หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 69   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้กาลักน้ำ ในการนำน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูง ขอเชิญเข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้  (อ่าน 532862 ครั้ง)
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
เกษตรกรมือใหม่
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 10:43:24 PM »

อ้างถึง
ส่วนการทดลองของท่าน oat  นั้นถ้าท่านขยายสเกลขึ้นเป็นถังน้ำขนาด 5 ลิตร(น้ำดื่มแบบมีหูหิ้ว) ท่านจะรู้ว่ามันมีพลังมากกว่าขวดน้ำเล็กๆ นี้มากครับ แล้วถ้าเป็นถัง 200 ลิตรล่ะครับ???

ขอถามว่า  ถ้าขยายสเกลขึ้นเป็นถังน้ำขนาด 5 ลิตร หรือ ถัง 200 ลิตร แล้ว มันจะสามารถดูดน้ำขึ้นมาได้  ใช่ไหมครับ

ยังหรอกครับ ถ้าสูบได้เราคงไม่มานั่งวิเคราะห็กันอยู่นี่หรอกครับท่าน... ยิงฟันยิ้ม(สำหรับ 5 ลิตรนะครับ ) แต่ 200 นี่ผมเองก็ยังไม่มีโอกาสครับ

เพียงแค่อยากจะให้เห็นว่ามันไม่ได้หยุดไหลแค่ที่เห็นในขวด 500 ซีซี แต่มันบี้แบนไปมากกว่านั้น แสดงให้เห็นว่าขนาดของถังมีผลต่อการทดลอง (อันนี้แหละครับน่าคิดต่อ)  แต่ก็อย่างที่ท่าน oat ว่าน่ะแหละครับ ว่าไม่ยากให้เสียทุน(เงิน ทอง เวลา ฯลฯ) ผมก็เลยต้องหาวิธีคิดที่มันเป็นไปได้มากที่สุดก่อน ถึงจะลงมือทำ

ท่าน  phalikhit  ยอมรับไหมว่าระหว่าง 500 ซีซี กับ 200 ลิตร / 200 ลิตรมีพลังดูดมากกว่า 500 ซีซี หรือแค่ 5 ลิตรก่อนก็ได้น่ะครับ?
ถ้ายอมรับตรงจุดนี้ก็แสดงว่า ถังใหญ่ย่อมมีพลังงานมากกว่าถังเล็ก....

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

phalikhit
*

« ตอบ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 11:11:29 PM »

อ้างถึง
ท่าน  phalikhit  ยอมรับไหมว่าระหว่าง 500 ซีซี กับ 200 ลิตร / 200 ลิตรมีพลังดูดมากกว่า 500 ซีซี หรือแค่ 5 ลิตรก่อนก็ได้น่ะครับ?
ถ้ายอมรับตรงจุดนี้ก็แสดงว่า ถังใหญ่ย่อมมีพลังงานมากกว่าถังเล็ก....

ไม่ยอมรับครับ 
แต่ต้องดูก่อนว่า ดูดอะไร ตรงไหน อย่างไร และมันมีองค์ประกอบอย่างอื่นอีกที่จะต้องพิจารณาประกอบกัน
oat
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:38:55 AM »

แต่มีข้อที่น่าจะทำให้การทดลองผิดพลาดก็คือการใช้บีกเกอร์ที่สูงๆ แทนอ่าง
น่าจะใช้อ่างที่ไม่ลึกนักเพื่อให้น้ำไหลออกกได้ง่าย

ยิ้มเท่ห์ ถึงผมใช้อ่างเตี้ย เจาะรูข้างบีเกอร์ น้ำก็ไม่ออกมาแล้วครับ เพราะในขวดมีความดันอากาศน้อยกว่าข้างนอกครับ ทิ้งไว้คืนนึงก็ยังเท่าเดิมครับ

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
oat
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:45:55 AM »

