หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไขดินดานทำยังไงคับ  (อ่าน 27126 ครั้ง)
tu2519
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 11:11:53 PM »

คือเมื่อธันวาคม ปี52 ผมได้ถมดินที่ดิน2ไร่ สูง2เมตร ผมพบปัญหาว่าปัจจุบันดินที่นำมาถมเป็นดินดาน
ผมปลูกต้นกล้วยรากเน่า เท่าที่สังเกตุพอรดน้ำทิ้งไว้จนแห้งเกิดคราบขาวคล้ายกับเกลือบนผิวดิน ดินแข็งมากเมื่อเอามือบีบป่นเหมือนผงถ่านเลย
และหญ้าไม่ขึ้นเลยซักต้นเลย ปลูกมะพร้าวใบแห้งเหี่ยวทั้งที่รดน้ำทุกวัน จึงสอบถามผู้รับเหมาถมดินบอกว่าดินมาจากอยุธยาเป็นนา
ผมคิดว่าเค้าโกหกผมมันคงเป็นดินที่ลึกมากๆๆ รดน้ำตอนเช้าถึงตอนเย็นดินยังเปียกอยู่เลย
    เรียนท่านที่มีความรู้ทุกท่านช่วยเหลือผมกลุ้มใจมาก ไม่รู้จะทำยังไงต่อดีเสียเงินถมดินไปเป็นแสนกะปลูกต้นไม้เยอะๆ
กลับปลูกอะไรไม่ได้เลยช่วยด้วยครับ
แก้ไขยังไงดีรบกวนหน่อยครับ

Liked By: POL KASEM, Sanya_Sr

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 10:16:17 AM »

ความหมายของชั้นดาน
ชั้นดินดาน หรือ ดินดาน (pan) หมายถึง ชั้นดินที่อัดตัวกันแน่นทึบหรือชั้นที่มีสารเชื่อมอนุภาคของดินมาจับตัวกัน แน่นทึบและแข็งจนเป็นอุปสรรคต่อการชอนไชของรากพืช การไหลซึมของน้ำและอากาศ (คณะกรรมการจัดทำปทานุกรมปฐพีวิทยา, 2541)

ชนิดของชั้นดาน
ชั้นดานแบ่งออกได้เป็น 2 ชนิด คือ
1. ชั้นดานเปราะ (fragipan) ชั้นดานเปราะพบในดินทั่วๆไป เป็นชั้นดินดานที่มีความหนาแน่นสูงกว่าชั้นดินบนและล่าง และมีปริมาณอินทรียวัตถุต่ำ
2. ชั้นดานแข็ง (duripan) เป็นชั้นดินที่มีการเชื่อมตัวกันแน่นทึบและแข็ง เกิดขึ้นโดยการยึดเกาะกันระหว่างอนุภาคของเม็ดดินกับสารเชื่อมต่างๆ ที่มีอยู่ในดิน

สาเหตุ
       เกิดจากหลายสาเหตุด้วยกัน เช่น การใช้ประโยชน์ที่ดินโดยเฉพาะการปลูกพืชไร่ เช่น อ้อย ข้าวโพด มันสำปะหลัง การเขตกรรมที่ผิดวิธี เช่น การไถพรวนบ่อยครั้งและไม่ถูกวิธี การไถพรวนที่ระดับความลึกเดียวกันนานหลาย ๆ ปี ซึ่งทำให้เกิดผลระทบต่อการเจริญเติบโตของพืช

จากที่คุณ tu2519  อธิบายมานั้น  ผมคิดว่าเป็นดินเค็มมากกว่าดินดานครับ  ลักษณะจะแข็งคล้ายกัน  แต่ดินเค็มจะมีคราบสีขาวเกาะอยู่บนผิวดิน หรือก้อนดิน  ดินแข็ง  ไม่สามารถปลูกพืชได้ 

Liked By: vichai sila
farmer by finger
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 11:09:21 AM »

มารอด้วยคนครับ
ตอนนี้ยังไม่เห็นทางอื่น นอกจาก ริปเปอร์ ทั้งแบบธรรมดา และ แบบสั่น
ลากด้วย รถฟอร์ด 7820 ขึ้นไป หรือ D6 ก็ได้

เฮ้อ....คิดแล้วเหนื่อย รถมันหายากโพด..
rat-nan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 02:12:17 PM »

