ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งานผักหวานป่า-ทุ่งนาเผือกหอม อ.บ้านหมอ จ.สระบุรี 18-24 มี.ค.58  (อ่าน 79070 ครั้ง)
banmo.farm
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:17:39 AM »

ยิงฟันยิ้ม  ขออนุญาติ ประชาสัมพันธ์ งานผักหวานป่า  ซึ่งปีนี้จะจัดเดือน18-24มี.ค.58 เหมือนเดิมเเล้วครับ หลังจาก
ปี 54 จัดเดือน ก.พ. เมล็ดผักหวานยังไม่สุกเลยครับ ปีนี้เมล็ดที่ออกสู่ตลาดคงน้อยมากครับ เนื่องจากสภาพอากาศ
ที่เปลี่ยนเเปลง โดนฝนตกชะช่อ-ดอกผักหวาน เมล็ดร่วงไปเกือบหมดครับ ต้นที่เคยออกเมล็ดเมื่อปีที่เเล้ว
มาปีนี้เเทบไม่เหลือติดต้นเลยครับ  สถานที่เดิมครับ ลองดูข้อมูลที่จัดงานเหมือนเดิมครับ

เนื่องจาก ใช้เครื่องคอมที่ทำงาน ในการตั้งกระทู้ ซึ่งบล๊อคเวบสำหรับฝากรูป-ฝากไฟล์ ทุกเวบ ดังนั้น
ผมจึงต้องโพสรูปที่ เกษตรพอเพียง.คอมโดยตรง ทำให้เปลืองพื้นที่ของเวบ ผมขออภัยเเอดมินมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
เเต่หลังจากทบทวนอยู่หลายวัน ผมคิดว่า การตั้งกระทู้นี้คงมีผลดีมากกว่าผลเสีย จึงตัดสินใจตั้งกระทู้ขึ้นมา
เเละหลังจาก หมดระยะเวลาจัดงานเเล้ว ขอให้ทีมงานเเอดมิน กรุณาลบกระทู้นี้ ด้วยครับ
      ผมขอน้อมรับ คำเเนะนำ คำติ-ชม ไว้เเต่เพียงผู้เดียวครับ   banmo.farm@gmail.com

ยิ้มเท่ห์ การเดินทาง  มาสถานที่จัดงาน ที่สนามหน้าวัดปัญจาภิรมย์ ต.สร่างโศก
อ.บ้านหมอ จ.สระบุรี   (อยู่บนถนนสาย พระพุทธบาท-บ้านหมอ -ท่าเรือ.... ครับ)
          1. จากสระบุรี  ตาม ถ.พหลโยธิน ไปถึงสี่เเยกห้วยบง(7 ก.ม.) เลี้ยวซ้ายไปทางท่าลาน  ผ่านโคกกระท้อน ไปก่อนถึงป้อมตำรวจบ้านสันประดู่ 100 เมตร เจอสามเเยก ให้เลี้ยวขวา ตรงไป ถึงสี่เเยกไฟเเดง(ตีนโนน) ข้ามไฟเเดงตรงไป เจอสามเเยก เลี้ยวซ้าย ไปประมาณ 2 ก.ม. ถึงสถานที่จัดงาน อยู่ด้านขวามือ อยู่ติดถนนครับ (จากสระบุรี - งาน ประมาณ 27 ก.ม.)

2. จากหน้าพระลาน ตามเส้นทาง ไปทางโรงปูนตราช้าง (เขาวง) ผ่านโรงงานเเปรรูปไก่ เจอสี่เเยกไฟเเดง ตีนโนน
เลี้ยวขวา เข้าตามเส้นทางที่1 (จากหน้าพระลาน- สี่เเยกตีนโนน ประมาณ 10 ก.ม.)

3. จากจังหวัดลพบุรี มาถึง ร.พ.พระพุทธบาท  ชิดขวา เลี้ยวขวาที่สามเเยกไฟเเดง(ปั๊ม ESSO) ไปประมาณ 2 ก.ม.
เจอสามเเยก ให้เลี้ยวซ้ายเข้า ถ.พระพุทธบาท - บ้านหมอ -ท่าเรือ(สังเกตุ ป้ายเตือน) ตรงไปเจอ สามเเยกไฟเเดง ทางเข้าโรงปูน
รอให้ไฟเขียวเเล้วตรงไป  เจอสถานที่จัดงานอยู่ด้านขวามือติดถนน  ครับ (จากพระพุทธบาท ประมาณ 10 ก.ม.)

