หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 69   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้กาลักน้ำ ในการนำน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูง ขอเชิญเข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้  (อ่าน 532782 ครั้ง)
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
เกษตรกรมือใหม่
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 08:14:03 PM »

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ อย่างน้อยๆ เราก็ได้ความรู้และได้เคาะสนิมออกจากสมองกันบ้าง... ยิ้มเท่ห์

ที่ผมถามไปว่าระว่างท่อเล็กกับท่อใหญ่มีผลในด้านแรงดูดหรือไม่นั้น เพราะเนื่องมาจากเวลาที่ผมต่อท่อบ่อบาดาล(บ่อบาดาลตื่น ความลึกไม่เกิน 30 เมตรครับ) ผมใช้ท่อดูด 3/4 นิ้วกับ 2 นิ้วผทดลองคนละครั้ง) เพื่อสูบน้ำขึ้นมา ปลายท่อไม่ได้ใส่ฟุตวาล์ว ความยาวท่อ 4 เมตร ผมใช้ฝามือปิดปากท่อแล้วทำการโยกขึ้น-ลง (เวลาที่ลงเปิดฝามือออก เวลาที่ยกขึ้นปิดฝามือลง) เพื่อให้น้ำขึ้นมา (ท่านก็สามารถทดลองได้กับน้ำในคลองเช่นกัน) จากการสังเกตุจะเห็นว่าท่อขนาด 3/4 นิ้ว จะมีแรงดูดน้อยกว่าท่อ 2 นิ้ว จึงทำให้เมื่อมาเห็นการทำกาลักน้ำจากที่ต่ำขึ้นที่สูงนี้ น่าจะมีโอกาสเป็นไปได้ และได้ยินหลายๆ ท่านก็เคยพูดถึงการทำเครื่องสูบน้ำชนิดนี้ต่างๆ นาๆ ก็เลยเอารูปมาให้หลายๆ ท่านช่วยกันแสดงความคิดเห็นน่ะครับ ก็ขอขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นนะครับ ส่วนข้อสรุปนั้น ผมเองยังไม่ได้สรุปแน่ชัดเช่นกันครับ เพราะโดยส่วนตัวแล้วเข้าใจเรื่องกฏธรรมชาติของพลังงานอยู่บ้าง แต่มันก็อดคิดไม่ได้ ผมเคยทดลองกับถัง 120 ลิตรสีฟ้า จนกระทั่งถังยุบตัวเหลือขนาด 1/3 ของถังมาแล้วเช่นกัน จนต้องหยุดการทดลองเพราะเสียดายถัง... ยิ้มกว้างๆ กะว่าถ้าเจอวัสดุที่เหมาะสมก็ยังจะทดสอบอีกครั้งอยู่เหมือนกัน.....

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

KENETIC_E®
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 08:25:12 PM »

เท่าที่ติดตามเรื่องนี้มาก็นานอยู่เช่นกัน ก็จะมีอยู่ที่แห่งนี้ที่ใกล้ความจริงที่สุด(แต่ก็ไม่รู้ผลที่ได้ ได้ผลขนาดไหน) แถมเป็นระดับมหาวิทยาลัยเป็นที่ทดลองและทำงานวิจัยกัน ผมจึงขออนุญาตเอามาฝากไว้ให้ดูกัน ผมก็ได้แต่อ่านและดูภาพประกอบเท่านั้น ยังคงไม่เคยเห็นผลงานจริงๆ หรือแม้กระทั่งวีดีโอ หากสมาชิกท่านใดเคยได้ไปดูมาแล้วหรือมีความคืบหน้าเช่นไร ก็ขอความกรุณาเอามาแบ่งปันกันบ้างนะครับ
ขอขอบพระคุณครับ

ภาพประกอบครับ

ส่วนเนื้อหาก็ตามลิงค์ครับ
http://sci.udru.ac.th/wp-content/uploads/teen2.pdf

Liked By: Hnaue, fajung

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
phalikhit
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 09:02:20 PM »

