หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถแห่งชีวิตไปบนเส้นทาง....ผ่านไปทั่ว (มีสารพัน..เรื่องเล่า...บนกระบะท้ายรถ)  (อ่าน 352528 ครั้ง)
Nine.
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 08:03:38 PM »

ขอบคุณน้องๆ ทุกเสียงที่แวะมาทักทายครับ(คิดว่าดูจากหน้าตา เรื่องเล่าสั้นๆแล้ว คิดว่าอายุน่าจะน้องผมสัก 2-3เดือน 5555 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Shiro57 เป็นไปได้อย่าบอกใครว่ากำลังคิดหวนอดีต เรายังหนุ่มๆอยู่  เดี๋ยวเขาจะเดาว่าอายุเรามากได้ ยิงฟันยิ้ม

หญิงเพี้ยน ชอบดูคนทอดแห ตอนไหน บนบกหรืออยู่ในน้ำ 555  ชอบให้เล่า แล้วอยากฟังแบบไหนล่ะ

mameta กำลังทดลองเพาะมะเหมี่ยวอยู่ครับ  ตอนที่ดอกมันร่วงเต็มดินนี่ก็ชอบจริงๆครับ ยังกะปูพรมแดง

Liked By: kedmanee, 5XXA

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....

Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #97 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 08:49:31 PM »

ลูกพี่จอดก่อน.. ตรงสามแยกกุดม่วง.. แหะๆ
พอเหลือที่นั่ง ที่ยืนอีกสักที่ไหมคร้าบ ขอติดรถไปด้วยคน  คนด่านอีกคนครับ

.........  มองขุนทด 

Liked By: deer art, 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2011, 08:51:56 PM โดย Athikarn » บันทึกการเข้า

โคราช บ้านเอง จ้า
Nine.
*

« ตอบ #98 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 08:54:49 AM »

ลูกพี่จอดก่อน.. ตรงสามแยกกุดม่วง.. แหะๆ
พอเหลือที่นั่ง ที่ยืนอีกสักที่ไหมคร้าบ ขอติดรถไปด้วยคน  คนด่านอีกคนครับ

.........  มองขุนทด 

เอี๊ยดๆๆ จอดแล้วครับ ขึ้นมาเลยครับ ยินดี ยินดีครับ บ้านกุดม่วง... คงจะรวยมันสำปะหลังกันเละซิครับ

จอดช้าไปหน่อย เพราะเพิ่งจะกลับมาจากแถวนั้น..  เดี๋ยวจะมารายงาน...

Liked By: 5XXA

Nine.
*

« ตอบ #99 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:01:37 PM »

เล่า..กลับไปเที่ยวบ้าน........วันสงกรานต์

ไปเจอมา กลิ่นที่ห่างหายจากจมูกไปร่วม20กว่าปี พอได้กลิ่น โอ๊ะ.ใช่เลย  อย่างนี้มันต้องขอ...อย่างนี้มันต้องเอาให้ได้

ลำเจียกครับ จำได้ว่าตอนเด็กๆ เล่นน้ำ..ในบึง ปีนตันลำเจียกริมน้ำ แหวกหาดอกลำเจียก ไปให้ยายใส่ตลับสีผึ้ง

ต้น ทรวดทรง สวยที่เดียวครับสำหรับริมน้ำ(แต่หนามที่ใบ คมมาก)

บังเอิญวันที่ไป กำลังบานหอมตลบไปทั่ว

Nine.
*

« ตอบ #100 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:08:43 PM »

แล้วก็ ผลไม้ป่าที่เคยกิน ชอบรสชาดมาก ไปเจอต้นนี้เข้า กำลังเริ่มสุกสัก1%ได้มั๊ง มีร่องรอย พวกนกเข้ามากันแล้ว
เลยขอลำลึกความหลัง พาร่างที่หนักร่วมๆ70โล ปีนเก็บลูกที่สุกๆได้มาหนิดหน่อย พอได้กลิ่นเก่าๆ

ให้ทายครับ ว่าลูกอะไร....

ลูกเกดครับ ลูกเกดแท้ๆ ที่ไม่ใช่เอาองุ่นมาสวมแทน 555 ยิงฟันยิ้ม
เก็บไปกินไป เหลือกลับมาให้ดูแค่ด้านล่างครับ... ยังสุกไม่เยอะ....เสียดาย..หยุดน้อย..กลับมาก่อน...

Liked By: deer art, kedmanee, 5XXA

Nine.
*

« ตอบ #101 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:12:38 PM »

ส่วนอันนี้ เอามาอวด...
เพาะงอกแล้วครับ ใช้เวลา4-5เดือน 
ดังนั้นเม็ดลานที่เคยแจกไป ยังไม่ตายครับ  สองคนพ่อลูกลองเพาะแล้ว งอกทั้งคู่

ในภาพ ขนาดแล้งๆดอนๆ ยั๊ง....อดทนจนงอกมาได้

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #102 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:42:01 PM »

หยุด!!!จอดรถ...ชูจั๊กกะแร้ขึ้น!!!... ยิงฟันยิ้ม

ท่านบรรทุกน้ำหนักเกินพิกัดแล้วล่ะ...28 ตันนะ...รู้ใช่ป่ะ... ยิงฟันยิ้ม
บรรทุกคนเกินจำนวนอ่ะ...ไหนจะพวกห้อยโหนต่องแต่งข้างท้ายรถอีก...มันอันตรายรู้มั๊ยเนี่ย  โกรธ
ลงมา...ให้ข้อยขับแทน... ยิ้มกว้างๆ เว้นเสียต่ว่าท่านจะส่งดอกลำเจียกหอมๆมาสักสองช่อ  แล้วจะปล่อยไป... ยิงฟันยิ้ม

น้องเพี้ยน...ญ.หญิง...ทิดโส...อธิการ...ชิดในหน่อย)))พี่พิมไม่มีที่นั่ง)))... ยิงฟันยิ้ม

ได้ที่นั่งแร่ะ...ไปต่อได้ค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

Liked By: deer art, kedmanee, 5XXA

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
Nine.
*

« ตอบ #103 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:07:18 PM »

สวัสดีครับ คุณครู  ยินดีตอนรับครับ

เอาเป็นว่า...ทุกๆคนที่อยู่บนรถคันนี้ หุ่นดีทู๊ก..คน    คงไม่แน่น ไม่บรรทุกเกินแน่ๆครับ (แฮ่ๆ รอดแล้ว)
(อยากจะบอก.ว่าขึ้นมาด้วยใจ ยังไง๊...ยังไง ก็ไม่หนัก)....กลัวเป็นลิเกเกินไป555 ยิงฟันยิ้ม

มีหลากหลายอาชีพแล้วบนรถคันนี้ ชอบๆๆ

ต้นเล็กๆรอบๆโคน กำลังลองๆดึงออกมาชำครับครู(เพิ่งเคยลองชำครั้งแรกเลย..เคยแต่ขโมยเก็บดอก ยิงฟันยิ้ม)
หากมีข่าวดี จะแจ้งครูก่อนก็แล้วกันครับ...

ฑิตเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #104 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:40:19 PM »

เล่าเรื่องได้เก่งจริงๆ เลยครับ ภาพก็สีสรรสวยงาม

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
Nine.
*

« ตอบ #105 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:52:55 PM »

เล่าเรื่องได้เก่งจริงๆ เลยครับ ภาพก็สีสรรสวยงาม

ขอบคุณครับ พี่ทิด 

งั้น..ขอมีเรื่อง......แถม.... ครับ  เดี๋ยวค่อยภาพทีหลัง ยิงฟันยิ้ม
สงกรานต์ คิดถึงยายกับจัง==>บวกกับกะตังค์ในเชี่ยนหมาก(ของยาย) ยิงฟันยิ้ม