Liked By: krung_s, Supapor, s.dod
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2015, 10:14:46 AM โดย banmo.farm » บันทึกการเข้า

banmo.farm
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:36:36 AM »

ยิงฟันยิ้ม  กลางคืน มีดนตรีวงดัง ชมฟรีครับ งานนี้

Liked By: Backjack21, s.dod
banmo.farm
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:37:22 AM »

ยิงฟันยิ้ม

banmo.farm
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:41:29 AM »

ยิงฟันยิ้ม แปลงสาธิต การปลูกผักหวานป่า อยู่ข้างที่จัดงานเลยครับ เดินเข้าทางซุ้มประตูวัดเข้าไป ประมาณ 50 เมตรครับ
     *** ใครต้องการเข้าห้องน้ำ เดินเลยเเปลงผักหวานป่าเข้าไปครับไป  ถึงโรงเรียน จะเห็นห้องน้ำอยู่ด้านขวามือครับ***

Liked By: Backjack21, s.dod, majara
banmo.farm
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:43:45 AM »

ยิงฟันยิ้ม    กลางวัน มีรถตู้ปรับอากาศคันใหม่เอี่ยม พาไปชมเเปลงเกษตร ผักหวานป่า- ทุ่งนาเผือกหอม ฟรีครับ
เดินเข้างานทางซุ้มประตูวัด ประมาณ 100 เมตรด้านขวามือ เข้าไปชม-ข้อมูลการปลูกผักหวานป่าที่
เต้นท์ของ อบต.หนองบัว ลงชื่อ จองที่นั่งได้ครับ มีรถบริการทั้งวัน
          ลองชิมผลิตภัณน์ เเปรรูปจากผักหวานป่า เช่น ทอดมันผักหวาน ข้าวเกรียบผักหวาน ชาผักหวาน ฯลฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:32:30 AM โดย banmo.farm » บันทึกการเข้า
banmo.farm
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:33:45 AM »

ยิงฟันยิ้ม สินค้าเกษตร จาก ตำบลต่างๆ

banmo.farm
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:34:21 AM »

ยิงฟันยิ้ม  สินค้าเกษตร จาก ตำบลต่างๆ

Liked By: s.dod
banmo.farm
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:35:22 AM »

ยิงฟันยิ้ม สินค้าเกษตร จาก ตำบลต่างๆ

banmo.farm
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:36:09 AM »

Liked By: Backjack21, s.dod, majara
banmo.farm
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:36:42 AM »

สินค้าเกษตร จาก ตำบลต่างๆ

banmo.farm
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:37:22 AM »

banmo.farm
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:38:04 AM »

banmo.farm
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:39:11 AM »

banmo.farm
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:56:10 AM »

ยิ้มเท่ห์  ร้านขายต้นไม้ภายในงาน ตั้งอยู่ริมถนนเลยครับ ไปจองกันไว้ก่อน หลังจากซื้อของอื่นเเล้ว
ก็ถอยรถมาใส่ต้นไม้ ก่อนกลับบ้านครับ
       เมื่อวาน บ่ายโมง ผมก็ไปอุดหนุนมาเเล้วครับ ราคาต้นไม้ที่ซื้อมาครับ    มะขามเปรี้ยวยักษ์เสียบกิ่งสูง50ซ.ม.ต้นละ 20บาท
ต้นยางนาสูง 50 ซ.ม.ต้นละ 20 บาท    ต้นอิน-จันทร์ เสียบกิ่งสูง 50 ซ.ม.ต้นละ 150 บาท (ต้นเพาะเมล็ด ต้นละ 60 บาท)
ต้นตะขบยักษ์เสียบยอด ต้นละ 100 150 200 บาทเเล้วเเต่ขนาด ทั้งงานเดินดูเเล้ว มี 6 ต้น (มาอยู่บ้านผม 3 ต้นเเล้วครับ)
องุ่นบราซิล ต้นละ150 บาท ถ้าในความคิดส่วนตัวของผม คิดว่าพอรับได้ครับ ราคาขนาดนี้ สวนส่วนใหญ่มาจาก นครปฐม
ปราจีน นครนายก ราชบุรี กาญจนบุรี เพราะไปเจอบางงานเเพงกว่าครับ ที่สำคัญ ถ้าผมไปซื้อที่สวนเขา เเค่ค่าน้ำมันรถ
ก็ไม่คุ้มเเล้วครับ เเวะเกือบทุร้าน ถามเเหลกครับ ค่าเช่าที่ขายงานนี้ถูกครับ
      (ม.เเถวบางเขน เพื่อนผมไปขายงานเกษตรเเฟร์ ตารางเมตรละ 7500 บาทครับ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้ )

banmo.farm
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:59:46 AM »

ยิงฟันยิ้ม  ไปเดินหา ต้นเเก้วเจ้าจอม ยังไม่มีขายครับ ท่านใดไปเจอ บอกผมด้วยครับ
อยากได้นานเเล้ว เเต่ยังไม่ได้เลยครับ  จุมพิต

banmo.farm
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 11:02:21 AM »

ยิงฟันยิ้ม ต้นมะพร้าวกระทิครับ เเต่ผมไม่ได้ซื้อมา ซื้อกินเป็นลูกดีกว่า อร่อยดี ลูกละ 50 บาท  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์