ยังหรอกครับ ถ้าสูบได้เราคงไม่มานั่งวิเคราะห็กันอยู่นี่หรอกครับท่าน... ยิงฟันยิ้ม(สำหรับ 5 ลิตรนะครับ ) แต่ 200 นี่ผมเองก็ยังไม่มีโอกาสครับ

เพียงแค่อยากจะให้เห็นว่ามันไม่ได้หยุดไหลแค่ที่เห็นในขวด 500 ซีซี แต่มันบี้แบนไปมากกว่านั้น แสดงให้เห็นว่าขนาดของถังมีผลต่อการทดลอง (อันนี้แหละครับน่าคิดต่อ)  แต่ก็อย่างที่ท่าน oat ว่าน่ะแหละครับ ว่าไม่ยากให้เสียทุน(เงิน ทอง เวลา ฯลฯ) ผมก็เลยต้องหาวิธีคิดที่มันเป็นไปได้มากที่สุดก่อน ถึงจะลงมือทำ

แรงดูดรวมคือแรงต่อพื้นที่(ความดัน) คูณด้วยพื้นที่
ใช้ขวดใหญ่ขึ้น แรงรวมมากขึ้นจริงครับ (เช่นกรณีเอามือปิดท่อหกหุนกับท่อสองนิ้วที่มีน้ำอยู่) แต่อย่าลืมว่าปริมาณน้ำข้างในท่อก็เพิ่มขึ้นด้วย จึงหักล้างกันหมดไปครับ แรงที่มากกว่า ก็เอามาใช้ดึงน้ำที่ปริมาณมากกว่า

อย่าลืมว่าพอน้ำไหลออกถึงจุดๆนึงแล้ว น้ำจะไม่ไหลออกนะครับ ถ้าอยากให้ออกต้องเอาปั๊มมาสูบออก  โกรธ หรือเพิ่มความสูงฝั่งส่ง

เปรียบเหมือนครอบครัวเล็ก พ่อแม่ลูกสามคน รายได้เดือนละสามหมื่น กับครอบครัวใหญ่ สามสิบคน รายได้รวมเดือนละสามแสน สองครอบครัวนี้ถือว่ารายได้เท่ากันครับ  ยิ้ม

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
kaeg
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 01:51:49 PM »

เห็นด้วยกับคุณ oat  และ ขอเสริมเพิ่มเติมครับ
คือว่า จริงๆแล้ว มันไม่มีนะครับ เจ้าพลังดูด หรือแรงดูดเนี่ย
มันเป็นผลของการที่ความดันบรรยากาศกระทำต่อของเหลวและของเหลวที่มีความดัน(ที่ระดับเดียวกัน)ไม่เท่ากัน จะพยายามรักษาความดัน(ที่ระดับเดียวกัน)ให้เท่ากัน  งงไหมครับ
ตัวอย่างง่ายๆ เช่น มีท่อยาว 15 เมตร จุ่มลงในน้ำในแนวตั้ง ท่อเล็กใหญ่อย่างไรก็ได้ ผลทั้ง 3 ข้างล่างก็เหมือนกัน
1. กรณีที่ปลายท่อด้านบนถูกปิด และภายในท่อถูกทำให้เป็นสุญญากาศตลอด
   ความดันที่ผิวน้ำนอกท่อคือ 1 บาร์ ความดันในท่อที่ระดับเดียวกับผิวน้ำนอกท่อ คือ 0
   น้ำก็จะถูกดันขึ้นไปในท่อสูง 10 เมตร ดังนั้นความดันในท่อที่ระดับเดียวกับผิวน้ำนอกท่อตอนนี้ก็เท่ากับ 1 บาร์
   ซึ่ง เท่ากับนอกท่อ (น้ำสูง 10 เมตร ความดันที่ปลายล่าง ประมาณ 1 บาร์)
2. กรณีที่ปลายท่อด้านบนถูกปิด และภายในท่อถูกทำให้มีอากาศอยู่เบาบาง (0.5 บาร์) ตลอด
   ความดันที่ผิวน้ำนอกท่อคือ 1 บาร์ ความดันในท่อที่ระดับเดียวกับผิวน้ำนอกท่อ คือ 0.5 บาร์
   น้ำก็จะถูกดันขึ้นไปในท่อสูง 5 เมตร ดังนั้นความดันในท่อที่ระดับเดียวกับผิวน้ำนอกท่อตอนนี้ก็เท่ากับ 1 บาร์
    ซึ่งเท่ากับนอกท่อ
3. กรณีที่ปลายท่อด้านบนถูกเปิด
    ความดันที่ผิวน้ำนอกท่อคือ 1 บาร์ ความดันในท่อที่ระดับเดียวกับผิวน้ำนอกท่อก็คือ 1 บาร์ เท่ากัน
   น้ำจึงไม่ถูกดันขึ้นไปเลย

