ข้อคิดสำหรับคนที่ซื้อที่ดินเปล่า!!!!

<< < (21/52) > >>

wannana:

ดิฉัน อยากแนะนำคุณ  bbpea   รอให้เจ้าของที่ดิน  แบ่งแปลงให้เรียบร้อยก่อน  แล้วค่อยซื้อ ... สบายใจด้วย

ใจเย็นๆ  ....  จะได้ไม่ปวดหัวทีหลัง   หากไปวางเงินมัดจำไว้ก่อน  คราวนี้ คุณนอนไม่หลับ  จิตหลอนด้วย คิดไปต่างๆนา นา

บางคน เอาที่ดิน มีชื่อกรรมสิทธิ์ของคนอื่นมาจัดสรร  เวลาเกิดปัญหาตามมา  ก็ไปเถียงกันที่ศาล 

( ค่าทนายความ  10 % ของราคาที่ดินพิพาท )

lookpu99:
อ้างจาก: bbpea ที่ มีนาคม 30, 2011, 06:44:50 PM

ขออนุญาติสอบถามครับ ที่ของเขาเป็นผืนใหญ่แบ่งได้ครั้งละ 9 แปลงภายใน 3ปี

ฟังดูเหมือนเค้าจะเลี่ยงไม่ให้เข้าเกณฑ์จัดสรร อาจจะเป็นเพิ่งมีการแบ่งแปลงมา ถ้าแบ่งตั้งแต่สิบแปลงขึ้นไปเข้าข่ายจัดสรรที่ดิน
เห็นตามคุณ wannana ค่ะ ความเสียดายอยู่ไม่นาน แต่ปวดหัวเพราะไม่ได้ถือกรรมสิทธิ์นี่ปวดหัวยาว
ปูเชื่อว่า จะแปลงไหนจะเป็นของเรา มันจะได้มาง่าย ๆ น้อยอุปสรรค อยู่เย็น

wannana:

บางคน หวังรวยทางลัด เอาที่ดินคนอื่นมาทำการแบ่งซอย เป็นแปลงเล็กแปลงน้อยขายต่อ   

คนที่เข้าทำสัญญาซื้ขายด้วย  ไม่ได้สืบข้อเท็จจริงก่อนก็วางเงินมัดจำไป  วางมัดจำ คนละ 20%  เมื่อมีมากคน ก็เป็นเงินก้อนโต

ต่อมาคนที่นำที่ดินมาจัดสรรกับ เจ้าของที่ดิน แตกคอกัน   คนจัดจรรที่ดิน  ก็ เชิดเงินมัดจำหนีไปเลย   ...

สร้างความปวดร้าวให้กับคนซื้อ  ซึ่งวางมัดจำเงินสดบางส่วนไปแล้ว    นี่คือ บทเรียน และเป็นอุทธาหรณ์

มีเงินสดอยู่แล้วในกระเป๋า  มองหาที่ดิน ที่เราซื้อได้แน่นอน  พร้อมยื่นหมู ยื่นแมว ดีกว่าค่ะ ....ไม่เครียดด้วย

wannana:

ใช่ค่ะ คุณ Lookup99    เจ้าของที่ดินเขา ขอยื่นเรื่องแบ่งโฉนดคราวละ 9 แปลง เพื่อหลีกเลี่ยงกฏหมายจัดสรรที่ดิน(การแบ่งแยกโฉนดตั้งแต่ 10 แปลงขึ้นไปต้องขออนุญาต และมีใบอนุญาติให้จัดสรรที่ดิน จึงจะทำได้ )

หากทางการสืบรู้ว่าเขานำที่ดินมาจัดสรรขาย  เขาก็โดนคดีอาญา  ของแบบนี้สืบกันได้จากปากต่อปากเหมือนกันนะคะ

และผู้เสียหายคือ รัฐ  มีอัยการเป็นโจทก์ฟัองดำเนินคดี

naa_tae:
ขออนุญาติ สอบถาม นะครับ

เรื่องที่ดินสวนสัก กรณีที่เจ้าของที่ดินสวนสักขายที่ดิน ที่เป็นโฉนด ผู้ที่ซื้อต่อสามารถตัดไม้สัก และนำมาใช้ประโยชน์ได้หรือไม่ (กรณีนี้เจ้าของแจ้งเรื่องการปลูกไม้สักไว้แล้ว เป็นหนังสือ ) และต้องติดต่อหน่วยงานใดบ้างครับ ในการขอตัดหรือขอใช้ ไม้สัก
ขอบพระคุณมากครับ
เต้

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว