หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 69   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้กาลักน้ำ ในการนำน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูง ขอเชิญเข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้  (อ่าน 532783 ครั้ง)
Aomsin & Earth
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 03:56:36 PM »

มีความหวังแล้วเย้ๆๆ
คุณออมสิน ทดลองทำเลยครับ แล้วอย่าลืมถ่ายรูปมาโชว์ด้วยนะครับ
 ยิ้มเท่ห์

ผมดูซ้ำหลายรอบครับ ยังไม่แน่ใจเรื่องระดับน้ำในบ่อกับระดับที่ปลายสายครับที่ว่าต่างกัน 3 เมตรเนี่ยยังไม่แน่ใจครับ เพราะดูเหมือนกับว่าระดับปลายสายมันต่ำกว่าระดับบ่อ สงสัยต้องไปดูกับตาอย่างพี่นพว่าครับ เดี่ยวลองโทรสอบถามกับท่าน ผอ.ดูครับ
วันไหนเดินทางไปดู อย่าลืมพกเอาสายยางแบบใสม้วนยาว ๆ ไปด้วยนะครับ จะได้จับระดับระหว่างที่ปลายท่อเทียบกับระดับพื้นน้ำได้ เอาใจช่วยครับ

รองบเดินทางก่อนครับพี่ อันนี้สำคัญ

oat
*

« ตอบ #145 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 05:26:01 PM »

มีความหวังแล้วเย้ๆๆ
คุณออมสิน ทดลองทำเลยครับ แล้วอย่าลืมถ่ายรูปมาโชว์ด้วยนะครับ
 ยิ้มเท่ห์

ผมดูซ้ำหลายรอบครับ ยังไม่แน่ใจเรื่องระดับน้ำในบ่อกับระดับที่ปลายสายครับที่ว่าต่างกัน 3 เมตรเนี่ยยังไม่แน่ใจครับ เพราะดูเหมือนกับว่าระดับปลายสายมันต่ำกว่าระดับบ่อ สงสัยต้องไปดูกับตาอย่างพี่นพว่าครับ เดี่ยวลองโทรสอบถามกับท่าน ผอ.ดูครับ
วันไหนเดินทางไปดู อย่าลืมพกเอาสายยางแบบใสม้วนยาว ๆ ไปด้วยนะครับ จะได้จับระดับระหว่างที่ปลายท่อเทียบกับระดับพื้นน้ำได้ เอาใจช่วยครับ

เห็นด้วยว่าควรจับระดับครับ เพราะรูปอาจหลอกตา ระบบแบบนี้ ถ้าไม่ได้ต่อเช็ควาลว น้ำจะไหลจากถังลงสระและดูดน้ำจากแปลงครับ

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
phalikhit
*

« ตอบ #146 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 08:38:55 PM »

ปิดวาวล์ 1 และวาวล์ 2 แล้วใส่น้ำในถัง ก ให้เต็ม (ทำวาวล์สำหรับกรอก แต่ไม่ได้แสดงไว้)
1.เมื่อเปิดวาวล์ 1 น้ำจะไม่ไหลลงมาตามท่อ ง. เพราะปลายท่อจุ่มอยู่ที่ผิวน้ำ
(ถ้าปลายท่ออยู่เหนือผิวน้ำ  น้ำจะไหลลงมา
และจะมีฟองอากาศแทรกสวนขึ้นไปอยู่้เหนือน้ำในถังก.และนำจะไหลออกจนหมด)

2 ถ้าเปิดวาวล์ 2 น้ำจะไหลลงตามท่อ ง ด้วยพลังมหาศาล (เพราะท่อใหญ่)
และจะดูดน้ำจากแหล่งน้ำ ค ขึ้นไปตามท่อ จ สูงเท่ากับความสูงของน้ำในท่อ ง.
รวมทั้งในถัง ก. นั่นแหละ  หรือ h1 = h2  แล้วก็ค้างเติ่งอยู่อย่างนั้น

ต่อให้ใช้ท่อขนาดมหึมาในทางน้ำำออก และใช้ท่อกระจี๊ดริดในทางน้ำเข้า
ถ้าความสูงของน้ำในท่อทั้งสองเท่ากัน(ไม่ใช่อยู่ระดับเดียวกัน ดูรูปประกอบ)แล้ว
น้ำก็จะไม่ไหลแต่จะค้างเติ่งอยู่อย่างนั้น

