หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนครัวของพ่อ (น้องเค๊าน์เตอร์)..ความสุขที่เราสร้างเอง  (อ่าน 130810 ครั้ง)
golf@2028
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #624 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 04:21:24 PM »

ยิงฟันยิ้ม เห็นผักเยอะๆๆแล้วรู้สึกหิวเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
  :Dแฮ่ๆๆมาแอบดู+แอบลอกการบ้านครับ ยิ้มกว้างๆ

posmancol
*

« ตอบ #625 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 04:22:37 PM »

เข้ามาหาความรู้ครับ
น้องเค๊าน์เตอร์
*

« ตอบ #626 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 04:26:23 PM »

ปลาดุกเลี้ยงแบบธรรมชาติครับ  น้ำปีนี้ถ้าไม่แห้งหมดก็กะว่าจะปล่อยไว้ในสระแบบนี้ไปเรื่อยๆ

ว่าแล้วก็จับปลาดุกไปย่างให้ลูกชายกินดีกว่า  ขุดหลุมดัก หว่านหัวอาหารลงไป  ตัวไหนดวงถึงคาดก็หลงเข้ามาในหลุม..555

Liked By: sompol
กัญจน์
*

« ตอบ #627 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 04:28:39 PM »

หายไปนานเลยครับคุณพ่อน้องเคาเตอร์ปลาดุกเลี้ยงแบบธรรมชาติอย่างนี้เนื้อก็อร่อยซิครับ
*

« ตอบ #628 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 05:06:28 PM »

หายไปนานเลยครับคุณพ่อน้องเคาเตอร์ปลาดุกเลี้ยงแบบธรรมชาติอย่างนี้เนื้อก็อร่อยซิครับ

ครับพอดียุ่งๆอยู่น่ะครับเลยไม่ค่อยได้มาติดตามครับ..คุณกัญจน์และครอบครัวสบายดีกันทุกคนน่ะครับ..
*

« ตอบ #629 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 02:34:29 PM »

พึ่งดีใจกับไข่ไก่ดำที่ออกมาได้ไม่กี่วัน..มีปํญหาอีกแล้วครับ..
คือว่าเมื่อเช้าวานนี้ผมไปให้อาหารไก่ พอดีเห็นไก่ดำตัวเมีย ไล่จิกไก่ดำตัวผู้ที่ขังไว้ด้วยกันอยู่ ตัวผู้ก็หนีอย่างเดียว
พอผมเห็นแผลของตัวผู้ผมตกใจมากเลยครับ บริเวณก้นใส้เกือบทะลักออกมาเลยครับ..
ผมเลยแยกไก่ตัวผู้ออกมาแล้วเอายาเหลืองทาแผลให้มันก่อนเลยครับ..ถ้าตายเสียดายแย่เลยครับ

นี่เป็นแผลที่เริ่มแห้งแล้วครับ

พอสายๆผมเข้าไปดูไก่อีกที่ทีนี้ยิ่งตกใจอีกเป็นรอบที่2 คือว่าไก่ตัวเมียเขี่ยรังไข่กระจุยกระจายเลยครับ ไม่รู้ว่ามันจิกไข่ของมันเองหรือเปล่าก็ไม่รู้ไข่แตกไป4ใบ ไข่ไก่พันธุ์โรดที่ฝากฟักแตกทั้งหมดเลย ส่วนไข่ที่เหลือผมเลยเอาไปรวมกับอีกแม่ที่พึ่งออกไข่มาอีกรังหนึ่งฟักแทน แต่ก็กลัวๆอยู่ว่าไก่อีกตัวมันจะเป็นเหมือนกันหรือเปล่า 

ผมทราบมาว่าธรรมชาติของไก่ดำนี่มันจะฟักไข่เองและเลี้ยงลูกเองไม่ใช่หรือครับ  ทำไมมันถึงได้ทำลายไข่ของตัวเองขนาดนี้ แล้วอย่างนี้นี่มันจะเลี้ยงลูกเองเป็นเหมือนไก่บ้านทั่วๆไปไหมครับ.. แล้วแม่ไก่ที่ไข่อยู่แล้วเราแยกตัวผู้ออกมาไข่ไก่ที่ออกมามันจะมีเชื้อไหมครับ..รบกวนท่านที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับการเลี้ยงไก่ดำแนะนำด้วยครับ..

