หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งานผักหวานป่า-ทุ่งนาเผือกหอม อ.บ้านหมอ จ.สระบุรี 18-24 มี.ค.58  (อ่าน 84007 ครั้ง)
banmo.farm
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:25:15 PM »

ยิ้มเท่ห์  ตอบคุณ cyclone  แลบลิ้น
ตอนเเรกคิดว่าจะปล่อยให้กระทู้ลบไปเลยครับ จะไม่มาตอบ เเต่เดี๋ยวจะคาใจ เลยมาตอบให้ ครับ
    1.เมล็ดพันธุ์ ผักหวานป่า ไม่เห็นมีวางจำหน่าย  เเม้เเต่เมล็ดเดียว(ยังไม่ถึงฤดูกาล)
    2.ต้นกล้า ผักหวานป่า มีขาย ต้นละ 15 บาท เเต่เป็นต้นที่เพาะไว้จากเมล็ดพันธุ์ปีที่เเล้ว
    3.กิ่งตอน กิ่งละ 50 บาท  ตกใจ ตกใจ ตกใจ เเพงหรือถูกกว่าที่อื่นก็ไม่ทราบ ครับตัดสินใจเอาเอง
 ใครที่สนใจจะซื้อเมล็ดพันธุ์ เข้าไปจองที่บอร์ดขายสินค้าการเกษตรในเวบนี้ครับ เห็นมีการเปิดรับจองกันเเล้วครับ
   คำถามอื่นๆ เข้าไปโพสถามกันได้ที่บอร์ด ชมรมผู้ปลูกผักหวานป่า ครับ หรือส่งข้อความส่วนตัวถึงผมได้ครับ
        พบกันใหม่ปีหน้า ยิงฟันยิ้ม กับงานผักหวานป่า-ทุ่งนาเผือกหอม อ.บ้านหมอ จ. สระบุรี ครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Backjack21, s.dod

cyclone
*

E20UMI

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:47:51 AM »

ไปมาแล้วเช่นกันครับ วันสุดท้าย ได้ผักหวานมาครึ่งโล ดอกผักหวาน เห็ด มาแกงเรียงผักหวานได้ 2 มื้อ อร่อยมาก ไม่ได้ถ่ายรูปมาด้วย ได้พันธุ์ไม้มาด้วยแต่ไม้ได้พันธุ์ผักหวานเลย เพราะผมว่ายังแพงกว่าในเวปนี้นะครับเลยเอาไว้ก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มีเธอ มีฉันมิตรภาพและความสัมพันธ์เป็นหนึ่งเดียว
banmo.farm
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 11:10:52 AM »

ยิงฟันยิ้ม กลับมาเเล้วครับ หลังจากที่ห่างหายจากเวบเเห่งนี้ไปนาน  งานผักหวานป่า ปีนี้ จัดวันที่ 14 - 20 มี.ค.55 เเน่นอนครับ
เเล้วผมจะรายงานความเคลื่อนไหวเป็นระยะๆ ต่อไปครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวนจินตนาการ
*

นำจินตนาการ มาผสานให้เป็นจริง

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 02:30:20 PM »

สวัสดีครับ บ้านหมอฟาร์ม อยู่ใกล้กันแต่ไม่เคยไปเจอตัวซักที  โกรธ

จตุพร  สุนาวี
24 ม.13 ต.พระพุทธบาท อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี 18120
สวนจินตนาการ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18276.0
น้าหริ
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 07:01:16 PM »

ด้วยความเคารพครับ.จัดตอนนี้ก็ไม่เมล็ดผักหวานขายนะซิ  แล้วไปซื้อที่ใหนตอนใหนครับ

Liked By: s.dod

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:08:37 PM »

เฮ้อ....อดอีกตามเคยครับปีนี้..พลาดมา 2 ปีแล้ว ปีนี้เป็นปีที่ 3 เสียดายจังครับ
   กลับเมืองไทยสิ้นเดือนมีนาคม พลาดไปไม่กี่วัน...เสียดายครับ... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 09:12:13 PM »

ด้วยความเคารพครับ.จัดตอนนี้ก็ไม่เมล็ดผักหวานขายนะซิ  แล้วไปซื้อที่ใหนตอนใหนครับ
จริง ๆ เมล็ดผักหวานมีครับ แต่จะมีใครเอามาขายหรือเปล่า เพราะปีนี้สภาพอากาศแปรปรวน เมล็ดออกน้อย หรือออกช้า ตอนนี้มีคนแถวนี้กว้านซื้อ ขนาดราคาก็ขยับมากกว่าปีที่แล้วด้วย เมื่อก่อนถุงละ 10-15 ปีนี้น่าจะ 20-25 ครับ

24 ม.13 ต.พระพุทธบาท อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี 18120
สวนจินตนาการ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18276.0
banmo.farm
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:47:02 PM »

