หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ^^ก้อนเห็ด_กับเบื้องหลังการทำงานหลังเลิกงาน ^+^  (อ่าน 156606 ครั้ง)
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 10:46:12 AM »

ยินดีครับ คุณ charilwut  แต่ผมยังไม่กล้าลาออกจากงานเลย  ร้องไห้ ยังสนุกตรงนี้อยู่

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0

หนุ่มสวี
เหรียญมีสองด้าน ทุกด้านมีค่าเท่ากัน
*

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 03:15:01 PM »

ทำไปครับ งานทุกงานไม่ทำให้คนจนน๊ะ ครับ ของคุณ ลูกสวนผัก  เขาเรียกว่า คนขยัน ครับ มีงานประจำ มีงานเสริม ยังสนุกอยู่ คุณเป็นคนที่มีความสุขที่สุดสำหรับคุณ ยอดเยี่ยมมากเลย  ลูกสวนผัก   อายจัง

ธรรมชาติ คือทุกๆสิ่ง ทุกๆสิ่ง ก็คือธรรมชาติ
BUNTIKAR
*

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 05:57:46 PM »

แอบเข้ามาศึกษาด้วยคนคะ คุณเก่งนี่เก่งสมชื่อจริงๆ ขอติดตามผลงานด้วยคนนะคะ อยูเชียงรายคะชอบวิธีแพ็คสูญญากาศจริงๆขอนำไปใช้บ้างจะได้ไหมคะ ขอเป็นสมาชิกไว้แลกเปลี่ยนความรู้กันได้ไหมคะ
*

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 06:33:10 PM »

ยินดีต้อนรับ BUNTIKAR
ขอบคุณครับที่สนใจ ยินดีแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0
sompong.w
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 10:33:58 AM »

มาให้กำลังใจอิกคนหนึ่งครับ ขยันมากครับพี่ เรียนรู้สิ่งใหม่และสิ่งรอบตัวแล้วนำมาพัฒนาให้เกิดประโยชน์(รายได้เสริม)ได้ดีทีเดียว
ให้กำลังใจแล้วขอคำแนะนำหรือว่าปรึกษาก็ว่าได้ครับเรื่องเห็ด ตอนนี้เปิดดอกได้สักพักแล้ว 500 ก้อนตอนนี้ก็เจอปัญาหาพอสมควร
1. เรื่องแมลงหวี่ที่มารบกวนก้อนอยากจะไล่มันไปครับ(ตามที่พี่เก่งบอกไว้เรื่องนำส้มควันไม้ มีสูตรผสมไหมครับ)
2. เรื่องเห็ดทีไม่ค่อยออกดอกเลยครับ ออกบ้างประปรายแต่ผมอยากให้ออกพร้อมกันจะได้เก็บไปขายทีเดียวจะต้องทำไงครับ
3.เทคนิกการกระตุ้นออกเห็ดของพี่เก่งต้องทำไงบ้างครับอ่านกระทู้ที่ผ่านมาเห็นมีสารกระตุ้นเห็ดด้วย ชื่อของสารที่ว่าคืออะไรครับ? ซื้อที่ไหน? ราคาเท่าไหร่ครับ?
4. ตอนนี้ผมอยากทำก้อนเองครับหาขี้เลื่อยไม้ฉำฉาได้ละ พี่เก่งพอจะมีสูตรหมักขี้เลื่อยไม้ฉำฉาไหมครับ
5. เข้าสูฤดูร้อนละ เห็ดภูฐานพันธุ์ที่ทนร้อนหน่อยพอจะทราบชื่อพันธุ์ไหมครับ(เป็นที่ต้องการของตลาดไกล้บ้านครับ)
ตาลายแล้วครับเอาแค่นี้ก่อนครับ มีคนบอกว่าปัญหามีไว้แก้(สำหรับผมปัญหามีไว้ปรึกษาผู้รู้ครับ)
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 11:09:09 AM »

