หน้า: 1 ... 300 301 302 303 304 305 306 307 308 309 [310] 311 312 313 314 315 316 317 318 319 320 ... 426   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถไถเดินตาม6แรงขนาดน่าใช้ ดีเซล ราคากันเองสภาพพร้อมใช้งาน  (อ่าน 1120052 ครั้ง)
อ็อดรถไถเล็ก ราชบุรี
seller
*

ต้องการรถคุณภาพเชิญที่นี้ครับ โทร.088 450 6961

« ตอบ #4944 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 11:09:28 AM »

วันนี้ผมไม่อยู่บ้าน ไปส่งรถเกี่ยวข้าวคันนี้ให้คุณมานะที่บุรีรัมษ์ครับ

และเมื่อวานก็ได้ไปส่งรถเกี่ยวข้าวพร้อมนวดแบบนั่งขับที่บุรีรัมษ์ ของคุณมานะ ไปถึงก็เอารถลงและแนะนำส่วนประกอบคันคอนโทลต่างๆรวมทั้งการทำงานของรถและใช้งาน รถคันนี้เป็นรถเกี่ยวนั่งขับพร้อมนวดลงกระสอบ ปรับระดับสูงต่ำการตัดได้ มีระบบเป่าเศษขยะข้าวลีบและระบบสับฟางด้วยครับ มีเกียร์ทำงานถึง10เกียร์ครับ คันควบคุมการเดินการนวดการเกี่ยวข้าวแยกกัน จะใช้นวดอย่างเดียวก็ได้เลยครับ ชมภาพได้เลยครับ

หลังจากนั้นก็ทดลองขับ และลงไปลุยในโคลนดู ไม่มีคำว่าติดหล่มครับ

และขอขอบคุณ คุณมานะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 11:13:50 AM โดย อ็อดรถไถเล็ก ราชบุรี » บันทึกการเข้า

โอนเงินไปที่ชื่อ องอาจ ปสันตา  ธนาคารกรุงเทพจำกัด  สาขา ศรีสุริยะวงศ์ ราชบุรี บัญชีเลขที่5300 394 664 ออมทรัพย์ โอนแล้วโทรแจ้งด้วย

seller
*

ต้องการรถคุณภาพเชิญที่นี้ครับ โทร.088 450 6961

« ตอบ #4945 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 11:25:17 AM »

เข้ามาแจ้งให้น้าอ๊อดทราบครับ.....ไปรับตัวโครงเช้าวันเสาร์.....ช่วงวันหยุดที่ผ่านมา เล่นจนเสร็จ.....มีปัญหาบ้าง ก็พอแก้ไขกันได้ครับ......

ขอบคุณท่านอาจารย์ด้วยครับ ที่ส่งภาพการผสมข้ามพันธ์ของชุดโครงคูโบต้ารุ่นkที่ซื้อจากผมเพื่อไปใส่กับเครื่องยันม่าดีเซลTF สตร์าทด้วยไฟฟ้า โดยให้ผมทำแท่นวางหม้อแบตให้ สำหรับชุดโครงรุ่นKสามารถใส่กับเครื่องดีเซลได้ทุกยี่ห้อครับ โดยไม่ต้องดัดแปลงแท่น วางลงกันหมดนะครับ เพียงใส่สายพานและต่อสายคันเร่งซึ่งมีมาให้ก็ใช้ได้เลยครับ และท่านอาจารย์ถ้าใส่กล่องสายพานไม่ได้ ให้ยางหนาๆเหมือนผ้ายางปูพื้นในรถหุ้มที่ชุดคลัทช์ด้านหลังสายพานตามรูปโค้งสักนิดก็ดีครับ จะกันอันตรายจากขยะหรือเศษสายพานไม่ให้กระเด็นเข้าผู้ใช้ด้วยครับ ยิ้ม

