หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 69   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้กาลักน้ำ ในการนำน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูง ขอเชิญเข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้  (อ่าน 532922 ครั้ง)
JARERN
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 12:03:50 PM »

ถ้าทำได้จริง เรื่องนี้ไม่ล้อเล่นนะครับ งานนี้ปฏิวัติโลกและจักรวาลเลยนะครับ
รางวัลโนเบลยังน้อยไป การแก้ภาวะโลกร้อนจะง่ายเหมือนเคี้ยวขนมกรุบทีเดียว

สรุปคือ โลกในเวลานี้ ยังไม่มี เครื่องจักรอนันต์ (เครื่องจักรที่ทำงานเองต่อเนื่องได้โดยไม่ต้องป้อนพลังงานเข้าไป)

คุณ kaeg  เขียนไว้ที่ 
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=29411.32

ผมชอบใจมาก ก็เลยคัดลอกมาไว้
========================================

แต่ผมเคยเห้นนะครับ เครื่องจักรอนันต์ (เครื่องจักรที่ทำงานเองต่อเนื่องได้โดยไม่ต้องป้อนพลังงานเข้าไป)

ไม่ได้ต่อไฟฟ้า  ไม่ได้ใส่ถ่านไฟฉาย ไม่(เห็น)มีพลังงานภายนอกใดๆ ใส่เข้าไปเลย
แต่มันก็สามารถทำงานได้โดยไม่หยุด ตลอดเวลา 30 นาทีที่ผมยืนสังเกต และทุกครั้งที่ผมแวะเวียนไปดู มันก็ทำงานอยู่อย่างนั้น

ลักษณะ  เหมือนนก การทำงานของมันก็คือ มันจะแกว่งไปแกว่งมาเหมือนตุ้มนาฬิกา  แล้วหัวของมันจะค่อยๆต่ำลงๆ การแกว่งก็จะข้าลงจนหยุดนิ่งเมื่อปากมันจุ่มอยู่ที่ของเหลวในถ้วย
ของเหลวจะไหลเข้าท้องของมันและแกว่งอย่างแรง
แล้วหัวของมันก็จะค่อยๆต่ำลง แกว่งช้าลงมาดูดน้ำอีก
เป็นอยู่อย่างนี้ตลอดเวลา

ยังไม่ทราบว่ากลไกของมันเป็นอย่างไร  และมันทำงานได้ย่างไร
เคยอ่าน  แต่ไม่เข้าใจ

เห็นด้วยกับคุณ phalikhit ทุกประการ แต่แนะนำคุณphalikhit อีกนิด  ลองยกศาสตร์ของแรงเฉื่อย  สภาวะที่ไร้แรงต้าน  สภาวะไร้น้ำหนัก  และสุญญากาศ ขึ้นมาพิจารณาดูซิครับ
     ผมลองสมมุติดูว่า  ถ้าเราใช้เครื่องยิง  ยิงก้อนหินออกจากยานอวกาศที่ลอยลำอยู่กลางอวกาศ  ผมก็ยังนึกไม่ออกว่าก้อนหินจะไปได้ไกลแค่ไหน  และไปหยุดลงที่ไหน  ถ้าไม่ไปชนกับอะไรเสียก่อน 

chat_maneekon
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 01:21:04 PM »

ขอตอบรูปขวดแป็บซื่ ทำกาลักน้ำนะครับ บอกได้เลยไม่ได้ครับเพราะแรกอัดน้ำที่ดึงอากาศออกใหญ่มากไป
ท่อดูดน้ำเข้าเล็กไปน้ำไหลเข้าจึงไม่สามารถแทนที่ได้เท่ากับน้ำที่ไหลออก แล้วความหนาของขวด
ไม่สามารถรับแรงกดจากอากาศนอกได้ และแรงดดูดจากอากาศภายในอีก รับรองได้ว่า ขวด บี้ภายในพริ๊บตาครับ
ท่อดูดยังไม่ทำงานด้วยซ้ำไป 
oat
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 02:03:43 PM »

คนที่รู้ว่าทำไม่ได้ ก็ไม่มีใครมาฟันธง อธิบายว่าทำไมมันถึงไม่ได้ แต่ตอบกั๊กๆ แล้วให้ไปทดลองกันดู
 ยิ้มเท่ห์ ไปดูอีกกระทู้นึงมา รู้สึกว่าสงสารครับ เสียแรงเสียเวลา ทำระบบขึ้นมา เพื่อที่ได้ทราบว่ามันไม่ดูด

