หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 64   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้กาลักน้ำ ในการนำน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูง ขอเชิญเข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้  (อ่าน 218631 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 01:14:42 PM »

ท่านใดมีความรู้และประสบการณ์ ก็ให้นำความรู้และประสบการณ์มาเผยแพร่
ท่านใดไม่มีความรู้ ก็เข้ามาศึกษาหาความรู้
ท่านใดไม่แน่ใจอยากจะแสดงความคิดเห็นก็ตั้งสมติฐาน ให้เหตุผลหรืออธิบายประกอบมา
ท่านใดติดว่าสมติฐานนั้นๆ เป็นไปได้หรือไม่ เพราะเหตุใด ก็อธิบาย ให้เหตุผล
อ้างทฤษฎี หรือ นำผลการทดลองมาแสดง

จุดประสงค์ของกระทู้นี้ก็เพื่อระดมพลังสมองคิดค้นหาวิธีที่จะนำน้ำจากแหล่งน้ำซึ่งอยู่ในที่ต่ำขึ้นไปใช้ในแปลงเกษตรซึ่งอยู่ในที่สูงกว่า โดยไม่ให้เปลืองพลังงานจากน้ำมัน ไฟฟ้าหรือพลังงานจากภายนอกอื่นๆ

กระทู้ที่เกี่ยวข้อง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18155.336
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=11242.48
=====================================

ก่อนอื่น  กระผมขอให้ท่านพิจารณากาลักน้ำแบบต่างๆ ในภาพนี้  แล้วตอบคำถาม
(ผมเคยเสนอภาพและตั้งคำถามลักษณะนี้ที่กระทู้อื่น  แต่ไม่มีใครตอบตรงคำถาม ซึ่งอาจจะเป็นเพราะคำถามไม่ชี้ชัด)  จึงทำให้ผมคิดอะไรต่อ ไม่ถูก

ภาพทั้งสาม เป็นท่อน้ำที่บรรจุน้ำเต็ม จุ่มอยู่ในถังน้ำต่างระดับที่มีน้ำเต็ม ท่อน้ำจุ่มอยู่ลึกลงไปเกือบถึงก้นถัง

ในภาพ ก. ถ้าเปิดวาวล์ น้ำจะไหลออกจากท่อลงไปยังถังทางซ้ายที่อยู่ต่ำกว่าจนน้ำในถังสูงมีระดับต่ำกว่าปากท่อที่จุ่มอยู่ จะไม่มีน้ำค้างอยู่ในท่อเลย

ในภาพ ข.  ท่อทางขวามีขนาดใหญ่กว่าท่อทางซ้าย
มวลของน้ำในท่อขวา ย่อมจะมากกว่ามวลของน้ำในท่อซ้าย

ถ้าเปิดวาวล์ให้นำไหลแล้ว  น้ำจะไหลลงทางด้านใด  เพราะเหตใด

คำถามมีเพียงข้อเดียว แต่มี 2 ตอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2013, 01:37:35 AM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า

Aomsin
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 01:23:46 PM »

ไม่ทราบ จขกท.เข้าใจระบบกาลักน้ำมากน้อยเพียงใดครับ เพราะดูจากคำถามผมยังไม่เห็นประโยชน์อะไรจากคำถามนี้เลยครับ

ด้วยความเคารพ รูดซิบปาก

Liked By: avatayos
fuu35
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 01:37:20 PM »

ยิ้ม เป็นกำลังใจให้คับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30602.0

ไปรวมอยู่ที่เดียวกันดีมั๊ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 02:23:12 PM โดย fuu35 » บันทึกการเข้า

งานหนักไม่เคยฆ่าใคร แต่ทำให้ปวดเนื้อปวดตัว เมื่อยยมากกก
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 02:50:01 PM »

ไม่ทราบ จขกท.เข้าใจระบบกาลักน้ำมากน้อยเพียงใดครับ

บอกไม่ถูกว่าเข้าใจ...มากน้อยเพียงใด เพราะเรื่องกาลักน้ำมันมีขอบข่ายแต่ไหน
ถ้าจะบอกว่าเข้าใจดี  ก็อาจจะมีบางสิ่งบางอย่างที่ไม่เข้าใจก็ได้

