หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 69   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้กาลักน้ำ ในการนำน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูง ขอเชิญเข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้  (อ่าน 533996 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 03:21:48 PM »

จากคลิป ท่อดูดน้ำ 6 หุน  ท่อส่งน้ำ 2 นิ้ว

ใช่ครับผมไม่เถียง
แต่ อยากจะให้ดูให้จบก่อนครับเเล้วค่อยมาแย้ง ปลายท่อส่งหรือว่าท่อน้ำออก เขาทดจนเหลือ6หุน
เเล้วยังอธิบายเพิ่มเติมว่าปลายท่อส่งน้ำควรมีขนาด เท่ากันหรือน้อยกว่าท่อดูดน้ำ

อย่าเป็นเด็กอ่าน 7 บรรทัด เเล้วสรุปเอาเองครับ ไม่เอาไม่ดี

ครับ-ผม

Liked By: tapairat

phalikhit
*

« ตอบ #161 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 03:26:46 PM »

ทำ Simulation  ดูก่อนก็ได้ครับ
ค่าขวดพลาสติก สายยางเล็กๆ และกาว  ถูกว่าค่าน้ำมันรถ

ปัญหามันอยู่ที่มวลครับ สเกลเล็กๆ แรงกระทำอาจจะไม่เท่าสเกลใหญ่ๆ

ครับ ผม
ถ้าทำได้....
พบแล้ว....เครื่องจักรกลอนันต์
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #162 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 03:36:19 PM »

ผมเสนอให้คนที่อยู่ใกล้ๆ จ.กาญจนบุรี ไปพิสูจน์ไม่ทราบสมาชิกท่านใดจะไปพิสูจน์ได้บ้างหรือไม่ครับ  ...ส่วนตัวผมน่ะอยู่ ลำนารายณ์ ลพบุรี ค่อนมาทางเพรชบูรณ์แล้วครับ  ระยะทางไกล พอสมควร  หรือแจ้งชื่อคนที่จะร่วมเดินทางไปพิสูจน์ด้วยกันไปพร้อมแชร์ค่าใช้จ่ายเรื่องน้ำมันรถยนต์ กัน ใครจะเป็นเจ้าภาพยกมือขึ้นครับ 

ทำ Simulation  ดูก่อนก็ได้ครับ
ค่าขวดพลาสติก สายยางเล็กๆ และกาว  ถูกว่าค่าน้ำมันรถ
โดยส่วนตัวแล้ว หวังแค่ว่า "สูบน้ำโดยใช้พลังงานน้อยที่สุด" ไม่ถึงขั้นที่ว่าไม่ใช้เลยน่ะครับ
อย่างในคลิปที่เมืองกาญฯ แล้ว ผมเห็นว่าเป็นสิ่งที่ดีหากสามารถทำกาลักน้ำ(จากที่ต่ำข้ามคันไปสู่ที่ต่ำกว่า หรือสูงกว่ายังไม่ได้พิสูจณ์)
โดยอาศัยแรงโน้มถ่วงของโลกเป็นตัวทำให้น้ำเคลื่อนที่ แต่โดยปรกติแล้วชาวไร่ชาวสวนก็จะใช้ปั้มน้ำเป็นตัวสูบ ซึ่งต้องสูญเสียพลังงาน
ตลอดเวลาที่ใช้งาน แต่นี่เราใช้ปั้มสูบน้ำเติมในครั้งแรก แล้วสามารถใช้สูบน้ำได้(ช่วงระยะเวลาหนึ่งมิทราบได้ว่าเท่าใด?)