Liked By: kaa, pocky, fajung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2012, 09:07:36 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
KobStw
*

« ตอบ #147 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 09:05:53 PM »

วันนี้ได้ชม clip นี้เหมือนกัน น่าสนใจ ต้องขอติดตามกระทู้นี้ด้วยคน
โดยบังเอิญจริงๆ ขอบคุณ จขกท ด้วยครับ

ghostdevil
*

« ตอบ #148 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 09:26:55 PM »

ปิดวาวล์ 1 และวาวล์ 2 แล้วใส่น้ำในถัง ก ให้เต็ม (ทำวาวล์สำหรับกรอก แต่ไม่ได้แสดงไว้)
1.เมื่อเปิดวาวล์ 1 น้ำจะไม่ไหลลงมาตามท่อ ง. เพราะปลายท่อจุ่มอยู่ที่ผิวน้ำ
(ถ้าปลายท่ออยู่เหนือผิวน้ำ  น้ำจะไหลลงมา
และจะมีฟองอากาศแทรกสวนขึ้นไปอยู่้เหนือน้ำในถังก.และนำจะไหลออกจนหมด)

2 ถ้าเปิดวาวล์ 2 น้ำจะไหลลงตามท่อ ง ด้วยพลังมหาศาล (เพราะท่อใหญ่)
และจะดูดน้ำจากแหล่งน้ำ ค ขึ้นไปตามท่อ จ สูงเท่ากับความสูงของน้ำในท่อ ง.
รวมทั้งในถัง ก. นั่นแหละ  หรือ h1 = h2  แล้วก็ค้างเติ่งอยู่อย่างนั้น

ต่อให้ใช้ท่อขนาดมหึมาในทางน้ำำออก และใช้ท่อกระจี๊ดริดในทางน้ำเข้า
ถ้าความสูงของน้ำในท่อทั้งสองเท่ากัน(ไม่ใช่อยู่ระดับเดียวกัน ดูรูปประกอบ)แล้ว
น้ำก็จะไม่ไหลแต่จะค้างเติ่งอยู่อย่างนั้น

รูปที่เอามาลง และคำอธิบายจะว่าถูกไปทั้งหมดก็ไม่เชิงนะครับ
ถ้าคุณอธิบายหลักการทำงานแค่ในรูป นั่นถูก

แต่ในคลิปจะเห็นว่า ปลายท่อออก ของท่อ ง. ผมจะเรียกว่าท่อส่งละกัน
เขาทดให้เหลือแค่ 6 หุนหรือน้อยกว่ามากกว่านี้ไม่ได้ เพราะท่อฝั่งดึงน้ำจะดึงไม่ทัน เขาอธิบายชัดเจน
และยังมีการดักอากาศตรงท่อส่งน้ำด้วยบทสรุป ของคลิปนี้อยู่ที่ปลายท่อส่งว่าอยู่สูงกว่าระดับน้ำจริงหรือไม่
คงต้องรบกวนท่านใดที่ประสงค์จะพิสูจน์ด้วยนะครับ ข้อถกเถียงจะได้ยุติซะที

Aomsin & Earth
*

« ตอบ #149 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 02:00:35 PM »

ผมเสนอให้คนที่อยู่ใกล้ๆ จ.กาญจนบุรี ไปพิสูจน์ไม่ทราบสมาชิกท่านใดจะไปพิสูจน์ได้บ้างหรือไม่ครับ  ...ส่วนตัวผมน่ะอยู่ ลำนารายณ์ ลพบุรี ค่อนมาทางเพรชบูรณ์แล้วครับ  ระยะทางไกล พอสมควร  หรือแจ้งชื่อคนที่จะร่วมเดินทางไปพิสูจน์ด้วยกันไปพร้อมแชร์ค่าใช้จ่ายเรื่องน้ำมันรถยนต์ กัน ใครจะเป็นเจ้าภาพยกมือขึ้นครับ 
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 06:06:53 PM »

ผมเสนอให้คนที่อยู่ใกล้ๆ จ.กาญจนบุรี ไปพิสูจน์ไม่ทราบสมาชิกท่านใดจะไปพิสูจน์ได้บ้างหรือไม่ครับ  ...ส่วนตัวผมน่ะอยู่ ลำนารายณ์ ลพบุรี ค่อนมาทางเพรชบูรณ์แล้วครับ  ระยะทางไกล พอสมควร  หรือแจ้งชื่อคนที่จะร่วมเดินทางไปพิสูจน์ด้วยกันไปพร้อมแชร์ค่าใช้จ่ายเรื่องน้ำมันรถยนต์ กัน ใครจะเป็นเจ้าภาพยกมือขึ้นครับ 
เห็นด้วยกับท่านพี่ ให้ดีถ้ามีกล้องสำรวจไปเช็คระดับความลึก( contour ) กล้องบันทึกวีดีโอได้จะยิ่งดีน่ะครับ
เพราะจะได้รู้ชัดกันไปว่ามันคืออะไรกันแน่?ฮืม

