หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงที่เกิดขึ้นของการซื้อที่ดิน สปก 4-01  (อ่าน 129312 ครั้ง)
JewNo.12
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 06:30:14 PM »

ผมสนใจอยากได้ที่ดินแปลงนึง 21ไร่ ที่ติดถนนดำ แต่ติดที่เป็น สปก ซึ่งขายกันมาหลายทอดแล้ว มีคำถามว่า ชื่อเจ้าของในใบ สปกเป็นผู้หญิง อายุ 30กว่าๆ ส่วนผม35 หากผมไปติดต่อเจ้าของที่ตัวจริงคนนี้ให้ไปจดทะเบียนสมรส (จดหลอกๆ ถ้าจดทะเบียนสมรสแล้วโอนชื่อที่ดินเป็นของผมเรียบร้อยแล้วก็หย่าเลย โดยให้ค่าเสียเวลาเค้านิดหน่อยครับ) แล้วให้เค้าโอนที่ดินผืนนี้ให้ผมเลย โดยที่ไม่ต้องรอให้ผู้หญิงคนนี้เสียชีวิต สามารถทำได้รึป่าวครับ ถ้าทำไม่ได้ จะต้องรอจนกว่าผู้หญิงคนนี้จะเสียชีวิตรึป่าวครับ ซึ่งผมรู้จักทั้งเจ้าของที่คนปัจจุบัน และเจ้าของที่ตัวจริงตามใบสปก ผมไม่มีอาชีพไดๆ(ทำงานหาเงินทางหน้าคอมนี่แหละครับ. และต้องการเป็นเกษตรกร) อยากเกษียณตัวเองแล้วครับ

สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 12:05:12 AM »

ผมสนใจอยากได้ที่ดินแปลงนึง 21ไร่ ที่ติดถนนดำ แต่ติดที่เป็น สปก ซึ่งขายกันมาหลายทอดแล้ว มีคำถามว่า ชื่อเจ้าของในใบ สปกเป็นผู้หญิง อายุ 30กว่าๆ ส่วนผม35 หากผมไปติดต่อเจ้าของที่ตัวจริงคนนี้ให้ไปจดทะเบียนสมรส (จดหลอกๆ ถ้าจดทะเบียนสมรสแล้วโอนชื่อที่ดินเป็นของผมเรียบร้อยแล้วก็หย่าเลย โดยให้ค่าเสียเวลาเค้านิดหน่อยครับ) แล้วให้เค้าโอนที่ดินผืนนี้ให้ผมเลย โดยที่ไม่ต้องรอให้ผู้หญิงคนนี้เสียชีวิต สามารถทำได้รึป่าวครับ ถ้าทำไม่ได้ จะต้องรอจนกว่าผู้หญิงคนนี้จะเสียชีวิตรึป่าวครับ ซึ่งผมรู้จักทั้งเจ้าของที่คนปัจจุบัน และเจ้าของที่ตัวจริงตามใบสปก ผมไม่มีอาชีพไดๆ(ทำงานหาเงินทางหน้าคอมนี่แหละครับ. และต้องการเป็นเกษตรกร) อยากเกษียณตัวเองแล้วครับ

ถ้าพิจารณาจากพระราชบัญญัติการปฎิรูปที่ดินเพื่อการเกษตรกรรม พ.ศ. 2518 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2519 พ.ศ. 2532 มาตรา ๓๙ นั้น จะเห็นได้ว่า
(มาตรา 39  ที่ดินที่บุคคลได้รับสิทธิโดยการปฎิรูปที่ดินเพื่อเกษตรกรรมจะ ทำการแบ่งแยก หรือโอนสิทธิในที่ดินนั้นไปยังผู้อื่นมิได้ เว้นแต่เป็นการตกทอด ทางมรดกแก่ทายาทโดยธรรม หรือโอนไปยังสถาบันเกษตรกร หรือ ส.ป.ก. เพื่อประโยชน์ในการปฎิรูปที่ดินเพื่อเกษตรกรรม ทั้งนี้ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ วิธีการและเงื่อนไขที่กำหนดในกฎกระทรวง ภายในเขตปฎิรูปที่ดิน)
  ตามกฏหมายระบุไว้ชัดเจนค่ะ คุณคิดว่า..ทำได้มั้ยค่ะ...มรดกคือเจ้าทรัพย์เสียชีวิตค่ะ
sathit54
*