ไม่เชื่อ

ไม่ได้บอกว่าน้ำจะไหลจากไหนไปไหน เพราะเหตุใด
oat
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 09:06:16 PM »

จากการสังเกตุจะเห็นว่าท่อขนาด 3/4 นิ้ว จะมีแรงดูดน้อยกว่าท่อ 2 นิ้ว

จริงๆแล้วแรงดูดต่อพื้นที่ผิวเท่ากันครับ (เท่ากับความสูงน้ำถึงก้นบ่อ)
แต่พอคูณด้วยพื้นที่หน้าตัดท่อแล้ว (ต่างกันมากกว่าสี่เท่า) จึงรู้สึกเหมือนว่าท่อใหญ่แรงดูดมากกว่าครับ

เพราะเราต้องออกแรงยกมือเท่ากับผลต่างความดัน คูณพื้นที่หน้าตัด

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
KENETIC_E®
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 09:17:01 PM »

ไม่เชื่อ

ไม่ได้บอกว่าน้ำจะไหลจากไหนไปไหน เพราะเหตุใด
ในลิงค์หรือในกระทู้แสดงความคิดเห็น ผมก็ยังไม่เคยเห็นว่าเค้าบอกให้เชื่อเลยเช่นกันครับ ผมเองก็ยังไม่เชื่อครับ ถ้ายังไม่เห็นกับตา แต่ก็เอามาให้ดูกันเฉยๆ ว่าเค้ามีแนวคิดเช่นนี้เช่นกัน ส่วนว่ามันจะเป็นจริงหรือไม่นั้นต้องลองพิสูจน์หรือไปพิสูจน์น่ะครับ

ตามหลักความเชื่อของพระพุทธเจ้าท่านตรัสสอนไว้ครับ
กาลามสูตร เรียกอีกอย่างว่า เกสปุตติยสูตร หรือ เกสปุตตสูตร มีหลักการ  10 ข้อ ดังนี้

1. มา อนุสสะเวนะ    อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการฟังบอกตามๆ กันมา  เช่น การเล่าข่าว ไม่ว่าทางวิทยุ โทรทัศน์ หนังสือพิมพ์ อินเตอร์เน็ต SMS หรือ อื่นๆ

2. มา ปรัมปรายะ  อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการถือสืบ  กันมาอย่างปรัมปรา  เช่น ความเชื่อทั้งหลาย ที่เกี่ยวกับวัฒนธรรมประเพณี ซึ่ง ต้องใช้การพิจารณาด้วยปัญญาให้ถ่องแท้ ถ้าหากจะนำไป ประมวลเป็นองค์ความรู้

3. มา อิติกิรายะ  อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการเล่าลือ  เช่น ข่าวลือ ทั้งหลาย

4. มา ปิฎกสัมปะทาเนนะ   อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการอ้างตำราหรือคัมภีร์ คำว่า ปิฎก ในที่นี้ก็คือ สิ่งที่เรา เรียกว่าตำรา สำหรับพระพุทธศาสนา ก็คือ บันทึกคำสอนที่เขียนไว้ในใบลาน เอามารวมกันไว้เป็นชุดๆ เรียก ไตรปิฎก  แม้แต่ในบันทึกทางศาสนา ก็ยังต้องใช้ การพิจารณาไตร่ตรองด้วยปัญญา ก่อนจะปลงใจเชื่อ

5. มา ตักกะเหตุ  อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยตรรกะ  ด้วยการใคร่ครวญตามวิธีที่เรียกว่า ตรรกะ เพราะว่าตรรกะก็ยังผิดได้ ในเมื่อเหตุผลหรือวิธีใช้เหตุผลมันผิดอยู่

6. มา นะยะเหตุ  อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการอนุมาน ด้วยเหตุผลว่าสมเหตุสมผลทางนัยยะ

7. มา อาการะปะริวิตักเกนะ อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการคิดตรองตามแนวเหตุผล ด้วยการตรึกเอาตามอาการ คือ ตามความคุ้นเคย  ที่เรียกกันว่า common sense  หรือ สามัญสำนึก