ลองเอาหญ้าแฝก ไปปลูก เป็นแถวๆ แล้วใส่มูลสัตว์ รดน้ำพอชุ่มๆ หาไส้เดือนมาเลี้ยง
เอาฟางคลุมหนาๆ ไส้เดือนนี่พรวนดินเก่งนะครับ
ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 02:37:54 PM »

คิดว่าเป็นดินเค็มเช่นกันครับ ถ้าเทน้ำใส่พอแห้งมีคราบสีขาว ๆ ลองชิมดูเลยครับ ถ้าเค็มก็แปลว่าใช่เลย แต่ถ้าเป็นดินดานจริงก็แก้แบบท่าน rat-nan แนะนำก็ได้ครับ แต่ต้องใช้เวลาพอสมควรเป็น ปี ๆ ปกติดินดานแถวบ้านผมต่อให้เอารถไถลงลึก ๆ แล้วปั่นดินอีกรอบ ดูเหมือนจะแก้ได้ แต่พอฝนตกมาดินแน่นเหมือนเดิม รึแน่นกว่าเดิมก็ไม่รู้ โดยส่วนตัวที่ผมเคยแก้ปัญหาดินดานคือใช้น้ำยาที่มีกรดไขมันอิสระชนิดเข้มข้นผสมน้ำแล้วราดลงไป ต้นทุนสาร 100 - 200 บาท/ไร่ แบบนี้จะเห็นผลทันตาครับ น้ำจะซึมลงดินเห็น ๆ เลย ลองเอาจอบไปขุดจะรู้เลยว่าขุดง่ายขึ้น แต่ที่สำคัญต้องมีแหล่งน้ำเพราะต้องใช้น้ำเยอะเหมือนกัน แต่ถ้าดินมีน้ำขังอยู่แล้วจะง่ายหน่อย ผสมน้ำฉีดทิ้งไว้ซักพักแล้วเอารถไถพลิกจากนั้นปั่นดินเลย ถ้าไม่มั่นใจว่าวิธีนี้จะใช้ได้ก็ลองซัก 1 ตรม. ก่อน ถ้าได้ผลก็ค่อยทำทั้งหมดจะได้ไม่เสียเงินฟรี วิธีนี้ถ้าดินแห้ง ๆ จะไม่ค่อยได้ผลครับ รอท่านอื่นอีกทีเผื่อมีต้นทุนที่ต่ำกว่าครับ

Liked By: pomnuay

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
*

ชายตัวดำทำนาสีขาว

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 02:49:53 PM »

มารอด้วยคนครับ
ตอนนี้ยังไม่เห็นทางอื่น นอกจาก ริปเปอร์ ทั้งแบบธรรมดา และ แบบสั่น
ลากด้วย รถฟอร์ด 7820 ขึ้นไป หรือ D6 ก็ได้

เฮ้อ....คิดแล้วเหนื่อย รถมันหายากโพด..

ผมว่าเจาะเป็นหลุดๆแล้วระเบิดก่อน  แล้วตามด้วยริปเปอร์ฟอร์ด ุ6610 จะง่ายกว่านะพี่   ยิงฟันยิ้ม
rat-nan
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 05:31:57 PM »

คิดว่าเป็นดินเค็มเช่นกันครับ ถ้าเทน้ำใส่พอแห้งมีคราบสีขาว ๆ ลองชิมดูเลยครับ ถ้าเค็มก็แปลว่าใช่เลย แต่ถ้าเป็นดินดานจริงก็แก้แบบท่าน rat-nan แนะนำก็ได้ครับ แต่ต้องใช้เวลาพอสมควรเป็น ปี ๆ ปกติดินดานแถวบ้านผมต่อให้เอารถไถลงลึก ๆ แล้วปั่นดินอีกรอบ ดูเหมือนจะแก้ได้ แต่พอฝนตกมาดินแน่นเหมือนเดิม รึแน่นกว่าเดิมก็ไม่รู้ โดยส่วนตัวที่ผมเคยแก้ปัญหาดินดานคือใช้น้ำยาที่มีกรดไขมันอิสระชนิดเข้มข้นผสมน้ำแล้วราดลงไป ต้นทุนสาร 100 - 200 บาท/ไร่ แบบนี้จะเห็นผลทันตาครับ น้ำจะซึมลงดินเห็น ๆ เลย ลองเอาจอบไปขุดจะรู้เลยว่าขุดง่ายขึ้น แต่ที่สำคัญต้องมีแหล่งน้ำเพราะต้องใช้น้ำเยอะเหมือนกัน แต่ถ้าดินมีน้ำขังอยู่แล้วจะง่ายหน่อย ผสมน้ำฉีดทิ้งไว้ซักพักแล้วเอารถไถพลิกจากนั้นปั่นดินเลย ถ้าไม่มั่นใจว่าวิธีนี้จะใช้ได้ก็ลองซัก 1 ตรม. ก่อน ถ้าได้ผลก็ค่อยทำทั้งหมดจะได้ไม่เสียเงินฟรี วิธีนี้ถ้าดินแห้ง ๆ จะไม่ค่อยได้ผลครับ รอท่านอื่นอีกทีเผื่อมีต้นทุนที่ต่ำกว่าครับ