Liked By: netmatrix

โอนเงินไปที่ชื่อ องอาจ ปสันตา  ธนาคารกรุงเทพจำกัด  สาขา ศรีสุริยะวงศ์ ราชบุรี บัญชีเลขที่5300 394 664 ออมทรัพย์ โอนแล้วโทรแจ้งด้วย
seller
*

« ตอบ #4946 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 11:39:40 AM »

อ๋อ.ไปบุรีรัมษ์คราวนี้พอดีผ่านปราสาทเขาพนมรุ้งพอดีเลยเก็บภาพสวยๆมาฝากกันครับ
เอารถเข้าไปจอดได้ถึงด้านหลังตัวปราสาทเลยครับ

นี้คือทางขึ้นด้านหน้า

ตัวประตูด้านหน้าตรงเข้าไปจะมีหลายห้อง แต่ทางเข้าด้านหน้ากับหลังประตูแนวจะตรงกัน เมื่อดวงอาทิตย์ส่องจะทะลุไปถึงด้านหลังเลย เพราะการวางแนวประตูด้านหน้าจะเป็นตะวันออกและด้านหลังจะเป็นตะวันตก แต่มันจะมีวัีนซึ่งผมจำไม่ได้ว่าตอนไหนที่แสงอาทิตย์จะส่องลอดผ่านไปถึงด้านหลังได้พอดี

นี้เป็นสถานที่ทั่วไปในบริเวณปราสาทอลังการครับ

ไหนๆก็มาแล้วก็ขอแอคชั่นสักหน่อย ยิ้ม

อันนี้คือทับหลังนารายณ์ซึ่งอยู่บนบานประตู ด้านหน้ายังมีอยู่

ส่วนบานหลังหายไปครับ เป็นที่มาของเพลงคาราบาว ทับหลังนารายณ์ไงครับ

ชมจนพอใจก็ขอลากลับแล้วครับ มีโอกาศหน้าฟ้าใหม่ค่อยมาเยื่ยมกันใหม่ครับ

Liked By: Pattana, chunkung, pantep
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 11:58:34 AM โดย อ็อดรถไถเล็ก ราชบุรี » บันทึกการเข้า

Pattana
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #4947 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 01:00:07 PM »

เข้ามาแจ้งให้น้าอ๊อดทราบครับ.....ไปรับตัวโครงเช้าวันเสาร์.....ช่วงวันหยุดที่ผ่านมา เล่นจนเสร็จ.....มีปัญหาบ้าง ก็พอแก้ไขกันได้ครับ......

ขอบคุณท่านอาจารย์ด้วยครับ ที่ส่งภาพการผสมข้ามพันธ์ของชุดโครงคูโบต้ารุ่นkที่ซื้อจากผมเพื่อไปใส่กับเครื่องยันม่าดีเซลTF สตร์าทด้วยไฟฟ้า โดยให้ผมทำแท่นวางหม้อแบตให้ สำหรับชุดโครงรุ่นKสามารถใส่กับเครื่องดีเซลได้ทุกยี่ห้อครับ โดยไม่ต้องดัดแปลงแท่น วางลงกันหมดนะครับ เพียงใส่สายพานและต่อสายคันเร่งซึ่งมีมาให้ก็ใช้ได้เลยครับ และท่านอาจารย์ถ้าใส่กล่องสายพานไม่ได้ ให้ยางหนาๆเหมือนผ้ายางปูพื้นในรถหุ้มที่ชุดคลัทช์ด้านหลังสายพานตามรูปโค้งสักนิดก็ดีครับ จะกันอันตรายจากขยะหรือเศษสายพานไม่ให้กระเด็นเข้าผู้ใช้ด้วยครับ ยิ้ม

ขอบคุณครับ น้าอ๊อด....นิดนึงนะครับ....เจ้าตัว Yanmar TF85LM วางลงได้ไม่พอดีนะครับ ตัวจุดยึดฐานเครื่องแคบกว่าตัวโครง อยู่หน่อยครับ....วิธีแก้ ก็ตามในภาพครับ....หาซื้อเหล็กวางแท่นเครื่องจากร้านขายอะไหล่รถไถ เอามาปรับแต่งนิดหน่อย โดยที่ไม่ต้องไปเจียร์แต่งตัวโครงรถ หรือฐานเครื่องครับ