8. มา ทิฏฐินิชฌานักขันติยา  อย่าปลงใจเชื่อ เพราะเข้ากันได้กับทฤษฎีของตน อย่าได้รับเอาเพราะว่าสิ่งนั้น ทนได้ต่อการเพ่งด้วยทิฏฐิของตน ตัวเองมีความเห็นอย่างไร ถ้าเขามาสอนด้วย คำสอนชนิดที่เข้ากันได้กับความเห็นของตัวเอง ก็อย่าเพิ่งถือเอาว่าสิ่งนั้นถูก เพราะว่าทิฏฐิของตัวเอง ก็ผิดได้

9. มา ภัพพะรูปะตายะ อย่าปลงใจเชื่อ เพราะมองเห็นรูปลักษณะน่าเชื่อ เพราะเหตุว่าผู้พูดมีลักษณะ น่าเชื่อถือ มีคำพูด มีลักษณะท่าทางที่น่าเชื่อ

10. มา สัมโณ โน คะรูติ อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านนี้เป็นครูของเรา  แม้ว่าผู้นั้นจะเป็นครูของเรา ก็ไม่ให้เชื่อ  พระพุทธเจ้า ท่านไม่ให้เชื่อ แม้ว่า เป็นคำสอนของท่าน

ท่านให้ใช้ปัญญา ไตร่ตรอง ลองทำ ลองปฏิบัติ เมื่อได้ผลจริง จึง เชื่อ ถือ เอาตามนั้น   

ส่วนที่เค้าบอกว่า
อ้างถึง
แนวทางในการพัฒนา
สามารถนำความรู้ และหลักการทำงานของเครื่องสูบน้ำพลังธรรมชาติ ไปพัฒนาใช้ในด้านต่างๆ หรือนำ
หลักการนี้ไปพัฒนาต่อยอดให้มีประสิทธิภาพดียิ่งขึ้น สามารถสูบน้ำได้สูงกว่าระดับเดิมประมาณ 2 เมตร
นำไปใช้ควบคู่กับเครื่องตะบันน้ำเพื่อส่งน้ำไปยังที่สูงได้ นำไปพัฒนาใช้เพื่อผลิตกระแสไฟฟ้า
แสดงว่าท่อดูดคงไม่ได้อยู่ที่ระดับสูงแน่ๆ ครับ

Liked By: lief36, fajung

KENETIC_E®
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 09:26:38 PM »

จากการสังเกตุจะเห็นว่าท่อขนาด 3/4 นิ้ว จะมีแรงดูดน้อยกว่าท่อ 2 นิ้ว

จริงๆแล้วแรงดูดต่อพื้นที่ผิวเท่ากันครับ (เท่ากับความสูงน้ำถึงก้นบ่อ)
แต่พอคูณด้วยพื้นที่หน้าตัดท่อแล้ว (ต่างกันมากกว่าสี่เท่า) จึงรู้สึกเหมือนว่าท่อใหญ่แรงดูดมากกว่าครับ

เพราะเราต้องออกแรงยกมือเท่ากับผลต่างความดัน คูณพื้นที่หน้าตัด
แสดงว่าพื้นที่ก็มีผลต่อระบบนี้ดังที่ว่า  ความดัน หรือ P= F/A   .............N/m^2
แล้วทำไมเมื่อเราต่อระบบท่อทั้ง 2 ถึงกัน ใส่น้ำให้เต็มระบบ แล้วความดันทำไมไม่เอาชนะกันได้? เพราะเหตุใด?

konpa
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 11:50:05 PM »