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 11:26:18 AM »

ตอบ คุณ  pakchong96

รบกวนเข้าไปอ่านในลิ้งค์นี้ค่ะ  ผู้ตอบ คือ อาจารย์ มีชัย   ท่านเป็นอาจารย์สอนวิชากฏหมายด้วย

http://www.meechaithailand.com/ver1/?module=4&action=view&id=037210

ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์ 

อ่านแล้วครับ คำตอบเรียบง่าย หลายๆคนควรเข้าไปอ่านนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
witran
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 12:40:13 AM »

ในความจริงของที่ดิน สปก 4-01 รัฐจัดสรรที่ดินทำกินให้กับประชาชน เพื่อให้เกษตรกรผู้ยากจนไม่มีที่ทำกินจะได้มีที่ทำกิน จะได้ไม่ไปบุกรุกป่าสงวน ก็ควรที่จะไม่สนับสนุนในการซื้อขายที่ดิน สปก 4-01 ต่อไปในอนาคตหากผู้มีอำนาจใช้กฎหมายอย่างแข็งแรง หากผิดกติกาก็ยึดกลับคืนเป็นของรัฐ จัดสรรให้กับผู้ไม่มีที่ทำกินรายใหม่ได้

Liked By: wok
9_shane
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 12:43:47 AM »

ในต่างจังหวัด ยังมีคนซื้อที่ดินแบบนี้อีกเยอะมาก ทั้งจากความไม่รู้หรือทั้งๆที่รู้ แต่มันไม่มีอะไรแน่นอน ขนาดญาติๆกันเชื่อใจกันยังทำกันมาแล้ว  ถ้ารุ่นคุณยายจะผิดเพราะความไม่รู้ก็คงไม่ได้แปลกใจนัก แต่ถ้าหากคนรุ่นใหม่ยังไม่รู้เรื่องนี้ก็จงเตรียมใจไว้ได้ว่าคงต้องเจอปัญหานี้สักวัน ที่ สปก. จำไว้เลยว่า เขามีไว้ให้ทำกินและเป็นมรดกตกทอดให้แก่ลูกหลาน ไม่ใช่มีไว้ให้ขาย ถ้าจะขายซะอย่าง ก็จะเจอแบบยายคนนี้ ยิงฟันยิ้ม

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
alek2012
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 06:48:04 PM »

ร้องไห้
alek2012
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 07:54:40 PM »

ถามผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ   
    ข้อมูล  คุณแม่มีที่ดินเป็น( สปก 4-01 ข) มีอยู่2แปลงแปลงเล็กกับใหญ่ เป็นชื่อแม่ มีลูก2คน คือนาย ก เป็นพี่ แต่ไม่เคยสนใจจ้องจะขายอย่างเดียว  และคนน้อง คือนาย ข ลงทุนในไร่ทุกอย่าง    โดยแม่ตั้งใจว่าจะให้คนพี่แปลงเล็ก และคนน้องแปลงใหญ่แต่พูดอย่างเดียวโดยยังไม่ได้ทำอะไรเลย   
    ถาม 1. ถ้าแม่เสียชีวิตไป โดยไม่ได้ทำอะไรไว้ ใครจะเป็นผู้จักการมรดกและแบ่งกันยังไง
           2.ถ้าแม่เสียชีวิตไป  แต่ทำพินัยกรรมไว้ตามความตั้งใจ จะใช้กับที่ดินสปก.ได้หรือไม่ เพราะเป็นที่ดินของรัฐ (รู้ว่าตกแก่ทายาทได้  แต่จำนวนได้ตามความตั้งใจไม่เท่ากัน)  สมมุติพินัยกรรมใช้ได้ แต่นาย ก ผู้เป็นพี่ไม่ยอมสามารถฟ้องร้องได้หรือไม่จะเป็นผู้จัดการมรดกเอง
           3.ถ้าพินัยกรรมใช้ไม่ได้ คปจ.(คณะกรรมการปฏิรูปที่ดินจังหวัด) จะให้สิทธิใครเป็นผู้จัดการมรดก หรือ คปจ. จะทำการแบ่งให้เอง   
           4.ถ้าจะทำการสลักหลังใบสปก.จะได้หรือไม่

ขอบคุณล่วงหน้าจ้า
Backjack21
*

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 11:33:03 AM »

สรุปจะซื้อที่ดิน สปก. คือการวัดดวงดีๆนี้เอง ว่าซื้อไปแล้วทายาทเค้าจะมาทวงคืนไหม?  แต่ก็ให้ทำสัญญาเงินกู้ไม่ลงวันที่ไว้

หากไม่ทวงก็ดีไป แต่หากเค้าตุกติกก็ลงวันที่ฟ้องศาลเรียกเงินกู้คืนแบบนี้ใช่ไหมครับ?