ผมว่าเพียงแค่นี้ก็น่าจะเพียงพอแล้วน่ะครับ (โดยไม่ได้คิดถึงเรื่องที่ว่าสูบจากที่ต่ำขึ้นที่สูงที่กำลังถกเถียงกันอย่นะครับ) เพราะ
อย่างน้อยๆ เราก็ได้ช่วยกันคิดประดิษฐ์เครื่องมืออนุรักษ์พลังงานให้สามารถใช้ได้อย่างเป็นประโยชน์มากที่สุดน่ะครับ....
ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
phalikhit
*

« ตอบ #163 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 03:42:29 PM »

ถ้าทำได้จริง เรื่องนี้ไม่ล้อเล่นนะครับ งานนี้ปฏิวัติโลกและจักรวาลเลยนะครับ รางวัลโนเบลยังน้อยไป การแก้ภาวะโลกร้อนจะง่ายเหมือนเคี้ยวขนมกรุบทีเดียว
สรุปคือ โลกในเวลานี้ ยังไม่มี เครื่องจักรอนันต์ (เครื่องจักรที่ทำงานเองต่อเนื่องได้โดยไม่ต้องป้อนพลังงานเข้าไป)

ผมเปล่านะครับ

คุณ kaeg « ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 05:13:16 PM »
ในกระทู้   มีวิธีการสูบน้ำโดยอาศัยการเหนี่ยวนำ มาฝาก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=29411.32

Liked By: tass08
ghostdevil
*

« ตอบ #164 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:57:52 PM »

ถ้าทำได้จริง เรื่องนี้ไม่ล้อเล่นนะครับ งานนี้ปฏิวัติโลกและจักรวาลเลยนะครับ รางวัลโนเบลยังน้อยไป การแก้ภาวะโลกร้อนจะง่ายเหมือนเคี้ยวขนมกรุบทีเดียว
สรุปคือ โลกในเวลานี้ ยังไม่มี เครื่องจักรอนันต์ (เครื่องจักรที่ทำงานเองต่อเนื่องได้โดยไม่ต้องป้อนพลังงานเข้าไป)

ผมเปล่านะครับ

คุณ kaeg « ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 05:13:16 PM »
ในกระทู้   มีวิธีการสูบน้ำโดยอาศัยการเหนี่ยวนำ มาฝาก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=29411.32

ผมเชื่อว่ามีครับ แต่เรายังหาวิธีที่เหมาะสมยังไม่ได้ เพราะถ้าไม่มีเครื่องจักรอนันต์จริงๆ โลกนี้คงหยุดหมุนหยุดโคจรไปแล้วละครับ
วัตถุที่เคลื่อนที่ได้ ต้องมีเเรงกระทำ ความเฉื่อย ความเร่ง แต่วัตถุบนโลก มันมีแรงเสียดทาน แรงต้านทาน แรงดึงดูด มาร่วมกระทำด้วย เลยทำให้วัตถุหยุดเคลื่อนที่

ผมมีคำถามครับ
สมมุติว่าผมมีท่อใส่น้ำอยู่ตามรูป

คู่ที่ 1 สมมุติท่อทางซ้ายมีขนาด 1:10 ของท่อทางขวา เอาขนาดไหนดี  10*15เซน กับ 1*1.5 เมตร
ท่อทางซ้าย เจาะรูกว้าง 1 มม. สูงจากพื้นท่อด้านใน 1 มม.
ท่อทางขวา เจาะรูกว้าง 1 ซม. สูงจากพื้นท่อด้านใน 1 ซม. น้ำในท่อใดพุ่งได้ไกลกว่า

คู่ที่ 2 สมมุติท่อมีความสูงเท่ากัน แต่ท่อทางขวาใหญ่กว่า 5 เท่า เจาะรูขนาดเดียวกัน สูงจากพื้นท่อเท่ากัน
น้ำในท่อใดพุ่งได้ไกลกว่า

คู่ที่ 3 ท่อทางซ้ายสูงกว่าท่อทางขวา 2 เท่า ท่อทางขวา ใหญ่กว่าท่อทางซ้าย 5 เท่า เจาะรูขนาดเดียวกัน สูงจากพื้นท่อเท่ากัน
น้ำในท่อใด พุ่งใด้ไกลกว่า

ลองคิดเล่นๆนะครับ

Liked By: konthain(นพ), yong9
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2012, 02:06:59 PM โดย ghostdevil » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 03:23:04 PM »

