หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนสอบถามสารละลายดินดานALS  (อ่าน 10882 ครั้ง)
Lekbomb
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:22:43 AM »

ไม่ทราบว่ามีใครเคยใช้แล้วได้ผลหรือเปล่าอยากจะลองดูแต่กลัวไม่ได้ผล

tamon
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:27:56 AM »

เคยเห็นในเวปแห่งหนึ่งเขาบรรจุกระปุกพลาสติกประมาณ กิโล ขายกระปุกละ 200 บาท ลักษณะเป็นอย่างไรไม่รู้
แต่ที่ร้านฮงฮวดเขาบรรจุใส่ถุงพลาสติกถุงละกิโล เป็นของเหลวใสๆคล้ายน้ำยาล้างจาน ผมเคยซื้อไปถุงนึงประมาณ 30 กว่าบาทแต่ยังไม่ได้ลองใช้เลยครับ
ถ้าคุณพอมีเวลาก็ลองซื้อที่ร้านฮงฮวดไปลองดูก่อนนะครับ ราคาถูกกว่ากันหลายเท่า

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 06:51:46 PM »

ตามร้านเคมี เขาเรียก AD25 โลละ 40 บาท มันเป็นเมือนหัวแชมพู

เท่าที่ใช้ ไม่รู้ว่าเห็นผลยังไง แต่ เราเอามาใช้แทนยาจับใบ
avc4000
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 08:03:29 PM »

ขอมาติดตามอ่านเป็นความรู้ด้วยคน  ยิ้มเท่ห์

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 07:37:21 PM »

ผมเองใช้ตัวอื่นอยู่ครับ ตัวนี้ไม่เคยลอง ถ้าราคา กก. ละ 30-40 บาทอย่างที่เพื่อนสมาชิกบอกก็ซื้อมาลองได้เลยครับซัก 1 กก.
การทดสอบง่าย ๆ ลองเอาตัวอย่างดินของท่านมาทุบให้ละเอียด แล้วอัดลงไปในกรวยกระดาษ 2 กรวยให้แน่นที่สุดแต่อย่าให้กรวยขาด (กรวยที่ใช้ดื่มน้ำ) แก้วที่หนึ่งใช้ ALS ที่ว่าผสมน้ำเทลงไป แก้วที่ 2 ใช้น้ำเปล่าเทลงไป ถ้าแก้วที่มี ALS สามารถทะลุกรวยกระดาษได้อย่างง่ายดายเมื่อเที่ยบกับแก้วที่มีน้ำเปล่าซึ่งไม่ควรจะมีน้ำทะลุลงไปได้เลยก็สันนิษฐานได้ว่าน่าจะสลายดินดานได้ ส่วนสูตรที่จะใช้ต้องถามทางร้านที่ขายดูครับ ลองคำนวณว่า กี่ กก. / ไร่ สุดท้ายเป็นเงินกี่บาท ถ้าใ้ช้ปริมาณมากเกินไปอาจจะไม่คุ้ม

Liked By: pomnuay

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
Lekbomb
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:36:22 PM »

คุณปัญญาฟาร์มใช้ตัวไหนคะแล้วได้ผลหรือเปล่าจะได้นำไปใช้ด้วยเลยไม่ต้องลองผิดลองถูกดี

ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 08:41:00 PM »

คุณปัญญาฟาร์มใช้ตัวไหนคะแล้วได้ผลหรือเปล่าจะได้นำไปใช้ด้วยเลยไม่ต้องลองผิดลองถูกดี

ผมใช้ APSA-80 ครับ ต้นทุนไร่ละ 100 กว่าบาท แต่จะให้ได้ผลต้องรดน้ำให้แฉะ ๆ ก่อนผสมน้ำราดลงไปอีกที หรือทำหลังฝนตกได้ก็จะดีครับ จากประสพการณ์ถ้าดินแห้ง ๆ ใช้ไม่ค่อยได้ผลครับ สำหรับรายละเอียดแหล่งซื้อติดต่อทาง PM ได้ครับ

