หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถแห่งชีวิตไปบนเส้นทาง....ผ่านไปทั่ว (มีสารพัน..เรื่องเล่า...บนกระบะท้ายรถ)  (อ่าน 352624 ครั้ง)
Nine.
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 05:29:13 PM »

ยิ้มเท่ห์ หัวข้อกระทู้ไม่เต็ม ต่อตรงนี้ก็แล้วกัน
      ขับรถแห่งชีวิต....ไปบนเส้นทาง......ผ่านและ แวะ เที่ยว ชม บ้าน เมือง ไร่ นา ป่า เขา และ สวนสนุก..... ชอบสวนสนุกๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม

บรรจงเก็บดอกผลเมล็ดพันธุ์แห่งมิตรภาพที่ชูไสวตามรายทาง ที่ผ่านไป   
พลันที่เกจย์รถและแรงใจตกมาใกล้E……..ก็แวะพักและเติมน้ำใจที่สถานีมีอยู่เต็มผืนดินไทย
เสียงจ๊อกแจ๊กจอแจจากผู้โดยสารที่นั่งร่วมในรถแห่งชิวิต....ยังคงบอกได้ว่า.......เรานั่งมาในรถแห่งชีวิตกันหลายคน
โดยที่มีจุดหมายเดียวกัน ..........ถึงแม้บางครั้ง ใครสักคนในรถอยากจะเปลี่ยนจุดหมายปลายทางหรือแวะพัก  อันเนื่องมาจากสารพัดปัจจัย ...........เราก็คุยกันได้........นี่นา ว่า เอาไงดี
ทางที่รถแห่งชีวิต มุ่งไป  หาได้ต่างจากเส้นทางที่สร้างจากเงินภาษีของเราท่านณ.ปัจจุบันกาลเลย  บ้างต่ำ บ้างสูง บ้างเรียบ บ้างขรุขระ บ้างลอยฟ้า บ้างมุดดิน
อุปสรรคตามรายทางก็เช่นกัน มีบ้าง........แต่ดูจะเบากว่าสถิติอุบัติเหตุช่วงสงกรานต์หรือปีใหม่ .........ของบ้าน(ใคร)...
ที่สำคัญ  หากเราปิดแอร์  เปิดกระจก ของรถแห่งชีวิตลง เสียงแรงเชียร์ แรงใจ จากสองฝากข้างเส้นทาง ก็จะกระหึ่มเข้ามาไม่ขาดสาย  ช่วงไหนของเส้นทางที่มีเสี่ยงรบกวนโสต เราก็ปิดกระจกเสีย แล้วรีบๆขับรถแห่งชีวิตให้ผ่านไป หรือจะเลือก เปิดกระจก รอ ดู ให้ เสี่ยง รบกวนนั้น มัน ผ่านรถแห่งชีวิต เรา ไป เอง  จะได้รู้รสของเสียงนั้นบ้าง.....

เพ้อ....มั่ง

เช้าแล้ว ตะวันบอก...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2012, 09:42:19 AM โดย Nine. » บันทึกการเข้า

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....

Nine.
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 05:43:53 PM »

เข้าสวน....ก่อนไหม

ดอกไม้ก็มี

Nine.
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 06:00:49 PM »

นำมาดูหลังบ้าน(พ่อกะแม่)ครับ

ที่สูงเป็นไร่ ต่ำลงไปเป็นนา

หลังบ้าน(ติด)เป็นสวนสารพัด ใต้ดินก็มีของกิน บนดินก็มีของกิน

กัญจน์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 06:52:19 PM »

เราได้ช้างเผือกที่ซ่อนตัวอยู่ในผืนแผ่นดินไทย พร้อมจะเล่าขานประสบการณ์แห่งชีวิตถ่ายทอดออกมาให้เห็นดั่งแสงตะวันเบิกฟ้าในยามเช้า มารอติดตามชมครับคุณNine ยิ้มเท่ห์
Nine.
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 07:03:49 PM »

เราได้ช้างเผือกที่ซ่อนตัวอยู่ในผืนแผ่นดินไทย พร้อมจะเล่าขานประสบการณ์แห่งชีวิตถ่ายทอดออกมาให้เห็นดั่งแสงตะวันเบิกฟ้าในยามเช้า มารอติดตามชมครับคุณNine ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ ที่อุตส่าห์แวะมา
คงไม่ขนาดนั้นครับ แค่พอรู้ พอจะคุยกับพวกๆได้หลายๆเรื่องแค่นั้นเอง  ว่างๆก็พล่าม เหนื่อยๆก็พัก ยิงฟันยิ้ม

