การใช้กาลักน้ำ ในการนำน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูง ขอเชิญเข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้

<< < (91/211) > >>

kakin:

กาลักน้ำแบบชาวบ้าน_เนินพอกิน

อดไม่ได้ ขอดอดหน่อย เมื่อวาน หาข้อมุลจักยานปั้มน้ำดันไปเจอ พยาแร้งให้น้ำ ของ ที่ศูนย์เนินพอกิน จ.กาญจนบุรี โดยอาจารย์ท่านหนึ่งเลย นั่งดู ซึ่งท่านบรรยายระเอียดมาก ผมก็นั่งเขียนแบบตามไป น่าทึ่งมาก มันดูดขึ้นได้จริง ตามคริปนะ แต่ผมยังไม่ได้นำไปทดลองเอง คิดว่าดูดได้ลึกประมาณ 3เมตรจากน้ำถึงปากบ่อ แล้ววิ่งตามแนวขนานพื้น ไกลประมาณ 50 เมตร แรงพอใช้ได้เลย แต่ถ้าสูงกว่านี้คงไม่ดีนัก แต่หากมีคนนำไปปรับต่อยอดรับรองจะได้สูงกว่าและเเรงกว่าแน่ หากตามคริบนี้เป็นของจริง แต่เขาคงไม่น่าหลอกเพราะเป็นองการค์ไม่แสวงกำไร และขายของ และท่านคงไม่ขยันทำคริปเล่นละมั่ง หรือว่าไงครับ แต่ตอนนี้ผมเองสร้างจักรยานปั่นน้ำไปให้พ่อใช้ไปก่อน สงกรานต์ เพราะรับปากพ่อใว้ โปรเจคหน้า เจอแน่พญาแรงลักน้ำเอ๋ย..ลองต่อไปนะครับหรือดูจากลิ้งนี้น่าจะทำได้นะหลักการง่ายๆ

phalikhit:
ถ้าทำได้  เหมาะเลยครับ   ช่วงนี้กำลังมีภัยแล้งเกิดขึ้น
ลองไปทำที่  โขงชีมูล  ปิงวังยมน่าน  เจ้าพระยาท่าจีนป่าสักบางปะกง ดูซิครับ
ไม่ต้องดูดขึ้นถึง 3 เมตรหรอกครับ อยากจะดูแค่เซ็นเดียวจะดูดขึ้นได้หรือไม่  

024477niti26:

กาลักน้ำแบบชาวบ้าน_เนินพอกิน

อดไม่ได้ ขอดอดหน่อย เมื่อวาน หาข้อมุลจักยานปั้มน้ำดันไปเจอ พยาแร้งให้น้ำ ของ ที่ศูนย์เนินพอกิน จ.กาญจนบุรี โดยอาจารย์ท่านหนึ่งเลย นั่งดู ซึ่งท่านบรรยายระเอียดมาก ผมก็นั่งเขียนแบบตามไป น่าทึ่งมาก มันดูดขึ้นได้จริง ตามคริปนะ แต่ผมยังไม่ได้นำไปทดลองเอง คิดว่าดูดได้ลึกประมาณ 3เมตรจากน้ำถึงปากบ่อ แล้ววิ่งตามแนวขนานพื้น ไกลประมาณ 50 เมตร แรงพอใช้ได้เลย แต่ถ้าสูงกว่านี้คงไม่ดีนัก แต่หากมีคนนำไปปรับต่อยอดรับรองจะได้สูงกว่าและเเรงกว่าแน่ หากตามคริบนี้เป็นของจริง แต่เขาคงไม่น่าหลอกเพราะเป็นองการค์ไม่แสวงกำไร และขายของ และท่านคงไม่ขยันทำคริปเล่นละมั่ง หรือว่าไงครับ แต่ตอนนี้ผมเองสร้างจักรยานปั่นน้ำไปให้พ่อใช้ไปก่อน สงกรานต์ เพราะรับปากพ่อใว้ โปรเจคหน้า เจอแน่พญาแรงลักน้ำเอ๋ย..ลองต่อไปนะครับหรือดูจากลิ้งนี้น่าจะทำได้นะหลักการง่ายๆ
[/quote]

ทราบครับว่าเนินพอกิน เป็นเครือข่ายของสันติอโศก

แต่โทษครับ.....   ลิงก์นี้ลงแล้วลงอีก

ลองไปดูผ่านYouTube รึยังครับ

เพราะว่าในความคิดเห็นมีคนหลายคนมาตามหาคุณผ่านเมฆ ว่าทำไมทำแล้วน้ำไม่ขึ้น

โทรศัพท์ที่ให้ก็โทรไม่ได้

FMTV ซึ่งเป็นผู้ผลิตรายการของสันติอโศก และเป็นผู้เอาคลิปนี้มาลง

ก็ยังตอบไม่ได้ว่าเบอร์โทรศัพท์ที่ให้ทำไมติดต่อไม่ได้

ที่สำคัญเป็นเครือข่ายเดียวกันทำไมไม่พยายามติดต่อเนินพอกิน
แล้วขอเบอร์โทรศัพท์ใหม่มาให้ได้
หรือ ...