หนังสั้นๆ นานนนน...มาแล้ว  ยายคุยกะหลานชั่งซัก คุยกัน กระหนุงกระหนิงหลังจากยายกลับจากบางกอก ถามซะจน....ยายออกๆจะรำคาญ
........บางตอน......
ยาย : เอ็งเคยเห็นไหม  น้ำเอาใส่ขัน เอาใส่ตู้เย็นไว้สักคืน มันจะออกมาเป็นก้อนๆ ตามทรงของขันเลยน๊ะ
หลาน : จริงๆเหรอยาย ทำไมมันถึงเป็นยังงั้นได้ล่ะ
ยาย : ข้าก็ไม่รู้เหมือนกัน มันก็เป็นน้ำแข็งนั่นแหละ แต่มันไม่ได้เป็นเหลี่ยมๆเหมือนก้อนน้ำแข็งไสที่เองไปซื้อเขากินตามงานวัดถุงล่ะ50สตางค์นั่นแหละ
หลาน : เขาเอาไปทำไมยาย น้ำแข็งเป็นรูปตามขันนั่น
ยาย  : เขาก็เอามาใส่น้ำให้มันเย็นแล้วก็กิน
หลาน : เย็นมากไหมยาย ถ้าใส่น้ำเปล่าๆอย่างเดียว ไม่ใส่น้ำหวาน
ยาย  : เย็นมาก ข้าลองกินอึกสองอึก ก็กินต่อไม่ได้
หลาน :  มันเป็นยังไงยาย
ยาย  : มันปวดฟัน มันเย็นฟันว่ะ ข้าไม่ชอบ
หลาน :  แล้วตอนที่ไม่ปวดฟันล่ะ ยายชอบกินไหม น้ำเย็นๆ
ยาย :  ข้าไม่ชอบว่ะ มันเหมือนจะกินไม่อิ่ม ไอ้น้ำเย็นๆนี่
หลาน :  แต่ฉันชอบน๊ะยาย น้ำแข็งไส ชอบมาก
ยาย  : หมามันก็ชอบเหมือนเอ็ง ฮ่าๆๆ
หลาน :  ก็มันหวานนี่ยาย

หลาน  : รถล่ะยาย มากไหม
ยาย :  โอ้ย หูอื้อ ตาลาย มันมากจริงๆ
หลาน :  เป็นยังไงยาย
ยาย  : วลามันจอด ให้คนข้ามถนนนี่ เรียงกันเป็นตับ เดินเอามือลูบหัวได้ยังควายเลยว่ะ ข้าเอามือระๆๆๆ ไปยังงี้ๆเลย
หลาน :  มากขนาดนั้นเลยเร๊อะยาย
ยาย :  เออ เต็มไปหมด ไม่รู้ว่าจะไปไหนมาไหน
หลาน :  มันจอดให้คนข้ามถนน ตลอดไหมยาย
ยาย :  หึ ไม่หรอก บางที่มันก็วิ่งเร็วตลอด มันจะจอดก่ะไอ้ที่มีไฟ มีเส้นใหญ่ๆ
หลาน : ยาย ครูบอกว่าเส้นมันชื่อทางม้าลาย กะไฟเขียว ไฟแดง
ยาย : อือ กูไม่รู้
หลาน :  แล้วที่ไม่มีเส้นๆ ข้ามได้ไหมยาย
ยาย  : ได้....เขาเคยพาข้าข้ามหนสองหน มันกว้าง น๊ะ รถวิ่งที สามสี่คันเรียงๆได้
หลาน :  แล้วมันมากันทีล่ะหลายคันไหมยาย
ยาย :  หลายคัน.....เต็มทาง
หลาน :  แล้วข้ามยังไง
ยาย  : พอช่องนี่รถห่าง ก็ข้ามช่องนี้ แล้วเขาก็พาข้าไปยืนตัวตรงบนเส้นขาวๆ กลางถนน รอให้อีกช่อง รถไม่มา ก็ข้ามต่อ
หลาน :  ยายกลัวไหม
ยาย : ยายแก่แล้วเฒ่าแล้ว ตายชั่งมันเถอะ

หลาน : ยายที่นั่นมีหมาไหม
ยาย : ข้าก็เห็นน๊ะ แต่ไม่มาก ตามบ้านเห็นแต่เห่าอยู่ในรั้ว
หลาน :  ทำไมเขาไม่ให้มันออกเที่ยวเล่น
ยาย :  ข้าไม่รู้
หลาน :  ตามถนนล่ะยาย มีไหม
ยาย :  อ้อ นานๆเห็นที
หลาน :  มันข้ามถนนยังไงยาย
ยาย  :  ข้ายังไม่เคยเห็นมันข้ามว่ะ  ข้าว่ามันข้ามไม่ได้หรอก ถนนมันกว้าง  ที่ข้าเห็นมันนอนตาย ถนนกว้างแค่สองช่องเอง
หลาน :  เขาไม่ให้หมาข้ามถนนหรือยาย
ยาย :  ข้าไม่รู้ว่ะ
หลาน :  ถ้าเขาทำถนนลาดยางหน้าบ้านเรา  ยายกะฉันต้องพาหมามันข้ามนะยาย
ยาย :  อือ....

