หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Green desing will save the world ~Power by UDOM101~  (อ่าน 20812 ครั้ง)
udom101
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 06:10:31 PM »

1ปีกว่าๆ ที่หาข้อมูลในเว็บนี้ ได้ ความรู้มากมายมหาศาล แต่แล้ว UDOM ก็ไปไม่รอด

ความพยายามที่จะทำเกษตรผสมผสาน กับความตั้งมั่นในช่วงแรก ทำให้มีแรงกำลังใจที่จะพลิกพื้นแผ่นดินที่แห้งแล้งให้กับมาอุดมสมบูรณ์   ฝันว่าไม่กี่ปี จะมีป่าเป็นของต้นเอง ทุ่มเท หาข้อมูล ไม่หลับไม่นอน ศึกษาข้อมูลจากผู้มีประสบการ์ณ หลายคนใน บอร์ดนี้
แล้วไปลงมือทำ      ลงมือ ปลูกกล้วยน้ำว้า 2500 ต้น ทั้งไป ซื้อหน่อกล้วยกว่าจะขนมาได้ ค่ารถค่าน้ำมันค่าแรง ไปเอาต้นตะกูอีก3000 ต้น (คิดว่ามันต้องโตไว ไม่ได้คิดจะขาย อยากได้ความร่มรื่น ตะกูตายหมด)  รดน้ำ ต้นไม้ เช้าเย็น หวังให้กล้วยติด ต้นไม้โต  ช่วงเวลานี้ ก็ต้องไปทำงานส่วนตัว ขับรถไปกลับ จากที่ทำงานไป ไร่ วันละหลายสิบโล ค่าน้ำมันค่าแก๊ส เป็นเงินเท่าไร

สุดท้ายล้มไม่เป็นท่า  กับคำๆนี้   "หล่อนตายเพราะขาดน้ำ"

เรื่องมีอยู่ว่า   UDOM ทำเกษตร ได้ ประมาณ6 เดือน  กล้วยเริ่มติดดี  เกิดเหตุ น้ำไม่พอ แหล่งน้ำที่ UDOM ไปดูดมา น้ำลดอย่างรุนแรงในรอบ20 ปี มันไม่เคยแห้งแต่กลับมาแห้งปีนี้
    วันหนึง น้ำไม่ไหล หาสาเหตุ ว่าเพราะอะไร ท่อรั่วไหม  ไล่เชคท่อทุกตาราเมตร ว่ามีจุดไหนรั่ว ต้องขุดท่อที่ฝั่งดินไว้เป็นหลายร้อยเมตร เพื่อเชคท่อ ผลคือไม่มีรู้รั่ว  จากนั้นก็ดูการเดินทางของน้ำว่ามันมาถึงตรงที่ช่วงไหนที่น้ำมาถึง พอดูแล้ว จุดที่น้ำมาถึง ก็ไม่มีรอยรั่ว    ต่อจากนั้น ก็ไปดูที่ ปั้มน้ำ ปั้มน้ำก็ทำงานตามปกติ แต่น้ำไม่มา UDOM งงมากทำไมน้ำไม่ไหล จึงถอดเอาปั้มน้ำไปซ่อมพันลวดทองแดงใหม่หมดโดนไปหลายพันบาท ค่าซ่อม พอติดตั้ง ใช้ได้ UDOM ดีใจมากๆน้ำกลับมาแล้ว แต่ยังไม่จบ มาได้ วันเดียว มันกลับเป็นเหมื่อนเดิม น้ำไม่มามาไม่ถึง  UDOM ตัดสินใจกลับไปที่ปั้มน้ำไหม่ คิดว่า คงมีรอยต่อที่หัวกระโหลกดูดน้ำแน่ๆ จึงทำการเปลี่ยนหัวกระโหลก ใหม่ ท่อใหม่หมด โดนไปอีกเยอะ  กลับมาดี ได้ อีก 1 วัน   คิดในใจว่าน่าจะเป็นจุดนี้ที่ทำให้น้ำไม่เดิน  ปรากฎว่า ใช้ ได้ 1 วัน   กลับมาเป็นอาการเดิมอีกแล้ว  UDOM เครียดมาก ต้นไม้กำลังจะตาย คราวนี้อุดมเชคดูสายไฟว่ามาปกติไหม เสียเวลา กับเรื่องน้ำเป็นเดือนๆหลายเดือน สายไฟ ปกติดีไม่มีขาด ไฟมาครบเฟส  พอเชค สายไฟ กลับมาใช้ได้ อีก1 วัน  กลับมาอีกมันกลับมาใช้งานไม่ได้อีกแล้ว  ลังเล เครียดหนักกว่าเก่าอีก ท้อเลย ไปดูปั้ม ดูระดับน้ำในวงที่สูบ น้ำไม่พอ มันซึมไม่พอให้UDOMดูดไปรดน้ำ  ก็เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่จุดนี้ น้ำไม่พอนี้เองเลยดูดไม่ขึ้น UDOM ไม่รู้จะทำไงน้ำไม่มีให้รด
แต่UDOMไปสังเกตุปั้มข้างๆทำไมมันดูดได้ ไม่เห็นมีปัญหา แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรมากมาย เริ่มเบื่อ UDOMถึงขนาดต้องตื่นตี4 เพื่อไปปั้มน้ำใช้เพราะคิดว่าตี4น้ำเยอะ เพราะไปดูน้ำซึมมากพอที่จะดูดมาใช้ได้ ปรากฎว่าดูดไม่ขึ้นทั้งที่น้ำก็เยอะ