Aomsin:
มีคนเคยไปดูสถานที่จริงๆไหมครับ อยากทราบความต่างระดับปลายสายกับสระน้ำแค่นั้นแหละครับ

Techtep.service:
อ้างจาก: Techtep.service ที่ มีนาคม 25, 2013, 04:28:12 PM

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าอย่าพึงใช้ความคิดของเราเองมาปิดกั้นความรู้ดีๆเลยครับ เรื่องคุณสมบัติของน้ำนั้นจริงทุกประการ แต่เรื่องกาลักน้ำที่กำลังแชร์กันนี้ มันไม่ใช่กาลักน้ำทั่วไปเหมือนเอาสายยางจุ่มโอ่งแล้วดูด เท่าที่ได้ชมในคลิบ เนิน.....อะไรซักอย่างเนี่ย สระอยู่ในที่สูง ระดับน้ำต่ำกว่าขอบสระพอควร แต่จุดที่วางถังก็สูงกว่าปลายท่อน้ำออกพอสมควรเช่นกัน ระดับผิวน้ำและระดับปลายทางออกอาจจะใกล้เคียงกัน และระยะทางไกลพอควร ทางน้ำเข้าเล็กกว่าทางน้ำออกประมาณ 1ต่อ3. ดังนั้นจะบอกว่าไม่มีพลังงานเกิดขึ้นไม่ได้ เพราะน้ำเป็นของไหลที่อัดตัวไม่ได้ มวลของน้ำจึงทำหน้าที่แทนลูกสูบ ท่อ2นิ้วคือกระบอกสูบ ส่วนถัง200ลิตรเป็นแค่ถังพัก ด้วยระยะท่อทางออกที่ไกล อากาศจึงแทรกตัวย้อนมาจากปลายทางออกไม่ได้(มีทฦษฎีรองรับ และมีประสบการณ์เรื่องอากาศไหลย้อนท่อแล้ว) น้ำหนักของน้ำในท่อ2นิ้วที่เคลื่อนที่ตามแรงโน้มถ่วง จะทำให้เกิดแรง และกาลักน้ำจะทำงานได้ แต่ก็มีข้อจำกัดหลายอย่างเป็นต้นว่า ระดับน้ำทางเข้าและออกต้องไม่ต่างกันมาก ไม่ใช่ว่าจะทำกาลักน้ำจากแม่น้ำไปรดพืชผักบนเนินเขา  และน้ำที่ออกจากปลายท่อน้ำออกต้องไม่มากเกินกว่าทางน้ำไหลเข้าได้ สัดส่วนทุกอย่างต้องลงตัว ดังนั้นจึงต้องลองหลายรอบกว่าจะสำเร็จ ไม่ใช่ลอง1-2รอบตามความคิดตัวเองแล้วไม่ได้ก็มาบอกว่าเป็นไปไม่ได้ ที่บอกแบบนี้ไม่ใช่ว่าผมเก่ง แค่อยากให้เปิดมุมมองเพราะเมื่อก่อนผมก็เป็นประมาณว่าอิงหลักการที่รู้ที่น่าจะเป็น แต่ประสบการณ์ก็ได้สอนว่ายังมีหลายเรื่องที่ไม่น่าจะเป็นได้ครับ ส่วนเรื่อง ปิงวังยมน่านโขงชีมูลนั้น อาศัยหลักการนี้ท่าจะยาก เพราะแม่น้ำที่กล่าวมาความต่างของระดับน้ำและระดับพื้นดินค่อนข้างมาก ใช้วิธีอื่นง่ายกว่า

.  ต้องขอโทษทุกท่านที่อ่านข้อความผมนะครับ ข้อความข้างบนมีบางส่วนผิดไปครับ หลังจากที่ผมทดลองถึงได้รู้ว่ามันผิด คือ ถัง200ลิตรไม่ใช่แค่ถังพักครับ ลองสังเกตุดีๆนะครับ คำพูดของท่านที่อยู่ในคลิบบอกว่า "ไม่ให้เปิดน้ำแรงและถ้าผิดพลาดไป จะต้องรอระบบเซ็ตตัวนาน" แล้วมีใครสงสัยใหมครับว่าทำไมนาน เพราะกาลักน้ำธรรมดา แค่เติมน้ำใหม่ให้เต็มก็น่าจะใช้ได้ทันที แล้วให้สังเกตุที่ตั้งถังให้ดีนะครับ ถึงตรงนี้บางท่านอาจจะคิดออกแล้วว่าทำไมเราไม่คิดถึงตรงนี้นะ แต่บางท่านอาจจะไม่คิดอะไรเพราะคิดว่ามันเป็นไปไม่ได้ แต่ผมขอบอกเลยว่าระบบนี้มีพลังงานและใช้พลังงานขับเคลื่อนระบบครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว