หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 69   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้กาลักน้ำ ในการนำน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูง ขอเชิญเข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้  (อ่าน 532923 ครั้ง)
psit
เกษตรกรมือใหม่
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #128 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 10:07:28 PM »

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2012, 12:01:02 PM โดย psit » บันทึกการเข้า

maami
*

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 09:45:54 PM »

ใช้ได้ป่าวไม่รู้ครับ พอดีเข้ามาเห็น คือผมไม่ใช่นักวิทยาศาสตร์ ลองเอามาให้ดูเฉยๆครับ
อ้างอิงจาก
http://www.bcrmshop.com/wizContent.asp?wizConID=121&txtmMenu_ID=54
ADISAK
*

« ตอบ #130 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 06:59:28 AM »

พยายามต่อไปครับ อะำำำไรๆ ก็เป็นไปได้
แต่จากประสบการณ์ โรงงานอุตสาหกรรมส่วนใหญ่ทั้งบริษัทจีน ฝรั่ง ญี่ปุ่น ใช้มอเตอร์ปั้มน้ำกัน
ปล.เคยมีกระทู้แบบนี้แล้วครับ ไม่รู้ศึกษาถึงไหนกันแล้ว

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ
phalikhit
*

« ตอบ #131 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 10:35:11 AM »

เข้าไปอ่านในนี้อีกครั้ง
แล้วปรับปรุงระบบใหม่

http://megaswf.com/serve/1012234

ในคลิปนี้ มีที่ีผิดอยู่นะครับ (ความสูงของน้ำในท่อเล็กทางซ้ายมือ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2012, 11:46:32 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
psit
*

« ตอบ #132 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:15:44 AM »

จากรูปที่ท่อเชื่อมมีน้ำเต็ม หากเราใส่วาวล์กันกลับเข้าไปด้วย โดยยอมให้น้ำไหลจากอ่างเล็กไปอ่างใหญ่ได้ทางเดียว ผลจะเป็นอย่างไรครับ
oat
*

« ตอบ #133 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 09:39:33 PM »

วาล์วกันย้อน ทำงานแบบปั๊มไม่ได้ครับ คือไม่สามารถนำน้ำจากฝั่งแรงดันต่ำ ไปยังแรงดันสูงได้

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #134 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 10:54:37 AM »

ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม พอดีได้ Video การสูบน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูงด้วยระบบกาลักน้ำ ผมได้เอาลง youtube ไว้
ก็ขอเอามาแบบปันให้เพื่อนสมาชิกได้ดูกันครับ ส่วนของจริงไปดูได้ที่ ศูนย์เรียนรู้เกษตรพอเพียงเนินพอกิน
จังหวัดกาญจนบุรี นะครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #135 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:39:52 PM »

ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม พอดีได้ Video การสูบน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูงด้วยระบบกาลักน้ำ ผมได้เอาลง youtube ไว้
ก็ขอเอามาแบบปันให้เพื่อนสมาชิกได้ดูกันครับ ส่วนของจริงไปดูได้ที่ ศูนย์เรียนรู้เกษตรพอเพียงเนินพอกิน

ยิ้มเท่ห์
สงสัยท่าทางจะได้ไปเที่ยวเมืองกาญฯ อีกสักครั้งน่ะครับ.... ยิงฟันยิ้ม
ใครไปเยี่ยมมาแล้วเอาข้อมูลมาแบ่งปันกันบ้างนะครับ
ขอบคุณครับ

Liked By: konthain(นพ), psit

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
phalikhit
*

« ตอบ #136 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 02:16:02 PM »

พอดีได้ Video การสูบน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูงด้วยระบบกาลักน้ำ ผมได้เอาลง youtube ไว้

ยิ้มเท่ห์
สงสัยท่าทางจะได้ไปเที่ยวเมืองกาญฯ อีกสักครั้งน่ะครับ.... ยิงฟันยิ้ม
ใครไปเยี่ยมมาแล้วเอาข้อมูลมาแบ่งปันกันบ้างนะครับ
ขอบคุณครับ
[/quote]

ฮิ  ฮิ  ไม่เคยเห็นหน้า  นึกว่าไปอยู่เมืองนอกเมืองนาแล้ว
พอเห็นกาลักน้ำสูบน้ำขึ้นที่สูงได้ kinetic energy ทำงานเลยหรือครับ คุณ KENETIC_E®
สงสัยจะได้ควักค่าใช้จ่ายเองละมั้ง
ถ้าเป็นไปได้  อิสานจะเขียวคราวนี้หละ

Liked By: psit, fajung
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #137 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 02:34:47 PM »

คงตอบยากน่ะครับพี่ฟ้าฯ เพราะยังไม่เห็นพื้นที่จจริง อาจจะเป็นกาลักน้ำธรรมดาที่ใส่ถังเฉยๆ ก็ได้ครับ
เพราะผมเคยคุยกับพี่ที่ทำงานใน กฟผ.แม่เมาะ ตอนแรกก็บอกเป็นแบบสูบน้ำจากที่ต่ำขึ้นที่สูง (จนถังบี้)
ผมก็บึ่งรถไปชมมาแล้วเช่นกันน่ะครับ แต่พอเดินสำรวจดูแล้วเป้นว่า กาลักน้ำธรรมดานี่แหละครบ เพราะ
พื้นที่ใช้งาน(บริเวณสวน)อยู่ต่ำกว่าแหล่งน้ำน่ะครับ แต่สระน้ำอยู่บนเนินเขา มีคันสูง ใช้กาลักน้ำข้ามคันเนิน
เฉยๆ น่ะครับ ก็เลยถึงบางอ้อน่ะครับ