- แรงกดของน้ำ จะเกิดแรงกดแปรผันตามความสูงของน้ำ อาจคิดเป็น ปอนด์/ตารางนิ้ว หรือ กก./ตารางเซนติเมตร หมายความว่า แรงกดของน้ำที่สูง 1 เมตร ในท่อ 1 นิ้ว จะเท่ากับกับแรงกดของน้ำสูง 1 เมตรในท่อ ทุกขนาด ไม่ว่าจะกว้างเพียงใด
     - มวล หรือ น้ำหนักของน้ำ จะขึ้นอยู่กับปริมาตรของน้ำ น้ำในท่อขนาดใหญ่ มวล(น้ำหนัก) ย่อมมากกว่าน้ำในท่อขนาดเล็กที่ความสูงเดียวกัน
     - สิ่งที่เราพยายามคิดและทำกันอยู่คือ อาศัยมวล(น้ำหนัก)ของน้ำที่มากกว่า มาสร้างแรงกดที่มากกว่า  ซึ่ง เป็นไปไม่ได้
     - หลักการของกาลักน้ำ คือการอาศัยแรงกดจากน้ำที่ต่างระดับกัน มาดึงน้ำที่อยู่สูงกว่า ลงมา... ซึ่งเป็นไปได้
          ด้วยความเคารพ...................
phalikhit
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 01:04:59 AM »

แบบจำลองกาลักน้ำที่ใช้ในการสูบน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูง
(ออกแบบใหม่ให้สร้างง่ายกว่าเดิม)

หมายเลข 1 คือขวดพลาสติก ตัดก้นขวดออก
เจาะฝาปิดเพื่อเสียบสายยาง ทากาวป้องกันการรั่วซึม

วิธีใช้
ปิดวาวหมายเลข 4 แล้วหงายขวดขึ้น กรอกน้ำให้เต็มขวด
หากระดาษแข็งมาปิดแล้วนำไปคว่ำในอ่าง  หาวัสดุหนุนก้นขวด(เพื่อให้น้ำไหลออกได้)ด้วยนะครับ
ถ้าไม่ผิดพลาด น้ำจะค้างอยู่ในขวด
ต่อจากนั้นให้จุมสายยางในอ่างหมายเลข 5  แล้วเปิดวาวล์

แอ่น แอน แอ้น

อนุญาตให้เดาได้ หรือใข้เหตุผลอธิบายได้ว่า
1. น้ำในขวด  จะสามารถดึงน้ำในอ่างขึ้นมาตามท่อเข้ามาในขวดได้หรือไม่ เพราะเหตุใด
2. ถ้าน้ำในอ่างทางซ้ายมือไม่หมด น้ำไนขวดจะไหลตลอดไปหรือไม่ เพราะเหตุใด
3. ถ้าน้ำไม่หยุดไหล ปริมาตรของน้ำที่ไหลขึ้น กับปริมาตรน้ำที่ไหลลง ในหนึ่งหน่วยเวลา  จะเท่ากันหรือไม่
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 11:25:04 AM »

แสดงว่าพื้นที่ก็มีผลต่อระบบนี้ดังที่ว่า  ความดัน หรือ P= F/A   .............N/m^2
แล้วทำไมเมื่อเราต่อระบบท่อทั้ง 2 ถึงกัน ใส่น้ำให้เต็มระบบ แล้วความดันทำไมไม่เอาชนะกันได้? เพราะเหตุใด?

สรุปข้อมูลทีทาง นศ.ราชภัฏอุดรทำโปรเจค สรุปว่าสามารถดูดน้ำได้จริงหรือเปล่าคุณ KENETIC_E
oat
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 11:46:22 AM »

ด้วยความเคารพครับ

ในการวิจัยและพัฒนา มันมีขั้นตอนอยู่ครับ ถามว่าถ้าไม่ทำตามขั้นตอนมันทำได้มั้ย ก็ต้องตอบว่าได้ แต่นั่นคือการลองผิดลองถูก โอกาสล้มเหลวสูง ซึ่งจะสิ้นเปลืองทั้งทรัพยากรเงินทอง แรงงาน เวลา โอกาส ฯลฯ

