ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำความฝันไห้เป็นจริงในเนือที3ไร่2งาน(โครงการเกษตรครบวงจร)  (อ่าน 8858 ครั้ง)
sam usa
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 10:59:38 AM »

sam สมาชิกใหม่ครับ
ก่อนอืนต้องขอแนะนำตัวหน่อยนะครับเป็นคนโคราชครับฝันยากเป็นเกษตรตัง่แต่เด็กๆแต่พ่อแม่ไม่มีทีทำกินพ่อรับราชการตำรวจ
ก็เลยแต่ได้เก็บความฝันและทำเกษตรในกระดาษและก็ได้ศึกษาหาความรู้เกียวกับเกษตรมาเรื่อยๆ ผมทำงานเป็นลูกจ้าง
บริษัทเอกชนเงินเดือนหลายหมื่นบาทแต่ผมว่าไม่ไช้ทำได้มากก็ต้องซื้อเขากินค่าใช้จ่ายก็สูงไหนจะโดนเจ้านายด่าก็เลยไม่รู้ความสูข
อยู่ทีไหนก็เลยยากจะมาเป็นเจ้านายตัวเองแต่จะยังไม่ออกงานนะครับต้องรอไห้ไร่สวนแข็งแรงเสียก่อนก็จะออกมาเป็นเกษตรเต็มตัว
ผมเคยทดลองเลี้ยงสัตวปลูกพืชเกือมจะทุกๆอย่างทีเขาวาดี ก็ดีอยู่แค่ช่วงแรกๆครับไม่เกิน3ปี ก็เริ่มทรงตัว 5ปีผ่านก็เริ่มเจ่ง จะอยูได้เฉพาะคนมีเงินและมีที และผมก็พยายามเก็บเงินเพือทีจะซือที่ไห้ใด้สักแปลงตอนนีก็ได้แล้วครับเป็นทีนาก็หมดเงินไปหลายบาทอยู่
เหมื่อนกันทีเก็บมาเกือมทั่งชีวิต
ก็เลยจะขอคำแนะนำจากพีๆน้องๆทีประสพความสำเร็จทุกๆแขนงนะครับช่วยสานฝันไห้ไปไห้ถึง
ผมจะทำโครงการเกษตรสำหรับเด็กๆนะครับ
จะขอคำแนะนำนะครับ
1ไร่ปลู่กข้าวรอบแปลงข้าวขุดร่องเลี้ยงปลา กว้าง2เมตรเอาดินมาทำคูรอบนา
ขุดบ่อ2งานเอาดินมาถมทีนาทีเหลือ บ่อเลี้ยงปลากินพืชเก็บน้ำทำเกษตร
ปลูกมะพร้าวน้ำหอม50ต้นรอบทีนา
ปลูกไผ่บงหวานรอบบ่อ30ก้อ
ปลูกกล้วยน้ำว้าหรือหอมทอง2งานประมาณ100ต้น
จะทำเป็นสวนป่าอีก2งานปลูกป่าและผักหวานป่า300ต้น
ทีเหลื่อจะปลูกผักสวนครัวทุกอย่างและเลี้ยงสัตว
ตังใจไว้จะทำเป็นอาหารกลางวันแจกเด็กนักเรียน
ไม่รู้จะสำเร็จหรึอเปล่า
 ตอนนีกำลังรวม ต้นกล้าพันธอยูครับ ขุดบ่อแล้งนี่ครับ                       
                                                              ไร่ในฝัน

Liked By: worraphot
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 09:42:54 AM โดย sam usa » บันทึกการเข้า

อย่าคิดว่าเราทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ ก็เราไม่ลงมือทำ

sam usa ไร่ในฝัน

Reawchan
ท่วงทำนองแห่งสายน้ำ ขุนเขา เงาไม้ และอายหมอก
*

บ้านสรวลน้ำน่าน

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 03:33:57 PM »

โครงการดีมาก ๆ ขอ  อายจัง ให้....ทุกอย่างทำได้หมดหากมีเงินทุน และแรงงาน...ประมาณคร่าว ๆ ว่า คุณน่าจะต้องมีคนร่วมมือด้วยอย่างจริงจังอย่างน้อยสัก 2 คนนะเนี่ย...ที่สำคัญ อย่าเริ่มจากการเป็นหนี้นะ เดี๋ยวจะเพลียใจซะก่อนที่โครงการในฝันจะสำเร็จ...โครงการเพื่อเด็ก ๆ หรือสาธารณะประโยชน์สามารถขอความร่วมมือจากกลุ่มอาสาต่าง ๆ ได้ ให้เขาจัดเป็นทริปเอาคนอื่น ๆ ไปช่วย ยิ่งถ้าอยู่ไม่ไกลจากกรุงเทพ ยิ่งจัดทริปง่าย หากสนใจติดต่อสอบถามได้ค่ะ...เป็นกำลังใจให้นะ..
mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 03:41:14 PM »

