หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี้ยงนกกระทาไข่เชิงธุรกิจแบบครบวงจร  (อ่าน 9007 ครั้ง)
BUNTIKAR
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 03:22:25 PM »

สนใจเลี้ยงนกกระทาไข่ในเชิงธุรกิจคะ สั่งซื้อนกพร้อมไข่ตัวละ25บาท วันที่7กพนี้เขาจะมาส่งอยากรู้ว่าถ้าเราจะเลี้ยงแบบครบวงจรเราต้องเตรียมอุปกรณ์อะไรบ้างหาซื้อได้ที่ไหน เลี้ยงอยู่ในตัวอำเภอเมืองเชียงรายขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยคะขอบคุณล่วงหน้าคะ

Liked By: p123

shama
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 03:36:38 PM »

สนใจเลี้ยงนกกระทาไข่ในเชิงธุรกิจคะ สั่งซื้อนกพร้อมไข่ตัวละ25บาท วันที่7กพนี้เขาจะมาส่งอยากรู้ว่าถ้าเราจะเลี้ยงแบบครบวงจรเราต้องเตรียมอุปกรณ์อะไรบ้างหาซื้อได้ที่ไหน เลี้ยงอยู่ในตัวอำเภอเมืองเชียงรายขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยคะขอบคุณล่วงหน้าคะ

ไม่ทราบว่าสั่งซื้อพันธ์ได้จากไหนหรอครับ  ที่เชียงรายนะครับสนใจมากครับ  ไงขอเบอร์คนขายพันธ์ได้ไหมครับขอบคุณครับ

shama
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 03:39:13 PM »

ผมก็เลี้ยงอยู่ ที่ถามพอดีอยากได้พันธ์มาเปลี่ยนด้วยนะครับ  ก็ไม่มีไรมากแค่มีตู้ฟักไข่ครับ  ตู้ฟักไข่สนใจสั่งได้ครับผมรับทำครับ  ราคาตามขนาดครับ  080-4994570  อยู่เชียงรายเหมือนกันเลยครับ

BUNTIKAR
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 04:19:23 PM »

ถ้าสั่งทำตู้ฟักไข่แล้วรับสอนฟักด้วยจะได้ไหมเพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้จริงๆ ตู้ฟักนี่ต้องกลับไข่เองไหมคะหรือกลับไข่อัตโนมัติ แล้วตลาดไข่นกกระทาถ้าเราทำเยอะๆจะตันไหมคะขอความรู้หน่อย ขอบคุณคะ

shama
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 08:52:29 PM »

ถ้าสั่งทำตู้ฟักไข่แล้วรับสอนฟักด้วยจะได้ไหมเพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้จริงๆ ตู้ฟักนี่ต้องกลับไข่เองไหมคะหรือกลับไข่อัตโนมัติ แล้วตลาดไข่นกกระทาถ้าเราทำเยอะๆจะตันไหมคะขอความรู้หน่อย ขอบคุณคะ

สอนครับวิธีฟักไม่มีอะไรมากครับแค่กลับไข่และควบคุมความชื่น ไม่ให้น้ำแห้งแค่นี้เองครับ ไอ้เรื่องตลาดนี้ ไงโทรมาคุยแล้วกันครับคงไม่สะดวกที่จะบอกวิธีการทางตลาดทางนี้ครับ

BUNTIKAR
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 07:54:11 AM »

ซื้อพันธ์มาจากครูนกแถววัดร่องขุ่น รู้จักไหมคะไม่รู้ว่าคุณเลี้ยงอยู่แถวไหนคะ นกพึ่งมาถึงเมื่คืนนี้ตอนนี้ยังทำอะไรไม่ค่อยถูกเลยเวลาเข้าไปในโรงนกตกใจกันมาก มันเป็นธรรมชาติของมันหรือเปล่าคะ

shama
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 02:00:15 PM »

ซื้อพันธ์มาจากครูนกแถววัดร่องขุ่น รู้จักไหมคะไม่รู้ว่าคุณเลี้ยงอยู่แถวไหนคะ นกพึ่งมาถึงเมื่คืนนี้ตอนนี้ยังทำอะไรไม่ค่อยถูกเลยเวลาเข้าไปในโรงนกตกใจกันมาก มันเป็นธรรมชาติของมันหรือเปล่าคะ
อ้อรู้จักครับ  เป็นธรรมดาของนกกระทาครับขี้ตกใจ  แต่ระวังนกตายนะครับถ้าตกใจแบบรุนแรงนะครับ ทางที่ดี เอาวิทยุเปิดไว้ในโรงเรือนให้เขาทั้งวันทั้งคืนเลยพอช่วยได้นิดหน่อยครับ ผมอยู่พานครับ  ไม่ทราบว่าคุณอยู่แถวไหนครับ

BUNTIKAR
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 05:41:42 PM »

เลี้ยงอยู่แถวตำบลแม่ยาวคะ กำลังอยู่ในขั้นทดลองโดยมีแนวโน้มว่าจะขยายเพื่มนะคะตอนนี้สั่งมา1,000ตัวก่อน อยากจะฟักไข่เองแต่ไม่รู้ว่าครูนกจะยอมสอนหรือเปล่า ถ้าเราซี้อนกประมาณ20วันซึ่งเขาขายตัวละ15บาทจะคุ้มกว่าหรือเปล่าคะ

shama
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 12:44:59 PM »