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
vud
staff
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 09:16:20 PM »

ดินดาน คือ  ดินที่ผ่าน การไถพรวน เพื่อการปลูกพืชไร่ มาเป็นระยะเวลานาน ทำให้โครงสร้างของดินเลว เนื่องจากมีชั้นดานแข็งอยู่ใต้ดินทำให้น้ำไม่สามารถซึมผ่านได้ รากพืชก็แทงไม่ทะลุลงไป ซึ่งเกิดจาก
    การไถพรวนในระดับเดียวกันนาน ๆ หลายปี ทำให้เกิดดินดานใต้รอยไถ
    น้ำหนักของรถแทรกเตอร์เอง ก็ทำให้ดินถูกอัดแน่นและเกิดดานขึ้นใต้ดิน
    ดังนั้น ควรทำการระเบิดดินดาน เพื่อให้รากพืชสามารถหยั่งลึกลงไปหาอาหาร และน้ำในดินชั้นล่าง ได้อย่างเต็มที่ ไถระเบิดดินดานโดยทั่วไปมีชื่อ เทคนิคว่า SOILER หรือ RIPPER   ไถตัดดินดานจะทำลายชั้นดินดาน เมื่อชั้นดินดานถูกทำลาย น้ำฝนสามารถซึมลงใต้ดิน เก็บกักน้ำไว้ใช้ในหน้าแล้ง และให้ความชุ่มชื่นแก่ดิน ดินจะฟูขึ้น ทำให้มีช่องทางเดินของน้ำและอากาศ เมื่อไม่มีชั้นดินดานรากพืชจึงสามารถชอนไชลงไปในดินได้ลึก สามารถดูดน้ำจากใต้ดินดี และช่วยให้ต้นพืชไม่เหี่ยวเฉา ในหน้าแล้ง
      เคยทำแต่แบบรูปข้างล่างนี้ในการแก้ปัญหาดินดาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 09:18:26 PM โดย vud » บันทึกการเข้า
oat
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:25:47 AM »

มีรายงานว่า สารลดแรงตึงผิวชนิด Nonylphenol ethoxylate (ชื่อการค้า แอปซา 80) มีผลเสียต่อสิ่งแวดล้อมครับ ที่ยุโรปได้ห้ามใช้ไปแล้ว แต่ที่อเมริกายังใช้ได้อยู่  ตกใจ ถ้าจะใช้ ก็ควรระมัดระวังด้วยครับ

อ้างอิง www.aperc.org/presentations/aocs050703.ppt

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
เด็กดอย
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:43:44 AM »

ตามที่อ่านงานวิจัยของนักวิชาการกรมพัฒนาที่ดินแนะนำให้ใช้ 100 มิลลิลิตรต่อไร่  ลองเข้ากูเกิลและใช้คำว่า แอมโมเนียมลอเลทซัลเฟต   จะขึ้นมาหัวข้อแรก แล้วโหลดงานวิจัยฉบับเต็มไปอ่านได้ครับ ถ้าหาไม่เจอก็ส่งเมล์มาก็ได้ครับ เดี๋ยวส่งไฟล์ไปให้ครับ

ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:10:40 AM »

มีรายงานว่า สารลดแรงตึงผิวชนิด Nonylphenol ethoxylate (ชื่อการค้า แอปซา 80) มีผลเสียต่อสิ่งแวดล้อมครับ ที่ยุโรปได้ห้ามใช้ไปแล้ว แต่ที่อเมริกายังใช้ได้อยู่  ตกใจ ถ้าจะใช้ ก็ควรระมัดระวังด้วยครับ