ตัวฐานยึดเครื่องหนาใช้ได้เลย

ส่วนตัวแท่นวางแบตเตอรี่ น้าอ๊อดใช้เหล็กอย่างหนาเลย ก็แก้ไขปรับแต่งนิดหน่อย วางหม้อแบตลูกใหญ่ลูก 40 เอมป์ได้เลยครับ

น้าอ๊อด ผมขอดูรูปของฝาครอบฟลายวีล เครื่องรุ่น K7 หรือ K8 หน่อยครับ ตรงตำแหน่งจุดยึด เดี่ยวผมจะหาวิธีทำฝาครอบเองเลย หรือถ้าน้าอ๊อดถอดขาย ก็เอาเลยนะครับ....จะได้ใส่ให้ครบชุด..อิ อิ........

seller
*

« ตอบ #4948 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 01:02:04 PM »

วันนี้คุณน้องและทีมงานมาจากกทม. มารับรถไถเดินตามคูโบต้ารุ่นk-8ไปใช้งาน มาทดลองขับทดลองพรวน ก็สรุปรับรถกลับไปเลยครับ บรรทุกกลับไปด้วยกะบะแคปครับ

และขอขอบคุณทีมงานทั้งหมดด้วยครับ ยิ้มเท่ห์

WIMON-2011
*

« ตอบ #4949 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 04:39:42 PM »

คันนี้สำหรับคุณวิมลรัตน์นะครับ ต้องการรถเบา ไม่หนัก ใช้งานง่าย ล้อขยับแคบได้ถึง40ซม. ปลายเพลาถอดออกให้สั้นได้ในกรณีเข้าที่แคบ ใส่ผาลได้ ถอดชุดพรวนได้ ทำหัวลากจูงได้ สูบน้ำได้ มี6เกียร์เดินหน้า2เกียร์ถอย2เกียร์พรวน เป็นรถมิตซูบิชิเบนซิล ขนาด7แรง เหมาะสำหรับผู้หญิงใช้ครับ แถมราคาย่อมเยาว์ด้วยครับ ตัวรถเหมือนรุ่นดีเซลแต่เป็นเครื่องเบนซิล รถเลยไม่หนักน่าใช้ ตรวจเช็คให้แล้วเอาไปใช้งานได้เลยครับ

คุณอ๊อด  รถใช้งานได้ีดีมากค่ะ  ตอนนี้อยากได้เครื่องตัดหญ้าใส่เพิ่ม ไม่ทราบว่าจะต้องใช้แบบไหนค่ะ ขอรูปและราคาด้วยค่ะ
mr.yothin
*

« ตอบ #4950 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 05:02:29 PM »

คันนี้คือรถเกี่ยวข้าวแล้วนวดลงกระสอบพร้อมสับฟางแบบนั่งขับ ของคุณมานะ บุรีรัมษ์ ซึ่งจ่ายค่ารถมาครบแล้ว วันนี้ผมได้ทำการตรวจเช็คอย่างละเอียดเป็นครั้งสุดท้าย และล้างทำความสะอาดเตรียมส่งให้ในวันพุธพรุ่งนี้ เป็นอิเซกิ รุนHL750เครื่องดีเซลสองสูบ ระบบเกียร์เดินหน้า10เกียร์ ถอยหลัง10เกียร์ ซึ่งสามารถทำงานได้หลากหลายพื้นที่ มีระบบยกใบมีดการตัดให้สูงต่ำได้ เลี้ยวโดยคันโยก เดินด้วยแทรคยาง เกี่ยวแล้วนวดเป็นข้าวเปลือกใส่กระสอบได้เลย มีระบบเป่าเศษขยะข้าวลีบ มีไฟหน้า แตร ไฟเลี้ยว กระจกมองหลังครบ สภาพดีมาก แบตใหม่ เปลี่ยนถ่ายของเหลวให้ทั้งคัน และยังมีซีดีการใช้งานและดูแลรักษามอบให้ด้วยครัีบ

คุณอ๊อด. ขอสอบหน่อยครับ สำหรับรถเกี่ยวนวดรุ่นนี้ ถ้าดัดแปลง เอาชุดเกี่ยวตัดของไทยเอ็นจูลี่ มาแปลงใส่จะได้ไหมครับ อยากได้รถเกี่ยวนวดคันขนาดนี้

chatchon.r
*

« ตอบ #4951 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 06:33:04 PM »

น้าอ๊อดครับ

ขอราคารถไถเดินตามขนาด 6 ถึง 7 แรง ทั้งเครื่อง ดีเซล และเบนซิน ครับ
อุปกรณ์เพิ่ม ชุดดันดินหน้า และชุดพูเล่ย์สำหรับต่อปั๊มพ่นยา 3 หัว ครับ

ขอบคุณครับ
seller
*

« ตอบ #4952 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 06:48:40 PM »

น้าอ๊อดครับ

ขอราคารถไถเดินตามขนาด 6 ถึง 7 แรง ทั้งเครื่อง ดีเซล และเบนซิน ครับ
อุปกรณ์เพิ่ม ชุดดันดินหน้า และชุดพูเล่ย์สำหรับต่อปั๊มพ่นยา 3 หัว ครับ

ขอบคุณครับ
ตอบให้ทางPMแล้วครับ

freee30
*

« ตอบ #4953 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 08:24:04 PM »

สวัสดีครับ
 ผมขอราคารถไถเดินตาม Kubota K6,7,8,9 และ b7000 ด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
supojku
*

« ตอบ #4954 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 08:27:10 PM »

วันนี้คุณน้องและทีมงานมาจากกทม. มารับรถไถเดินตามคูโบต้ารุ่นk-8ไปใช้งาน มาทดลองขับทดลองพรวน ก็สรุปรับรถกลับไปเลยครับ บรรทุกกลับไปด้วยกะบะแคปครับ

และขอขอบคุณทีมงานทั้งหมดด้วยครับ ยิ้มเท่ห์

ปกติเกียร์รถไถในประเทศไทย ของ Kubota รุ่น NC131 ที่ผลิตในประเทศไทย ก็ไม่สามารถวางเครื่อง Yanmar รุ่น TF เนื่องจากตัวเครื่องจะกว้างกว่าต้องหาแท่นมารองเช่นกัน แต่ถ้าหากหาเครื่องของ Kubota ตระกูล RT มาวางใน NC131 ก็ไม่ต้องใช้แท่นรอง เหมือนกัน ผมคิดว่าโครงชุดนำเข้าก็น่าจะไม่ต้องใช้แท่นรองหากไปใช้เครื่องตระกูล RT แต่ผมชอบเครื่อง Yanmar มากกว่า มันดูทนกว่า RT
seller
*

« ตอบ #4955 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 11:35:37 PM »

ปกติเกียร์รถไถในประเทศไทย ของ Kubota รุ่น NC131 ที่ผลิตในประเทศไทย ก็ไม่สามารถวางเครื่อง Yanmar รุ่น TF เนื่องจากตัวเครื่องจะกว้างกว่าต้องหาแท่นมารองเช่นกัน แต่ถ้าหากหาเครื่องของ Kubota ตระกูล RT มาวางใน NC131 ก็ไม่ต้องใช้แท่นรอง เหมือนกัน ผมคิดว่าโครงชุดนำเข้าก็น่าจะไม่ต้องใช้แท่นรองหากไปใช้เครื่องตระกูล RT แต่ผมชอบเครื่อง Yanmar มากกว่า มันดูทนกว่า RT
คันนี้โครงคูโบต้ารุ่นK วางเครื่องRTครับ