เลี้ยงอยู่แถวตำบลแม่ยาวคะ กำลังอยู่ในขั้นทดลองโดยมีแนวโน้มว่าจะขยายเพื่มนะคะตอนนี้สั่งมา1,000ตัวก่อน อยากจะฟักไข่เองแต่ไม่รู้ว่าครูนกจะยอมสอนหรือเปล่า ถ้าเราซี้อนกประมาณ20วันซึ่งเขาขายตัวละ15บาทจะคุ้มกว่าหรือเปล่าคะ
แม่ยาว ผมมีเพื่อนอยู่ที่นั้นเหมือนกันไปเที่ยวบ่อยๆ ว่างๆ จะแวะไปหาครับ ฟักลูกเองคุ้มกว่าครับ
BUNTIKAR
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 01:13:42 PM »

ถ้าเข้ามาอย่าลืมแวะมาหานะคะ อยู่บ้านห้วยขมเลี้ยงนกอยู่ที่สวนเห็ดกรรณิการ์ 081-8308059 ขอบคุณล่วงหน้าเลยคะแล้วตู้ฟักไข่นี่สั่งทำได้ไหมคะราคาเท่าไหร่ แล้วกรงนก รับทำด้วยไหมกรงละเท่าไหร่เพราะครูนกไม่ค่อยว่างแกทำงานประจำด้วยขอบคุณคะ
shama
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 08:11:11 PM »

ถ้าเข้ามาอย่าลืมแวะมาหานะคะ อยู่บ้านห้วยขมเลี้ยงนกอยู่ที่สวนเห็ดกรรณิการ์ 081-8308059 ขอบคุณล่วงหน้าเลยคะแล้วตู้ฟักไข่นี่สั่งทำได้ไหมคะราคาเท่าไหร่ แล้วกรงนก รับทำด้วยไหมกรงละเท่าไหร่เพราะครูนกไม่ค่อยว่างแกทำงานประจำด้วยขอบคุณคะ
รับทำครับกรงครับ ใบละ 600 บาทพร้อมถาดรองขี้ครับ ส่วนตู้ฟักแล้วแต่ขนาดครับ จะเป็นมือโยกหรือแบบกลับแบบอัตโนมัตราคาต่างกันครับ เบอร์ผมครับ 080-4994570 และ 081-5315820 ถ้าโทรเบอร์แรกไม่รับก้อโทรเบอร์ที่สองครับ
BUNTIKAR
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 06:47:58 AM »

ไว้เจอกันนะ เร็วๆนี้
kuruuthae
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 12:56:59 PM »

ผมเลี้ยงนกอยู่ใกล้บ้านส่งผลกับไข่นกไหมครับ
เลี้ยงประมาณ  1800  ตัว   ขณะนี้กำลังไข่ครับ ไข่นกจะเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ  ใช่ไหมครับ ผมเข้าใจว่านกที่เอามาไม่พร้อมกันก็เลยไข่ไม่พร้อมกัน แต่ตอนนี้ผมกลัวอยู่อย่างเดียวคือเวลาไข่  นกจะตกใจเสียงมากน้อยขนาดไหนครับ  เพราะเวลาไข่จะมีรถวิ่งขึ้นวิ่งลงแต่ก็ไม่ดังมากเสียงนี้จะส่งผลมากไหมครับ กับไข่นกกระทา 
ขอบคุณครับ
makewebj80
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 11:09:25 PM »

มาชวนสมาขิกไปดูนกกะทามาเลยที่นี่ครับมีภาพด้วยเร็วๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=47827.0
Bond007
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 12:32:14 AM »

ผมเลี้ยงนกอยู่ใกล้บ้านส่งผลกับไข่นกไหมครับ
เลี้ยงประมาณ  1800  ตัว   ขณะนี้กำลังไข่ครับ ไข่นกจะเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ  ใช่ไหมครับ ผมเข้าใจว่านกที่เอามาไม่พร้อมกันก็เลยไข่ไม่พร้อมกัน แต่ตอนนี้ผมกลัวอยู่อย่างเดียวคือเวลาไข่  นกจะตกใจเสียงมากน้อยขนาดไหนครับ  เพราะเวลาไข่จะมีรถวิ่งขึ้นวิ่งลงแต่ก็ไม่ดังมากเสียงนี้จะส่งผลมากไหมครับ กับไข่นกกระทา 
ขอบคุณครับ
เค้าว่ากันว่านกกระทาตกใจง่าย  แต่ถ้าเราทำให้มันคุ้นเคยกับเสียงดัง มันก็จะชินไปเองครับ  อย่างที่ฟาร์มผมใช้วิธีเปิดวิทยุให้ฟังครับ  ผมว่าน่าจะได้ผลนะครับ  เพราะผมสังเกตุว่าช่วงเทศกาลจะมีการจุดประทัดใกล้ ๆ ฟาร์มผมแต่นกที่ฟาร์มไม่เห็นจะมีอาการตกใจเท่าไหร่ครับ  มันคงจะชินแล้วครับ
makewebj80
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 11:25:55 AM »

สมาชิกท่านได้ที่เลี้ยงนกกะทาอยู่แล้ว ผมมีความสนใจที่จะแลกไข่ที่มีเชื้อของท่าน เพื่อนำมาฟักกับไข่มีเชื้อของผม โดยวิธีแลกเปลี่ยนไข่ซึ่งกันและกันครับ เพื่อว่าผมและท่านจะได้ปรับปรุงสายพันธุ์ของกันและกันต่อไปครับ ขอเรียนเชิญได้นะครับ
สา คร กระบี่
www.12345.150m.com
www.richthai.150m.com
www.nitipollawyer.150m.com
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์