กรดไขมันอิสระชนิดเข้มข้น   หาซื้อได้ที่ไหนครับท่าน อยากทราบราคา  ใช้มากใช้น้อยอย่างไรครับท่าน  สนใจมากครับ ratnan311@gmail.com
blackky
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 05:55:43 PM »

ก่อนอื่นนะครับ ผมแนะนำว่าพี่ควรตรวจดินก่อนนะครับ ถ้าค่าpH~ ของดินที่ตรวจเกินกว่า 8 แสดงว่าดินที่เขาเอามาให้เป็นดินเค็มครับ
(จากคราบขาวตอนแห้ง มีแววเลยครับ) ค่าpH มีความสำคัญต่อการเป็นประโยชน์ของธาตุอาหารนะครับ
ส่วนถ้าดินเค็มจะมีผลต่อการใช้น้ำของพืชครับ(พืชจะถูกดูดน้ำออก จะแสดงอาการเหี่ยวให้เห็น ยกเว้นพืชทนเค็ม)
เรื่องดินแน่นก็ต้องใส่อินทรีย์วัตถุอ่ะครับ เพราะต่อให้ไถไปแต่ไม่ใส่อินทรีย์วัตถุ เดี๋ยวดินก็แน่นเหมือนเดิมครับ
ปล.ระดับหญ้าไม่ขึ้นผมค่อนข้างแน่ใจว่าดินเค็มแน่นอนครับ ถ้าไม่ปรับที่PH ก็ปลูกอะไรไม่ได้นะครับ

ขอข้อมูลสีดินแล้วเนื้อดิน(ทราย เหนียวหรือกึ่งๆ)ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 05:58:29 PM โดย blackky » บันทึกการเข้า
tu2519
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 07:42:46 PM »

ขอบคุณครับ.....ผมไม่รู้จะเริ่มยังไงดี....ท้อเลยครับ
blackky
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 09:02:13 PM »

เริ่มอย่างที่ผมบอกนี่แหละครับ จะได้จัดการได้ถูกจุดครับ เพราะถ้าเป็นดานไถมันก็หายครับ
แต่ถ้าดินที่ได้มาเป็นดินเค็มก็ ค่อยท้อครับ^^ ไปซื้อที่วัดPH มาวัดเลยครับ ส่งตัวอย่างดินไปที่กรมพัฒนาที่ดินใกล้บ้านก็ได้ครับ
oat
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 09:03:13 PM »

ทำหลุมเลี้ยงไส้เดือนบนหน้าดินส่วนที่จะปลูกพืชก่อนครับ  ยิ้มเท่ห์

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
*

ชายตัวดำทำนาสีขาว

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 09:05:17 PM »

ขอบคุณครับ.....ผมไม่รู้จะเริ่มยังไงดี....ท้อเลยครับ

ไม่ต้องท้อครับทางแก้มีเสมอ

อันดับแรก เรื่องแหล่งน้ำคิดว่าคงมีแล้ว

เรื่องดิน  ลองใหม่ครับ

เน้นปลูกพืชที่เป็นต้น เช่นกล้วย มะพร้าว มะม่วง ปลูกห่างๆกันซัก 5 เมตรในแต่ละด้าน

ตรงที่จะปลูกให้ขุดเป็นหลุมซัก 1x1 ม. ความลึกอย่างน้อย 50 ซม. (ยิ่งลึกยิ่งดี)

