เริ่มแรกคงเป็นเรื่องน้ำ เพราะๆแอบดูพี่ๆน้องๆหลายๆ ท่านใน web บอกว่าต้องสร้างหัวใจของสวนก่อน
บ่อนี้เกิดจากการขุดหน้าดินขาย กว้างบ้างแต่ตื้นมากๆระดับน้ำปนะมาณ 1 เมตร
คงต้องทำการขุดลอกใหม่  ยิ้ม

เหมาจ่าย 25,000 บาท
ขุดบ่อ รื้อไผ่และไม้เดิมบางส่วนออก ขุดตอและปรับที่บางส่วน
แต่เนื่องจากวันที่ 2 ติดเวียก..ไม่ได้เข้าไปดูด้วย งานจึงไม่เป็นไปตามแบบที่กำหนดไว้  ร้องไห้
ต่อรองลดเหลือ 20,000 บาท  ..... OK ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 11:21:56 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์