หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนสอบถามสารละลายดินดานALS  (อ่าน 13942 ครั้ง)
oat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 05:11:18 PM »

การจัดเป็นสารอันตรายนั้น ก็แล้วแต่ประเทศครับ
บางประเทศก็ควบคุมเข้มหน่อย บางประเทศก็ควบคุมอ่อนหน่อย
แต่ข้อมูลการศึกษาวิจัย บ่งชี้ว่าเป็นสารที่ควรระมัดระวังครับ

http://www.flexocleaners.com/pdf/Nonylphenol-Ethoxylates.pdf

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ

ReHeat
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 08:24:28 AM »

สารละลายดินดาน อันที่ขายกัน คือ ALS 29

ชื่อสามัญ Ammonium Laureth Surfate มีคุณสมบัติช่วยลดแรงตึงผิวของน้ำ

ทำให้น้ำสามารถแทรกซึมลงไปตามช่องว่างระหว่างเม็ดดินได้ลึก

นอกจากนี้ยังช่วยทำให้เม็ดดินที่เกาะกันแน่นแยกตัวออกจากกัน

สารตัวนี้ยาสระผมบางยี่ห้อ นำมาเป็นส่วนผสมด้วยครับ

เช่น แพนทีน ลองอ่านข้างขวดแชมพูดูสิครับ
A_bomb
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 02:39:00 PM »

เรียนถาม  คุณ oat หรือ ผู้รู้ นะคะ ... ยังไม่เก็ท ค่ะ เกี่ยวกับสารระเบิดดินดาน

ที่ อตร. คือ สารที่เป็น สปก. ตัวนึงใน APSA ใช่ปะคะ  

เฉพาะ ALS 29 มีอันตรายอะไรหรือเปล่าคะ กลัวพืชดูดซึมเข้าไปอยู่ในผลผลิตที่เรากินเข้าไป ไม่อยากได้ค่ะ อิอิ   ลังเล
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์