หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกไก่ตาเจ็บช่วยบอกวิธีรักษาหน่อยค่ะ  (อ่าน 9364 ครั้ง)
netdao
เกษตรกรมือใหม่
*

จำหน่ายไก่เบตงค่ะ

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 02:53:13 PM »

ลูกไก่เป็นไก่บรามาร์ค่ะ อายุประมาณ 1 เดือน  อาการคือ เค้าจะใช้เท้าเขี่ยที่ตาค่ะ แล้วก็รู้สึกว่าจะมีน้ำไหลออกที่ตา  เนตรเลี้ยงในกรงนะค่ะ กลางวันปล่อยเดินพื้นปูนค่ะ  ไก่อยู่กรุงเทพฯค่ะ  มีถาดสำหรับใส่ดินให้เขี่ยเพื่อออกกำลังกายบ้างค่ะ  เพิ่งเป็นวันนี้เองค่ะ

เลยอยากถามว่า มีวิธีรักษายังไงค่ะ ใช่สมุนไพรตัวไหนได้บ้างค่ะ  แล้วใช่ยาหยอดตาของคนหยอดให้ได้ไหมค่ะ
ตอนนี้ขังไม่ให้เล่นดินแล้วค่ะ

80 ม.4  ต.หนองทอง  อ.ไทรงาม  จ.กำแพงเพชร 62150

shama
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 03:16:12 PM »

ลูกไก่เป็นไก่บรามาร์ค่ะ อายุประมาณ 1 เดือน  อาการคือ เค้าจะใช้เท้าเขี่ยที่ตาค่ะ แล้วก็รู้สึกว่าจะมีน้ำไหลออกที่ตา  เนตรเลี้ยงในกรงนะค่ะ กลางวันปล่อยเดินพื้นปูนค่ะ  ไก่อยู่กรุงเทพฯค่ะ  มีถาดสำหรับใส่ดินให้เขี่ยเพื่อออกกำลังกายบ้างค่ะ  เพิ่งเป็นวันนี้เองค่ะ

เลยอยากถามว่า มีวิธีรักษายังไงค่ะ ใช่สมุนไพรตัวไหนได้บ้างค่ะ  แล้วใช่ยาหยอดตาของคนหยอดให้ได้ไหมค่ะ
ตอนนี้ขังไม่ให้เล่นดินแล้วค่ะ
ผมไม่แน่ใจนะครับแต่คิดว่าน่าจะเป็นฝีดาษ นะครับ  ลูกไก่อายุแค่นี้แหละกรุงเทพยุงเยอะมากๆๆๆ ถ้าเป็นเริ่มแรกยาหยอดตาคนก็พอจะช่วยได้ครับแต่ถ้าหนักนี้ไม่เคยรักษาครับส่วนมากไม่เห็นรอดครับ ทางที่ดีทำวัคซีนดีที่สุดครับ
MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:26:58 PM »

ผมเคยใช้คอตตอนบัดจุ่มหัวเชื้อ EM ให้ชุ่ม ๆ ป้ายที่ตุ่มฝีใกล้ ๆ ตาลูกนกพิราบที่เป็นมาหลายวันจนตาลืมไม่ขึ้น  ๒ วันฝีแห้งสะเก็ดหลุึด หายเป็นปกติครับ!  ลองใช้ดู!

เน้นย้ำ ใช้หัวเชื้อ EM นะครับ (อย่าใช้ EM ขยาย) และใช้ยี่ห้อที่เชื่อถือได้เท่านั้น! (ไม่เช่นนั้นไม่รับรองผลครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:30:10 PM โดย MrTote (นายโต๋เต๋) » บันทึกการเข้า
netdao
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 05:03:25 PM »

วัคซีน เจ้าของที่ไปซื้อมาบอกทำเรียบร้อยแล้วค่ะ  และเชื่อถือได้ค่ะ  ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะดีที่เห็นตอนแต่เจ็บตา เอายาหยอดตาคนหยอดให้ ลืมตาได้ปกติแล้วค่ะ  แต่คงต้องคอยดูอาการต่อไปค่ะ

80 ม.4  ต.หนองทอง  อ.ไทรงาม  จ.กำแพงเพชร 62150
ระเบียงฟาร์มยะลา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 05:23:22 PM »

ลองใช้ยาหยอดตาของไก่ชนดูสิครับของผมก็ใช้ช่วยได้ครับ ยิ้มเท่ห์

ไตรโคเดอร์ม่า ม.เกษตร
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 07:46:15 PM »

มีน้ำตาไหล แล้วตาแดง บวม เหมือนอักเสบด้วยรึป่าวครับ ถ้าเป็นอย่างที่ผมว่า ก็สามารถให้ยา แอมม็อกซี่ด้วยก็น่าจะดีครับ

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 08:51:17 PM »

มีน้ำตาไหล แล้วตาแดง บวม เหมือนอักเสบด้วยรึป่าวครับ ถ้าเป็นอย่างที่ผมว่า ก็สามารถให้ยา แอมม็อกซี่ด้วยก็น่าจะดีครับ
น้องเนตรรีบรักษาน่ะครับลูกไก่เป็นหวัดครับนี่เป็นอาการบ่งชี้เริ่มแรกของลุกไก่ครับอีกซักพักจะหายใจทางปากมีเสียงดังครับ..ส่วนเรื่องตาก็หยอดยาได้ครับยาคนก็ได้ยาไก่ก็ดีเลือกได้ตามถนัดครับ..ส่วนยาที่จะใช้เรื่องหวัดลองดูฟ้าทะลายโจรแบบเม็ดหรือยาขมตราใบห่อแบบเม็ดก็ดีน่ะครับกลางคืนควรมีไฟให้ความอบอุ่นด้วยครับ..ขอให้หายเร็วๆครับ

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
netdao
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 02:08:11 PM »

หายแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ

shama
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 07:53:27 PM »

วัคซีน เจ้าของที่ไปซื้อมาบอกทำเรียบร้อยแล้วค่ะ  และเชื่อถือได้ค่ะ  ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะดีที่เห็นตอนแต่เจ็บตา เอายาหยอดตาคนหยอดให้ ลืมตาได้ปกติแล้วค่ะ  แต่คงต้องคอยดูอาการต่อไปค่ะ
อันนี้ไม่แน่ใจ แต่ผมไม่ค่อยเชื่อถือเท่าไร ส่วนมากทีผมซื้อมาผมจะทำซ้ำ ดีที่สุด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์