หากที่ดินสปก.ที่ซื้อมา อยู่มาวันหนึ่งรัฐบาลมาปฏิรูปขึ้นโฉนดได้ แต่ชื่อมันไม่ใช่ชื่อของเราจะสามารถเอาไปทำโฉนดได้ไหมนะ (อันนี้ถามเผื่ออนาคตครับ ยิงฟันยิ้ม)
apipunno
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 02:13:51 PM »

ที่ดิน ส.ป.ก. ที่ได้อนุญาตให้ผู้หนึ่งผู้ใดเข้าทำประโยชน์แล้ว  ไม่สามารถซื้อขาย  จำหน่าย จ่ายโอน ด้วยประการใดๆทั้งปวงครับ  ตกเป็นโมฆะ  แต่ไม่ใช่กรณีให้คู่กรณีกลับคืนสู่สถานะเดิม  แต่ให้คืนในฐานะลาภไม่ควรได้ ไปหาตัวบทกฏหมายดูน่ะครับผมจำไม่ได้แล้ว  แต่สรุปให้เข้าใจง่ายๆคือ ผู้ซื้อไม่ได้สิทธิผู้ขายเสียสิทธิ  และผู้ซื้อจะเรียกทรัพย์คืนในฐานลาภไม่ควรได้ก็ไม่ได้ด้วย สรุปคือมีแต่เสียกับเสียครับ

Liked By: somyos
apipunno
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 09:30:13 AM »