น่าสนใจมากนะคะ โครงการเกษตรสำหรับเด็กๆ แนวคิดดีค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้ทำได้สำเร็จนะคะ

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข
cat007
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:33:39 PM »

มาร่วมเป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งแรงครับ
พอมี พอกิน
*

http://49lampang.wordpress.com/

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 05:31:19 PM »

เป็นกำลังใจเช่นกัน ครับ เหมือนผมเลย ผมจะกลับไปทำสวนที่บ้านเหมือนกันเดือนหน้านี้แล้ว  เรามาส่งการบ้านพร้อมๆ กันนะพี่ ยิ้มเท่ห์

http://49lampang.wordpress.com/ จ.ส.ต.ดนัย  เต๋จ๊ะใหม่ 308 ม.5 ต.ขุนคง อ.หางดง จ.เชียงใหม่ 50230
ming2010
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 11:06:09 PM »

สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆ  ครับผมก็กำลังจะทำเหมือนคุณครับ  ของผม 4.2 ไร่ครับ 

ไม่รุ้อนาคตครับ  รู้แต่ว่าต้องไม่อับจนหนทางครับผม
sam usa
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 11:45:41 AM »

โครงการดีมาก ๆ ขอ  อายจัง ให้....ทุกอย่างทำได้หมดหากมีเงินทุน และแรงงาน...ประมาณคร่าว ๆ ว่า คุณน่าจะต้องมีคนร่วมมือด้วยอย่างจริงจังอย่างน้อยสัก 2 คนนะเนี่ย...ที่สำคัญ อย่าเริ่มจากการเป็นหนี้นะ เดี๋ยวจะเพลียใจซะก่อนที่โครงการในฝันจะสำเร็จ...โครงการเพื่อเด็ก ๆ หรือสาธารณะประโยชน์สามารถขอความร่วมมือจากกลุ่มอาสาต่าง ๆ ได้ ให้เขาจัดเป็นทริปเอาคนอื่น ๆ ไปช่วย ยิ่งถ้าอยู่ไม่ไกลจากกรุงเทพ ยิ่งจัดทริปง่าย หากสนใจติดต่อสอบถามได้ค่ะ...เป็นกำลังใจให้นะ..
ขอบคุณมากครับทีเข้ามาแนะนำและเป็นกำลังใจ  ตอนนียังไม่ได้ปรึกษากับไครเลยครับแต่ตั้งใจวาจะทำไห้มันเป็นรูปเป็นร่างกอน
สักปีสองปีพอผลผลิดออกมาแล้วเราก็จะได้ทำอย่างทีตัง่ใจมันดูจะน่าเชื้อถือกวาทีเรามาพูดลอยๆโดยทียังไม่ได้ทำอะไรเลยนะครับ
เงินลงทุนปีนีกะวาจะไช้สัก5-8หมื่นนะครับเพราะเริมต้นต้องขุดบ่อจะได้ไม่เดือดร้อนปีหน้าคอยลงเพิมอีก
กะวาปีแรกน่าจะได้กล้วยกับมะละกอสูขทีพอจะเป็นของหวานตอนเทียงได้
ตอนนีเพราะมะละกอแขกดำใว้150ต้นฮอดแลนย150ต้นและก็พันธครั้งอีก100ต้นและชะอมไร้หนาม100กิ่ง
แต่กำลังหาพันธกล้วยน้ำวาและหอมทองอยู่ไครมีแนะนำมานะครับถ้าไม่แพ่งยีงดีกับมะพร้าวน้ำหอมพันธเตื้ยด้วยไว้มีโอกาศจะขอคำแนะอีกนะครับขอบคุณครับ

อย่าคิดว่าเราทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ ก็เราไม่ลงมือทำ

sam usa
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 11:52:19 AM »