ยกตัวอย่างเช่น การพัฒนารถติดแก๊สแทนน้ำมัน ก็ต้องเริ่มจาก  ยิ้มเท่ห์
มีทฤษฎีรองรับ เช่นแก๊สเผาใหม้ให้พลังงาน
มีการคำนวณในกระดาษ เช่นใช้แก๊สเท่าไหร่ แรงดันเท่าไหร่ อัตราการใช้เท่าไหร่ ทำแล้วจะประหยัดไหม ฯลฯ
พิสูจน์แนวคิด เช่นการใช้แก๊สใส่เครื่องยนต์เปล่าๆให้ทำงานได้ก่อน
ลงมือทดสอบ เช่นติดตั้งแก๊สให้รถ

หรือแม้กระทั่งการพัฒนาของที่เราไม่รู้จักเลยเช่น (สมมตินะครับ) สูบน้ำด้วยพลังจักรวาล  โกรธ
มีทฤษฎีรองรับ เช่นรู้ได้ยังไงว่ามีพลังจักรวาล วัดได้ยังไง แปลงเป็นพลังงานอื่นๆได้ไหม ฯลฯ
มีการคำนวณในกระดาษ เช่นแปลงพลังงานจักรวาลเป็นพลังงานกล ยกน้ำหนึ่งกิโลกรัมขึ้นไปเมตร ใช้พลังงานเท่าไหร่ ฯลฯ
พิสูจน์แนวคิด เช่นทำโมเดลต้นแบบเล็กๆ เฉพาะหัวใจของระบบ แล้วแสดงว่าแปลงพลังงานมายกน้ำได้จริง
แล้วจึงลงมือทดสอบในต้นแบบภาคสนาม และการนำไปใช้จริงต่อไป

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
oat
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 12:09:49 PM »

ในกรณีนี้ ทำกาลักน้ำขึ้นที่สูง
มีทฤษฎีรองรับไหม ก็ต้องตอบว่ามีที่เกี่ยวข้องเช่น การคำนวณแรงดันอากาศ แรงดันน้ำ ฯลฯ
คำนวณในกระดาษแล้วเป็นอย่างไร ก็ต้องบอกว่ายังไม่มีการคำนวณที่ถูกต้องมารองรับว่าเป็นไปได้
ต้นแบบพิสูจน์แนวคิด ส่วนที่เป็นหัวใจของระบบ ก็ยังไม่มีที่ทำได้จริงออกมาให้เห็น
จะอาศัยฟังมาว่าคนนั้น คนนี้ ทำได้ แล้วรีบมาสร้างเครื่องทดสอบทั้งระบบ ผมว่าเร็วเกินไปครับ โอกาสล้มเหลวมีมาก จะสิ้นเปลืองทรัพยากร เงินทอง แรงงาน เวลา โอกาส เสียเปล่าๆ

เอาเป็นว่าผมช่วยคำนวณแล้ว ว่าระบบยังใช้ไม่ได้
ทำโมเดลทดสอบให้ดูแล้ว ว่าแนวคิดนี้ไม่สามารถทำได้จริง
ก็หวังว่าจะช่วยประหยัด เงินทอง แรงงาน เวลา และโอกาส ของสมาชิกในนี้ได้บ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ

นี่คือระบบทั้งหมด เมื่อสมดุลย์แล้ว จะเป็นแบบนี้ คือน้ำไม่ไหลออกทางท่อใดเลย ระดับน้ำในท่อฝั่งส่ง (ท่อใหญ่) ลงมาถึงตรงน้ำออก จะเท่ากับระดับน้ำที่ฝั่งดูด (ท่อเล็ก) ดูดขึ้นมาได้

ให้ดูฝั่งส่งครับ ระดับน้ำค้างที่ราวๆ 15 ซม นั่นคือความดันในท่อฝั่งส่งต่ำกว่าข้างนอกราวๆ 15 ซม น้ำ

เนื่องจากความดันในถัง/ท่อ ฝั่งส่ง ต่ำกว่าข้างนอกราวๆ 15 ซม น้ำ จึงสามารถดูดน้ำขึ้นมาทางท่อดูดได้ราวๆ 15 ซม น้ำ เช่นเดียวกัน ซึ่งไม่เพียงพอที่จะดูดขึ้นไปถึง ถัง/ท่อ ที่เก็บน้ำ