ก็รออยู่น่ะครับพี่ฟ้าฯ เผื่อว่าจะมีรางวัลโนระฆัง(เบล) มาตกที่เมืองไทยบ้างน่ะครับ...... ยิ้มกว้างๆ แต่ก็คงอีกนานน่ะครับ.... ยิงฟันยิ้ม

ปล1.เข้าใจอยู่ว่าหลักการณ์มันฝืนธรรมชาติ กฏของพลังงาน แต่ใครจะคาดคิดเดี๋ยวนี้โลกมันเปลี่ยนไป
 ชาย+ชาย หญิง+หญิง เค้ายังให้แต่งงานกันแล้วน่ะครับ.....
ก่อนที่เราจะค้นพบว่าโลกเรานี้กลม คนทั่วทั้งโลกก็คิดว่าโลกเรานี้แบนมาซะนานเลยเช่นกัน.....
กว่านาซ่าจะส่งจรวดไปสำรวจอวกาศได้ ก็ใช่ว่าจะใช้เวลาแค่ช่วงข้ามคืนได้.....

ปล2.ผมไม่ได้หวังว่าจะได้อะไรมาโดยไม่ต้องเสียอะไรไป (ได้น้ำมาโดยไม่ต้องเสียพลังงานใดๆ เลย)
แต่ผมหวังว่าเราจะทำอย่างไรให้สามารถได้มาโดยเสียน้อยลงกว่าที่เป็น หรือน้อยที่สุดน่ะครับ
(ปรกติเราอาจจะสูบน้ำขึ้นจากบ่อตื้นๆ ใช้กำลังไฟฟ้าไป 500 วัตต์ แต่ถ้าลดลงได้โดยใช้เพียง 200 วัตต์ ก็ถือว่าดีแล้วน่ะครับ)

ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
psit
*

« ตอบ #138 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 11:25:34 PM »

ดูจาก คลิป ระดับน้ำในบ่อ อยู่ลึกลงไปกว่าพื้นดินมากเหมือนกัน
ตามที่พี่ในคลิปบอก ระดับต่างกัน  3 เมตรเชียว

วิธีทำก็ไม่ยากเท่าไรนัก น่าทดลองทำดูนะครับ
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: konthain(นพ), pocky
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #139 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 09:34:24 AM »

มีความหวังแล้วเย้ๆๆ

Liked By: psit
psit
*

« ตอบ #140 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:22:05 AM »

คุณออมสิน ทดลองทำเลยครับ แล้วอย่าลืมถ่ายรูปมาโชว์ด้วยนะครับ
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: konthain(นพ)
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #141 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:53:51 AM »

คุณออมสิน ทดลองทำเลยครับ แล้วอย่าลืมถ่ายรูปมาโชว์ด้วยนะครับ
 ยิ้มเท่ห์

ผมดูซ้ำหลายรอบครับ ยังไม่แน่ใจเรื่องระดับน้ำในบ่อกับระดับที่ปลายสายครับที่ว่าต่างกัน 3 เมตรเนี่ยยังไม่แน่ใจครับ เพราะดูเหมือนกับว่าระดับปลายสายมันต่ำกว่าระดับบ่อ สงสัยต้องไปดูกับตาอย่างพี่นพว่าครับ เดี่ยวลองโทรสอบถามกับท่าน ผอ.ดูครับ

Liked By: psit, supischa, fajung
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #142 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 12:44:17 PM »

ยิ้มเท่ห์

ผมดูซ้ำหลายรอบครับ ยังไม่แน่ใจเรื่องระดับน้ำในบ่อกับระดับที่ปลายสายครับที่ว่าต่างกัน 3 เมตรเนี่ยยังไม่แน่ใจครับ เพราะดูเหมือนกับว่าระดับปลายสายมันต่ำกว่าระดับบ่อ สงสัยต้องไปดูกับตาอย่างพี่นพว่าครับ เดี่ยวลองโทรสอบถามกับท่าน ผอ.ดูครับ
อยากให้เพื่อนสมาชิก ที่มีเวลาพอลองไปดูของจริงที่เนินพอกิน เมืองกาญจน์ นะครับไปไม่เสียเที่ยวแน่ๆครับ
และมีหลายอย่างให้ไปดูไม่ได้มีเรื่องนี้เรื่องเดียว ครบเครื่องเรื่องเกษตรแบบพอเพียงเลยทีเดียว
ใครไปมาแล้วช่วยนำมาเผยแพร่เป็นวิทยาทานด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

Liked By: psit

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
psit
*

« ตอบ #143 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 03:09:58 PM »

ยิ้มเท่ห์

วันไหนเดินทางไปดู อย่าลืมพกเอาสายยางแบบใสม้วนยาว ๆ ไปด้วยนะครับ จะได้จับระดับระหว่างที่ปลายท่อเทียบกับระดับพื้นน้ำได้ เอาใจช่วยครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 69   ขึ้นบน
  พิมพ์