ทั้ง 3 กรณี เป็นผลของการที่ของเหลวพยายามรักษาความดันให้เท่ากัน ในกาลักน้ำก็เป็นอย่างนี้
และความดันก็เป็น แรงต่อพื้นที่ ความดันที่ระดับใดๆจะมากน้อยตามความสูงในแนวดิ่ง  ดังนั้นรูปทรงของท่อหรือถัง ท่อใหญ่เล็ก ถังใหญ่เล็ก จึงไม่ใช่ตัวแปร ดังนั้นน้ำจะไหลไปทางไหน หรือจะค้างอยู่ในท่อ ไหลช้าเร็วหรือถ้ามีอากาศอยู่ในท่อด้วย จะเป็นอย่างไร ต้องพิจารณาในเชิงความดัน มิใช่แรงดูด ก็จะสามารถหาคำตอบได้
แต่ถ้าพิจารณาในลักษณะการมีแรงดูด หรือพลังดูดสุญญากาศ ก็ทำให้ง่ายที่จะเผลอคิดต่อว่าจะเพิ่มจะลดแรงดูด จะทำให้สับสนเอาง่ายๆครับ

Liked By: fajung
kaeg
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 01:53:18 PM »

ส่วนในกรณีที่ถัง 200 ลิตรของคุณจอมใจบี้แบนนั้น จากรูปเห็นว่ามีทั้งหอคอยถัง พื้นที่สโลปลงต่ำ แหล่งน้ำก็อยู่ต่ำกว่าพื้นที่ จึงพิจารณาได้ว่า ถังอยู่สูงมากเมื่อเทียบกับปลายท่อหรือแหล่งน้ำ (เข้าใจว่ามากกว่า 10เมตรแน่นอน)
เข้าใจว่าเริ่มการทดลองโดยให้น้ำเต็มท่อ ส่วนถังเต็มหรือไม่ ไม่เป็นไร  (ยิ่งเต็มจะยิ่งแย่)
เมื่อเริ่มการทดลอง น้ำในท่อทั้ง 2 ฝั่ง รวมถึงน้ำในถังด้วย ต่างก็ไหลลงไปข่างล่าง จนกระทั่งน้ำในถังหมด และน้ำในท่อจะหยุดไหลที่ 10 เมตรจากระดับปลายท่อหรือแหล่งน้ำ ภายในถังและในท่อด้านบนจะเป็นสุญญากาศ ความดันอากาศก็บดขยี้ ถังไม่แข็งแรงพอจะทนได้ จึงกลับบ้านเก่าตามในรูป ส่วนท่อ PVC ด้านบนนั้นเฉยครับ เพราะสเปคท่อทนได้หลายบาร์ครับ
ส่วนของคุณ oat นั้น ระบบเตี้ยมาก และไม่แน่ใจว่าเริ่มสภาวะการทดลองอย่างไรแต่ยังไงก็ตาม ในระบบมิได้ถูกทำให้เกิดสุญญากาศ คือในระบบมีน้ำและอากาศอยู่เต็มครับ ขวดและสายยางจึงไม่บี้ครับ (ขวดแค่นี้แค่ความดันด้านในต่ำกว่า 1 บาร์นิดหน่อยก็บี้แล้ว ไม่ต้องถึงกับสุญญากาศ)
เหตุผลเป็นเช่นนี้ ไม่ใช่เพราะว่า ขนาดถังมีผลต่อแรงหรือพลังดูดครับ

kaeg
*

« ตอบ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 01:54:30 PM »