กระทู้นี้...
ใครเข้าใจก็ให้นำมาเผยแพร่
ใครไม่มีความรู้ ก็เข้ามาศึกษาหาความรู้
ใครไม่แน่ใจก็ให้ลองตั้งสมติฐาน ให้เหตุผลหรืออธิบายประกอบมา
ใครติดว่าสมติฐานนั้นๆ เป็นไปได้หรือไม่  ก็อธิบาย ให้เหตุผล
(ในกระทู้มีรายละเอียดแล้ว)

อ้างถึง
เพราะดูจากคำถามผมยังไม่เห็นประโยชน์อะไรจากคำถามนี้เลยครับ
เพราะอะไรครับ
แต่มันมีประโยชน์สำหรับผมและหรือบางคนนะครับ   จะได้มีความรู้  จะได้คิดต่อไป
จะเป็นทางเลือกที่จะนำหรือไม่นำมาใช้ประโยชน์

จะไม่ลองตอบคำถามดูสักนิดหรือครับ หรือคอยแต่จะจ้องจับผิดและตำหนิ

Liked By: mac2011
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 03:33:09 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 02:55:49 PM »

ยิ้ม เป็นกำลังใจให้คับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30602.0

ไปรวมอยู่ที่เดียวกันดีมั๊ย

รวมกันไม่ได้ครับ เพราะ  กระทู้นั้นเขากำลังทดลองตามความเข้าใจของเขา
แต่กระทู้นี้มุ่งศึกษาหาความรู้ เผยแพร่ความรู้ ซักกถาม แสดงความคิดเห็น
อภิปรายเพื่อหาข้อสรุปและนำไปใช้

กลัวว่า ถ้าความคิดเห็นหรือข้อสรุป ขัดแจ้งกับแนวควงามคิดของเขา อาจจะทำให้เขาหมดกำลังใจ

มีกระทู้ที่เกี่ยวข้อง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?action=post;quote=1961247;topic=78323.48;num_replies=93;sesc=9afec9772ed0fdba08a4a0938c5646c3

Liked By: nipun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2013, 09:57:31 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
Aomsin
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 03:09:52 PM »

ผมไม่ได้จับผิดหรือตำหนิครับ เพียงแต่คำถามของคุณนั้นต้องการคำตอบอะไรมากว่า เพราะในคำถามนั้นคุณได้ตอบคำถามคุณเองแล้วในคำถามนั่นเอง   ฮืม
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 03:22:14 PM »

ยิ้ม ผมเข้าใจในระดับหนึ่งน่ะครับ แต่ก็ยังสงสัียบางประการอยู่ ครับ
เท่าที่คุณ  phalikhit ได้แสดงและอธิบาย ผมเข้าใจเป็นอย่างดีว่า คุณกำลังพูดถึงอะไร รบกวนท่านอื่นๆที่ไม่เข้าใจโปรดอ่านหัวข้อที่ผ่านๆมากซักนิดก่อนครับ จะได้ไม่ต้องอธิบายกันยาว  รูดซิบปาก
ระบบ ในรูป ค. น่ะครับตรงประเด็น สามารถลักน้ำจากถังต่ำไปถังสูงได้(เดาน่ะครับ) ไม่รู้ถูกหรือเปล่า
เชิญ คุณ  phalikhit อธิบายต่อครับ ขอบคุณครับ

Liked By: tapairat

phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 04:13:24 PM »

คำถามผมมีข้อเดียวนะครับ (เฉพาะรูป ข.เท่านั้น)

ในภาพ ข.  ท่อทางขวามีขนาดใหญ่กว่าท่อทางซ้าย
มวลของน้ำในท่อขวา ย่อมจะมากกว่ามวลของน้ำในท่อซ้าย

ตรงนี้ไม่ใช่คำถามนะครับ เป็นความคิดเห็นเท่านั้น (ถูกหรือผิดก็ไม่รู้)

ถ้าเปิดวาวล์ให้นำไหลแล้ว  น้ำจะไหลลงทางด้านใด  เพราะเหตุใด
นี่คือคำถาม ที่ต้องการคำตอบครับ (ตอบแค่ท่อนเดียวก่อนก็ได้ครับ)

ผมตั้งคำถามอย่างนี้มาตั้งแต่อยู่ในกระทู้อื่น แต่ไม่มึใครตอบ มีแต่ตอบเลี่ยงไปเลี่ยงมา