จะลองอธิบายง่ายๆดูนะครับ โดยขอแบ่งระบบออกเป็นฝั่งท่อส่ง คือท่อใหญ่และถัง และฝั่งท่อดูดคือท่อเล็กและหัวกะโหลก

สมมติว่า
ฝั่งท่อดูด อยู่ที่ระดับน้ำในสระความสูง 0 ม
ฝั่งท่อส่ง อยู่ที่บนโคก ความสูง 2 ม
ระบบ ถัง อยู่บนหอ ความสูง 5 ม

ตรงจุดที่ท่อดูดต่อเข้าถัง มีวาลวหนึ่งตัว ปิดไว้ก่อน เพื่อแยกเป็นสองระบบ จะได้เข้าใจง่ายๆ

มาดูที่ฝั่งท่อส่งก่อน ว่าทำสุญญากาศได้เท่าไหร่ ...
เมื่อเปิดท่อฝั่งส่ง สมมติว่าท่อดีมาก อากาศไม่ไหลย้อนเข้าถัง ระบบทุกอย่างเป็นของแข็งคือ ท่อไม่แฟบ ถังไม่แฟบ
สื่งที่จะเกิดขึ้นคือ น้ำไหลออกทางท่อส่งเรื่อยๆ จนถังเป็นสุญญากาศ น้ำจะไหลช้าลง ๆ ๆ ๆ จนหยุดที่จุดสมดุลย์
สุญญากาศที่เกิดขึ้น คิดได้จากความสูงของปากท่อส่ง ไปถึงหอถังน้ำ คือ 2-5 = -3 เมตร หรือประมาณ -0.3 บาร์

ทีนี้มาเปิดวาล์วที่เชื่อมระหว่างสองระบบ

สิ่งที่เกิดขึ้นคือ สุญญากาศในถัง จะดึงน้ำขึ้นมาทางท่อดูด น้ำที่ดึงขึ้นมาได้ จะมีความสูงเท่ากับ ผลต่างแรงดันในถังกับบรรยากาศ
นั่นก็คือประมาณ 0.3 บาร์ หรือคิดเป็นความสูงน้ำ 3 เมตร

เนื่องจากหอสูง 5 เมตรจากระดับน้ำ ระบบที่ดึงน้ำขึ้นมาได้ 3 เมตร จึงไม่สามารถดึงน้ำเข้าถังได้

อธิบายมาถึงตรงนี้แล้ว ถ้าใครมีเงินเหลือ เวลาเหลือ อยากเล่น อยากลอง ก็ตามสบายนะครับ  ตกใจ แต่ถ้าเป็นผม จะไปซื้อโซลาเซล มาดูดน้ำทีละนิดๆๆ ดีกว่าครับ เห็นผลทันที ไม่ต้องทดลอง

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
oat
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 02:07:43 PM »

อีกระบบหนึ่ง ที่ต่อยอดจากระบบถัง และน่าจะได้ผลจริงก็คือ
ใช้ความแตกต่างระหว่างอุณหภูมิช่วงกลางวัน กลางคืน โดยสร้างแรงดันในถังตอนกลางวัน และสร้างแรงดูดตอนกลางคืน
ต่อวาลวกันย้อนทั้งทางเข้าทางออก ถ้ากลางวันกลางคืนต่างกันสักยี่สิบองศา ก็น่าจะดูดน้ำได้สูงประมาณเกือบหนึ่งฟุตต่อหนึ่งถังครับ  ยิ้มเท่ห์

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
chiaw
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 02:10:36 PM »

ทดสอบด้วยขวดโคก  แล้ว  ปรากฏว่า   มีลม ตีกลับ  ขึ้นไปครับ เลยไม่เกิดสูญยากาศ   
สรุปทำไม่ได้  ครับ
หรือเพราะว่า  ความหนาแน่นของน้ำมีน้อย  แต่จะแก้ยังไง???   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 02:14:34 PM โดย chiaw » บันทึกการเข้า
kaeg
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:02:44 PM »