ไม่ได้มาแย้ง ขัด หรือทำลายกำลังใจนะครับ แต่หวังว่าจะช่วยประหยัด เงินทอง แรงงาน เวลา และโอกาส ของสมาชิกในนี้ได้บ้างนะครับ  ยิ้มเท่ห์

ส่วนจะพัฒนาต่อแบบไหน อย่างไร ยินดีช่วยคิดให้ครับ  ยิ้ม

Liked By: fajung

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 01:25:10 PM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

KENETIC_E®
*

« ตอบ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 05:40:23 PM »

สรุปข้อมูลทีทาง นศ.ราชภัฏอุดรทำโปรเจค สรุปว่าสามารถดูดน้ำได้จริงหรือเปล่าคุณ KENETIC_E

ผมเองก็ยังไม่รู้ครับว่าสามารถใช้งานได้จริงหรือไม่? แต่มีการนำเสนอขึ้นหน้าเวปของคณะวิทยาศาสตร์ ของมหาวิทยาลัยราชภัฎอุดรธานี ซึ่งบุคคลากรในคณะนี้ ผมเองก็คิดว่าท่านทั้งหลายคงได้ไตร่ตรองถึงการนำเสนอนี้มาแล้วบ้างไม่มากก็น้อย ก่อนที่จะนำมาเสนอไว้เช่นนี้ ส่วนข้อมูลเชิงลึกผมเองก็ยังไม่ได้ติดต่อแต่อย่างใดครับ แต่เท่าที่อ่านจจากเอกสารที่แนบมานั้น บอกไว้ว่า
อ้างถึง
แนวทางในการพัฒนา
สามารถนำความรู้ และหลักการทำงานของเครื่องสูบน้ำพลังธรรมชาติ ไปพัฒนาใช้ในด้านต่างๆ หรือนำ
หลักการนี้ไปพัฒนาต่อยอดให้มีประสิทธิภาพดียิ่งขึ้น สามารถสูบน้ำได้สูงกว่าระดับเดิมประมาณ 2 เมตร
นำไปใช้ควบคู่กับเครื่องตะบันน้ำเพื่อส่งน้ำไปยังที่สูงได้ นำไปพัฒนาใช้เพื่อผลิตกระแสไฟฟ้า

ผมเองก็อยากรู้เช่นกับท่านทั้งหลายเช่นกัน แต่ไม่สะดวกที่จะเดินทางไปดูได้ในขณะนี้ หากท่านใดพอจะอยู่ในรัศมีทำการ หรือมีโอกาสเดินทางไปดูมาก็ขอความกรุณาเก็บข้อมูลและรูปภาพของการทำงานจริง รวมถึงหากมีทฤษฎีที่เกี่ยวข้องได้ยิ่งดี แล้วก็เอามานำเสนอกันจักขอบพระคุณยิ่ง เพราะมีหลายท่านที่สนใจในสิ่งนี้ และก็มีหลายท่านที่คิดว่ามันเป็นเรื่องไร้สาระ อันนี้ก็แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละบุคคลครับ เรื่องที่ว่าจะเชื่อเลยหรือไม่นั้นผมก็ก็ยังไม่อาจจะเชื่อได้ ณ เวลานี้ คงต้องได้ดูและได้พิสูจน์แล้วจึงจะสามารถบอกได้ว่า"เชื่อ หรือ ไม่เชื่อ" เพราะคณาจารย์ในคณะวิทยาศาสตร์แห่งนี้(ขออภัยที่เอามากล่าวอ้าง) ท่านคงรู้หลักวิทยาศาสตร์กันทุกท่าน ส่วนถ้าหากใครที่เป็นศิษย์เก่าของคณะนี้ หากท่านพอจะติดต่ออาจารย์ในคณะได้ ท่านลองสอบถามดูให้หน่อยก็จะเป็นพระคุณยิ่ง ว่าการทดลองนี้สรุปผลแล้วเป็นเช่นไร.......ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้
ลิงค์เวปของคณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฎอุดรธานีครับ
http://sci.udru.ac.th/?p=94

ปล.ผมมิได้ต้องการให้ใครเชื่อตามที่เสนอไป เพียงแต่เอามาบอกให้ท่านๆ รู้ว่ามีการทดลองลักษณะนี้จริง ส่วนผลการทดลองคงต้องตามกันต่อไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 05:43:22 PM โดย KENETIC_E® » บันทึกการเข้า

phalikhit
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 06:50:24 PM »

การทดลองของคุณ โอ๊ต  น่าเลื่อมใส ครับ
แต่มีข้อที่น่าจะทำให้การทดลองผิดพลาดก็คือการใช้บีกเกอร์ที่สูงๆ แทนอ่าง
น่าจะใช้อ่างที่ไม่ลึกนักเพื่อให้น้ำไหลออกกได้ง่าย

ผมยังข้องใจกับคุณ chat_maneekon ไม่หาย อยากเห็นการทดลองของเขาสักครั้ง(เพื่อจะได้นอนตายตาหลับ)

อ้างถึง
ขอร่วมด้วยช่วยคิดสักคนนะครับ คือเรื่องนี้แหละ  สมัยนั้นผมอยู่ชั้นประถม กลุ่มเพื่อนๆได้ เรื่องกาลักน้ำนี่แหละ
วิธีทำก็ไม่ได้ยากเย็นอะไร  เอาโหลลูกอมสมัยกอ่น มีอย่างเดียวที่มองเห็น ว่าใสและง่ายเป็นอุปกรณ์
เจาะฝาแล้วใส่สายยางไส ที่ช่างก่อสร้างใช้จับระดับน้ำขนาดประมาณ 1 ซม.ยาวประมาณ 50 ซม.(ท่อออก)
จากนั้นเจาะด้านข้างสูงจากก้นขวด(โหล)ประมาณ 3 ซม.ใส่สายน้ำเกลือเข้าไปสอดเข้าไปประมาณ 5 ซม.
ปล่อยความยาวไว้ด้านนอก 1 เมตร จากให้ทาวกาวชีลให้แน่น ทั้งหมดอย่าให้อากาศเข้าได้โดยการทดลอง
นำไปจุ่มน้ำในกะละมังแล้วอุดปลายด้านหนึ่งไว้ แล้วเอาปากเป่าเพื่อให้แน่ใจว่า ไม่มีรอยรั่ว
หลังจากได้อุปกรณ์แล้ว  ก็นำมาทำการทดลง โดยใส่น้ำในโหลประมาณ 75 % หรือประมาณ 3 ใน 4 ส่วน
อุดปลายทั้ง 2ข้างไว้ แล้วคว่ำลงให้ด้านท่อใหญ่อยู่ด้านล่างแต่เล็กอย่ด้านบนตั้งไว้บนโต๊ะ จากน้นนำกะละมังใส่น้ำ
ละลายด้วยด่างทับทิมให้เห็นเป็นสีม่วงชัดเจนสวยงามตั้งไว้กับพื้น แล้วจุ่มสายน้ำเกลือหรือท่อเล็กที่อุดไว้ในกะละมัง
ที่อยู่ใต้โต๊ะ หันสายยางที่อยู่ด้านออก(ท่อใหญ่)ปล่อยน้ำลงสู่กะละมังเหมือนเดิมเพื่อป้องกันน้ำหมดกาลามัง
ผลปรากฎว่า  น้ำในกะละมังที่อยู่ใต้โต๊ะไหล ขึ้นสู่ที่สูงอย่างเห็นได้ชั้ดเจน และน้ำ ไหลอยู่เช่นนั้นเป็นเวลา 7 วัน
เพราะหมดเวลานิทรรศการของโรงเรียน
หลักการ.... เกิดจากแรงโน้มถ่วงของโลกน้ำไหลจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำ ในขณะเดียวกันอากาศภายในก็ตอ้ง
ถูกแทนที่จึงเกิดแรงดูดมันจึงดูดน้ำจากที่ต่ำขึ้นส่ที่สูงได้ยิ้งน้ำไหลออกมากขึ้นแรงดูดก็จะมากขึ้น
มันก็เป็นจังซี่ ... ๆ ละเด้อสิบอก หั่ย... วันหลังจะให้ลูกลองทำเล่น ๆแล้วจะถ่าย เป็น ภาพเคลื่อนไหวมาให้ดู