ตอบคุณสมพงษ์
1. เรื่องแมลงใช้น้ำส้มควันไม้ วิธีที่ผมใช้ พักน้ำที่จะใช้ให้เห็ดไว้ในถังขนาด 200 ล. ใส่น้ำส้ม 50 cc. ลงไปเลยและใช้ส่งให้น้ำปกติ
2. เทคนิคการพักก้อนครับหลังจากเก็บเห็ดชุดแรกแล้วพักก้อนประมาณ 6-7 วันแล้วพ่นสารกระตุ้นดังข้อต่อไป ถ้าอากาศร้อนผมใช้แบบนี้ครับ วันที่ 8 หลังจากพักก้อน และหลังจากพ่นสารเร่งแล้ว ช่วงกลางคืนจะใส่น้ำแข็งลงในถังน้ำ ใบเดิมนั้นแหละ ใส่น้ำแข้ง 1 ลูกใหญ่แล้วตั้งเวลาให้น้ำทุก 2 ชม. เวลารด 1 นาที แต่ทำแค่คืนเดียว เพื่อต้องการให้อุณหภูมิโดยรวมภายในโรงเรือนต่ำำกว่า 20 ซ. เป็นเวลา สั้น ๆ เป็นการกระตุ้นเส้นใย ควบคู่กันไปคือ ช่วงเวลาให้น้ำปกติต้องให้น้ำบริเวณรอบโรงเรือนควบคู่กันไปด้วย
3. เป็นสูตรไม่ลับสามารถเปิดเผยได้ เริ่มด้วย ซิโคโลเทส ของชมรมเกษตรปลอดสารพิษ สามารถสั่งซื้อได้จากเว็บ จำนวน 1 ช้อนชา น้ำตาลทราย ขาวหรือแดงก็ได้ ไม่ผิด 0.5 กก. นมถั่วเหลือง 240 มล. 1 กล่อง ไม่เกี่ยงยี่ห้อเหมือนกัน ตามด้วย แร่กระตุ้นดอกเห็ด เป็นของชมรมเดียวกัน 7 ช้อนแกง ผสมน้ำ 20 ลิตร เวลาพ่นหมั่นคนเสมอ เนื่องจากแร่กระตุ้นจะนอนก้น
4. ขี้เลื่อยไม่ฉำฉาไม่เคยใช้ และไม่มีสูตรครับ แต่ถ้าต้องการขี้เลื่อยไม้ยางผมมีโพสแบ่งขายไว้ลองหาดู
5. ถ้าฤดูร้อนเรียนเลยว่า ภูฐานไม่เหมาะครับ ก็แนะนำให้เปิด ฮังการี น่าจะดีกว่า ผมยังพลาดเลย ถือว่าเป็นบทเรียน

ผมก็เริ่มทำเองครับยังไม่ถึงปีด้วยซ้ำไป อาจรู้จริงบ้างไม่จริงบ้างก็ต้องอาศัยผู้ที่มีประสบการณ์กว่า เรียกได้ว่าเป็นอาจารย์ครับ

*

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:26:31 AM »

เมื่อวานฝนตกเลยทำไรไม่ได้เลย  ร้องไห้ เช้าก็เลยมายืนดูวางแผนไว้ต้องก่ออิฐให้เสร็จวันนี้

ส่วนก้อนเห็ดก็พักผ่อนสัก 4 วันแล้วกันอาทิตย์หน้าค่อยว่ากันใหม่

แสนสิน
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 11:02:16 AM »

ขอรบกวนถามหน่อยนะคะ
1.ขี้เลื่อยที่เราสั่งมาทำก้อนเชื้อเห็ด เก็บได้นานเท่าไหร่ค่ะ
2.ระหว่างในร่มกับกลางแจ้ง เราควรเก็บขี้เลื่อยไว้แบบไหนค่ะ ต่างกันอย่างไร
ขอบคุณค่ะ
*

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 11:06:18 AM »

ขอรบกวนถามหน่อยนะคะ
1.ขี้เลื่อยที่เราสั่งมาทำก้อนเชื้อเห็ด เก็บได้นานเท่าไหร่ค่ะ
2.ระหว่างในร่มกับกลางแจ้ง เราควรเก็บขี้เลื่อยไว้แบบไหนค่ะ ต่างกันอย่างไร
ขอบคุณค่ะ

ข้อมูลนี้ไม่แน่ใจครับว่าสามารถเก็บได้นานแค่ไหน แต่ผมอยู่กลางแดดกลางฝนมา 2 เดือนแล้วยังใช้ไม่หมดเลย ลังเล

แสนสิน
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 11:34:19 AM »

ค่ะขอบคุณนะคะ แบบว่าสนใจการเพาะเห็ด ในอนาคต(ไม่ไกลนี้)มีโครงการจะเพาะเห็ด แต่ไม่มีความรู้เลย จะมาเก็บความรู้ไว้ก่อน แล้วจะมาดูความก้าวหน้าของฟาร์มคุณเก่งนะคะ  ยิ้ม
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 11:35:19 AM »

ยินดีต้อนรับ คุณแสนสินครับ ยินดีนำเสนอข้อมูลแก่สมาชิกทุกท่าน

jeno
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 11:40:48 AM »

คุณเก่งครับหัวพ่นหมอกแบบของจีนมีที่กรองในตัว
หาซื้อที่ไหนครับผมหาซื้อที่ระยองไม่มีเลย
PAWARAT
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 02:56:22 PM »

อยากทราบราคาก้อนเชื้อเห็ดฟางค่ะ  ราคาเท่าไหร่ค่ะ  ถ้าซื้อจำนวนเยอะ ราคาจะลดลงไหมค่ะ ต้องการเยอะค่ะ
narokk
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 04:09:41 PM »

หวัดดีคับ อยากถามว่า ถ้าเริ่มทำ ใครจาลอง ซื้อก้อนเห็ดมาเปิดดอก ก่อนช่ายไหมคับ                                                       

แล้ว ใครจาเปิดดอกเห็ด ชนิดไหนดีคับ
narokk
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 04:10:28 PM »

หวัดดีคับ อยากถามว่า ถ้าเริ่มทำ ค;รจาลอง ซื้อก้อนเห็ดมาเปิดดอก ก่อนช่ายไหมคับ                                                       

แล้ว ใครจาเปิดดอกเห็ด ชนิดไหนดีคับ
narokk
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 04:11:43 PM »

แล้ว งบ สร้าง ที่ทำระอองน้ำ นั่นปะมาน เท่าไหร่คับ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์