ขออนุญาติเห็นขัดแย้งครับ
ที่คุณ oat บอกว่า "เมื่อเปิดท่อฝั่งส่ง สมมติว่าท่อดีมาก อากาศไม่ไหลย้อนเข้าถัง ระบบทุกอย่างเป็นของแข็งคือ ท่อไม่แฟบ ถังไม่แฟบ
สื่งที่จะเกิดขึ้นคือ น้ำไหลออกทางท่อส่งเรื่อยๆ จนถังเป็นสุญญากาศ น้ำจะไหลช้าลง ๆ ๆ ๆ จนหยุดที่จุดสมดุลย์
สุญญากาศที่เกิดขึ้น คิดได้จากความสูงของปากท่อส่ง ไปถึงหอถังน้ำ คือ 2-5 = -3 เมตร หรือประมาณ -0.3 บาร์"

ผมคิดว่า กรณีนี้น้ำจะไม่ไหลออกจากฝั่งท่อส่งครับ
แต่ถ้าท่อสูงมากกว่า 10ม น้ำจะไหลออกจากท่อส่งและจะหยุดไหลที่ความสูง 10ม ครับ
พิจารณาจากบารอมิเตอร์จะเห็นภาพมากขึ้นครับ

ด้วยความเคารพครับ
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:06:31 PM »

ทดสอบด้วยขวดโคก  แล้ว  ปรากฏว่า   มีลม ตีกลับ  ขึ้นไปครับ เลยไม่เกิดสูญยากาศ   
สรุปทำไม่ได้  ครับ
หรือเพราะว่า  ความหนาแน่นของน้ำมีน้อย  แต่จะแก้ยังไง???   

ถ้าลองแก้โดยเอาสายด้านน้ำออกจุ่มลงในถังน้ำแต่ให้สูงกว่าระดับน้ำทางด้านดูดผลออกมาเป็นยังไงครับ ถ้าน้ำไหลออกมาอย่างต่อเนื่องก็แสดงว่าทำได้ และน้ำที่เติมลงในขวดโค๊ก เติมไปมากไหมครับ ลองลดระดับการยกของขวดโค๊กให้สูงกว่าระดับด้านท่อดูดซักเล็กน้อยผลออกมาเหมือนกันไหมครับ  ......รอคำตอบอยู่ครับ จะลองไปทำบ้าง
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:09:13 PM »

ที่คุณ oat บอกว่า "เมื่อเปิดท่อฝั่งส่ง สมมติว่าท่อดีมาก อากาศไม่ไหลย้อนเข้าถัง ระบบทุกอย่างเป็นของแข็งคือ ท่อไม่แฟบ ถังไม่แฟบ
สุญญากาศที่เกิดขึ้น คิดได้จากความสูงของปากท่อส่ง ไปถึงหอถังน้ำ คือ 2-5 = -3 เมตร หรือประมาณ -0.3 บาร์"

ผมคิดว่า กรณีนี้น้ำจะไม่ไหลออกจากฝั่งท่อส่งครับ
แต่ถ้าท่อสูงมากกว่า 10ม น้ำจะไหลออกจากท่อส่งและจะหยุดไหลที่ความสูง 10ม ครับ
พิจารณาจากบารอมิเตอร์จะเห็นภาพมากขึ้นครับ

ช่วยขยายคำอธิบายอีกนิดครับ ยังงงอยู่ครับ
boonmag
*

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:11:12 PM »

อ้างถึง
ขอร่วมด้วยช่วยคิดสักคนนะครับ คือเรื่องนี้แหละ  สมัยนั้นผมอยู่ชั้นประถม กลุ่มเพื่อนๆได้ เรื่องกาลักน้ำนี่แหละ
วิธีทำก็ไม่ได้ยากเย็นอะไร  เอาโหลลูกอมสมัยกอ่น มีอย่างเดียวที่มองเห็น ว่าใสและง่ายเป็นอุปกรณ์
เจาะฝาแล้วใส่สายยางไส ที่ช่างก่อสร้างใช้จับระดับน้ำขนาดประมาณ 1 ซม.ยาวประมาณ 50 ซม.(ท่อออก)
จากนั้นเจาะด้านข้างสูงจากก้นขวด(โหล)ประมาณ 3 ซม.ใส่สายน้ำเกลือเข้าไปสอดเข้าไปประมาณ 5 ซม.
ปล่อยความยาวไว้ด้านนอก 1 เมตร จากให้ทาวกาวชีลให้แน่น ทั้งหมดอย่าให้อากาศเข้าได้โดยการทดลอง
นำไปจุ่มน้ำในกะละมังแล้วอุดปลายด้านหนึ่งไว้ แล้วเอาปากเป่าเพื่อให้แน่ใจว่า ไม่มีรอยรั่ว
หลังจากได้อุปกรณ์แล้ว  ก็นำมาทำการทดลง โดยใส่น้ำในโหลประมาณ 75 % หรือประมาณ 3 ใน 4 ส่วน
อุดปลายทั้ง 2ข้างไว้ แล้วคว่ำลงให้ด้านท่อใหญ่อยู่ด้านล่างแต่เล็กอย่ด้านบนตั้งไว้บนโต๊ะ จากน้นนำกะละมังใส่น้ำ
ละลายด้วยด่างทับทิมให้เห็นเป็นสีม่วงชัดเจนสวยงามตั้งไว้กับพื้น แล้วจุ่มสายน้ำเกลือหรือท่อเล็กที่อุดไว้ในกะละมัง
ที่อยู่ใต้โต๊ะ หันสายยางที่อยู่ด้านออก(ท่อใหญ่)ปล่อยน้ำลงสู่กะละมังเหมือนเดิมเพื่อป้องกันน้ำหมดกาลามัง
ผลปรากฎว่า  น้ำในกะละมังที่อยู่ใต้โต๊ะไหล ขึ้นสู่ที่สูงอย่างเห็นได้ชั้ดเจน และน้ำ ไหลอยู่เช่นนั้นเป็นเวลา 7 วัน
เพราะหมดเวลานิทรรศการของโรงเรียน
หลักการ.... เกิดจากแรงโน้มถ่วงของโลกน้ำไหลจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำ ในขณะเดียวกันอากาศภายในก็ตอ้ง
ถูกแทนที่จึงเกิดแรงดูดมันจึงดูดน้ำจากที่ต่ำขึ้นส่ที่สูงได้ยิ้งน้ำไหลออกมากขึ้นแรงดูดก็จะมากขึ้น
มันก็เป็นจังซี่ ... ๆ ละเด้อสิบอก หั่ย... วันหลังจะให้ลูกลองทำเล่น ๆแล้วจะถ่าย เป็น ภาพเคลื่อนไหวมาให้ดู

คงจะเป็นคำตอบได้กระมังครับว่าผมจะตอบคำถามอย่างไร เพราะผมทดลองมาแล้ว  สำหรับท่านที่คิดว่ามันเป็นไป
ไม่ได้เปลี่ยนความคิดได้เลยครับหรือจะไปลองทำเล่นๆดูก็ได้

ในความเห็นส่วนตัวผม อธิบายได้ว่า

มันเป็นการแพร่กระจายของสารละลายจากที่มีความเข้มข้นสูงไปหาต่ำ เป็นภาพลวงตาเหมือนกับว่าน้ำไหลไม่มีอะไรพิศดาร
และหากเสริมโดยนำไปตากแดดด้วยยิ่งเร็ว เป็นหลักการทำน้ำร้อนพลังงานแสงอาทิตย์ที่ติดตั้งบนหลังคาบ้าน แต่อันนี้เป็นการแทนที่ของมวลน้ำในระบบ โดยน้ำร้อนจะมีน้ำหนักเบากว่าน้ำเย็น

หากเรา/ท่าน ขับรถผ่านตามต่างจังหวัด จะเห็นรูปแบบที่เทียบเคียงได้
โดยดูหอถังประปา หากทำได้จริงการประปาส่วนภูมิภาค/อบต คงเฮ้ดไปใช้โดนแล้วเด้อ บ่ต้องใช้เครื่องสูบน้ำให้เปลืองไฟฟ้าละสิบอก..หัย

ความคิดเรื่องย้ายน้ำจากที่ต่ำไปที่สูง คิดมาเมื่อ 30-40ปี ก่อนตอนวัยเด็กว่าจะจับปลาในบ่อที่อยู่ในนาข้าวได้อย่างไร สุดท้ายใช้เครื่อง 2 แขนวิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:24:13 PM โดย boonmag » บันทึกการเข้า
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:29:27 PM »