จนความจริงได้มากระจ่าง สาเหตุที่แท้จริงของน้ำไม่ไหล จุดที่UDOMดูดน้ำมาใช้มีหลายครอบครัวเอาปั้มไปว่างไว้และใช้ร่วมกันแต่ตรงจุดน้นมีครอบครัวมาปลูกบ้านใหม่ตรงที่ตั้งปั้ม วันหนึ่ง UDOM ลองปั้มน้ำอีกรอบ คราวนี้น้ำมา ได้ 5 นาที น้ำก็ไม่ไหล UDOM ได้วิ่งไปดูที่ปั้มน้ำ จนต้องตะลึงสาเหตุที่แท้จริง ปั้มไม่ทำงาน    จ๊ากๆๆๆๆๆๆๆ  เห้ยทำไมปั้มไม่หมุน งง มากๆ แล้วความก็แตก เมื่อUDOMไปเห็น 2 คน ผัวเมียที่เพิ่งมาปลูกบ้านใหม่ ยืนทำอะไรไม่รู้ อยู่แถวบริเวณบ้านของเค้า ตอนนั้น2คนผัวเมียมีแขกมาหาช่วงเวลาที่UDOMวิ่งไปดูปั้มพอดี UDOMก็สังเกตุว่าทำไม 2คนผัวเมียมองหน้าUDOM สีหน้าออกซีดๆ ไม่ได้เอ๊ะใจอะไร UDOM วิ่งไปที่ปั้ม ปั้มไม่ทำงาน แต่บังเอิญ มืออุดมดันไปโดนสายไฟที่ต่อไปยังปั้มน้ำ เพียงแค่แตะเบาๆ ปั้มน้ำกลับมาทำงานUDOM งงเลย ลองแตะอีกที่ เห้ยปั้มทำงานนี้ว่า พอเอามือออก ปั้มหยุดทำงาน UDOMไม่มีอะไรจะพูดเลย เสียเวลาเป็นเดือนๆกับการซ่อมปั้มน้ำ

วงจรไฟฟ้า จะมีเบรคเกอร์1ตัว อุดมเอาไว้เวลาเชคไฟหรือซ่อมบำรุงจะได้ตัดวงจรก่อน

นี้คือสาเหตุทั้งหมด แค่ตอนเวลาปั้มน้ำทำงาน 2คนผัวเมียได้ยินเสียง ก็แค่เดินไป หาอะไรเขี่ยๆสายไฟ มันก็จะหลวมๆ ปั้มก็ไม่ทำงาน อุดม โครตแค้นมากเลย แมร่งทำกับเราได้ยังงัย อุดมต้องไปเอาไขควงมาไขให้แน่นๆ จากวันนั้นเหมื่อน 2 คน ผัวเมีย รู้ตัว ว่า อุดมจับได้แล้วว่ามาปลดสายไฟปั้มน้ำ อุดมไม่พูดอะไร ไม่ได้ไปต่อว่า 2 คน ผัวเมีย แต่ ชาตินี้อย่าหวังว่า อุดมจะ สนทนา กับ 2 คนผัวเมียคุ่เนี้ย หลังจากรู้สาเหตุที่แท้จริง จับได้ น้ำไหลปกติ ไม่มีขาด   "แต่ก็สายไปเสียแล้ว ต้นไม้ตายหมด"

กว่าอุดมจะขุดหลุมปลูก เวลาที่เสียไป มันท้อมากกับเหตุการ์ณนี้ เพราะคนแท้ๆ

บทเรียนที่แสนแพง

ติดตามชมภาค 2 ยังไม่หยุดยังมีอีก เร็วๆนี้

ตอนที่ 2   กับคำๆนี้    "ไม่ได้อิจฉา แต่ไม่อยากเห็นใครได้ดี"

ขอ ขอบคุณทุกกำลังใจที่มีให้มามากๆครับ เบื้องหน้าและเบื้องหลัง

ความ เดิมจากตอนที่แล้วการปลูกกล้วย  กล้วยเป็นอะไรที่ทนแล้งได้ดี เรารุ้กันว่า กันรักษา ชีวิตของตัวมันเองคือ การใช้น้ำที่สะสมในตัวมาผยุงตัวมันเองในเวลาที่เกิดความขาดแคลนเรื่องน้ำ หลายๆคคงสงสัยว่า กลัวยไม่น่าจะตายได้