ส่วนคันนี้ก็วางเครื่องยันม่าTF ผมใส่ได้เลยครับ เป็นรุ่นแบบสองรูครับ

แต่ถ้าไม่ลงจริงก็หาแท่นรองมาใส่เหมือนอาจารย์ได้ครับ หูแท่นรองมีขายทั่วไปครับ ตามร้านขายเครื่องเกษตร เพราะบางเครื่องบางรุ่นมีรูแบบขนาดเดียว ระยะรูแท่นเครื่องยันม่ากว้าง14ซม. แต่แท่นคูโบต้าระยะห่างกว้าง17ซม.ครับ

และเคยเอาเครื่องมิตซูมาวางก็ใส่ได้เลย เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2013, 02:03:46 AM โดย อ็อดรถไถเล็ก ราชบุรี » บันทึกการเข้า

seller
*

« ตอบ #4956 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 11:39:18 PM »

สวัสดีครับ
 ผมขอราคารถไถเดินตาม Kubota K6,7,8,9 และ b7000 ด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
ตอบให้ทางPMแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 11:47:03 PM โดย อ็อดรถไถเล็ก ราชบุรี » บันทึกการเข้า

seller
*

« ตอบ #4957 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 12:10:26 AM »

คันนี้คือรถเกี่ยวข้าวแล้วนวดลงกระสอบพร้อมสับฟางแบบนั่งขับ ของคุณมานะ บุรีรัมษ์ ซึ่งจ่ายค่ารถมาครบแล้ว วันนี้ผมได้ทำการตรวจเช็คอย่างละเอียดเป็นครั้งสุดท้าย และล้างทำความสะอาดเตรียมส่งให้ในวันพุธพรุ่งนี้ เป็นอิเซกิ รุนHL750เครื่องดีเซลสองสูบ ระบบเกียร์เดินหน้า10เกียร์ ถอยหลัง10เกียร์ ซึ่งสามารถทำงานได้หลากหลายพื้นที่ มีระบบยกใบมีดการตัดให้สูงต่ำได้ เลี้ยวโดยคันโยก เดินด้วยแทรคยาง เกี่ยวแล้วนวดเป็นข้าวเปลือกใส่กระสอบได้เลย มีระบบเป่าเศษขยะข้าวลีบ มีไฟหน้า แตร ไฟเลี้ยว กระจกมองหลังครบ สภาพดีมาก แบตใหม่ เปลี่ยนถ่ายของเหลวให้ทั้งคัน และยังมีซีดีการใช้งานและดูแลรักษามอบให้ด้วยครัีบ

คุณอ๊อด. ขอสอบหน่อยครับ สำหรับรถเกี่ยวนวดรุ่นนี้ ถ้าดัดแปลง เอาชุดเกี่ยวตัดของไทยเอ็นจูลี่ มาแปลงใส่จะได้ไหมครับ อยากได้รถเกี่ยวนวดคันขนาดนี้

,
ผมไม่เคยแปลงครับ แบบนั้น น่าจะได้ครับ แต่รู้ไหมครับตัวนึงราคาแสนปลายๆนะครับ ส่วนที่คันที่เห็นรถเกี่ยวนวดแบบนั่งขับราคา75,000บาทเองครับ แถวเซียงกงแบบเดียวกันกับที่ผมจำหน่ายเค้าขายราคาอยู่ที่120,000บาท
รถเกี่ยวนวดไทยเอ็นจูลี่

ถ้าแบบนี้เกี่ยวอย่างเดียว ราคาถุกกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2013, 01:52:06 AM โดย อ็อดรถไถเล็ก ราชบุรี » บันทึกการเข้า

seller
*

« ตอบ #4958 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 12:25:25 AM »