อ่ะน่ะ...ว่าแต่....ครั้งสุดท้ายนี่.......คุณกัญจ์  เห็นตะวันขึ้นแบบเต็มๆ จากค่อยๆโผล่ๆๆ จนเต็มดวง กับเห็นตะวันตกดินค่อยๆจมจนลับตา ครั้งสุดท้ายเมื่อไร ยิงฟันยิ้ม  เขาว่าให้พยายามหาเวลา/โอกาส เช่นนี้.......ไว้ จะสุขแบบไม่รู้ตัว ลองดู ยิงฟันยิ้ม  ส่วนผม นานแล้วที่ไม่ได้เห็น..

Nine.
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:26:55 AM »

สถานที่ว่าจะเริ่มสร้าง สวนสนุกเล็กๆ ยิงฟันยิ้ม

เครื่องมือเล็กๆน้อยๆ สำหรับสร้างสวนสนุกในวันว่างๆ

ปลูกสนุกๆ ยิงฟันยิ้ม มะนาว...

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:38:34 AM »

มาตีตั๋วรอเข้าสวนสนุก
ภาพผู้คนประกอบฉากบนขบวนรถสายแห่งความรัก
บ้างลงตามรายทาง บ้างรอจนถึงป้ายสุดท้าย
อาจหลากหลาย แต่คำตอบตรงกัน คือบรรลุตามเป้าหมาย ... กระนั้นหรือ
ในโลกของความฝัน ทุกคนล้วนก้าวเข้าเป้าหมายได้อย่างง่ายดาย
แต่กับโลกของความจริง ... เราต้องกล้าก้าว

ขออนุญาต(บังอาจ 555)แนะนำว่า ปรับรูปให้ได้ขนาดเท่ากันครับ กระทู้จะสวยงาม

มารอความคืบหน้าจากเรื่องเล่าต่อไปเด้อครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
bangluck
*

Bangluck

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:41:35 AM »

สวัสดีคะ แวะมาเยี่ยมชม สวนอยู่ที่ไหนค่ะ บรรยากาศดีจัง

pp_79
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:54:41 AM »

ขอนุญาตเกาะ  " รถแห่งชีวิต " ไปบนเส้นทางด้วยคนครับ  ยิ้มเท่ห์
ท้องฟ้าสวยจังเลยครับ ดวงอาทิตย์มีขึ้นมีลง ทุกวัน บางคนทั้งเดือนแทบไม่เคยเห็นเลยครับ ผมเห็นทุกวัน เช้าโผล่แนวป่า เย็นลับเหลี่ยมเขา...แต่เวลาไปสวนไม่เห็นครับ...เห็นแต่พื้นดิน และแปลงหญ้าที่อยู่ตรงหน้า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม หากจะดูเวลาที่เคลื่อนตัวไปตามเข็มนาฬิกา...โอกาสมีสำหรับทุกคนครับ เป็นกำลังใจให้ " รถแห่งชีวิต " เดินทางโดยสวัสดิภาพ ถึงเป้าหมายที่ตั้งไว้ครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
cat007
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 04:13:16 PM »

มารอชมด้วยคนครับ
Nine.
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 05:22:07 PM »

ทิดโส  ขอบคุณครับ ที่แนะนำ จะนำไปปรับ รถ ครับผม ยิงฟันยิ้ม

คุณ pp_79 ขอบคุณที่แวะมา โบกมือ พริบไฟ

คุณ bangluck  ค่อยตามรถมาสักพัก เดี๋ยวก็เห็นป้าย ยิงฟันยิ้ม

คุณ cat ทนชมหน่อยน๊ะครับ  ขอบคุณครับ

เดินรอบไร่ตอนสายๆ กะกล้องคู่มือ เก็บรูปไว้มาดูทีหลัง เพื่อให้หายคิดถึง

หลังสวนของพ่อ แกดูโทรทัศน์ ฟังวิทยุ แล้วแกก็หาปลูกๆๆๆไป รกๆแน่นๆ น่าสนุก

ผมเองก็ชอบเก็บไอ้ที่แปลกๆ ที่ชาวบ้านเขาไม่ค่อยมอง  จะเอามาลองลงไว้ที่สวนสนุก  ที่เห็นในรูปก็มี แจง สามสิบ เปราะ อะไรอีกน่ะ...ลืม  อ้อ นึกออกแล้ว นมตำเลีย...