น่าสนใจมากนะคะ โครงการเกษตรสำหรับเด็กๆ แนวคิดดีค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้ทำได้สำเร็จนะคะ
[/qu
ขอบคุณมากครับทีมาเป็นแรงใจ ทีสวนมีอะไรจะแนะนำไห้หรึอเปล่าครับถูกๆนะครับผมชอบของดีราคาถูกนะครับแฮๆ

sam usa
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 12:07:49 PM »

เป็นกำลังใจเช่นกัน ครับ เหมือนผมเลย ผมจะกลับไปทำสวนที่บ้านเหมือนกันเดือนหน้านี้แล้ว  เรามาส่งการบ้านพร้อมๆ กันนะพี่ ยิ้มเท่ห์
ครับเช่นกันครับเป็นกำลังใจไห้นะครับผมจะกลับบ้าน22มีนาคิดวาจะไป จ.เลย25มีนาไปเอาต้นผักหวานสั่งเขา300ต้น
ต้นละ10บาท+ค่าน้ำมัน1500ก็ตกต้นละ15บาทคงคุ้มนะครับไครอยู่เส้นนั้นมีพืชอะไรแนะนำเชิญเลยนะครับผมจะได้แวะเทียวสวน
ด้วยตอนนีต้องการกล้วยกับมะพร้าวน้ำหอม

sam usa
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 12:21:53 PM »

ขอบคุณทุกแรงใจนะครับทีเข้ามาเป็นกำลังใจไครมีอะไรดีๆแนะนำได้นะครับไครมีต้นกล้าสเดามันบางครับแล้วก็ฝรั่งบอกได้นะครับ
เดียววันหลังจะลงรูปสวนไห้ดูนะครับตอนนียังลงไม่เป็นครับ   อายจังแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

Goboo
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 07:10:00 PM »

เปนกำลังใจให้ด้วยคนครับโครงการดีมากๆ ช่วยอัพเดทเรื่อยๆนะครับ ^ ^
udompost
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 07:56:42 PM »

โครงการดีมากครับ แต่จากประสพการของผม ตอนที่วางแผนทำเรื่องน้ำสำคัญมากที่สุด ของคุณขุดบ่อสองงานก็น่าพอแล้ว แต่ตอนขุดต้องให้ลึกที่สุดเท่าที่รถแมคโคจะขุดได้ ยิ่งขุดลึกคุณจะได้ดินขึ้นมาถมที่มาก และคุณจะได้น้ำไว้ใช้มากอีกด้วย อย่าลืมที่เก็บน้ำนี่มีประโยชน์มากจริงๆ หน้าฝนไว้รองรับน้ำท่วมได้ หน้าแล้งเอาไว้ใช้รดต้นไม้

ผมมีประสพการเรื่องขุดดินถมที่ เพราะผมเพิ่งทำไปไม่นานนี่เองครับ ก่อนอื่นคุณต้องเอารถแมคโคไถหน้าดินเก็บไว้ก่อน แล้วขุดดินที่บ่อเอามาถมให้พอแล้วเอาหน้าดินที่ไถเก็บไว้มาโรยหน้าอีกที ถ้าเอาดินดานก้นบ่อไว้บน คุณจะปลูกอะไรไม่ขึ้นไปนานเลย จนกว่าจะปรับปรุงให้สมบูรณ์ 
Ksp11
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:01:38 PM »

คนโคราชเหมือนกันค่ะ(ปักธงชัย) แวะมาให้กำลังใจคนบ้านเดียวกัน  ยิงฟันยิ้ม
mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:37:19 PM »

[/qu
ขอบคุณมากครับทีมาเป็นแรงใจ ทีสวนมีอะไรจะแนะนำไห้หรึอเปล่าครับถูกๆนะครับผมชอบของดีราคาถูกนะครับแฮๆ

สงกะสัยคุณ samusa จะได้นำหน้าไปก่อนหลายช่วงตัวแหละค่ะ แนวคิดใกล้เคียงกันเรื่องการจัดการที่ดินและต้นไม้ที่อยากปลูก  ไว้รอหน้าแล้งขุดบ่อเมื่อไรจะมาติดตามต่อนะคะ ตอนนี้ก็ให้แต่แรงใจไปก่อนละกัน ไม่ถูกค่ะ เพราะว่าฟรีนั่นเอง 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:44:11 PM โดย mameta » บันทึกการเข้า

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข
สุนนท์กุล
*

คนไท หัวใจเกษตรธรรมชาติ

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 12:14:21 AM »