ขอเรียนว่าภาพนี้ ผมตั้งสมมติฐานขึ้นมา ยังไม่ได้ทำการทดลอง(เพราะหาวัสดุยังไม่ได้)

สำหรับภาพ ค. ผมก็จะตั้งคำถามนะครับ  แต่ขอคำตอบในภาพ ข. ก่อน

ตอบไปเลยครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะตอบผิด  (หรือท่านอาจจะแกล้งตอบให้ผิดก็ได้ นะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 04:15:49 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
kaeg
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 08:23:47 PM »

ทั้ง3 รูป ก็เหมือนกันครับ เพียงแต่ รูปร่างของท่อไม่เหมือนกัน
ลองมองตามนี้นะครับ ปกติเราคุ้นเคยกับสายที่ใช้กาลักน้ำเป็นสายกลมๆเท่ากันตลอดทั้งเส้น
เพียงแต่ถ้าคราวนี้เราใช้ท่อที่ด้านขวาใหญ่กว่า(รูป2) หรือป่องเป็นถังเก็บน้ำ(รูป3)
ซึ่งถ้ามองตามนี้ จะเห็นว่ารูปทั้ง3 เหมือนกัน เพียงแต่รูปร่างของท่อไม่เหมือนกัน
จะเห็นได้ว่ามันคือ  the crow steal water หรือ กาลักน้ำ นั่นเอง
การ ทำงานของกาลักน้ำก็คือ แรงดันของน้ำที่ปลายท่อด้านใดมากกว่าปลายท่ออีกด้านหนึ่ง น้ำก็จะไหลไปด้านนั้น  แรงกดอากาศก็จะกดน้ำในถังด้านตรงข้าม ดันน้ำตามขึ้นไป น้ำจึงไหลอย่างต่อเนื่อง
(แรงดันนะครับ หน่วยเป็น แรงต่อพื้นที่ไม่ใช่มวลน้ำในท่อ แรงดันที่ปลายท่อจะมากหรือน้อยก็มาจากความสูงต่ำของปลายสายในแนวดิ่ง (H)ครับ ดังนั้นการที่ท่อจะใหญ่หรือเล็ก หรือป่องไปมา แต่เมื่อหารต่อพื้นที่หน้าตัดของท่อแล้วจะเท่ากันถ้าความสูงเท่ากัน)
คำตอบ ก็คือ น้ำจะไหลไปด้านซ้ายทั้ง 3 รูป เพราะ Hซ้าย มากกว่า Hขวา

Liked By: PONGDITMD, lief36, amata, pisitt
Aomsin
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 08:44:46 PM »

ทั้ง3 รูป ก็เหมือนกันครับ เพียงแต่ รูปร่างของท่อไม่เหมือนกัน
ลองมองตามนี้นะครับ ปกติเราคุ้นเคยกับสายที่ใช้กาลักน้ำเป็นสายกลมๆเท่ากันตลอดทั้งเส้น
เพียงแต่ถ้าคราวนี้เราใช้ท่อที่ด้านขวาใหญ่กว่า(รูป2) หรือป่องเป็นถังเก็บน้ำ(รูป3)
ซึ่งถ้ามองตามนี้ จะเห็นว่ารูปทั้ง3 เหมือนกัน เพียงแต่รูปร่างของท่อไม่เหมือนกัน
จะเห็นได้ว่ามันคือ  the crow steal water หรือ กาลักน้ำ นั่นเอง
การ ทำงานของกาลักน้ำก็คือ แรงดันของน้ำที่ปลายท่อด้านใดมากกว่าปลายท่ออีกด้านหนึ่ง น้ำก็จะไหลไปด้านนั้น  แรงกดอากาศก็จะกดน้ำในถังด้านตรงข้าม ดันน้ำตามขึ้นไป น้ำจึงไหลอย่างต่อเนื่อง
(แรงดันนะครับ หน่วยเป็น แรงต่อพื้นที่ไม่ใช่มวลน้ำในท่อ แรงดันที่ปลายท่อจะมากหรือน้อยก็มาจากความสูงต่ำของปลายสายในแนวดิ่ง (H)ครับ ดังนั้นการที่ท่อจะใหญ่หรือเล็ก หรือป่องไปมา แต่เมื่อหารต่อพื้นที่หน้าตัดของท่อแล้วจะเท่ากันถ้าความสูงเท่ากัน)
คำตอบ ก็คือ น้ำจะไหลไปด้านซ้ายทั้ง 3 รูป เพราะ Hซ้าย มากกว่า Hขวา

จุมพิต ถูกต้องครับ
Mr.Suthee
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 09:35:09 PM »

จำได้เลือนๆว่า แรงบนโลกนี้มีกระทำจากด้านทุกด้านรวมทั้งด้านข้างด้านล่างด้วย ไม่ได้มีแต่ด้านบนอย่างเดียว เพียงแต่ด้านบนแนวดิ่งนั้นบวกแรงโน้มถ่วงเข้าไปมันจึงมีมากว่าด้านล่าง ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่า? สังเกตเครื่องทำน้ำเย็นสเตนเลสที่เวลาเรากดน้ำเมื่อน้ำไหลลงเข้าแก้วน้ำที่เรากดจะเกิดแรงดันจากด้านล่างทำให้ฟองอากาศแทรกตัวลอยเข้าไปในถังพลาสติกเก็บน้ำ เอมั่วป่าวนี่? เรียนมานานแล้ว 30 กว่าปีแล้ว... ยิงฟันยิ้ม
phalikhit
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 09:53:47 PM »

ขอบคุณ คุณ kaeg  มากครับ
คุณ kaeg  ตอบว่า น้ำจะไหลลงตามท่อด้านซ้ายทั้งสามรูป
ดังนั้นจึงสรุปว่า เราไม่สามารถทำน้ำให้ไหลจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูงโดยวิธีนี้ได้
(มีคนไม่เห็นด้วยไหมครับ)

ผมยังมีวิธีอื่น ครับ (ดูความคิดเห็นต่อไป)

Liked By: pisitt
phalikhit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 10:16:34 PM »

(CV1 และ CV2 เป็นวาวล์ที่ให้น้ำไหลทางเดียว  ภาพวาดเพิ่มเติมทีหลัง )

จากภาพ  ผมจะตั้งสมมติฐานว่า
ถ้าเปิดวาวล์ที่ท่อที่อยู่ด้านขวาลงสู่แปลงเกษตร
1. น้ำจะไหลลงสู่แปลงเกษตร
2. ก็จะเกิดช่องว่างในถัง
3. น้ำจากแหล่งน้ำจะไหลขึ้นไปแทนที่ข่องว่างในถังตามท่อซ้ายมือและไหลลงในถัง
4. น้ำที่ขังอยู่ในถังจะมีน้ำหนักและไหลลงสู่แปลงเกษตรต่อไปเรื่อยๆ
5. จะเกิดช่องว่างในถังตามข้อ 2 อีก และจะต่อเนื่องกันไปตลอด จนกว่า น้ำในแหล่งน้ำจะลดต่ำกว่าปากท่อด้านซ้ายมือ  หรือปิดวาวล์ทางขวามือ

คำถาม  : สมมติฐานนี้  จะเป็นจริงหรือไม่  (หมายความว่าน้ำจะไหลจากแหล่งน้ำขึ้นสู่แปลงเกษตรที่อยู่สูงกว่าได้หรือไม่ ) เพราะเหตุใด

หรือ  เมื่อเปิดวาวล์ทางขวามือ  น้ำจะมีการเปลี่ยนแปลงอย่างไรหรือไม่

ปล.ถ้าน้ำในถังมีระดับต่ำกว่าปากท่อ น้ำในถังจะไหลลงสู่แหล่งน้ำ(ทางซ้ายมือ)ไม่ได้ เพราะระดับน้ำในถังต่ำกว่าปากท่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2013, 11:42:46 AM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
tumburirum
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 10:23:15 PM »

จากภาพ  ผมจะตั้งสมมติฐานว่า
ถ้าเปิดวาวล์ที่ท่อที่อยู่ด้านขวาลงสู่แปลงเกษตร
3. น้ำจากแหล่งน้ำจะไหลขึ้นไปแทนที่ข่องว่างในถังตามท่อซ้ายมือและไหลลงในถัง
4. น้ำที่ขังอยู่ในถังจะมีน้ำหนักและไหลลงสู่แปลงเกษตรต่อไปเรื่อยๆ
5. จะเกิดช่องว่างในถังตามข้อ 2 อีก และจะต่อเนื่องกันไปตลอด จนกว่า น้ำในแหล่งน้ำจะลดต่ำกว่าปากท่อด้านซ้ายมือ  หรือปิดวาวล์ทางขวามือ