ยิ้มเท่ห์ งานผักหวานปีนี้ เมล็ดมีขายเเน่นอนครับ เเต่ราคาคงขึ้นครับ ของมีน้อย บางต้นปีที่เเล้ว ที่เคยออกเมล็ด หลายสิบก.ก./ปี เเต่ปีนี้ออกมา โดนฝนตกใส่ช่อดอก- เมล็ดเล็กๆ จึงร่วงเกือบหมด เหลือเพียง 5 ก.ก.เองครับ ใครที่อยากได้ต้นกล้าเเต่หาไม่ได้ก็เเจ้งผมได้ครับ จะพาไปที่ชาวบ้านเพาะขายได้ครับ เเต่ไม่ต้องซื้อที่ผมนะครับ ผมไม่ได้เพาะขายครับ ต้นที่หลังบ้านก็มีเพียง 4-5 ก.ก.เท่านันเอง
ซึ่งก็ได้จัดการลงถุงเพาะไปหมดเเล้ว ครับ เเค่จะเอาไว้ปลูกเองยังไม่พอเลยครับ  โกรธ
*

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 03:05:01 PM »

ยิ้มเท่ห์ งานผักหวานปีนี้ เมล็ดมีขายเเน่นอนครับ เเต่ราคาคงขึ้นครับ ของมีน้อย บางต้นปีที่เเล้ว ที่เคยออกเมล็ด หลายสิบก.ก./ปี เเต่ปีนี้ออกมา โดนฝนตกใส่ช่อดอก- เมล็ดเล็กๆ จึงร่วงเกือบหมด เหลือเพียง 5 ก.ก.เองครับ ใครที่อยากได้ต้นกล้าเเต่หาไม่ได้ก็เเจ้งผมได้ครับ จะพาไปที่ชาวบ้านเพาะขายได้ครับ เเต่ไม่ต้องซื้อที่ผมนะครับ ผมไม่ได้เพาะขายครับ ต้นที่หลังบ้านก็มีเพียง 4-5 ก.ก.เท่านันเอง
ซึ่งก็ได้จัดการลงถุงเพาะไปหมดเเล้ว ครับ เเค่จะเอาไว้ปลูกเองยังไม่พอเลยครับ  โกรธ
ปีนี้ลงกี่ไร่ครับ ของแม่ผมลงไปปีที่แล้ว 2 ไร่ ปีนี้ต้องซ่อมอีกเกือบพันหลุม ราคาก็ดันมาแพงซะอีก  โกรธ

sittichokesaythong
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:13:12 PM »

ขอติดตามน๊ะครับ

trak00l
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 08:35:49 AM »

งานนี้จะต้องไป หาเมล็ดผักหวานมาทดลองปลูกตามรุ่นพี่ๆบ้างแล้ว

thidajan
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 11:06:56 AM »

สวัสดีค่ะ  หากได้ไปงานจะไปเยี่ยมและขอความกรุณาซื้อเมล็ดผักหวานป่าด้วยนะคะ

y_manop
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 09:37:14 AM »

งานเทศกาลผักหวานป่าทุ่งนาเผือกหอม ประจำปี 2555

สวนไผ่บงหวาน ผักหวานป่าที่ทดลองปลูกให้เทวดาเลี้ยง
banmo.farm
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 01:14:30 PM »

ยิงฟันยิ้ม
    ท่านใดสนใจไปเที่ยวงานนี้ เลิกงานเเล้วก็ไปได้นะครับ ต้นไม้เเละร้านค้าต่างๆ ที่งาน ขายถึง สี่ทุ่มทุกวันครับ
ของกิน ของใช้มากมายครับ ด้วยบรรยากาศงานวัดครับ เด็กๆ ก็มีเครื่องเล่น เช่นม้าหมุน รถบังคับ
เเละคืนนี้ มี ดนตรีเเสดงด้วยครับ  พบกับนักร้อง ธันวา ราศรีธนูครับ
   หลังจากไปเที่ยวงานที่ อ.บ้านหมอเเล้ว ขากลับเข้า กทม. มาถึงหินกอง ให้เลี้ยวซ้าย ไปทาง นครนายก
ประมาณ 1ก.ม.จากสี่เเยกหินกอง  พบกับ วงดนตรีเสียงอิสาน เต็มวงครับ     มาคืนนี้ ได้เที่ยว สองที่เลยครับ

*

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:32:57 PM »

พี่เจน ได้ค่านายหน้าปะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

banmo.farm
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 12:06:38 PM »

ยิงฟันยิ้ม  สวัสดีครับ คุณเติ้ล
วันก่อนกลับบ้าน เจ็บคอเลยครับ นั่งคุยกันไปได้ สามชั่วโมง ตะโกนคุยกัน เเข่งกับเสียงหนังกลางเเปลงในสวนผักหวาน
       ส่วนเรื่องค่านายหน้าไม่ได้ครับ มีเเต่เสียเงินซื้อต้นไม้ในงานครับ ส่วนลดไม่ได้เลยครับ   เมื่อคืนเเวะไปตอนสี่ทุ่ม ที่จอดรถเเทบหาไม่ได้เลยครับ คนเยอะมากๆ เเวะไปซื้อเกาลัด กับหอยทอด หมดไปหลายบาทครับ
       ท่านใดจะซื้อต้นไม้กลางคืนก็ยังขายกันนะครับ สี่ทุ่มกว่าๆ ร้านก็ยังขายของกันครับ เหมาะกับท่านที่ไม่ว่างตอนกลางวันครับ
วันนี้คงไม่ได้ไปครับ ติดธุระครับ ท่านใด อยากเจอตัวจริง วันอาทิตย์เจอกันได้ครับ  ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์