อีกกรณีหนึ่ง เรื่องกาลักน้ำข้ามสันเขื่อนสูงเกิน 10 เมตร
ด้วยความเคารพครับ ต้องขออนุญาตว่า ยังไม่เชื่อว่าทำได้ และขอเสนอคำอธิบายตามนี้
ตัวอย่างง่ายๆ เช่น มีท่อยาว 15 เมตร จุ่มลงในแหล่งน้ำในแนวตั้ง ท่อเล็กใหญ่อย่างไรก็ได้
ติดตั้งปั๊มน้ำที่ปลายท่อด้านบนช่วยดูดเลย (เอาปั๊มตัวใหญ่ๆเลย) ส่วนด้านขาออกของปั๊มไม่ต้องต่อท่ออะไร(เพื่อที่จะได้ไม่ต้องสนใจฝั่งปล่อยน้ำว่าจะไหลไหม มีแรงดูดไหม อากาศย้อนไหม)
เปิดปั๊มเลยครับ ปั๊มก็จะเริ่มดูดอากาศในท่อ จนกระทั่งในท่อเป็นสุญญากาศ ความดัน 0 บาร์ ซึ่งในขณะเดียวกันนั้น น้ำก็จะถูกดันขึ้นไปจนสูงได้แค่ 10 เมตร เหตุผลและสภาวะเดียวกับกรณีที่ 1 กระทู้เมื่อกี้ครับ
ให้ปั๊มยังคงทำงานต่อไป น้ำจะไม่สูงขึ้นไปอีกแล้ว แต่จะเกิดสิ่งนี้ต่อไป
คือ จะมีเรื่องความดันไอของของเหลวมาแจมด้วย  ซึ่งถ้าความดันยิ่งลดลง อัตราการระเหยของของเหลวจะยิ่งเร็วขึ้น  ในกรณีนี้ ด้านบนเป็นสุญญากาศ น้ำในท่อจะระเหยอย่างรวดเร็วมากๆๆๆ
ถ้าปั๊มยังคงทำงานต่อไป สิ่งที่ปั๊มจะได้ไปคือ ไอน้ำ และน้ำในท่อก็ระเหยอีกๆๆ และยังคงสูง 10 เมตร
ถ้าให้ปั๊มหยุดทำงาน น้ำจะลดการระเหยลงจนเข้าสู่สมดุล และยังคงสูง 10 เมตร

จะเห็นได้ว่า การนำน้ำข้ามสันเขื่อนสูงเกิน 10 เมตร ด้วยวิธีกาลักน้ำนั้น ไม่สามารถทำได้ครับ
ถ้าจะให้สูงเกิน 10 เมตร  ก็จะต้องใช้ปั๊มดันน้ำจากล่างขึ้นไป
เหมือนการสูบน้ำบาดาลลึกๆ  จะไม่ใช้ปั๊มอยู่ด้านบนแล้วดูดขึ้นมา แต่จะใช้ปั๊มอยู่ด้านล่างแล้วดันน้ำขึ้นมาแทน

ด้วยความเคารพครับ
oat
*

« ตอบ #103 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:15:04 PM »

ขอยืมรูปมาตรงนี้นะครับ

นั่งคำนวณในกระดาษ ผลก็บอกว่าทำแบบนี้มันใช้ไม่ได้ แต่บางท่านบอกว่าต้องลงมือทำ
ทำโมเดลเล็ก ผลก็บอกว่าทำแบบนี้มันใช้ไม่ได้ แต่บางท่านก็บอกว่าถังมันเล็กไป