อ้างอิง www.aperc.org/presentations/aocs050703.ppt

เรียนคุณ oat ครับ ผมพยามยามดูใน link ที่ส่งมาให้หลายรอบแล้ว แต่ไม่เห็นมีข้อมูลที่ระบุถึง APSA-80 เลยครับ ขอข้อมูลที่กระจ่างกว่านี้ได้หรือเปล่าว่ามีการห้ามใช้ผลิตภัณฑ์ตัวนี้จริง ๆ ในยุโรป ถ้ามันมีผลเสียต่อสิ่งแวดล้อมจริงผมจะได้เลิกใช้ เท่าที่ผมรู้ส่วนประกอบของ APSA-80 มีสารอยู่ 4 ตัวครับ คือ Nonionic Surfactant (Alkyl Aryl Alkoxylate) และก็ Free Fatty Acids (กรดไขมันอิสระ) ซึ่งไม่มีตัว Nonylphenol ethoxylate อย่างที่ระบุมา

อ้างอิงครับ
http://www.amway.com/en/ResourceCenterDocuments/Visitor/b2b-b2b-fact-v-en--APSA-80-Ingredients.pdf

oat
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:07:02 PM »

ผมดูจาก MSDS ของเค้าครับ
http://www.amway.com/garrickenterprises/en/ResourceCenterDocuments/Visitor/b2b-b2b-msds-v-en--APSA-80.pdf

ตัวที่ใช้ชื่อ Poly(oxy-1,2-ethanediyl),.alpha.-(nonylphenyl)-.omega.-hydroxy- ครับผม (สารเคมีตัวเดียวกัน เขียนได้หลายชื่อครับ)

ส่วน free fatty acid นั้นไม่มีปัญหาครับ  ยิ้ม

ผลเสียที่เค้าเจอก็พวกผลต่อระบบสืบพันธุ์สัตว์น้ำ หรือทำให้ปลากลายเป็นตัวเมีย เพราะโครงสร้างเคมีมันไปคล้ายๆพวกฮอร์โมน แต่นั่นคือความเข้มข้นสูง หรือระยะเวลาสะสมนาน
ถ้าใช้ด้วยความระมัดระวัง เจือปนในแหล่งน้ำในความเข้มข้นที่ไม่สูงเกินไป มันก็จะค่อยๆสลายไปเองครับ

อย่างไรก็ดี ใช้ ALS น่าจะถูกกว่าครับ สลายตัวเป็นปุ๋ย N ได้อีกด้วย  ยิ้มเท่ห์

ส่วนตัวแล้วไม่ได้ใช้สารละแรงตึงผิวอะไรครับ เพราะฉี่ไส้เดือน ก็ดีเกินพอแล้วครับ  ยิ้ม

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
Lekbomb
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 10:01:52 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ
rat-nan
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 02:35:53 PM »

ตามที่อ่านงานวิจัยของนักวิชาการกรมพัฒนาที่ดินแนะนำให้ใช้ 100 มิลลิลิตรต่อไร่  ลองเข้ากูเกิลและใช้คำว่า แอมโมเนียมลอเลทซัลเฟต   จะขึ้นมาหัวข้อแรก แล้วโหลดงานวิจัยฉบับเต็มไปอ่านได้ครับ ถ้าหาไม่เจอก็ส่งเมล์มาก็ได้ครับ เดี๋ยวส่งไฟล์ไปให้ครับ

ขอไฟล์หน่อยครับ ratnan311@gmail.com
ขอบคุณครับ
เด็กดอย
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:59:43 AM »

ส่งให้แล้วนะครับ ชื่อไฟล์ ALS paper มี 3 เรื่อง  หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะครับ
ferngimji
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 02:35:51 PM »

คุณ oat คะ
มันทำลายสิ่งแวดล้อมจริงหรอคะ
เราอ่านบรรทัดนี้แล้ว งง

Environmental Classification:    This product is not classified as dangerous for the environment.
                                          (ผลิตภัณฑ์นี้ไม่เป็นอันตรายต่อสิ่งแวดล้อม)
ขอบคุณคะ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์