เท่าที่เคยได้ยินได้ฟังมานะครับ มีหลายท่านเคยทำและบอกว่าสามารถเอาน้ำออกจากเขื่อนที่มีสันเขื่อนสูงเกินกว่า 10 ม. ได้ ย้ำนะครับว่า "ได้" (แต่ถ้าสถานะการณ์ ปรกติหรือไม่มีการดัดแปลงใดๆ จะได้แค่ 10 ม. ตามบารอมิเตอร์ที่ใส่ปรอทไว้แล้วทดสอบ) เหมือนจะเป็นคุณ boonmag ใช่หรือเปล่าครับที่เคยแสดงวิธีการไว้น่ะครับ....(เดี๋ยวหาลิงค์ให้ก่อน)
เจอแล้วครับ ตามนี้ครับ
12/3/2553
เวลานี้เป็นนาทีทองในการทดลอง เพื่อตอบโจทย์การกาลักน้ำข้ามเขาสูง 10 เมตร

สถานที่ทดลอง
เขื่อนเกือบทุกเขื่อนเลยครับท่าน  ทุกเขื่อนตอนนี้ระดับน้ำจากสันเขื่อนถึง ผิวน้ำ 10 เมตรเป็นเรื่อง จิบๆๆๆ ในเขื่อนขนาดกลางถึงใหญ่นะครับ ไม่ใช่ฝายกันน้ำ มีทั้งในภาคเหนือ อีสาน  ตะวันออก  ตะวันตก  ตย.จันทบุรี ก็เขื่อนเขาคิชกูฎ ระยอง เขื่อนเขาม่วง ๆลๆ  มากกว่า 10 เมตรทุกเขื่อนครับ หากจะทดลองไปขออนุญาติเจ้าหน้าที่ที่สันเขื่อนได้

อุปกรณ์
1.สายดูดน้ำแบบสายดูดขนาด 1 นิ้ว ที่มีสีฟ้าๆๆๆ เป็นแว่น ยาวสัก 100 เมตร
2.ท่อ PVC ขนาด 5 นิ้ว ชั้น 8.5 จำนวน 1 ท่อน ไม่สามารถใช้ถังสีฟ้าได้ครับเพราะถังสีฟ้ารับแรงดันออกได้ แต่ไม่มีความแข็งแรงพอที่จะรับแรงกดด้านข้างแล้วให้คงรูปอยู่ได้
3.ท่อ PVC ขนาด 1 นิ้ว ชั้น 5 จำนวน 1 ท่อน
4.ข้อลด 5 นิ้ว-3นิ้ว จำนวน 2 ตัว
5.ข้อลด 3 นิ้ว-1นิ้ว จำนวน 2 ตัว
6.สามทาง 1 นิ้ว จำนวน 1 ตัว
7.เกลียวใน 1 นิ้ว จำนวน 2 ตัว
8.หางหนูเหล็ก 1 นิ้ว จำนวน 2 ตัว
9.เข็มขัดรัดสายน้ำ 1 นิ้วจำนวน 2  ตัว
10.วาวล์พลาสติคขนาด 1 นั้ว 3 ตัว
งบประมาณ ประมาณ 5000 บาท

วิธีการทดลอง
ต่ออุปกรณ์ตามภาพ
หากมีคนพร้อมที่จะมาทดลองเพื่อตอบโจทย์ เตรียมเงิน เตรียมกล้องVDO เตรียมคนแล้วติดต่อมาได้  ถ้ามาระยองผมจะช่วยเดินเรื่องประสานงานขออนุญาติให้

ผมดีใจมากที่มีคนสนใจทางด้านวิทยาศาตร์เพื่อนำมาใช้ทางการเกษตร

ภาษิต 10 ปากว่าไม่เท่าตาเห็น  10 ตาเห็นไม่เท่าปฎิบัติจริง
โทร 081-4531568

สุดท้ายนี้ต้องขอโทษ จขกท ที่การตอบในวันนี้ไม่สามารถแก้ปัญหาโจทย์หลักได้
เพราะได้ตอบไปก่อนหน้านี้แล้ว

ขอบคุณครับ

กระทู้ก็ตรงนี้ครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=11242.48
เอามาให้ดูครับว่าอย่าพึ่งด่วนตัดสิน ในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ (สำหรับหลายๆ ท่าน)
และอยากถามคุณ boonmag เราอาศัยแรงจากตรงไหนถึงสามารถทำให้น้ำไหลข้าม ความสูงที่ 10 เมตรได้? เราน่าจะใช้แรงจากตรงนั้น(โดยการประยุกต์ หรือพัฒนา) มาทำกาลักน้ำขึ้นที่สูงนี้ได้หรือไม่??? ขอบคุณครับ