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี้ได้ไปสำนักงานปฏิรูปที่ดินขณะนั่งคุยอยู่กับท่านปฏิรูปที่ดินอยู่ได้มีคุณยายแก่ๆคนหนึ่งเข้ามาขอพบปฏิรูปที่ดินเพื่อขอปรึกษาปัญหาว่า  คุณยายได้ซื้อที่ดิน  สปก 4-01 แปลงหนึ่ง 20 ไร่ ราคา  200000  บาทได้จ่ายเงินและเข้าไปทำกินมาหลายสิบปีจนมาถึงรุ่นลูกของเจ้าของที่ดิน สปก นั้นได้มาขอสิทธิ์การครอบครองที่ดินของพ่อตนเอง คุณยายถามว่าจะต้องคืนที่ดินให้เขาหรือไม่เพราะตอนซื้อจากพ่อเขาก็เต็มใจขายให้   ปฏิรูปที่ดินตอบชัดเจนว่าที่ดินนั้นเป็นสิทธิ์ของลูกเจ้าของที่ดินเดิมถึงแม้ว่าที่ผ่านมาหลายสิบปีไม่เคยได้เข้าไปทำประโยชน์  แต่คุณยายสามารถฟ้องศาลร้องเรียกค่าเสียหายเอาเงินคืนได้จากเจ้าของที่ดินได้
       โดยความเห็นส่วนตัวน่ะครับ  รู้ผู้รู้มาเสริมอีกที
กรณีซื้อขายที่ดิน สปก.ผิดกฎหมายทั้งผู้ซื้อผู้ขาย  จึงไม่มีประเด็นให้ต้องพิจารณาเลยที่ว่าใครจะมีสิทธิ ต้องแยกให้ออกระหว่างสิทธิครอบครองกับการได้รับอนุญาต 
๑.สิทธิครอบครองเป็นสิทธิที่เกิดขึ้นตามข้อเท็จจริงไม่ใช่ข้อกฎหมายตามปัญหากรณีนี้ผู้ครอบครองและทำประโยชน์คือผู้ซื้อ  จึงมีสิทธิครอบครองแต่จะใช้อ้างกับหน่วยงานของรัฐคือสปก.ไม่ได้(ไม่อาจยกอายุความขึ้นต่อสู้กับรัฐได้/ไม่ว่าจะครอบครองกี่ปีก็ตาม/กรณีนี้เป็นที่ดินของรัฐ/และอ้างครอบครองปรปักษ์ไม่ได้) 
๒.ส่วนสิทธิการที่ได้รับอนุญาตให้เข้าทำประโยชน์ของผู้ขาย  เป็นสิทธิเฉพาะตัว(ยกตัวอย่างเหมือนกับใบอนุญาตขับขี่ท่านจะโอนให้ใครไม่ได้/อย่างนี้เรียกว่าสิทธิเฉพาะตัว)จะจำหน่ายจ่ายโอนด้วยประการใดๆไม่ได้  เมื่อทำผิดกฎหมายก็ย่อมถูกเพิกถอนสิทธิ  อีกทั้งสัญญาซื้อขายยังตกเป็นโมฆะ
๓.การฟ้องร้องดำเนินคดีทางแพ่ง  หลักคือเมื่อมีข้อโต้แย้งเกิดขึ้นหรือบุคคลใดจะใช้สิทธิทางศาลก็ย่อมฟ้องศาลได้ (ด้วยความเคารพความเห็นของท่านปฏิรูป) การฟ้องร้องก็ฟ้องร้องได้แน่นอนครับเนื่องจากมีการโต้แย้งสิทธิระหว่างทายาทผู้ขายกับผู้ซื้อ  แต่เคยมีคำพิพากษาของศาลฏีกาให้ไว้หลายคดีว่าเป็นโมฆะ  โดยผู้ซื้อจะเรียกเงินคืนไม่ได้เลย
๔.โดยเหตุและผลของกฎหมายผมขออธิบายดังนี้  เจตนากฎหมายฉบับนี้คือเพื่อไม่ให้มีการซื้อขายที่ดิน สปก(แม้จะมีการลักลอบซื้อขายกันอยู่มาก)เพราะหากให้มีการฟ้องร้องกันได้ก็จะมีผู้ซื้อขายมากขึ้นกว่าที่มีการลักลอบซื้อขายเมื่่อมีการผิดสัญญาก็ยังใช้สิทธิฟ้องร้องกันได้อีก  ก็จะทำให้มีการซื้อขายกันดาษเดื่อนเพราะไม่มีความเสียหายอะไร  ซึ่งผิดกับเจตนาของสปก.คือจัดที่ดินให้กับผู้ที่ไม่มีที่ดินทำกินไม่ใช่นายทุน
๕. ข้อแนะนำส่วนตัว(แต่อาจไม่ถูกตามกฎหมาย/เจตนาข้างต้น) เมื่อผู้คนมีความเดือดร้อน  มีที่ดินซึ่งไม่มีเอกสารสิทธิ  ต้องยอมรับว่ามีการซื้อขายกันจริง(ซึ่งผิดกฎหมาย)  ก็ควรจะตกลงเจรจากันอาจจะคืนเงินให้พร้อมดอกเบี้ย พิจารณาถึงราคาที่ดินที่เพิ่มขึ้น  ตามพอสมควรแก่เหตุ
apipunno
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 10:03:51 AM »

ถามผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ   
    ข้อมูล  คุณแม่มีที่ดินเป็น( สปก 4-01 ข) มีอยู่2แปลงแปลงเล็กกับใหญ่ เป็นชื่อแม่ มีลูก2คน คือนาย ก เป็นพี่ แต่ไม่เคยสนใจจ้องจะขายอย่างเดียว  และคนน้อง คือนาย ข ลงทุนในไร่ทุกอย่าง    โดยแม่ตั้งใจว่าจะให้คนพี่แปลงเล็ก และคนน้องแปลงใหญ่แต่พูดอย่างเดียวโดยยังไม่ได้ทำอะไรเลย   
    ถาม 1. ถ้าแม่เสียชีวิตไป โดยไม่ได้ทำอะไรไว้ ใครจะเป็นผู้จักการมรดกและแบ่งกันยังไง
           2.ถ้าแม่เสียชีวิตไป  แต่ทำพินัยกรรมไว้ตามความตั้งใจ จะใช้กับที่ดินสปก.ได้หรือไม่ เพราะเป็นที่ดินของรัฐ (รู้ว่าตกแก่ทายาทได้  แต่จำนวนได้ตามความตั้งใจไม่เท่ากัน)  สมมุติพินัยกรรมใช้ได้ แต่นาย ก ผู้เป็นพี่ไม่ยอมสามารถฟ้องร้องได้หรือไม่จะเป็นผู้จัดการมรดกเอง
           3.ถ้าพินัยกรรมใช้ไม่ได้ คปจ.(คณะกรรมการปฏิรูปที่ดินจังหวัด) จะให้สิทธิใครเป็นผู้จัดการมรดก หรือ คปจ. จะทำการแบ่งให้เอง   
           4.ถ้าจะทำการสลักหลังใบสปก.จะได้หรือไม่

ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

ผมขออนุญาตไล่ตอบตามแต่เวลาที่จะอำนวยนะครับ  หากการตอบของผมจะมีประโยชน์อยู่บ้างผมขอยกประโยชน์นั้นให้คับคุณพ่อคุณแม่และครูบาร์อาจารย์ทุกท่านนะครับ

ก่อนอื่นต้องเข้าใจความหมายคำนิยามต่างๆก่อนนะครับ  ซึ่งคำว่า  มรดก นั้นตามกฎหมาย มรดก หมายความว่าทรัพย์สินทุกชนิดของผู้ตาย  ตลอดทั้งสิทธิ  หน้าที่  ความรับผิดต่างๆ  เว้นแต่ตามกฎหมายหรือว่าโดยสภาพแล้วเป็นการเฉพาะตัวของผู้ตายโดยแท้
       ส.ป.ก.๔-๐๑  คือหนังสืออนุญาตให้เข้าทำประโยชน์ในเขตปฏิรูปที่ดิน  ซึ่งผมมองว่ามันเป็นสิทธิครอบครองอย่างหนึ่งแต่มีเงื่อนไข(เงื่อนไขตามกฎหมายสปก)แม้นักกฎหมายสปก.บางท่าน จะบอกว่าไม่ใช่สิทธิครอบครองเป็นเพียงการอนุญาตให้เข้าทำประโยชน์
       เห็นความหมายอย่างนี้แล้วคงพอเดาคำตอบได้น่ะครับ  ผมขอตอบเรียงข้อดังนี้
๑. เนื่องจากที่ดินสปก.เป็นที่ดินของรัฐ (สปก.เป็นเจ้าของกรรมสิทธิ)และอนุญาตให้เกษตรกรเข้าทำประโยชน์ซึ่งเป็นสิทธิเฉพาะตัวเมื่อผู้ได้รับอนุญาตตาย สปก.ก็จัดให้ทายาทตามระเบียบของสปก. กรณีนี้จึงไม่ใช่มรดกจึงไม่เกี่ยวกับผู้จัดการมรดก(ปล.อย่าไปเสียค่าทนายตั้งผู้จัดการมรดก  เพื่อมาจัดการในที่ดิน สปก.นะครับ)
๒.ท่านถามโดยมีข้อ ๓.แสดงว่าท่านรู้แล้วว่าพินัยกรรมใช้ไม่ได้(ไม่ว่าพินัยกรรมแบบใด/ทำเองหรือฝ่ายเมือง(ทำที่อำเภอ))
๓.คปจ.จะพิจารณาให้กับผู้ยื่นความประสงค์ขอเข้าทำประโยชน์ตามหลักเกณฑ์ ระเบียบ เงื่อนไข กฎหมายของสปก.  กรณีนี้คือ
    ๓.๑  เป็นทายาทของเจ้ามรดก
    ๓.๒  มีคุณสมบัติครบถ้วนในการรับการจัดที่ดิน กล่าวคือ เป็นเกษตรกร  ไม่มีที่ดินทำกินหรือมีไม่เพียงพอต่อการครองชีพ  เป็นผุ้ครอบครองและทำประโยชน์ในที่ดินแปลงดังกล่าวฯลฯ(กรณีนี้ตามข้อเท็จจริง นาย ก.ขาดคุณสมบัติครับเนื่องจากไม่ใช่ผู้ครอบครองและทำประโยชน์)
๔.ไม่ว่าจะเป็นเอกสารสิทธิอะไรรวมทั้งสปก.เอง เมื่อมีการโอนเปลี่ยนมือก็ต้องมีการสลักหลัง  แต่การสลักหลังคือการกระทำของหน่วยงานของรัฐนะครับไม่ใช่ผู้ได้รับอนุญาตจะสลักหลังให้ใครก็ได้(ข้อนี้ผมไม่แน่ใจว่าตอบตรงคำถามหรือเปล่า)
๕.ข้อแนะนำเพิ่มเติม  ถ้ากลัวมีปัญหาก็ไปดำเนินการโอนซะให้เรียบร้อยครับ  แต่อย่างไรก็ตามแม้ผู้ได้รับอนุญาตตาย  สปก.ก็ต้องปฏิบัติตามข้อ ๑-๓ ดังกล่าว
     หวังว่าคงพอเป็นประโยชน์บ้างนะครับ