คุณ ghostdevil ครับ
อ่านแล้ว งง
จะเจาะตรงไหน  เจาะมาเลยซิครับ (แก้ไขรูปภาพ ทำลูกศรชึ้)
และขนาด 1:10  เป็น ขนาดของความหนา  หรือ  ขนาดของน้ำหนักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 03:45:45 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
ghostdevil
*

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 03:41:05 PM »

คุณ ghostdevil ครับ 
อ่านแล้ว งง 
จะเจาะตรงไหน  เจาะมาเลยซิครับ (แก้ไขรูปภาพ ทำลูกศรชึ้)
และขนาด 1:10  เป็น ขนาดของความหนา  หรือ  ขนาดของน้ำหนักครับ

ถามว่าเจาะตรงไหน คำถามก็บอกเเล้วว่าน้ำพุ่งไกลที่สุด ก็ควรเจาะบริเวณที่คิดว่าน้ำจะพุ่งออกได้แรงเเละไกลที่สุดสิครับ
1 : 10 คือค่าความจุครับ
ต้องขออภัยที่ผมตั้งคำถามที่ใช้ เซนท์มากไปนิด อาจมีคนไม่เข้าใจคำถามต้องขออภัยจริงๆครับ  ยิ้มเท่ห์
phalikhit
*

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 04:02:50 PM »

ถามว่าเจาะตรงไหน คำถามก็บอกเเล้วว่าน้ำพุ่งไกลที่สุด ก็ควรเจาะบริเวณที่คิดว่าน้ำจะพุ่งออกได้แรงเเละไกลที่สุดสิครับ
ต้องขออภัยที่ผมตั้งคำถามที่ใช้ เซนท์มากไปนิด อาจมีคนไม่เข้าใจคำถามต้องขออภัยจริงๆครับ  ยิ้มเท่ห์

ฮิ  ฮิ  ล้อเล่น ครับ
ต้องขออนุญาตทดลองก่อนนะครับ
และหาอุปกรณ์ก่อน
คู่ที่ 1 ขวดน้ำพลาสติก 1.5 ลิตรและ ขวดเล็กขวด ละ0.6 ลิตร ใช้เข็มและตะปูเผาไฟ
คู่ที่ 2 ใช้ขวดน้ำตามคู่ที่ 1 แต่ใส่น้ำให้มีระดับเท่ากัน
คู่ที่ 3 ใช้ท่อพีซี ท่อเล็กยาวและท่อใหญ่สั้น

ถ้าหาอุปกรณ์ได้ครบเมื่อไรจะทดลองทันที
ก่อนที่จะทดลอง ขอเดาดูก่อนนะครับ

คู่ที่ 1 น้ำในท่อใหญ่จะพุ่งไปไกลกว่า
คู่ที่ 2 พุ่งไกลเท่ากัน เอ๊ย พุ่งใกล้เท่ากัน
คู่ที่ 3 ท่อเล็กพุ่งไปไกลกว่า

อย่างไรก็ตาม ผมเดาอะไรต่ออะไรผิดมามากแล้วนะครับ
ในคลิปนี้ก็มีนะครับ
http://megaswf.com/serve/1012234
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 04:06:52 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 04:44:52 PM »

ฮิ  ฮิ  ล้อเล่น ครับ
ต้องขออนุญาตทดลองก่อนนะครับ
และหาอุปกรณ์ก่อน
คู่ที่ 1 ขวดน้ำพลาสติก 1.5 ลิตรและ ขวดเล็กขวด ละ0.6 ลิตร ใช้เข็มและตะปูเผาไฟ
คู่ที่ 2 ใช้ขวดน้ำตามคู่ที่ 1 แต่ใส่น้ำให้มีระดับเท่ากัน
คู่ที่ 3 ใช้ท่อพีซี ท่อเล็กยาวและท่อใหญ่สั้น

