ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านกูรูทั้งหลาย สอนวิธีปลูกมันสัมประหัลงให้ได้ 10ตันขึ้นทีครับ  (อ่าน 1256 ครั้ง)
krai031024
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 01:09:04 PM »

รบกวนท่านกูรูทั้งหลาย สอนวิธีปลูกมันสัมประหัลงให้ได้ 10ตันขึ้นทีครับ เอาแบบที่เข้าง่ายๆแล้วเห็นผลอะครับ ปลูกทีไรได้ 3-4ตัน
แล้วได้ตัวขยายเชลล์มันใช้ได้จริงหรือครับ แนะนำหน่อยนะครับ

ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
seller
*

ชายตัวดำทำนาสีขาว

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 02:46:11 PM »

บำรุงดินให้มีอินทรีย์วัตถุเยอะขึ้นครับ

ดินจะได้โปร่ง ไม่แน่นเกินไปให้หัวมันได้หายใจ

ถ้าดินแน่นตอนแรกๆอาจต้องไถระเบิดให้ลงลึกหน่อย

ดูน้ำอย่าให้ขาดแห้งจนเกินไป  แต่ก็อย่าให้ชุ่มเกินไป

และอย่าปลูกแน่นมากเพราะแต่ละต้นจะแย่งอาหารกัน

รดน้ำหมักด้วยจะดีมากเลยครับเพิ่มจุลินทรีย์ตัวดีให้กับดิน

แค่นี้ก็ห้าตันเป็นอย่างน้อยแล้วครับ   ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ กลุ่มเกษตรสรรพสิ่ง ข้าวสินเหล็ก ไรซ์เบอรี่ 0898899914 อาหารสัตว์ ปุ๋ยบำรุงดิน ก้อนปรับสภาพน้ำดินด้วยระบบสรรพสิ่ง
vud
staff
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 12:56:44 PM »

ไม่มีอะไรที่ได้มาง่ายๆครับ ต้องเข้าไปเรียนรู้จากคนเหล่านี้ที่ปลูกมันสำปะหลังได้มากกว่า 10 ตันต่อไร่ ว่าเขาทำอย่างไร
 การเรียนบนหน้าจอสู้ไปหาเกษตรกรคนเก่งเหล่านี้ไม่ได้ครับ
                http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30851.0
tongdum007
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 07:46:41 PM »

กินอิ่ม อยู่สบาย ได้แน่
เมือบ้านเฮาน้อ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 07:52:42 PM »

ลอง หาใน google ดูนะครับ วิธีการปลูกมันของอาจารย์ทอง ธรรมดา เขาบอกวิธีปลูก ไม่ยากครับ แต่ผมยังเคยลองปลูกเลย
farmer by finger
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 01:09:09 AM »

กำลัง หาข้อมูลเหมือนกันครับ เพราะมีที่ดินเหลืออยู่ ได้ความจากการคุยกับอาจารย์ที่งานเกษตรแฟร์ว่า
ไอ้ 30ตัน/ไร่นี่ไม่จริงนะครับ
มันคอนโดฯ3ชั้นนั่นก็มี%ต่ำมากๆ ที่จะออกแบบนั้น

หลักสำคัญ คือ ไถดินให้ลึก(ลึกกว่าพืชไร่อื่นมาก) ใส่อินทรีย์วัตถุมากๆ(4-6ลบ.ม./ไร่)
เตรียมท่อนพันธุ์ให้ดี อย่าให้เล็กมาก อย่าให้อ่อนมาก(ปลูกไป 1600ท่อน ต้องงอก 80%) ตัดท่อนพันธุ์ให้มีตา5ตา
(เขาไม่อยากให้แตกตามาก ผมก็ไม่รู้ว่าทำไม) ใช้ระบบน้ำหยด (ใช้สปริงเกอร์ หญ้าขึ้นมาก ปราบไม่ไหว)
ถ้ามีหญ้าขึ้นช่วงแรกๆมาก มันจะโตช้ามากครับ ท่านว่าแบบนี้ ได้ 12-15ตัน/ไร่
ไม่ต้องใช้พวก ปุ๋ยวิเศษ ที่โฆษณา ทางทีวี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์