จะลองทำโมเดลที่ใหญ่กว่าให้ดูอีกนะครับ ใช้ถังพลาสติกแข็ง PP ขนาดสิบลิตรครับ

น้ำฝั่งดูด และท่อฝั่งดูด

ฝั่งส่งครับ ปากท่อราวๆสองนิ้ว

คราวนี้เพิ่มลูกเล่นครับ มีวาล์วกั้นด้วย

ต่อระบบครับ วาล์วปิดอยู่ ตอนนี้หยุดน้ำไหลออกจากทางฝั่งส่งแล้ว ในถึงมีความดันอากาศต่ำกว่าข้างนอกแล้ว พร้อมใช้งาน

ให้ร่วมสนุกครับ ทายว่าเมื่อเปิดวาล์ว น้ำจะถูกดูดขึ้นไปถึงตรงไหน ไหลนานกี่นาที จะดูดจนน้ำฝั่งส่งหมดเกลี้ยงหรือไม่
เพื่อนสมาชิกที่สนใจจะทำ ที่เชียร์ให้ทำ ที่บอกว่าน่าจะได้ ที่บอกว่าน่าจะทำไม่ได้ ตอนนี้ไม่ต้องทำเองแล้ว
เข้ามาทายเล่นๆก็ได้ครับ  ยิ้มเท่ห์ ผิดถูกไม่เป็นไร ยังไงคงมีแค่ผมหน้าแตกคนเดียว  โกรธ

เดี๋ยววันจันทร์จะมาเฉลยนะครับ  ยิ้ม

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:22:10 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง สู้ๆครับ เอาใจช่วย ยิงฟันยิ้ม

phalikhit
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 05:03:19 PM »

แก้ไขรูปใหม่

phalikhit
*

« ตอบ #106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 05:26:47 PM »

อธิบายประกอบ

ถ้าปิดก๊อกบน และเปิดก๊อกล่าง
เมื่อน้ำในอ่าง 2 มีระดับต่ำกว่าขอบก้นถัง  อากาศก็จะแทรกขึ้นไปเป็นก้อนกลมๆ ขึ้นไปอยู่เหนือน้ำในถัง ดัง บุ๋งๆ ระดับน้ำในอ่างก็จะสูงขึ้นปิดขอบก้นถังและปิดทางอากาศ
น้ำที่อยู่ในถังก็จะค้างเติ่งอยู่อย่างนั้น

ถ้าเปิดก๊อกบนและปิดก๊อกล่าง น้ำในถังก็จะไหลลงมาจนล้นอ่าง
บรรยากาศก็จะกดลงบนผิวน้ำที่อ่าง5 ทำให้น้ำทะลักขึ้นไปตามท่อ 4
(ที่เคยใช้กันว่าถูกดูดขึ้นไปนั่นแหละ)

ถ้าน้ำในถัง 1ลดลงมาก และม่ปริมาตรเท่าไร  น้ำในท่อ4 ก็จะสูงขึ้นไปและมีปริมาตรเท่านั้นแหละ

ถ้าปล่อยน่ำจากถัง 2 ลงถัง 5  แล้ว น้ำจะไหลวนเวียนอยู่ 7 วัน 7 คืนหรือไม่
เพราะเหตุใด  เป็นเรื่องที่จะต้องคิดและทดลองกันต่อไป

ถ้าระบบเล็กๆ มันใช้ได้  ระบบใหญ่ๆ มันก็น่าจะใช้ได้(ถ้าสูงไม่เกิน 34 ฟุต)

ความพยายาม  เป็นสิ่งที่ดีงามและควรกระทำ 
แต่การพยายามที่จะทำตะกั่วให้เป็นทองคำ มันก็เหนื่อยเปล่า
และการพยายามทำตะกัวให้มีค่าเท่ากับทองคำ ก็พอมีทางที่จะทำได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 02:34:47 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
konpa
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:10:46 AM »

ติดตามจนไม่อยากออกความเห็นแล้วครับ....
           แต่ขอแซวคุณ phalikhit....การทำตะกั่วให้เป็นทองคำ ตามหลักการแล้วสามารถทำได้ครับ แต่ยังไม่สามารถหาวิธีทำได้.