Liked By: กัญจน์
*

« ตอบ #630 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 03:57:12 PM »

วันนี้ไปรดน้ำไผ่เลี้ยงหลังบ้านมาครับ..

สังเกตุเห็นขอนเห็ดบางส่วนที่ขอนเล็กเริ่มผุแล้วครับ..

เลยคิดว่าจะเอามาบี้ๆให้ละเอียดหน่อยแล้วก็เอามาผสมกับดินโพนแล้วนำไปปลูกผักบนดาดฟ้าดีกว่าครับ..

ขอนเห็ดผุ + ดินโพน (จอมปลวก)
*

« ตอบ #631 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 04:18:55 PM »

ตอนนี้ผักสวนใหญ่ผมเอาขึ้นมาปลูกบนดาดฟ้าหมดแล้วครับ
ปลูกตามพื้นดินข้างบ้านดูแลยากมากครับทั้งเพลี้ยทั้งแมลงมากิน
ที่สำคัญโดยเฉพาะหอยทากเยอะมากครับชอบออกมากินผักตอนกลางคืนครับ...
พื้นดินข้างบ้านส่วนใหญ่จะปลูกแต่พืชที่เป็นต้นครับเพื่อความสะดวกในการดูแล
เลยนำผักขึ้นมาปลูกบนดาดฟ้าทั้งหมดเลยครับ

ดอกดาวเรืองปลูกเพื่อความสวยงามและช่วยไล่เพลี้ยไล่แมลงได้ครับ..

มะเขือเทศครับกำลังงามเลย..

ผักชีหอมครับต้นสูงมากเด็ดกินทีละก้านก็กินไม่ทันครับ...
*

« ตอบ #632 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 04:30:07 PM »

ผักชีฝรั่งปลูกไว้ใส่ลาบ..555  แต่เนื้อวัวแพงเหลือเกินเลยไม่ค่อยได้ทำกินกันครับ..

สารเหน่...ครับ

ต้นหอมครับ..เสียบเอาไว้ทุกที่ที่มีที่ว่างครับ มีกินตลอดไม่เคยซื้อเลย...
*

« ตอบ #633 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 04:51:14 PM »

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วได้ดูข่าวเกษตรช่อง7 มีการปลูกพืชกลับหัวด้วยที่เชียงใหม่
เลยสนใจทดลองทำดูครับ....

ไปซื้อกระถางดำมา เขาใช้กาบมะพร้าว ผมใข้ขอนเห็ดผุนี่แหละผสมกับดินโพน และน้ำหมักชีวภาพของผมเอง

คว่ำกระถางลงไป ใส่ต้นกล้าลงไป  มีต้นมะเขือเทศ ต้นพริก ต้นมะเขือ ต้นแมงลัก ลองดูครับว่าจะเป็นยังไง..
กะว่าต้นกล้าแข็งแรงและโตแล้วค่อยเอาไปแขวนโชว์เป็นไม้ประดับได้ด้วย ด้านบนเราก็สามารถปลูกผักได้ด้วย
หรือเอาดอกดาวเรืองปลูกเข้าไปก็คงไม่เลว...

แถมวันวาเลนไทน์ครับ ดอกกล้วยไม้ยังไม่งามเลยครับ ต้นหน้าสุดเป็นแวนด้าครับ
รอลุ้นว่าจะออกดอกมาให้ชมเมื่อไหร่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 05:03:15 PM โดย น้องเค๊าน์เตอร์ » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #634 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:25:29 PM »

เมล็ดมะละกอพันธุ์ เรดแคริเบียนครับ มีคนเอามาฝากครับเขาว่าทำส้มตำอร่อย...

เมื่อวานนี้เลยทำการเพาะครับ ได้ 10 เมล็ด จะเกิดให้หรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ รอลุ้นต่อไปครับ..

ปีนี้กะว่าจะปลูกมะละกอไว้หลายต้นหน่อย  จะได้ไม่ต้องซื้อกินอีกต่อไป  ก.ก.ละตั้ง 25บาทโน้น..
หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40]   ขึ้นบน
  พิมพ์