Liked By: Tommy_LA, somyos
apipunno
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 10:08:09 AM »

เคยใด้ยินว่า สปก.ถ้ายังเป็นใบอ่อน(เป็นเอกสาร2-3แผ่น)อยู่สามารถแบ่งแยกหรือมอบให้ผู้อื่นที่ไม่ใช่ลูกหลานใด้ ญาติผมซื้อมาแปลงนึง12ไร่ เจ้าของก็แบ่งออกจากแปลงใหญ่ แล้วก็ไปทําเรื่องที่ สํานักงาน สปก. ตอนนี้เค้าก็ใด้ สปก.ใบแข็ง(ที่หน้าตาเหมือนโฉนด)เป็นชื่อเค้าเลยครับ ผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับว่าใบอ่อนคืออะไร (ไม่ใช่ใบภบท5นะครับ)

เข้าใจว่าเป็นใบผลการรังวัด  โดยเจ้าของที่ดินจะเป็นผู้นำชี้แปลงที่ดิน  แล้วเจ้าหน้าที่จะรังวัดตามนำชี้เพื่อให้ทราบรูปแปลง  ขนาดเนื้อที่  ข้อมูลเบื่องต้นต่างๆเช่นการทำประโยชน์  ผู้ครอบครอง  ที่ตั้งที่ดินครับ
apipunno
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 10:18:49 AM »

ที่ดิน สปก 4-01 เปลี่ยน เป็นโฉนด ชุมชุน ได้มัยค่ะ การเปลี่ยน เป็นโฉนดชุมชน จะดีกว่า สปก 4-01 มัย
     โฉนดชุมชนเป็นนโยบายฉาบฉวยของรัฐบาล  เคยมีโครงการนำร่อง แล้วก็เงียบๆไป  ไม่ได้มีการออกกฎหมายที่ชัดเจนไม่มีส่วนราชการที่รับผิดชอบโดยตรงครับ
Hongmee
*

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 09:35:22 PM »

เป็นสมาชิกใหม่อยากเรียนถามว่า
ข้อมูล ผมทำงานราชการ แต่คุณพ่อเสียชีวิตเมื่อไม่นานนี้ คุณแม่ป่วยและทางโรงพยาบาลลงความเห็นว่าสมองตาย(มีใบบันทึกจากแพทย์) พ่อแม่มีลูก5คน ลูก4คนที่ไม่ป็นราชการได้รับที่ดิน คนละ50ไร่ แต่ก่อนพ่อเสียชีวิตท่านบอกกับลูกทุกคนและญาติผู้ใหญ่ว่าเหลือที่ดินอีก30ไร่ จะยกให้ผม ซึ่งทุกคนทราบเรื่องนี้ดี. จึงอยากถามว่า
1.กรณีนี้ ผมจะมีสิทธ์ในที่ดินนี้ในฐานะญาติโดยธรรมหรือไม่ (ชื่อที่ดินเป็นชื่อพ่อ)
2.หรือจะขายให้ญาติโดยวิธีผิดกฏหมาย(ข้อมูลในเวปนี้ให้ทำโดยเป็นสัญญาเงินกู้ ไม่ลงวันที่)
3.สุดท้ายแล้วที่แปลงนี้จะตกเปนของรัฐหรือไม่

ขอบคุณครับ
tinnikon
*

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 01:54:53 PM »

สอบถามครับ  เจ้าของที่ดิน สปก. มีทั้งหมด 50 ไร่ ลักษณะแบ่งขาย 4 ไร่ แล้ว  ที่ดิน สปก 4 ไร่ จะสามารถเสียภาษีทำกิน แล้วนำไปขึ้น สปก. เป็นชื่อผู้ทำกิน จำนวน 4 ไร่ นั้นได้ไหมครับ
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์