คงจะเป็นคำตอบได้กระมังครับว่าผมจะตอบคำถามอย่างไร เพราะผมทดลองมาแล้ว  สำหรับท่านที่คิดว่ามันเป็นไป
ไม่ได้เปลี่ยนความคิดได้เลยครับหรือจะไปลองทำเล่นๆดูก็ได้

สำหรับของ ม.ราชภัฎอุดรธานี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 06:52:32 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
KENETIC_E®
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 07:18:55 PM »

ตามที่ท่าน phalikhit (ฟ้าลิขิต) ว่ามาผมก็อยากเห็นการทดลองของคุณ chat_maneekon (ชาติ_มณีกร) เช่นกันครับ รออยู่เหมือนกันครับ
ส่วนที่ท่านถามว่าท่อทางดูอยู่ที่ไหน? ไม่เห็นบอกไว้
ลองอ่านดูที่ข้อสองในรูปที่ผมเพิ่มให้ดูนะครับ......

ส่วนระดับน้ำที่ว่าน่าจะเป็นการประมาณไว้นะครับ ก็ราวๆ 60 ซม.อะไรทำนองนี้น่ะครับ น่าจะพอเดาออกได้

ใจผมก็อยากจะให้คนที่ทำสามารถติดต่อได้ แล้วเข้ามาตอบเช่นกัน....จะได้รู้แล้วรู้รอดไปน่ะครับ

ส่วนการทดลองของท่าน oat  นั้นถ้าท่านขยายสเกลขึ้นเป็นถังน้ำขนาด 5 ลิตร(น้ำดื่มแบบมีหูหิ้ว) ท่านจะรู้ว่ามันมีพลังมากกว่าขวดน้ำเล็กๆ นี้มากครับ แล้วถ้าเป็นถัง 200 ลิตรล่ะครับ??? ผมก็อยากเห็นทฤษฎี การคำนวน การวิเคราะห์ เช่นกันครับ ผมเชื่อว่านักวิทยาศาสตร์คงไม่มั่วแล้วออกมาเป็นถังเฉยๆ แบบนี้หรอกครับ....แต่มันคงยังไม่ถึงเวลาน่ะครับ

ปล.ถ้าผมอยู่ในรัศมี 100-200 กม. จากอุดรฯ ผมจะวิ่งรถไปดูเช่นกันครับ ถ้าไม่ได้ผลก็จะถือโอกาสไปเที่ยวบ้านคุณชาวนาด้วย แต่ตอนนี้ผมอยู่สมุยครับ....

phalikhit
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 10:26:24 PM »

อ้างถึง
ส่วนการทดลองของท่าน oat  นั้นถ้าท่านขยายสเกลขึ้นเป็นถังน้ำขนาด 5 ลิตร(น้ำดื่มแบบมีหูหิ้ว) ท่านจะรู้ว่ามันมีพลังมากกว่าขวดน้ำเล็กๆ นี้มากครับ แล้วถ้าเป็นถัง 200 ลิตรล่ะครับ???

ขอถามว่า  ถ้าขยายสเกลขึ้นเป็นถังน้ำขนาด 5 ลิตร หรือ ถัง 200 ลิตร แล้ว มันจะสามารถดูดน้ำขึ้นมาได้  ใช่ไหมครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 69   ขึ้นบน
  พิมพ์