Liked By: fajung

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
*

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:43:43 PM »

น่าจะป็นแรงดันบรรยากาศนะครับ เพราะระดับน้ำจะไหลจากที่สูงจะไหลไปทางที่ต่ำเสมอ ความดันบรรยากาศจะเป็นตัวช่วยผลักน้ำข้ามสันเขื่อนได้
boonmag
*

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:48:20 PM »

อ้างถึง
น่าจะป็นแรงดันบรรยากาศนะครับ เพราะระดับน้ำจะไหลจากที่สูงจะไหลไปทางที่ต่ำเสมอ ความดันบรรยากาศจะเป็นตัวช่วยผลักน้ำข้ามสันเขื่อนได้

อายจัง อายจัง อายจัง :-
KENETIC_E®
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 05:03:49 PM »

อ้างถึง

อายจัง อายจัง อายจัง :-
แล้วทำไมจึงต้องขยายท่อให้ใหญ่ขึ้น มีผลเช่นไรบ้างน่ะครับ? ถ้าไม่ขยายท่อให้ใหญ่ขึ้น แรงดันบรรยากาศจะดันข้ามได้ไหมครับ? (ไม่ได้กวนนะครับ สอบถามเพื่อความรู้น่ะครับ) ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
boonmag
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 05:38:07 PM »

อ้างถึง
แล้วทำไมจึงต้องขยายท่อให้ใหญ่ขึ้น มีผลเช่นไรบ้างน่ะครับ? ถ้าไม่ขยายท่อให้ใหญ่ขึ้น แรงดันบรรยากาศจะดันข้ามได้ไหมครับ? (ไม่ได้กวนนะครับ สอบถามเพื่อความรู้น่ะครับ) ขอบคุณครับ

สบายมากครับ ไม่จำเป็นต้องขยายก็ได้ แต่ทำให็มันดูเหมือนว่าเป็นสิ่งพิเศษ แต่ถ้าไม่ขยาย V3 ควรอยู่ต่ำกว่าระดับน้ำในเขื่อนมากสักหน่อย
จะได้มีแรงกระชากตอนต้น
แต่ถ้าขยายยิ่งยาวมากเท่าไร อัตราไหลก็ยิ่งมากขึ้นกว่าไม่ได้ขยายก็เท่านั้นเอง

Liked By: fajung
KENETIC_E®
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 05:48:36 PM »

อ้างถึง

สบายมากครับ ไม่จำเป็นต้องขยายก็ได้ แต่ทำให็มันดูเหมือนว่าเป็นสิ่งพิเศษ แต่ถ้าไม่ขยาย V3 ควรอยู่ต่ำกว่าระดับน้ำในเขื่อนมากสักหน่อย
จะได้มีแรงกระชากตอนต้น
แต่ถ้าขยายยิ่งยาวมากเท่าไร อัตราไหลก็ยิ่งมากขึ้นกว่าไม่ได้ขยายก็เท่านั้นเอง
ขอบคุณครับพี่ แต่สิ่งพิเศษที่พี่ว่านั้นราคาต่างกันมากเลยนะครับกับสิ่งปรกติน่ะครับ.. ยิงฟันยิ้ม  แถมต้องหาข้อลดมากกมายเลยน่ะครับ...   แต่ก็ขอบคุณอีกครั้งหนึ่งครับ

kaeg
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 06:13:28 PM »

สืบเนื่องจากที่คุณ kenetic_e ยืนยันว่า สามารถเอาน้ำข้ามสันเขื่อนที่สูงกว่า 10ม ได้โดยวิธีการในรูปของคุณ boonmak
ผมตามไปดูที กระทู้ที่ให้ไว้ ยังไม่ได้มีความชัดเจนว่า ได้ทำการทดลองและสำเร็จแล้ว
จึงอยากให้คุณ boonmak กรุณายืนยันว่า ได้ทดลองตามรูปที่ให้ไว้หรือยัง และสามารถลักน้ำข้ามสันเขื่อนที่สูงกว่า 10ม ได้จริงหรือไม่

เพราะโดยส่วนตัวแล้ว วิธีตามในรูป ไม่สามารถทำได้ครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 69   ขึ้นบน
  พิมพ์