Liked By: puchong, fajung
oat
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 01:14:06 PM »

มาเฉลยก่อน เดี๋ยวพรุ่งนี้อาจจะไม่ว่างครับ  ยิ้มเท่ห์

คลิกที่รูปได้เลยครับ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 02:15:05 PM โดย oat » บันทึกการเข้า

phalikhit
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 06:02:39 PM »

อย่างนี้ไปเลย
หาขวดน่ำเก่าๆที่ตะไคร่ขึ้นแล้วสักใบ มาเจาะก้นด้านข้าง
ใส่ข้อต่อท่อประปา ทากาวกันรั่วซึม แล้วต่อสายยางลงมาที่ถังน้ำ(สีแดง)

เมื่อเรากดปุ่มกดน้ำดื่ม
น้ำในชวดก็จะไหลลงมา เกิดสุญญากาศเหนือน้ำที่ก้นขวด
เกิดแรงดูดมหาศาล ดูดน้ำสีแดงขึ้นไปตามท่อกระจิ๊ดริด
ขวดใหญ่เบ้อเริ่มเทิ่ม ทำไมมันจะไม่เกิดแรงดูดมหาศาลที่จะดูดขึ้นไปตามท่อกระจี๊ดริด ล่ะ

นี่ผมช่วยคิดนะ 
ช่วยคนที่คิดที่จะดึงน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูงโดยไม่ใช้พลังงานใดๆ
ช่วยกองเขียร์ด้วย
ถ้ามัน work  ก็นำไปใช้งานได้ หรือไปจดสิทธิบัตรได้เลย
หรือจะเกี่ยงว่า โมเดลเล็กโมเดลใหญ่อีก
ก็ลองใช้โมเดลจิ๋วดูก็ได้นี่ครับ(ใช้ขวด 1.5 ลิตร หรือขวดเล็กๆ)
ถ้าโมเดลจิ๋ว กับ โมเดล กลาง มัน Work (หรือไม่ Work) เหมือนกัน
โมเดลใหญ่ มันก็ควรจะเหมือนกันด้วย   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 06:25:13 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 06:30:56 PM »

มาเฉลยก่อน เดี๋ยวพรุ่งนี้อาจจะไม่ว่างครับ 

คลิกที่รูปได้เลยครับ 

คุณโอ๊ต ครับ
คลิกดูรูปแล้วครับสังเกตไม่เห็นว่าน้ำสีแดงมันถูกดูดขึ้นไปหรือไม่
มันไหลลงขวดใหญ่หรือไม่
หรือมันถูกดูดขึ้นไปสูงเท่าไร
ช่วยอธิบายได้ไหมครับ

phalikhit
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 06:39:23 PM »

ขอยืมรูปมาตรงนี้นะครับ

ให้ร่วมสนุกครับ ทายว่าเมื่อเปิดวาล์ว น้ำจะถูกดูดขึ้นไปถึงตรงไหน ไหลนานกี่นาที จะดูดจนน้ำฝั่งส่งหมดเกลี้ยงหรือไม่
เพื่อนสมาชิกที่สนใจจะทำ ที่เชียร์ให้ทำ ที่บอกว่าน่าจะได้ ที่บอกว่าน่าจะทำไม่ได้ ตอนนี้ไม่ต้องทำเองแล้ว
เข้ามาทายเล่นๆก็ได้ครับ  ยิ้มเท่ห์ ผิดถูกไม่เป็นไร ยังไงคงมีแค่ผมหน้าแตกคนเดียว  โกรธ

เดี๋ยววันจันทร์จะมาเฉลยนะครับ  ยิ้ม

ผมขอเข้ามาทายทางหลังไมค์นะครับ
ไม่กล้าทายทางบอร์ดนี้ (อาย  ถ้าทายผิด)
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 69   ขึ้นบน
  พิมพ์