คันนี้สำหรับคุณวิมลรัตน์นะครับ ต้องการรถเบา ไม่หนัก ใช้งานง่าย ล้อขยับแคบได้ถึง40ซม. ปลายเพลาถอดออกให้สั้นได้ในกรณีเข้าที่แคบ ใส่ผาลได้ ถอดชุดพรวนได้ ทำหัวลากจูงได้ สูบน้ำได้ มี6เกียร์เดินหน้า2เกียร์ถอย2เกียร์พรวน เป็นรถมิตซูบิชิเบนซิล ขนาด7แรง เหมาะสำหรับผู้หญิงใช้ครับ แถมราคาย่อมเยาว์ด้วยครับ ตัวรถเหมือนรุ่นดีเซลแต่เป็นเครื่องเบนซิล รถเลยไม่หนักน่าใช้ ตรวจเช็คให้แล้วเอาไปใช้งานได้เลยครับ

คุณอ๊อด  รถใช้งานได้ีดีมากค่ะ  ตอนนี้อยากได้เครื่องตัดหญ้าใส่เพิ่ม ไม่ทราบว่าจะต้องใช้แบบไหนค่ะ ขอรูปและราคาด้วยค่ะ
ทำได้ทั้งสองแบบครับ คือติดด้านหน้า พ่วงสายพานจากมูเลย์หน้าเครื่อง โดยใส่ตัวต่อ แล้วควรใส่มูเลย์แบบคลัทช์เพื่อให้ชุดใบมีดหยุดได้ในกรณีเบาเครื่องเหมือนเครื่องสะพายครับ
ชุดตัดหญ้าติดด้านหน้า
มูเล่ย์แบบมีคลัทช์ที่ผมมีจำหน่าย รวมทั้งตัวต่อมูเล่ย์ครับ

ส่วนอีกแบบติดด้านหลังโดยการถอดชุดพรวนออกครับ ใส่ชุดหัวตัดหญ้าเข้าไปแทน ปรับความเร็วใบมีดได้โดยใช้เกียร์พรวนควบคุมครับ แต่ต้องเป็นโครงที่มีเกัียร์พรวนอยู่ที่โครงเลยนะครับ
ชุดตัดหญ้าติดด้านหลัง

ราคาติดด้านหน้าถูกกว่า เฉพาะตัวหัวตัด4,000บาท แต่ถ้ารวมมูเลย์แบบมีคลัทช์และตัวต่อพอๆกันครับราวๆ7,000บาทครับบวกลบไม่มาก
ติดด้านหน้ามีข้อเสียคือตัวรถจะยาว ควบคุมยาก ถ้าพื้นที่ต่างระดับมากจะยุ่งยากครับ และจะหนักหัวครับ(หัวทิ่ม)
ติดด้านหลังต้องถอดชุดพรวนออกใส่ชุดตัดหญ้าเข้าไปแทนครับ ไม่มีอันตรายเพราะมันสั้นกว่าแฮนด์มากและมีตะแกรงกั้นด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2013, 02:14:47 AM โดย อ็อดรถไถเล็ก ราชบุรี » บันทึกการเข้า

Pattana
*

« ตอบ #4959 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 10:22:20 AM »

ผมขอเสริมสักนิดนะครับ....พอมีประสบการณ์การใช้รถไถน้อยมาบ้าง.....ส่วนตัวแล้วชอบมากกับระบบเกียร์ กับกลไกการควบคุมของ คูโบตา ตระกูล K7 K8 K9.....ตรงที่กลไลควบคุมตัวพรวนอยู่ที่โครงเลย ไม่ได้อยู่ที่ชุดพรวน แบบในรุ่นที่ต่ำกว่า .....เพราะเวลาเอาไปใช้งานกับอุปกรณ์เสริมบางตัว อย่างตัวตัดหญ้า สามารถหยุดตัวตัดขณะพารถเดินได้.....