Liked By: psit, supischa, fajung

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
nirun
*

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 06:59:06 PM »

โอ...ลืมกันหมดแล้วหรือนี่  การทำงานของระบบนี้  คือระบบการสูบน้ำขึ้นที่สูง(ที่ชาวพรรคคอม.เคยใช้) เคยมีคนนำมาโพสท์ไว้ที่ในเวปนี้บ้างแล้ว(ต้องไปค้นดูว่าโพสท์ไว้ในกระทู้ไหน) ลืมมมม

Liked By: psit
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 07:39:43 PM »

โอ...ลืมกันหมดแล้วหรือนี่  การทำงานของระบบนี้  คือระบบการสูบน้ำขึ้นที่สูง(ที่ชาวพรรคคอม.เคยใช้) เคยมีคนนำมาโพสท์ไว้ที่ในเวปนี้บ้างแล้ว(ต้องไปค้นดูว่าโพสท์ไว้ในกระทู้ไหน) ลืมมมม
อย่าช้า พี่ ...
รีบหามาให้ดูหน่อย ขอบคุณล่วงหน้า (ขอบคุณแล้ว หามาให้ได้ด้วย) ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 08:40:15 PM โดย psit » บันทึกการเข้า
boonmag
*

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 08:56:27 AM »

1.ข้อแย้ง
ไม่เห็นมีตำแหน่งวาวล์2เลยครับ
ครูอังคณา ฝากถามมา

2.วิเคราะห์โจทย์
จากโจทย์ ที่กำหนดว่าช่องว่างที่เหลือ สมมติว่าเป็นสูญญากาศ หมายความเท่ากับว่า บริเวณนั้นเต็มไปด้วยน้ำ

ดังนั้นหากปลายท่อทั้ง 2 ข้างจมอยู่ในน้ำตลอดเวลา
เมื่อเราเปิดวาวล์เพียง 1 ตัวไม่ว่าซ้ายหรือขาว น่าจะไม่มีอะไรเกิดขึ้นให้เห็น

แต่ถ้าเปิด2 ตัวพร้อมกันน้ำน่าจะไหลจาก อ่าง ข. ไปอ่าง ค. ไหลไปเรื่อยๆ
จนเมื่อระดับผิวน้ำอ่าง ค.=อ่าง ข. นำ้จะหยุดไหลอีกครั้ง โดยบริเวณที่สมมติว่าเป็นสูญญากาศ จะเต็มไปด้วยน้องน้ำ

ครูอังคณา ฟันธง
phalikhit
*

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 12:06:48 PM »

1.ข้อแย้ง  เชิญเลยครับ
ไม่เห็นมีตำแหน่งวาวล์2เลยครับ 
ครูอังคณา ฝากถามมา อย่าบอกคุณอังคณาว่า่ผมลึมนะครับ วาวล์ 2 อยู่ที่ท่อ จ.

2.วิเคราะห์โจทย์
จากโจทย์ ที่กำหนดว่าช่องว่างที่เหลือ สมมติว่าเป็นสูญญากาศ หมายความเท่ากับว่า บริเวณนั้นเต็มไปด้วยน้ำ
พลาดอีกแล้ว ขอแก้เป็น "อากาศ" ครับ
ดังนั้นหากปลายท่อทั้ง 2 ข้างจมอยู่ในน้ำตลอดเวลา
เมื่อเราเปิดวาวล์เพียง 1 ตัวไม่ว่าซ้ายหรือขาว น่าจะไม่มีอะไรเกิดขึ้นให้เห็น
เห็นด้วย ครับ

แต่ถ้าเปิด2 ตัวพร้อมกันน้ำน่าจะไหลจาก อ่าง ข. ไปอ่าง ค. ไหลไปเรื่อยๆ
จนเมื่อระดับผิวน้ำอ่าง ค.=อ่าง ข. นำ้จะหยุดไหลอีกครั้ง โดยบริเวณที่สมมติว่าเป็นสูญญากาศ จะเต็มไปด้วยน้องน้ำ

