ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกไผ่ในสวนยางอายุ10กว่าปี ได้ผลหรือไม่  (อ่าน 7436 ครั้ง)
มหาบ้านนอก
เกษตรกรมือใหม่
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 04:37:51 PM »

น่าสนใจมากครับ สำหรับคนที่มีสวนยาง และอยากปลูกไผ่  ถามท่านผู้รู้ครับ ถ้าปลูกผักหวานป่า ในสวนไผ่ละครับ จะได้ไหม

แบบว่า ปลูกพร้อมๆกันกับสวนไผ่ หรือรอให้ไผ่โตก่อนค่อยปลูกผักหวานป่า   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม

kaoplu
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 07:54:30 AM »

เข้ามารอฟังคำตอบ ที่ดินผมตอนซื้อมามีแต่ไผ่ แต่ส่วนตัวอยากปลูกยางนากับตะเคียนทองและไม้ป่าอื่นๆโดยไม่อยากจะตัดไผ่ทิ้ง
ไม่ทราบว่าพอจะมีทางเลือกอย่างไรบ้าง
somchay2221
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 06:22:58 PM »

ปลูกไผ่ในสวนยางอายุ 4 ปี  ปลูกได้เลย  พันธุ์   ไผ่เลี้ยงหวานสีทอง   โทร ถามได้ จะเล่าให้ฟัง  0872970267 อยู่สงขลา อ ควนเนียง ต บางเหรียง ขอบคุณครับ
somchay2221
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 06:31:46 PM »

ยางอายุ 4 ปี ปลูกไผ่ได้เลย พันธุ์ ไผ่หวานสีทอง โทรถามได้ 0872970267 ขอคุณครับ
somchay2221
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 03:23:59 PM »

ยาง อายุ 4ปี  คงโตพอ ที่จะปลูกไผ่ได้  ผมปลูกไผ่ พัุ์ธ์ไผ่หวานสีทอง  ตอนนั้นยางอายุ 15 ปีแล้ว ถ้ายางใบคลุมเต็มแลีวปลูกไผ่ยิ่งดี  ที่สวนตอนนี้มีหน่อ มีพันธุ์ขายด้วย พอมีรายได้เพิ่มขื้น ในสวนยาง
monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 05:54:26 PM »

แล้วอย่างนี้ในสวนปาล์มจะไหวไหมครับ น่าจะใกล้เคียงแต่ชื้นกว่าหรือปล่าวครับ

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย
somchay2221
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 02:21:20 PM »

ปลูกไผ่ในสวนยางพารา  ได้ผลครับ  ที่ทำมาแล้ว  ยาง อายุ 15 ปี  ให้ยางโตก่อน  จืงปลูก ขอบคุณครับ
hisaka42
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 09:04:34 PM »

อยากเรียนถาม ว่า ปลูกไผ่ในสวนยางพารา จะมีผลกระทบ ทำให้น้ำยางลดลง หรือเปล่าครับ

หรือว่ารสชาติหน่อไม้เปลี่ยนไปไหมครับ
sirintara
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 04:34:11 PM »

การเลือกต้นไม้ที่จะปลูกระหว่างแนวต้นยางต้องพิจารณาให้รอบด้าน
เรื่องของน้ำ ดิน แดด ครับ

ปักษ์ใต้ น้ำท่าดี ฝนแปดแดดสี่ อยู่แล้ว คงพิจารณาเรื่องดิน
ดิน-ถ้าปลูกยางได้งามขนาดนี้ ดินน่าจะผ่านครับ
แสงแดด- ต้องเลือกต้นไม้ที่รับแสงน้อยเพราะร่มเงาของยางบังแสงแดด
ดังนั้นต้องพิจารณาว่าแสงแดดต้องเหมาะสมกับต้นไม้ที่ที่ปลูกเสริมหรือไม่ ต้นไม้บางประเภทต้องรับแสงแดดเต็มวัน จึงจะเจริญงอกงาม  บางชนิดต้องการร่มรำไร ก็จะงาม

แต่โดยทั่วไปไผ่(หรือต้นไม้ส่วนใหญ่ ) เขามีสัญชาติญาณของการอยู่รอด โดยการพยายามชูกิ่งก้านช่อใบให้สูงเพื่อรับแดดให้ได้อยู่แล้ว 

ดังนั้นก็ต้องพิจารณาเรื่องการตลาดว่าจะปลูกอะไรจึงจะเสริมรายได้ให้มากขึ้น

ขอให้สนุกกับการปลูกต้นไม้ครับ

Nuntawit
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 07:07:45 PM »

น่าสนใจมากครับ สำหรับคนที่มีสวนยาง และอยากปลูกไผ่  ถามท่านผู้รู้ครับ ถ้าปลูกผักหวานป่า ในสวนไผ่ละครับ จะได้ไหม

แบบว่า ปลูกพร้อมๆกันกับสวนไผ่ หรือรอให้ไผ่โตก่อนค่อยปลูกผักหวานป่า   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กราบนมัสการท่านมหาครับ เมื่อก่อนผมเคยมีแฟนเป็นคนโคราช ผมเคยเห็นผักหวานป่าขึ้นไกล้กับกอไผ่ด้วยครับ

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
hisaka42
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:45:04 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ กำลังเบื่อชีวิตทำงานร้านเน็ตมากๆ อยากกลับไปทำสวนที่บ้านครับ (ที่บ้านทำสวนยางอยู่)

คือ ไม่ทราบว่าง ณ ปัจจุบันนี้ ปลูกไผ่ยังกำไรงามอยู่หรือเปล่าครับ หรือว่ามันเริ่มล้นตลาดแล้ว
sirintara
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 04:35:16 PM »

อาหารไม่มีคำว่าล้นตลาด เพราะในอนาคตอันใกล้ โลกเราจะเจอ 2 ปัญหาใหญ่ๆ คือ อาหารขาดแคลนและพลังงานแพงขึ้น
ปลูกอะไรที่กินได้ อย่าไปกลัวว่ามันจะล้นตลาด ครับ

อันทีจริงผมว่าจะแนะนำให้ปลูกหวาย ครับ เพราะเหมาะกับเรื่องของแสงแดด ที่จะมากก็ได้ จะน้อยก็ดี ไม่ต้องดูแลเยอะ ฝนแปดแดดสี่ดินดีแบบสวนท่าน แทบจะไม่ต้องดูแลอะไรเลย อีกทั้งหวายจะไม่รบกวน พืชหลัก(ยาง)ของท่าน แถวบ้านท่าน(ปักษ์ใต้)ไม่นิยมกิน ลองไปเดินที่ตลาดไทยดูซิครับ ไม่พอขายครับ  คนอีสาณ คนเหนือทำงานอยู กทม.เยอะ

และอันที่จริงคนเหนือและอีสาณ ก็คงอยู่ใต้เยอะเช่นกันนะครับ  น่าจะขายในท้องถิ่นได้นะครับ
และก็คงเหมือนกันกับคนใต้เองก็อยู่เหนือและอีสาณเยอะครับ  สะตอแถว กันทรลักษ์ ทางอีสาณใต้ก็ขายดีเช่นกันครับ

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์