มาเเป็นกำลังใจครับ อายจัง  โครงการนี้ดีมากครับ

ขอออกความเห็นเพิ่มเติม เรื่องระบบน้ำ การขุดบ่อเพื่อกักเก็บน้ำ ในปีแรก อาจหวังพึ่งใช้น้ำหน้าแล้งอาจจะไม่เพียงพอโดยเฉพาะ
ที่ดินที่เป็น ดินทราย หรือดินปนทราย ลักษณะพื้นที่อยู่สูงกว่าแหล่งน้ำธรรมชาติ(ที่ดอน) สระที่ขุดใหม่ควรหว่านปุ๋ยคอกรองพื้นไว้บ้างก็ดี และอีกอย่าง อากาศร้อนมาก และแล้งมาเร็ว ทำให้น้ำระเหยเร็วตามไปด้วย
(เท่าที่สังเกตจากสระตนเอง ที่ขุดไปเมื่อปีที่แล้ว ลึก2เมตร ยังไม่ทันพ้นกุมภาเลย น้ำแห้งหมดแล้ว)

หากพอแบ่งทุนมาทำได้ น่าจะเจาะบาดาลไว้เผื่อแล้งก็ดีครับ แล้วค่อยทำแ้ทงค์สำรองน้ำภายหลัง
(ปีนี้ผมก็เพิ่งขุดไป ขนาดสี่นิ้ว ไม่ลดขนาดรูเจาะเผื่อใส่ซัมเมอร์สภายภาคหน้า ลึก25เมตร ราคา 8000บ.)

ป.ล. ดินที่เหลือจากขุดสระ ถือโอกาส ถมดินทำฐานสูงไว้ เตรียมฐานแท้งค์ไว้แต่เนิ่นๆยิ่งดี ดินจะได้แน่นๆ

อเนก  สุนนท์กุล เลขบัญชี 08-4017934-5  ธ.กรุงเทพฯ บิ๊กซีรังสิต2
0849099699(AIS)หรือ0814544298(Dtac)
sam usa
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 11:43:24 AM »

มาเเป็นกำลังใจครับ อายจัง  โครงการนี้ดีมากครับ

ขอออกความเห็นเพิ่มเติม เรื่องระบบน้ำ การขุดบ่อเพื่อกักเก็บน้ำ ในปีแรก อาจหวังพึ่งใช้น้ำหน้าแล้งอาจจะไม่เพียงพอโดยเฉพาะ
ที่ดินที่เป็น ดินทราย หรือดินปนทราย ลักษณะพื้นที่อยู่สูงกว่าแหล่งน้ำธรรมชาติ(ที่ดอน) สระที่ขุดใหม่ควรหว่านปุ๋ยคอกรองพื้นไว้บ้างก็ดี และอีกอย่าง อากาศร้อนมาก และแล้งมาเร็ว ทำให้น้ำระเหยเร็วตามไปด้วย
(เท่าที่สังเกตจากสระตนเอง ที่ขุดไปเมื่อปีที่แล้ว ลึก2เมตร ยังไม่ทันพ้นกุมภาเลย น้ำแห้งหมดแล้ว)

หากพอแบ่งทุนมาทำได้ น่าจะเจาะบาดาลไว้เผื่อแล้งก็ดีครับ แล้วค่อยทำแ้ทงค์สำรองน้ำภายหลัง
(ปีนี้ผมก็เพิ่งขุดไป ขนาดสี่นิ้ว ไม่ลดขนาดรูเจาะเผื่อใส่ซัมเมอร์สภายภาคหน้า ลึก25เมตร ราคา 8000บ.)

ป.ล. ดินที่เหลือจากขุดสระ ถือโอกาส ถมดินทำฐานสูงไว้ เตรียมฐานแท้งค์ไว้แต่เนิ่นๆยิ่งดี ดินจะได้แน่นๆ
ขอบคุณครับกับคำแนะนำดีๆ
ผมก็กะวาจะเจาะน้ำบาดาลเหมือนกันแล้วไช้กังหันลมปั่นขึ้นมาไช้หรึอเก็บไว้ไนแท่งทีสูงแล้วปล่อยลงมารดต้นไม้หรึอทำน้ำหยดจะได้ประหยัดค่าไช้จ่าย
ตอนนีกำลังหาอุปกรณทดลองทำกังหันลมจำลองเพือดูดน้ำขึ้นมาไช้แบบไหนจะดีอยู่ครับจะได้นำไปไช้ทีไร(แอบทำทีๆทำงานไห้เพือนๆช่วยออกความคิด แฮๆ)

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์