ถ้าหาอุปกรณ์ได้ครบเมื่อไรจะทดลองทันที
ก่อนที่จะทดลอง ขอเดาดูก่อนนะครับ

คู่ที่ 1 น้ำในท่อใหญ่จะพุ่งไปไกลกว่า
คู่ที่ 2 พุ่งไกลเท่ากัน เอ๊ย พุ่งใกล้เท่ากัน
คู่ที่ 3 ท่อเล็กพุ่งไปไกลกว่า

อย่างไรก็ตาม ผมเดาอะไรต่ออะไรผิดมามากแล้วนะครับ
ในคลิปนี้ก็มีนะครับ
http://megaswf.com/serve/1012234
ถู...กกกต้องนะครับ
sukya
*

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 06:26:12 PM »

ลองเอาคลิปนี้ไปดูน่าสนใจดีครับ
http://www.facebook.com/thaifmtv/app_152893638091936
sukya
*

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 06:34:20 PM »

ทาง FMTV-Youtube ที่เนินพอกินเมืองกาจนบุรี ตอน กาลักน้ำชาวบ้าน
nirun
*

« ตอบ #171 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:05:18 PM »

ระบบสูบน้ำที่เนินพอกิน(ที่คุณณพ นำมาให้ดู) เป็นการย่อส่วนของการสูบน้ำขึ้นที่สูง(ระบบกาลักน้ำภูเขา) ที่ได้บอกไว้ว่าเคยเห็นว่าเคยมีการโพสท์ไว้(จำไม่ได้ว่ากระทู้ไหน)  จะค้นหาผังที่ได้เก็บไว้มาให้ดูกัน
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #172 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:25:13 PM »

http://uppic.yasolink.com/share-3BF7_4FBA00E6.html
ลองเสนอความคิดเห็นการนำน้ำจากระดับที่ต่ำกว่าขึ้นที่สูงกว่า
ตามรูป อุปกรณืทั้งชุดจุ่มลงไปในน้ำ
ท่อน้ำเข้าอยู่ใต้ระดับผิวน้ำ
ระดับล่างสุดของตัวท่อใหญ่ อยู่ต่ำกว่าระดับปลายท่อน้ำเข้า
ส่วนระดับท่อน้ำออก ก็สูงเลยพ้นระดับน้ำขึ้นมา ระดับพอสมควร(ระดับที่ต้องการพิสูจน์ว่าสามารถดูดน้ำจากที่ต่ำกว่าขึ้นที่สูงกว่าได้)

ก่อนเริ่มระบบ ปิดก๊อก เปิดวาวล์ด้านบนเติมน้ำเข้าระบบให้เต็มแล้วปิดให้แน่น
เมื่อเปิดก๊อกน้ำ น้ำจะไหลออกทางก๊อกน้ำหรือไม่?ฮืม?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 08:27:33 PM โดย psit » บันทึกการเข้า
oat
*

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:34:14 PM »

ก่อนเริ่มระบบ ปิดก๊อก เปิดวาวล์ด้านบนเติมน้ำเข้าระบบให้เต็มแล้วปิดให้แน่น
เมื่อเปิดก๊อกน้ำ น้ำจะไหลออกทางก๊อกน้ำหรือไม่?ฮืม?

น้ำออกนิดนึงแล้วก็หยุดครับ

Liked By: konthain(นพ)

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
oat
*

« ตอบ #174 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:38:41 PM »

สมมุติว่าผมมีท่อใส่น้ำอยู่ตามรูป

น้ำในท่อใด พุ่งใด้ไกลกว่า

ลองคิดเล่นๆนะครับ

เจาะรูห่างจากพื้นเท่าไหร่ไม่สำคัญ ที่สำคัญคือเจาะห่างจากผิวน้ำเท่าไหร่ ยิ่งเจาะต่ำจากผิวน้ำมาก น้ำจะพุ่งไกลกว่าครับ (ขนาดรูเท่ากัน)

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
nirun
*

« ตอบ #175 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:45:50 PM »

โพสท์ในกระทู้ไม่ได้ จึงส่งให้คุณ psit  ทาง psitcdgs@gmail.com แล้วคุณช่วย โพสท์ต่อให้ด้วยครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 69   ขึ้นบน
  พิมพ์