หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำความฝันไห้เป็นจริงในเนือที3ไร่2งาน(โครงการเกษตรครบวงจร)  (อ่าน 9365 ครั้ง)
tong3829
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 02:07:15 PM »

ผมมีเม็ดหน่อไม้ฝรั่งสายพันธุ์ญี่ปุ่นอยู่ ไม่เยอะ พ่อตาให้มา ไม่มีเวลาปลูก สนใจก็มาเอานะครับ อยู่โคราช ไม่มากนัก ยังมีข้าวโพดญี่ปุ่น อีก

sam usa
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 02:33:42 PM »

วันนีหยุดงานผมก็เลยไปหาดูเมล็ดพันธหน่อไม้ฝรั่งไปเจอพันธmarywashingtonผมก็เลยซื้อมา5000เมล็ดจะเอาไป
ไปลองปลูกทีไร่อันทีเป็นต้นกล้าคงเอากลับได้ไม่มากก็เลยเอาแบบเป็นเมล็ดกลับได้งายกว่า
เพือนๆท่านใดสนจัยสั่งผมได้นะครับไม่ต้องเสียเงินซื้อพรุ่งนีจะลงรูปไห้ดู
1กล้าพันธไม้แลกเมล็ดหน่อไม้ฝรั่ง100เมล็ดของแท้จากusa
ป ล ผมกลับ20มีนานะครับ

ไร่ในฝัน
อยูแถวไหนครับผมเอามะพร้าวน้ำหอมหน่อเดียวครับ+ค่าส่งครับ

ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ยิงฟันยิ้ม ถ้าจะแบ่งมาลองปลูกสักร้อยเม็ด  แล้วจะส่งที่อยู่ให้ทางPM

อย่าคิดว่าเราทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ ก็เราไม่ลงมือทำ

sam usa ไร่ในฝัน
sam usa
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 02:39:49 PM »

ผมมีเม็ดหน่อไม้ฝรั่งสายพันธุ์ญี่ปุ่นอยู่ ไม่เยอะ พ่อตาให้มา ไม่มีเวลาปลูก สนใจก็มาเอานะครับ อยู่โคราช ไม่มากนัก ยังมีข้าวโพดญี่ปุ่น อีก
ขอบคูณครับผมกำลังทดลองปลูกอยูครับ

อย่าคิดว่าเราทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ ก็เราไม่ลงมือทำ

สุนนท์กุล
*

คนไท หัวใจเกษตรธรรมชาติ

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 12:06:17 AM »

ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ยิงฟันยิ้ม ถ้าจะแบ่งมาลองปลูกสักร้อยเม็ด  แล้วจะส่งที่อยู่ให้ทางPM

อยูแถวไหนครับผมเอามะพร้าวน้ำหอมหน่อเดียวครับ+ค่าส่งครับ
ผมเองไม่มีต้นพันธ์อะไรมาแลกเลย แต่อยากได้ไปลองปลูกปลูกบ้างสักเล็กน้อย ช่วงนี้กำลังเตรียมแปรงลงไผ่ เจาะบาดาล และถมดินเตรียมฐานแท้งน้ำ ทำงานอยู่ปทุม กลับบ้านเดือนล่ะครั้ง ยังไม่มีรถเป็นของตัวเองเดินทางด้วยรถประจำทาง กลางเดือนนี้จะกลับไปทำเพิ่ม

อเนก  สุนนท์กุลเลขบัญชี 08-4017934-5  ธ.กรุงเทพฯ บิ๊กซีรังสิต2
0849099699(AIS)หรือ0814544298(Dtac)
sam usa
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 10:28:42 AM »

ได้ครับคิดเป็นเงินผมคิดตามหน่อมะพร้าวก็แล้วกัน1หน่อ35บาท+ค่าส่ง20=55ครับ    เดียวผมลงไปวันที่20นี่
 จะแจ้งไห้ทราบนะครับ

matthita
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 10:40:03 AM »

อยู่โคราชอยุ่ที่ไหนครับ  ผมอยู่อ.เสิงสางเผื่อได้แวะไปเยี่ยมไปยามกัน  ผมก็กำลังลงทำเกษตร 2 ไร่ที่ท้ายเขื่อนลำปลายมาศ(หาดชมตะวัน  เผื่อมีพันธุ์ไม้หรืออะไรจะได้ให้เอาไปปลูกได้ครับ  เบอร์ผมเผื่อได้พูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้กัน 089-7163537  จิตรครับ
อยากรู้จักคนทำเกษตรในโคราชและที่อื่น ๆ มาก ๆ จะได้ไปมาหาสู่กันได้  ขอบคุณครับ
sam usa
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 10:55:34 AM »

อยู่โคราชอยุ่ที่ไหนครับ  ผมอยู่อ.เสิงสางเผื่อได้แวะไปเยี่ยมไปยามกัน  ผมก็กำลังลงทำเกษตร 2 ไร่ที่ท้ายเขื่อนลำปลายมาศ(หาดชมตะวัน  เผื่อมีพันธุ์ไม้หรืออะไรจะได้ให้เอาไปปลูกได้ครับ  เบอร์ผมเผื่อได้พูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้กัน 089-7163537  จิตรครับ
อยากรู้จักคนทำเกษตรในโคราชและที่อื่น ๆ มาก ๆ จะได้ไปมาหาสู่กันได้  ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับอยู่ อ เมืองตรงเซฟวันครับ กำลังต้องการกล้าพันธมะพร้าวน้ำหอม กล้วยน้ำหว้า ไผ่ สเดา สลิด
ผมเคยไปเทียวครับหาดชมตะวันมีกล้าพันธอะไรแนะนำมาได้นะครับ

ไร่ในฝัน

สุนนท์กุล
*

คนไท หัวใจเกษตรธรรมชาติ

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 12:23:30 PM »

ได้ครับคิดเป็นเงินผมคิดตามหน่อมะพร้าวก็แล้วกัน1หน่อ35บาท+ค่าส่ง20=55ครับ    เดียวผมลงไปวันที่20นี่
 จะแจ้งไห้ทราบนะครับ
ดีใจมากเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ น้ำใจงามเหลือ ยิ้ม ผมอยู่ที่ตลาดสี่มุมเมือง(ฝั่งตรงข้ามเซียร์ อยู่หลังห้าวคาฟูร์)
หากผ่านแวะหาบ้างครับ เพาะกล้าต้นเพกาไว้ แปดต้น (ลิ้นฟ้าหรือ ลิ้นไม้) หากสนใจปลูกจะแบ่งให้ ต้นสูงหนึ่งคืบ เพาะด้วยดินจากใส้เดือนเลี้ยงเอง พันธ์อเมริกันในท์ครอเลอร์(ไม่แน่ใจว่าเรียกชื่อถูกหรือเปล่า) ซื้อมาเลี้ยงไว้สักระยะแล้ว ขยายพันธ์เร็ว ใช้ขี้วัวเป็นที่อยู่
ตอนแรกซื้อมาโลล่ะ เจ็ดร้อย ขยายได้หลายโลแล้ว ส่วนหนึ่งเอากลับต่างจังหวัด อีกส่วนจับลงใส่ถุงเพาะพร้อมเกือบหมดแล้ว
ดินที่มีใส้เดือน ทำให้ต้นกล้าไม้เติบโตแข็งแรงดี

แล้วค่าใช่จ่าย จะให้ชำระอย่างไรดี  ใช้ซิมระบบเติมเงินอยู่ใหม ให้โอนเป็นเงินเข้าเครื่องโทรศัพท์เลยใหมสะดวกดี
(แจ้งเบอร์ทางPM)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 12:50:02 PM โดย สุนนท์กุล » บันทึกการเข้า

อเนก  สุนนท์กุลเลขบัญชี 08-4017934-5  ธ.กรุงเทพฯ บิ๊กซีรังสิต2
0849099699(AIS)หรือ0814544298(Dtac)
sam usa
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 08:39:11 AM »

มีรูปหน่อไม้ฝรั่งมาไห้ดูปลูกได้20วันกำลังงาม<script src='http://img854.imageshack.us/shareable/?i=picture002uo.jpg&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript></noscript><script src='http://img846.imageshack.us/shareable/?i=picture001o.jpg&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript></noscript>

sam usa
*

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 07:46:58 PM »

ติดปัญหาเรืองทีดินเลยยังขุดบ่อไม่ได้ ขอถามผู้รู้หน่อยครับ เรืองทีดินหัวไรปลายนาผมซื้อที2ไร่3งาน+หัวไรปลายนา3งาน
โดยทีเจ้าของเก่าก็ไห้เขาเช่าทำนามาเป็นสิบปีทีมรดกตกทอดนะครับผมซื่อมาผมก็ไห้เขาเช่าทำต่อมาอีก1ปี
ปัญหามีอยู่ว่าผมจะขุดบ่อในทีผมแล้วนำดินไปถมทีหัวไร่ปลายนาให้สูงขึ้นเพือปลูกต้นไม้ปลูกผักทำสวน ผมลงไปวัดทีวางแปลน
เจ้าของทีด้านหลังผมเขามาถามว่าจะทำอะไรผมบอกเขาว่าจะขุดบ่อถมที เขาบอกผมว่าจะเอาดินมาถมทีตรงนั้นไม่ได้เพราะเป็นทีหลวง
ถ้าจะทำอะไรไห้ไปคุยกับกำนันแล้วเขาก็ไปแจ้งกำนันไว้
งงเลยครับปลูกข้าวมาเป็นสิบปีจะปลูกต้นไม้ทำไม่ได้  เป็นทีติดลำเหมืองนะครับแต่ไม่มีลำเหมืองเจ้าของทีด้านหลังเอาลำเหมืองมาทำถนนเขาที
ผมก็เลยไปคุ่ยกับกำนันเขาบอกปลูกผักสวนครัวได้แต่ให้ผื้นทีอยูในสภาพเดิม
ผมก็เลยต้องไปกรมทีดินไห้เขาสอบเขตไห้ใหม่เพือทีจะวางแปลนใหม่ติดอีก ครับกรมทีดินบอกได้คิวมกราคมปีหน้าผมเลยไปให้เอกชนมายืนเรืองสอบไห้เขานัดวันมา18เมษาครับ
ก็เลยยากจะถามนะครับว่า
ที3งานจะทำอะไรใด้แล้วถ้าทำจะผิดกฏหมายหรึอเปล่าผมว่าทีด้านหลังก็ไม่มีสิทธทำกินได้เพราะลำเหมื่องกันอยู่(แต่เป็นถนน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2011, 07:52:37 PM โดย samusa » บันทึกการเข้า

oaewjr
*

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 10:26:44 PM »

ที่หัวไร่ปลายนา เท่าที่ทราบมาเป็นที่ทำกินได้นี่ครับ แต่ไม่สามารถทำเป็นโฉนดได้ ของผมก้อคล้ายกันครับ แต่แม่เรียกว่า ที่ทำเลเลี้ยงสัตว์ ทำกินได้แต่ซื้อขายไม่ได้เท่านั้นเอง เจ้าของที่ที่อยู่ติดกันก้อไม่สามารถเรียกร้องได้ เพราะเป็นที่ที่เราทำกินมาตั้งนาน ต้องดูรายละเอียดให้ดีนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไผสิมาแปลงสร้างฮูฮังให้หนูอยู่....

....ปากกัดตีนถีบท่อนั่น หนูจั่งสิได้อยู่ฮู
sam usa
*

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 08:30:57 AM »

<script src='http://img12.imageshack.us/shareable/?i=1006243u.jpg&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript></noscript>รูปทีดินครับไครมีประสพการช่วยแนะนำหน่อยครับไม่ใช้ว่ายากใด้นะครับถ้าทำไห้เกิดมูลค่าเพิมก็นาจะดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2011, 09:14:45 AM โดย samusa » บันทึกการเข้า

sam usa
*

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 09:08:43 AM »

ที่หัวไร่ปลายนา เท่าที่ทราบมาเป็นที่ทำกินได้นี่ครับ แต่ไม่สามารถทำเป็นโฉนดได้ ของผมก้อคล้ายกันครับ แต่แม่เรียกว่า ที่ทำเลเลี้ยงสัตว์ ทำกินได้แต่ซื้อขายไม่ได้เท่านั้นเอง เจ้าของที่ที่อยู่ติดกันก้อไม่สามารถเรียกร้องได้ เพราะเป็นที่ที่เราทำกินมาตั้งนาน ต้องดูรายละเอียดให้ดีนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับแต่ทำมัยถมดินไม่ได้ครับตอนแรกก็ว่าจะปลูกกล้วยกับพืชสวนครัวแต่ตอนนี่ต้องเปลียนแผนรอให้เขามาสอบเขตก่อน

oaewjr
*

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 09:59:12 AM »

ที่ของคุณติดกับเหมืองนี่ครับ  ไม่มีที่ของคนอื่นติดกับหัวไร่ปลายนาของคุณถูกต้องไหมครับ

ไผสิมาแปลงสร้างฮูฮังให้หนูอยู่....

....ปากกัดตีนถีบท่อนั่น หนูจั่งสิได้อยู่ฮู
sam usa
*

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 05:29:02 PM »

ที่ของคุณติดกับเหมืองนี่ครับ  ไม่มีที่ของคนอื่นติดกับหัวไร่ปลายนาของคุณถูกต้องไหมครับ
ใช้ครับแต่ทีด้านหลังเอาเหมืองมาทำทางเข้าทีโดยทีไม่มีเหมืองนะครับเป็นทางกว้าง3เมตรตามแนวเหมืองไปเลยครับ
แต่ก็แปลกนะครับทำมัยต้องมากันท่าใว้ไม่ไห้ทำอะไร

jujome
*

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 08:28:56 PM »

มาเป็นกำลังใจ และรอติดตามที่หัวไร่ปลายนานะครับ
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์