Nine.
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 09:55:31 AM »

พื้นที่เล็กๆที่จะสร้างสวนสนุก....เนื่องจากเป็นสวนเก่า คนจัดที่ขายเขาถมดินใหม่ขึ้นมาเกือบสองเมตรมองด้วยตาดูสีของดินแล้ว
พอคาดเดาได้ว่าดินไม่น่าจะสมบูรณ์นัก   ที่เห็นปลูกมะนาวต้นสองต้นนั้น บริเวณที่ลองปลูกก่อนเคยเป็นคันสวนเดิมดินดี
ตรงที่ถมใหม่กะว่าจะสั่งหน้าดินดำๆมาลงเพิ่ม แล้วจะค่อยปลูก ค่อยเพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดินไปเรื่อยๆ

ดินแบบนี้หากท่านใดมีข้อแนะนำดีๆในการบำรุงดินก็ยินดีมากครับผม.. ยิ้มเท่ห์

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 10:17:33 AM »

พื้นที่เล็กๆที่จะสร้างสวนสนุก....เนื่องจากเป็นสวนเก่า คนจัดที่ขายเขาถมดินใหม่ขึ้นมาเกือบสองเมตรมองด้วยตาดูสีของดินแล้ว
พอคาดเดาได้ว่าดินไม่น่าจะสมบูรณ์นัก   ที่เห็นปลูกมะนาวต้นสองต้นนั้น บริเวณที่ลองปลูกก่อนเคยเป็นคันสวนเดิมดินดี
ตรงที่ถมใหม่กะว่าจะสั่งหน้าดินดำๆมาลงเพิ่ม แล้วจะค่อยปลูก ค่อยเพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดินไปเรื่อยๆ

ดินแบบนี้หากท่านใดมีข้อแนะนำดีๆในการบำรุงดินก็ยินดีมากครับผม.. ยิ้มเท่ห์

มากระโดดห้อยท้ายรถคอยชมสวนสนุกด้วยคนนะครับ.....ออกรถเลยครับเดี๋ยวเป็นเด็กท้ายให้คร๊าบบบ....

ปล.ที่ดินตรงนี้จัดสรรค์ขายเหรอครับ เห็นลงเสาไฟทำถนนรอไว้แล้ว?..

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Nine.
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 10:30:08 AM »

มากระโดดห้อยท้ายรถคอยชมสวนสนุกด้วยคนนะครับ.....ออกรถเลยครับเดี๋ยวเป็นเด็กท้ายให้คร๊าบบบ....

ปล.ที่ดินตรงนี้จัดสรรค์ขายเหรอครับ เห็นลงเสาไฟทำถนนรอไว้แล้ว?..
[/quote]

ตอบก่อน ครับผม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีรับเด็กท้ายมากครับ  สำคัญเลยทีเดียวเด็กท้าย เรียกอะไรดีน๊า.. คู่หู บัดดี้ คอหอยกับลูกกระเดือก ลิ้นกับฟัน ลูกพี่กะลูกน้อง
แต่จะอะไรก็ช่างมันเถอะน๊ะครับ เอาเป็นว่าสิ่งที่เขาจัดมาเป็นคู่ หากขาดกันไปอย่างใดอย่างหนึ่งมันไม่ราบรื่นแน่นอน
รบกวนเด็กท้ายคอยตะโกนบอกดังๆเวลาคนขับออกนอกลู่นอกทาง ซ้ายขวา จอดป้าย หรือทำอะไรไม่ถูกตามที่คนขับควรจะทำ น๊ะครับ อย่าลืม...
อ้อแล้วอย่าขี่ช้างให้มันบ่อยนัก น๊ะเด็กท้าย....เถ้าแก่เจ้าของรถจะเล่นงานเอา... ยิงฟันยิ้ม

kaset-engineer
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 05:38:39 PM »

มีรถไฟเหาะตีลังกามั๊ยครับ....ติดไปด้วย บังเอิญ ชอบความท้าทาย และความหวาดเสียว...หุหุหุ
ที่ดินสวย น้ำไฟพร้อมก็ลุยเลย ....รอติดตามชมผลงานสนุกๆครับ

เอกระวี
ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 05:42:02 PM »

มาโบกรถค่าาาาาาาาาาาาา
ไปด้วย ไปด้วย ค่าาาาาาาาาาาาาาาาา
แวะจอดรับด้วยนะคะ  ไปกันหลายๆคนสนุกดี
รถด่วนขบวนสุดท้าย ฮิ้ววววววววววววว

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์