คำถาม  : สมมติฐานนี้  จะเป็นจริงหรือไม่  (หมายความว่าน้ำจะไหลจากแหล่งน้ำขึ้นสู่แปลงเกษตรที่อยู่สูงกว่าได้หรือไม่ ) เพราะเหตุใด

หรือ  เมื่อเปิดวาวล์ทางขวามือ  น้ำจะมีการเปลี่ยนแปลงอย่างไรหรือไม่

ปล.น้ำในถัง จะไหลลงสู้แหล่งน้ำไม่ได้ เพราะระดับน้ำในถังต่ำกว่าปากท่อ

ด้านซ้ายน้ำจะไหลออก ด้านขวาน้ำจะไหลออกพร้อมมีอากาศไหลย้อนเข้าไปในถังเป็นจังหวะครับ

Liked By: pomnuay, Nacharn, pisitt
samat
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:41:47 PM »

ไม่มีอะไรดีไปกว่าการทดลองครับ เคยอ่านในนี้ เค้าบอกว่าหลักการนี้ ปะปาภูเขาเขาทำแล้วสมัย คอมฯเรืองอำนาจ
เค้าบอกว่า ท่อออกต้องใหญ่กว่าท่อเข้า 3 เท่าเปนอย่างน้อย เดี๋ยวมีเวลาจะหาขวดมายาซิลิโคนลองดูครับ แล้วจะนำผลมาแจ้งให้ทราบต่อไปครับ ขอบคุณสำหรับ แนวความคิดครับ รูปสวยเข้าใจง่าย เอาขวดแปบซี่มาต่อสายอ๊อกปลาน่าจะเหนผลแล้วนะ ครับ

Liked By: pisitt
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:44:08 PM โดย samat » บันทึกการเข้า
jack100LL
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:45:25 PM »

จากภาพ  ผมจะตั้งสมมติฐานว่า
5. จะเกิดช่องว่างในถังตามข้อ 2 อีก และจะต่อเนื่องกันไปตลอด จนกว่า น้ำในแหล่งน้ำจะลดต่ำกว่าปากท่อด้านซ้ายมือ  หรือปิดวาวล์ทางขวามือ

คำถาม  : สมมติฐานนี้  จะเป็นจริงหรือไม่  (หมายความว่าน้ำจะไหลจากแหล่งน้ำขึ้นสู่แปลงเกษตรที่อยู่สูงกว่าได้หรือไม่ ) เพราะเหตุใด

หรือ  เมื่อเปิดวาวล์ทางขวามือ  น้ำจะมีการเปลี่ยนแปลงอย่างไรหรือไม่

ปล.น้ำในถัง จะไหลลงสู้แหล่งน้ำไม่ได้ เพราะระดับน้ำในถังต่ำกว่าปากท่อ

ด้านซ้ายน้ำจะไหลออก ด้านขวาน้ำจะไหลออกพร้อมมีอากาศไหลย้อนเข้าไปในถังเป็นจังหวะครับ

ใช่ครับ แต่ถ้าเอาปลายท่อใหญ่ด้านขวาจุ่มน้ำในแปลงเกษตร น้ำมันจะไม่ไหลเลยครับ
ที่ว่าแรงดูดเนี่ย มันก็คือความกดอากาศที่กดน้ำจากแหล่งน้ำให้ดันขึ้นไปข้างบนนั่นแหละ
ซึ่งมันมีแรงดันไม่พอ นึกถึงตู้กดน้ำเย็นเลยครับ
รึไม่ถ้าแท๊งค์ด้านบนมีขนาดใหญ่มากๆ ในท่อซ้ายก็อาจจะไหลขึ้นได้บ้าง แต่ท้ายที่สุดแล้ว
มันก็จะหยุดไหล....ถ้าคิดความคุ้มค่ากับพลังงานแล้วเสมอตัว เพราะต้องเอาน้ำใส่แท๊งก่อน

ต้องเพิ่มแรงดันที่แหล่งน้ำด้านซ้ายเท่านั้น

เอ..........ผมคิดถูกป่าวหว่า ตกใจ

Liked By: phalikhit
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:47:22 PM โดย jack100LL » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 64   ขึ้นบน
  พิมพ์