หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตอนต้นไม้  (อ่าน 1852 ครั้ง)
niwat
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 04:01:37 PM »

ขอวิธีตอนมะนาวหน้าแล้งหน่อยครับถ้าตอนแล้วต้องดูแลยังงัยบ้างครับ

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 05:11:24 PM »

ก็เหมือนกันกับทุกฤดูแหละครับ เพียงแค่ว่าในฤดูแล้ง อากาศจะแห้งความชื้นจะน้อยลง ทำให้ขุยมะพร้าวที่ห่อหุ้มกิ่งพันธุ์ที่ตอนไว้จะแห้งเร็ว จนอาจจะทำให้รากไม่เจริญออกมาได้ จึงจำเป็นต้องคอยหมั่นรดน้ำตุ้มที่เราตอนไว้บ่อยๆ ถ้ารดแล้วมันไม่ค่อยจะซึมเข้าก็ต้องเอาไซริงค์ใส่น้ำฉีดเอาก็ได้ครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 08:17:56 PM »

หน้าแล้งนี้ผมว่าใช้วิธีชำแล้วอบดีกว่ามังครับ การตอนกว่าจะออกรากน่าจะนานมาก บางทีอาจจะตุ้มที่ตอนแห้งไม่ออกรากเลยก็เป็นได้

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
niwat
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 11:38:51 PM »

ผมพึ่งได้ดูหัวข้อการชำกิ่งมะนาวเมื่อกี้นี้กะว่าจะลองทำดูครับและก็คิดว่าเอะวิธีมันมีด้วยเหรอ ตกใจ ตกใจ ขอบคุณทุกคำตอบครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์