phalikhit
*

« ตอบ #106 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 03:12:47 PM »

โบกรถ

จอดก่อน  จอด  จอด  จอด

จอดตอบคำถามแป๊บเดียว ครับ

คือว่า...
อ่านเรื่องแย้  กับเรื่องแห ของคุณ Nine แล้ว  คิดว่าคุณ Nine ต้องมีความรู้เรื่องต่อไปนี้
(ถามมาหลายที่แล้ว ไม่มีใครตอบได้)

ที่เราไปแหย่ไข่มดแดงนี้นะครับ  บางครั้ง  จะได้วัตถุประหลาดมา  รูปร่างคล้ายหมอน (ที่ไม่ใช่หมอนขิด)
ขนาดกว้างประมาณ 2.5 ซม.ยาวประมาณ 3.5 ซม. หนาไม่ถึงครึ่งซม. สีขาวนวลๆ  ชาวบ้านเรียนว่าหมอนมดแดง

อยากทราบว่า หมอนมดแดงนี้มันคืออะไร  มันมาจากไหน
มันมีมาได้อย่างไร และมันจะกลายไปเป็นอะไร  วงจรชีวิตของมันเป็นอย่างไร

ท่านใด เคยเห็นบ้างครับ (ถ่ายรูปมาให้ดูด้วบ)

Nine.
*

« ตอบ #107 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 03:45:09 PM »

โบกรถ

จอดก่อน  จอด  จอด  จอด

จอดตอบคำถามแป๊บเดียว ครับ

คือว่า...
อ่านเรื่องแย้  กับเรื่องแห ของคุณ Nine แล้ว  คิดว่าคุณ Nine ต้องมีความรู้เรื่องต่อไปนี้
(ถามมาหลายที่แล้ว ไม่มีใครตอบได้)

ที่เราไปแหย่ไข่มดแดงนี้นะครับ  บางครั้ง  จะได้วัตถุประหลาดมา  รูปร่างคล้ายหมอน (ที่ไม่ใช่หมอนขิด)
ขนาดกว้างประมาณ 2.5 ซม.ยาวประมาณ 3.5 ซม. หนาไม่ถึงครึ่งซม. สีขาวนวลๆ  ชาวบ้านเรียนว่าหมอนมดแดง

อยากทราบว่า หมอนมดแดงนี้มันคืออะไร  มันมาจากไหน
มันมีมาได้อย่างไร และมันจะกลายไปเป็นอะไร  วงจรชีวิตของมันเป็นอย่างไร

ท่านใด เคยเห็นบ้างครับ (ถ่ายรูปมาให้ดูด้วบ)

ขอบคุณที่โบกครับ จอด...จอด แล้วครับ
บอกตรงๆครับ(แล้วจะโกหกไปทำไมเน๊อะ) ตั้งแต่เริ่มหากินทางนี้มา ยังไม่เคยเจอแบบที่ว่าเลยครับ แต่หมอนมดแดงมีแน่ๆครับ เพราะเคยได้ยินคนเฒ่าคนแก่เขาว่าให้ฟัง(ขออณุญาตเป็นหนุ่ม) ผมเริ่มสอย(มดแดง)ตั้งแต่การสอยด้วยหวดนึ่งข้าวแบบเดิมๆ มาถึงใช้กระแป๋ง และล่าสุดใช้ถุงปุ๋ยเอาลวดทำขอบกลมๆที่ปาก ใส่แป้งมันในถุง(เป็นการคัดเอาแต่ไข่ ไม่ฆ่าตัวมด) ยังไม่เจอตัวโตๆอย่างที่ว่าสักทีเลยครับ อยากเห็นอยู่เหมือนกันครับ
.....ครั้นจะเดาว่าเป็นตัวนางพญาก็ไม่น่าใช่ เพราะเท่าที่ตามอ่านเก็บความรู้จากงานวิจัยของท่านอาจารย์ ม.เกษตรศาสตร์และจากเอกสารการเลี้ยงมดแดงจากหลายๆที่ จากลักษณะที่บอกเล่ามาก็ไม่มีรูปร่างเหมือน(ตัวหมอนมดแดง) หรือว่าจะเป็นระยะใดระยะหนึ่งของนางพญาหรือเป็นระยะใดๆของประเภทมดในรังหรือเปล่า(นางพญา มดตัวผู้ มดงาน มดตัวเมีย) น่ามีการศึกษาต่อน๊ะครับผมว่า
....จากที่เคยรู้จัก(แต่กิน)มดแดง พอทราบจากอาจารย์ ว่าอาณาจักรของมดแดงนี่ยิ่งใหญ่กว่าผึ้งหลายเท่านัก ผมตามศึกษาอยู่หลายเดือนบอกได้เลยครับว่ามดแดงนี่มีอะไรที่น่าสนใจมากๆ(ไข่มดแดง โลละเท่าไรแล้วครับตอนนี้?) ถ้าเราแค่เลี้ยงๆให้เก็บได้ทุกวัน เอาสักวันล่ะโลก็พอ...555 อ้อ อาจารย์ท่านบอกว่า มดแดงจะออกไข่ตลอดหากมีอาหารสมบูรณ์ ใบไม้ไม่ร่วง...

คงต้องรบกวน...ท่านผู้โดยสาร บนรถอีกแรงล่ะครับ..

phalikhit
*

« ตอบ #108 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 04:22:10 PM »

ขอบคุณครับ
ขออีกหนึ่งคำถาม

อ่านเรื่องแห สนุกมากครับ  ขณะที่อ่าน  คิดอยู่ว่า จะมีเรื่อง"แขแห"  ไหมนะ
ปรากฎว่า มีจริงๆ และลุ้นอยู่ว่า แขสุดท้ายจะกล้าเขียน(พิมพ์)หรือเปล่า

” แขแห แขปลา มาเปล่า เน่าชาน คานหัก ผักเหมียด เลือดแดง แกงส้ม ต้มหัว ....”เท่าที่ทราบ
ยังมีอีกแขหนึ่งนะครับ  แขนั้นชื่ออะไร

Nine.
*

« ตอบ #109 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 02:34:10 PM »

ขอบคุณครับ
ขออีกหนึ่งคำถาม

อ่านเรื่องแห สนุกมากครับ  ขณะที่อ่าน  คิดอยู่ว่า จะมีเรื่อง"แขแห"  ไหมนะ
ปรากฎว่า มีจริงๆ และลุ้นอยู่ว่า แขสุดท้ายจะกล้าเขียน(พิมพ์)หรือเปล่า

” แขแห แขปลา มาเปล่า เน่าชาน คานหัก ผักเหมียด เลือดแดง แกงส้ม ต้มหัว ....”เท่าที่ทราบ
ยังมีอีกแขหนึ่งนะครับ  แขนั้นชื่ออะไร

วนไปวนมาหลายเที่ยว... กำลังนึกว่าจะเอาไงดีกะข้อสงสัยอันนี้ ยิงฟันยิ้ม

เอาเป็นว่า ผม ขอเก็บไวในใจก็พอ กับแข....ที่ว่านั่น

ว่าแล้วก็ขอแรง...คุณ phalikhit ช่วยเฉลยเลยก็แล้วกันน๊ะครับ ผมขออณุญาติ เป็นความจำสั้นกำเริบชั่วคราว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #110 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 03:52:44 PM »

สวัสดีครับ
ทิดโสเองเมื่อสมัยยังเป็นเด็กน้อยก็มือแหถี่คนหนึ่งเลยครับ
หากทิดโสไปทอดแหกับพ่อเมื่อใด เซียนแหจะไม่ค่อยชอบครับ
ทำไงได้ พ่อเล่นแหห่าง (ระดับแห3 แห4) ทิดโสเด็กน้อยก็เอาแหถี่ไปลุยสิครับ
อ๊ะ อ๊ะ อย่าดูถูกแหเด็กน้อยนะครับ แหถี่นี่เป็นมือหาอาหารเย็นได้ดีมาก ๆ เลยนะครับ
คนจ้องก็จ้องปลาผุดกันไป แต่แหถี่ไม่ต้องรอ หว่านไปโลด
ติดปลาเล็กปลาน้อยให้ได้ปลดทุกคราวไปสิน่า บางคราวยังฟลุคปลาใหญ่นี่นา
ปลาขาวหางแดง ปลาขาวขี้ขม ปลาขาวคุยลาม ปลาจำพวกนี้ตายง่าย ต้องเอาข้องแช่น้ำโดยไว
ปลากระดี่ ปลาแขยง ปลาเนื้ออ่อน ปลากระทงเหว ตายไม่เป็นไรทำปลาร้าได้
ปลาหมอ ปลาช่อนน้อย ปลาดุก พวกนี้ทนหน่อย

ถึงบ้านพ่อจะเอาปลาขาวทั้งหลายมาขอดเกล็ดตัดหัว สับทั้งตัว ส่วนหัวเสียบไม้ย่าง
ปรุงส่วนผสมให้เหมาะ กระซิบว่าพล่าปลาขาวน้อยแกล้มหัวปลาย่าง อร่อยจนฝันถึงครับ
ปลาเล็กปลาน้อยอื่น ๆ หากไม่ทำอะไรก็หมักเกลือทำปลาร้า
แต่มีอีกเมนูคือทำปลาเห็ด สับให้ละเอียดใส่พริกแกง ใส่มะพร้าวขูด ตอกไข่ใส่ ใบมะกรูดซอย
คนให้เข้ากันดี (จะตำในครกก็เหมาะ) จนเหนียวติดมือ เอามาทอด (เรียกปลาทอดมัน)
กินร้อน ๆ อร่อยจนไม่อยากอิ่มเลยครับ

ไหนจะทำปลาจ่อม ปลาส้ม หมกปลา โอ๊ย... แค่คิดก็น้ำลายสอ
นี่คือผลงานของเจ้าแหถี่นะครับ

ที่สำคัญ พักเหนื่อยจากทอดแห ในช่วงที่รอกลับบ้าน เดินเก็บผักเสียหน่อย
ตามจอมปลวกก็ผักติ้ว เสม็ด อีรอก หน่อไม้(หากมีฝนตกมาก่อนหน้า) ฯลฯ
ริมน้ำก็มีแพงพวย โหบเหบ(ผักกาดน้ำ ตอนนี้หากินไม่มีแล้ว) บัว ผักบุ้ง ผักแว่น ฯลฯ 
เท่านี้ก็มีเมนูอาหารเย็นให้แม่ได้ปรุงมากมายแล้ว
โอ๊ยยยยย คิดถึงพ่อจังครับ (เพิ่งไปสรงกระดูกพ่อมาเมื่อสงกรานต์)

เล่ามาอีกเถิดสหาย ข้าพเจ้าชื่นชอบแนวนี้ยิ่งนัก
ขอบคุณหลาย ๆ กำเสี่ย กำเสี่ย

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
phalikhit
*

« ตอบ #111 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 08:51:37 PM »

1.  เรื่องแข  ” แขแห แขปลา มาเปล่า เน่าชาน คานหัก ผักเหมียด เลือดแดง แกงส้ม ต้มหัว แม่ครัวนั่ง.....หย่อ"
ตรงที่...นั้น ไม่ผ่านคำคัดกรอง

2. ปลาขาว หรือปลาสร้อย  นำมาขอดเกล็ด ใช้มีดทุบให้แบนๆแล้วสับให้ละเอียด
    ใส่กะละมังเล็กๆ (หรือชามใบใหญ่ๆ) นำไปรองใต้รังมดแดง เคาะตัวมดแดงใส่
ขยำให้เข้ากัน ใส่เครื่องยำให้ครบเครื่อง
เป็นเมนูที่อร่อยที่สุด
แต่ระยะหลังมีคนเป็นพยาธิใบไม้ในตับกันเยอะ  เลยไม่กล้าเสี่ยง

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์