แต่ของอุดมไม่ได้ตาย แต่ โดน วัว กินครับ    พอ อุดมไม่มีน้ำอุดมไม่อยู่ดูแล คนแถวนั้น ก็เอาวัว มาปล่อย   แล้ว รับประกันว่า
วัวไม่กิน กล้วย    วัว มันดึงทั้ง รากทั้งโคน แดกเรียบเลยครับ

อุดม คง พอ แค่เนี้ยดีกว่า ไม่อยาก คิดไรมาก  รอชม การทำเกษตร ตามแนวของอุดมกันดีกว่า  ศาตร์ของพระราชา เร็วๆนี้

Liked By: arti, chaiyawan, mulder
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 02:11:33 PM โดย udom101 » บันทึกการเข้า

**** คิดอย่างยั่งยืน ****

sak1201
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 06:19:27 PM »

แอบแซวกันเล่นซะหน่อยนะครับ  เข้ามาดูเป็นคนแรกๆ.... ยิงฟันยิ้ม
ตกลงเป็นไร่ UDOM เกษตรทฤษฎีใหม่  หรือว่าเป็น  ร้าน UDOM เกษตรเมล็ดพันธุ์ กันแน่ครับ.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ปล.จะเข้ามาเป็นกำลังใจเรื่อยๆนะครับ..... จุมพิต

Liked By: chaiyawan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2009, 06:24:52 PM โดย sak1201 » บันทึกการเข้า
udom101
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 07:09:23 PM »

แอบแซวกันเล่นซะหน่อยนะครับ  เข้ามาดูเป็นคนแรกๆ.... ยิงฟันยิ้ม
ตกลงเป็นไร่ UDOM เกษตรทฤษฎีใหม่  หรือว่าเป็น  ร้าน UDOM เกษตรเมล็ดพันธุ์ กันแน่ครับ.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ปล.จะเข้ามาเป็นกำลังใจเรื่อยๆนะครับ..... จุมพิต

ใจเย็นๆครับ ค่อยๆเป็นค่อยไป เดินที่ก้าว กระโดด ที่ละ 100 เมตร เลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chaiyawan

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 07:43:58 PM »

รอดูค่ะรอๆๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
DIN
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:24:53 PM »

สู้ๆครับ  ยิ้ม    เดี๋ยวผมต้องไปหาซองๆบ้าง
esan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:33:04 PM »

ขอแอบแซวด้วยคนครับ
  โกรธ >:(ทีแรกนึกว่า sale ขายเมล็ดพันธ์ ขยิบตา ขยิบตา
 ยิ้ม ยิ้ม :)เอาใจช่วยและเป็นกำลังใจให้ครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
seasunlight
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:02:35 PM »

ติดตามชมค่ะ   ยิ้ม ยิ้ม สู้ๆ
naretk
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:46:17 PM »

รอชมครับ... ยิ้ม ยิ้ม

anowa
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 01:12:41 AM »

ดีใจด้วยคนครับ ทำต่อไปนะครับ ผมก็จะคอยดูครับ  ยิ้ม
Kampoo
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:24:10 AM »

ขอบคุณนะครับสำหรับสูตรทำอาหาร และนำพริก
tuzzana
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 04:19:52 PM »

สงสัยในภาพที่ตอนไผ่คร๊าบ  กิ่งแขนงผมแทบมองไม่เห็นเลยอ่ะ  ตัดไว้สั้นไปรึเปล่าครับ

ปกติควรจะเหลือข้อไว้ซักสามข้อนะครับ  ทำการตอนออกรากเสร็จค่อยตัดยอดกิ่งแขนงออกก็ได้นะครับ

ตามความเข้าใจของผมนะ ถ้าเหลือปล้องสั้น ๆ ไว้บางทีมันจะตายง่ายน่ะครับ
เชาชอบปลูก
*

พืช คืออาหาร ที่อยู่อาศัย ยาและเครื่องนุ่งห่ม

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 05:49:55 PM »

เอาใจช่วยครับ  จะคอยติดตามตอนต่อไป

ปลูกต้นไม้ให้หลากหลายที่สุด
pong
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:49:09 PM »

ยิ้มผมก็เริ่มเหมือน K. UDOM สู้นะครับ
NuTtyGirL
*

เพียงพอ_เมื่อใจเราพอเพียง

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 08:25:51 PM »

มาเปงกำลังใจให้อีกคนค่ะ
รอชมตอนต่อไปนะคะ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

* DSC02266.jpg (64.06 KB, 599x449 - ดู 2986 ครั้ง.)

สุขภาพดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องสร้างเอง
โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบางใหญ่

http://bangyai01020.siam2web.com/
udom101
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:26:10 PM »

ติดตามดูอยู่ครับ   พร้อมช่วยแสดงความคิดครับในบางโอกาส การตอนไผ่  ถ้ารากออกค่อยตัดกิ่งเหลือสามข้อทีหลังครับ  เพราะต้องการใบไว้ปรุงอาหารให้รากออกครับ
ขอบคุณมากครับเดียวกลับไปซ่อมตอนใหม่  ยิงฟันยิ้ม

arm43
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 10:33:43 AM »

รอดูด้วยคนครับ...555
หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์