ถ้าเหนือผิวน้ำเป็นสุญญากาศ  ในถังนั้นก็จะเต็มไปด้วยน้องน้ำ เห็นควร (ตามที่บอก) ครับ
จากนั้นน้ำก็จะไหลผ่านท่อ จ. ลงอ่าง ค ทั้งวันทั้งคืน เห็นด้วยครับ
จนกว่า... ระดับน้ำใน อ่าง ข.จะอยู่ต่ำกว่าปากท่อ ง.  แล้วอากาศก็จะแทรกขึ้นไปตามท่อ ง. เข้าไปอยู่ในถัง ก.  จากนั้นน้ำก็จะไหลลงตามท่อทั้งสองจนหมดจากถัง ก

ถ้าเหนือผิวน้ำเป็นอากาศ  น้ำจึงจะค้างเติ่ง  และ  h1 = h2

[/size]

ขอบคุณ คุณboonmag ครับ
สรุป ไม่ว่า ท่อส่ง จะใหญ่หรือเล็ก หรือเหมาะสมแค่ไหน หรือจะใส่แอแวร์สักกี่ตัว
ก็ไม่สามารถดูดน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูงโดยไม่ใช้พลังงานอย่างอื่น

Liked By: fajung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 12:10:49 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #155 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 12:40:04 PM »

รูปที่เอามาลง และคำอธิบายจะว่าถูกไปทั้งหมดก็ไม่เชิงนะครับ
ถ้าคุณอธิบายหลักการทำงานแค่ในรูป นั่นถูก

แต่ในคลิปจะเห็นว่า ปลายท่อออก ของท่อ ง. ผมจะเรียกว่าท่อส่งละกัน
เขาทดให้เหลือแค่ 6 หุน
หรือน้อยกว่ามากกว่านี้ไม่ได้ เพราะท่อฝั่งดึงน้ำจะดึงไม่ทัน เขาอธิบายชัดเจน
และยังมีการดักอากาศตรงท่อส่งน้ำด้วยบทสรุป ของคลิปนี้อยู่ที่ปลายท่อส่งว่าอยู่สูงกว่าระดับน้ำจริงหรือไม่
คงต้องรบกวนท่านใดที่ประสงค์จะพิสูจน์ด้วยนะครับ ข้อถกเถียงจะได้ยุติซะที

จากคลิป ท่อดูดน้ำ 6 หุน  ท่อส่งน้ำ 2 นิ้ว

Liked By: konthain(นพ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 12:46:53 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #156 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 12:50:57 PM »

ทำ Simulation  ดูก่อนก็ได้ครับ
ค่าขวดพลาสติก สายยางเล็กๆ และกาว  ถูกว่าค่าน้ำมันรถ

Liked By: fajung
ฟาร์มงัวยิ้ม
*

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 12:57:41 PM »

ผมว่าน่าจะเป็น การนำน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูงแล้วไหลลงที่ต่ำ(ต่ำกว่าระดับน้ำที่ดูด)อีกที่ ก็คือกาลักน้ำ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: supischa
ghostdevil
*

« ตอบ #158 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 02:09:31 PM »

จากคลิป ท่อดูดน้ำ 6 หุน  ท่อส่งน้ำ 2 นิ้ว

ใช่ครับผมไม่เถียง
แต่ อยากจะให้ดูให้จบก่อนครับเเล้วค่อยมาแย้ง ปลายท่อส่งหรือว่าท่อน้ำออก เขาทดจนเหลือ6หุน
เเล้วยังอธิบายเพิ่มเติมว่าปลายท่อส่งน้ำควรมีขนาด เท่ากันหรือน้อยกว่าท่อดูดน้ำ

อย่าเป็นเด็กอ่าน 7 บรรทัด เเล้วสรุปเอาเองครับ ไม่เอาไม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 02:18:15 PM โดย ghostdevil » บันทึกการเข้า
ghostdevil
*

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 02:11:37 PM »

ทำ Simulation  ดูก่อนก็ได้ครับ
ค่าขวดพลาสติก สายยางเล็กๆ และกาว  ถูกว่าค่าน้ำมันรถ

ปัญหามันอยู่ที่มวลครับ สเกลเล็กๆ แรงกระทำอาจจะไม่เท่าสเกลใหญ่ๆ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 69   ขึ้นบน
  พิมพ์