ดินที่ขุดขึ้นมาให้หาอินทรีย์วัตถุที่หาได้ในพื้นที่ เช่น ฟาง ใบไม้ แกลบ เศษกิ่งไม้ หญ้า

เอามาคลุกๆกับดินที่ขุดขึ้นมาก่อนหน้า

เอาเศษใบไม้ ฟาง รึ หญ้ารองก้นหลุมหนาซัก 2 นิ้วแล้วตามด้วยปุ๋นคอกโรยๆทับหน้าให้ทั่วเหยียบให้แน่นแล้วรดน้ำ

จากนั้นเอาดินที่คลุกไว้ลงไปใส่หลุมให้เหลือความลึกจากปากหลุมประมาณ 30 ซม.

แล้วเอาต้นไม้ที่จะปลูกลงหลุม + เอาดินที่คลุกไว้ที่เหลือเอามาเติมให้เกือบเต็มหลุมแล้วโรยปุ๋ยทับอีกครั้ง

การใส่ปุ๋ยห้ามใส่ตรงโคนต้นนะครับ ให้โรยรอบๆเป็นวงกลม

เสร็จแล้วเอาเศษอินทรีย์วัตถุมาทับหน้าดินไม่ให้มองเห็นดินในรัศมี 2 ฟุตรอบต้นไม้ (อะไรก็ได้ ใบตอง กิ่งไม้ ฟาง ใบไม้ แห้ง สดได้ทั้งนั้น)

ราดด้วยน้ำจุลินทรีย์ที่ผสมน้ำแล้ว (ควรผสมให้จางๆเข้าไว้ แต่ควรรดบ่อยๆ)

ห้ามผสมเข้มข้น เพราะต้นไม้คุณจะตาย

การรดน้ำให้รดรอบๆต้นไม้ตรงที่เราเอาเศาหญ้า เศษฟางคลุมไว้นั่นแหละ

รดตอนเย็นหนึ่งครั้งและตอนเช้าก่อนเที่ยงอีกครั้ง

ทำไปหนึ่งสัปดาห์ดินคุณจะเริ่มนุ่ม  แล้วคุณก็ค่อยๆขยายอาณาเขตต้นไม้ของคุณออกมาเรื่อยๆ

แต่ควรให้ต้นไม้ชุดแรกตั้งตัวได้ก่อนจะดี จากนั้นก็ลุยเลย

โดยการปลูกพืชอื่นแซมรอบๆต้นไม้หลัก เช่น ข้าวโพด  พริก  มะเขือ ให้มันกินน้ำด้วยกันไม่เปลืองน้ำ

แต่อย่าลืมตรงไหนมีต้นไม้ในรัศมีรอบต้นหนึ่งฟุต ไม่ควรให้ดินเปลือยโล้นให้หาอะไรมาคลุมไว้ซะ

ถ้าหาไม่ได้ถุงพลาสติกก็พออนุโลมได้ แต่เศษพืชดีที่สุด

การรดน้ำให้ฉีดรอบๆต้น อย่าไปฉีดจ่อที่โคนต้นหล่ะเดี๋ยวจะช้ำไม่แข็งแรง

ช่วงแรกหมั่นพรวนหน้าดินหน่อยครับสามสี่วันครั้ง น้ำจะได้ซึมลงดินง่ายๆ

ทำไปเรื่อยมันก็จะเต็มพืนที่ครับ เราทำเป็นจุดๆแล้วขยายวงเอาเพราะดินเราไม่ดี

ต่อให้ไถระเบิดดินไปก็ใช่ว่าจะดี เพราะดินไม่มีอินทรีย์วัตถุ

พอเจอน้ำก็กลับมารวมกันแน่นเหมือนเดิม เราจึงต้องหาอะไรมาคั่นระหว่าก้อนดิน

ให้ความชื้นวิ่งได้  อากาศระบายได้

เป็นกำลังใจให้ครับ  เคยเจอมากับตัวเหมือนกันแบบว่าบุกเบิกฟอร์ดลากไป กินดินไม่ถึงนิ้ว

สู้ สู้   รูดซิบปาก

*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:55:18 AM »

อืม...น่าลองระเบิดจริงๆด้วย
ใช้ ปุ๋ย แอมโมเนียมไนเตรท กับ น้ำมันดีเซล ได้ไหมครับ เจาะเป็นรูๆลงไป สัก 1.5เมตร

ว่าแต่ตัวจุดระเบิด จะหายากนะซิ อ่านในตำราเขาใช้ ไดนาไมท์
เราจะใช้อะไรแทนได้มั่งครับ ที่เป็นของพื้นเมือง ทำเองได้ ดินปืนได้ไหมครับ

คราวนี้ต้นไม้งามแน่ มีทั้ง NPK ครบแถมลงลึกได้เป็นเมตรๆเลย  ยอดจริงๆไอเดียนี้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:04:56 AM »

ปลูกกล้วย ไม่ได้ผลหรอกครับ
ต้นกระถิน ตอเท่าแขน รากแขนงมันยังเจาะไม่ลงเลย (ผมลองให้ลูกน้องขุดตามลงไปดู)

ดันเอาที่ไปให้เขาเช่าเลี้ยงวัว 3 ปี เพราะความขี้เกียจทำ
กลับมาทำอีกที ค่าไถดินดาน เกินค่าเช่าไปประมาณ 3เท่าตัวเลยครับ
เข็ดละครับ ปล่อยที่ไว้เฉยๆ ให้เป็นป่าไปยังดีกว่า

Liked By: Tommy_LA
ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 11:26:55 AM »

กรดไขมันอิสระชนิดเข้มข้น   หาซื้อได้ที่ไหนครับท่าน อยากทราบราคา  ใช้มากใช้น้อยอย่างไรครับท่าน  สนใจมากครับ ratnan311@gmail.com

ส่งรายละเอียดให้ทาง PM แล้วครับผม

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
bank008
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 08:41:34 PM »

อ่านเรื่องแล้วเจอปัญหาเดียวกับผมเลย  พอดี.ผมอยู่อยุธยา.ดินพื้นที่นี้เวลารดน้ำจะมีคราบขาวๆ..ผมได้นำดินไปตรวจที่หมอดินแล้ว. ปรากฎว่า..เป็นดินเปรี้ยว ค่าPH. 4-4.5 ครับไม่ใช่ดินเค็ม ดินมันจะเหนียวและแน่นวิธีแก้ไข...
 1. ต้องใช้ปูนขาว หรือ ปูนมาลตามด้วย ยิปซั่ม เพื่อแก้ความเป็นกรดและทำให้ดินร่วนซุย.ราว 3 กิโลกรัม ต่อหลุมโรยทั่วๆคลุกกับดิน
 2. เวลาปลูกต้นไม้ต้องใช้ปุ๋ยคอก+แกลบดิบ+ขี้เถ้าผสมดิน(ขุดหลุมกว้างๆ+ลึกๆ 1*1*1 เมตร)
 3. ให้ปุ๋ย 25-7-7 + แคลเซี่ยมโบรอน ผสมน้ำตามสัดส่วน ฉีดพ่นทางใบ ทุกๆ 7วัน.
 4. หมั่นพรวนดินและเติมปุ๋ยคอก ทีละน้อยแต่ให้บ่อยๆตามรอบทรงพุ่ม.
      ...ของผมก็ถมดินให้สูงเพื่อหนีน้ำท่วม ราว 3 เมตร ทีแรกก็สงสัยทำไมต้นไม้มันไม่ยอมโต.มีแต่ใบเหลือง ทำท่าจะตายเอา
 ก็ได้เพื่อนๆคอยชี้แนะแก้ไข.เดี๋ยวนี้ดินก็ดีขึ้นตามลำดับ ข้อสำคัญควรนำดินไปให้หมอดินตรวจก่อน(พอไปถึงก็ขอให้เค้าตรวจเบื้องต้น
ก่อนเลยรู้ผลเดี๋ยวนั้นเลย ส่วนผลเป็นทางการต้อง รออีก 2-3 เดือนครับ) เมื่อรู้สาเหตแล้วจะได้แก้ไขถูกต้องตรงจุด เจ้าหน้าที่เค้าจะ
แนะนำวิธีการต่างๆให้   การทำให้ดินร่วยซุยผมลองมาหลายวิธี.สุดท้ายวิธีที่ได้ผลเร็วคือการใส่ปุ๋ยคอก+แกลดิบ+ขี้เถ้าดำ ผสมลงในดิน เวลาเราพรวนดินครับ... ยิ้ม

Liked By: POL KASEM, worraphot
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์