ในกรณีของผมจะต่างสักนิด เพราะผมเป็นคนถนัดซ้าย การติดเครื่องด้วยมือขวา หมุนไม่ถนัด ดีไม่ดีอาจถูกตีปากเอาได้ครับ.....เป็นเรื่องที่ลำบากใจ หลายครั้งที่ถอดใจ......การเลือกตัวรถใช้งาน ก็จะชอบตัวที่มีสตาร์ทไฟฟ้า ขอให้ง่ายขึ้นสักหน่อย...ประกอบกับการที่ผมมีเครื่อง ยันม่าร์ TF85 LM อยู่ก่อนแล้ว เครื่องตัวนี้ผมนำไปแปลงใส่ไดสตาร์ท กับทำระบบไฟชาร์ทเพิ่ม ยังไม่ได้ใช้งาน....ปรึกษากับน้าอ๊อด ก็แนะนำ ให้ผมเอาโครงของ K7 หรือ K8 มาใช้....ผมก็ขอให้น้าอ๊อด เสริมทำที่วางแบตไว้ด้วย.....ผมชอบนะที่เสริมแบต ใช้เหล็กฉากหนาทีเดียว รับน้ำหนักแบตได้เลย ไม่เน้นความสวยงามอยู่แล้ว ที่จริงก็สามารถวางแบตขนาด 30 กว่าแอมป์ได้เลย ด้วยความที่ผมอยากวางตัวใหญ่อีกสักหน่อยขนาด 40 แอมป์ ก็เลยปรับแต่งที่วางแบตอีกนิดเดียวก็ใช้ได้เลย.....

ก่อนหน้าที่จะเอา ตัวโครงไปใช้ ก็พบว่า เครื่องดีเซลไทยแทบทั้งหมด สามารถลงโครง K7 K8 K9 ได้เลย ตามที่น้าอ๊อดนำเสนอไป....สงสัยคงจะเป็นเฉพาะเครื่องยันมาร์ รุ่น TH85LM ตัวเดียวหรือ ผมก็ไม่แน่ใจ.....แต่ก็อย่ามองว่าเป็นปัญหา ทุกอย่างแก้ไขได้หมดแหละครับ...ตัววางแท่นเครื่องสามารถหาซื้อได้ง่าย จากร้านขายเครื่องเกษตรทั่วไป ปัญหาพวกนี้ก็คงเกิดขึ้นอยู่ก่อนแล้ว กับการวางเครื่องแบบไทยๆ.... ตัวละ 150 บาท เอามา 2 ตัว ปรับแต่งอีกนิดหน่อย....แทบไม่ต้องใช้ทักษะทางช่างเลย....ผมไม่ใช่ช่างนะครับ.......ก็โอเคเลย......

ผมชอบนะ ตรงที่ตลาดเครื่องเกษตร มีทางเลือกให้ผมบ้าง ผมไม่ได้ต้องการซื้อทั้งตัว.....ดีใจด้วยซ้ำที่มีเฉพาะโครงชุดเกียร์ K7 K8 K9 แยกขาย โดยที่ไม่ต้องเอาเครื่อง....มองว่า จุดนี้เป็นอีกทางเลือก สำหรับพี่ๆ น้องๆ ที่มีเครื่องดีเซลไทยอยู่ก่อนแล้ว.......พิจารณาดูนะครับ.....อ้อ อีกอย่างครับ....แบบตรงไปตรงมา......ผมไม่ได้เชียร์เฉพาะน้าอ๊อด....หลัก ๆ ที่มีขายก็ 2 ท่าน...ผมก็เป็นลูกค้าทั้งคู่....เป็นนักประดิษฐ์ทั้งคู่...ราคาไม่ต่างกันหรอกครับ.....ชอบใจรุ่นไหนแบบใด......โทรคุยได้เลย.......ยิ้มครับ.......

ขอบคุณครับ

Liked By: jojojoker
หน้า: 1 ... 300 301 302 303 304 305 306 307 308 309 [310] 311 312 313 314 315 316 317 318 319 320 ... 426   ขึ้นบน
  พิมพ์