หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถแห่งชีวิตไปบนเส้นทาง....ผ่านไปทั่ว (มีสารพัน..เรื่องเล่า...บนกระบะท้ายรถ)  (อ่าน 352170 ครั้ง)
Nine.
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 08:20:49 PM »

...ก๊องแก๊ง ก๊องแก๊ง จอดก่อนนนนนนน อ้าวรถคันนี้ไม่มีออกดอกนิพี่นาย ฮืม (เอาเหรียญหาในรูปแหร่ะมาเคาะ อิอิ)  ยิ้ม
   ผมขึ้นรถผิดคันมั้ยเนี่ย ฮืม บรรยากาศ ถนนหนทางไม่ค่อยคุ้นเลยแถวไหนหนอ ?? ได้มะขามป้อมชุ่มคอขึ้นหน่อย 555
   เอาเป็นว่าผมลงรถก้อกลับไม่ถูกแร่ะ งั้นขออาศัยรถคันนี้ไปยาวๆเลยเด้อพี่เด้อ 5555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม (อ๊ะ.. คืนเหรียญ อิอิ)

แล้งๆแห้งๆกลิ่นดินไม่คุ้นๆจมูกเหรอ ยิงฟันยิ้ม....สายด่าน....บ้านแปรง...หนองปรือ...บ้านหลุ่ง...หนองแหน...หนองกราด...หนองขุย...
วังยายทอง....เทพารักษ์.....วกๆมาสระบุรีเลี้ยวซ้าย....ยาวๆๆๆ   เอาน่า..เดี๋ยวพาเที่ยว... ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kedmanee, 5XXA

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....

ammarin
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 11:47:13 AM »

จอดครับจอด รถคันนี้ผ่าน อุดรธานีรึเปล่าครับ คุณNine
ถ้าไม่ผ่าน ก็ขอติดไป ในจุดที่ใกล้กว่าก็ยังดี มองแล้วว่าระหว่างทางต้องมี ผลไม้และขนมกิน

Liked By: deer art, kedmanee, 5XXA
Nine.
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:34:57 AM »

จอดครับจอด รถคันนี้ผ่าน อุดรธานีรึเปล่าครับ คุณNine
ถ้าไม่ผ่าน ก็ขอติดไป ในจุดที่ใกล้กว่าก็ยังดี มองแล้วว่าระหว่างทางต้องมี ผลไม้และขนมกิน

จอดแล้วครับ จอดทุกที่ รถคันนี้ไปทั่วทีปปป... ยิงฟันยิ้ม
เพิ่งกลับจากสวนสนุกมา เดี๋ยวว่างๆจะมาแจ้งเพิ่ม รอจั๊กบึ๊ด.... ยิงฟันยิ้ม

Liked By: deer art, kedmanee, 5XXA

Nine.
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 06:39:30 PM »

เลี้ยวรถกลับมา...ต่อครับ ยิ้มเท่ห์
หลายอาทิตย์ ไม่ได้ไปเทียวสวนสนุก......

วันนี้เอ้า..เตรียมตัว ขึ้นรถ..
อุปกรณ์ เล็กๆน้อยๆ.. พอน่าสนุก
ไผ่ ทุเรียนเทศ ตะขบ ฝาง มะละกอ

พอถึงที่หมาย... ที่ต้องไปดูก่อน เพราะคนใกล้ๆโทรมาบอกว่าออกดอกเต็มต้นเลย....แต่...แป่ว วววว

ทุเรียนเทศ...ไม่มีจั๊กกะหน่วย... ไม่เป็นไร ไว้รอรอบหน้า

Liked By: deer art, 5XXA

Nine.
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 06:46:14 PM »

กลับมาที่สวนสนุก...ครับ.......ที่ทางพอซุกกาย....ในอนาคต...
ยังเหมือนเดิม แห้งๆ แล้งๆ ยิงฟันยิ้ม แต่พื้นที่ถัดๆไปเขาเริ่มทำมาหากินกันแล้ว...... ของเรายัง......

มาดูใกล้ๆริมรั้วเราชะโงกไปดู เขาทำต้นไม้ขาย.....กันแล้ว(เปลี่ยนถุงเล็กเป็นถุงใหญ่พักไว้รอโตๆๆๆ)

Nine.
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 06:50:22 PM »

ริมๆคลองใกล้ๆสวน ไม้โบราณหน่อยๆ ยังพอมีให้เห็น ให้เก็บ

กุ่มน้ำ

กำลังออกดอกสวย...

Nine.
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 06:59:27 PM »

ร่องรอยการปลูกสนุกๆ ฝากชาวบ้านรดน้ำ ยิงฟันยิ้ม

ที่อึดๆก็แตกกิ่งแตกกอมั่ง(ไผ่,กล้วย)  ทุเรียน(เขาเอามาฝาก) ก็ทรงๆ ยิงฟันยิ้ม

ก่อนจะมาปลูกในช่วงบ่ายๆ ก่อนหน้านั้น..... ไปเที่ยวมา มะปราง มะยง นครนายก...
ภาพ..หลักฐานครับ

ส่วนภาพล่างต่อมา(ถ้าจะเอาแค่กิน) มะยง มะปราง บ้านญาติๆกัน
ปลูกแค่งี้ๆๆๆๆก็ได้กิน... กะว่าจะหัดทาบกิ่งจากต้นนี้มั่งครับ

หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:13:44 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม โอ้โห .. หน่วยใหญ่คักเนาะค่ะ คุณพี่ อิอิ
นึกว่าไข่ไก่นะเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: aewaeang, 5XXA

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
Nine.
*

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 06:03:14 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม โอ้โห .. หน่วยใหญ่คักเนาะค่ะ คุณพี่ อิอิ
นึกว่าไข่ไก่นะเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ครู...แถวบ้านเองก็ยังมีอะไรๆที่พิเศษๆหลบหูหลบตาอยู่น๊ะ..

สลิด ขจร... สั่งพ่อให้หาให้ ส่งมายังหมาดๆอยู่ เดี๋ยวหากแกะแล้วเมล็ดดีคงได้แจกกันอีก..

อยู่ในมือแล้ว.... ยิงฟันยิ้ม

keng
*

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 01:06:57 PM »

แวะมาชื่นชมกับความสุขที่ได้ทำครับ ยิ้ม ยิ้ม

ทำแค่พอดี รู้ว่าแรงทำได้แค่ไหน ไม่ทำเกินทุน และ กำลังตัว
Nine.
*

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 04:17:37 PM »

แวะมาชื่นชมกับความสุขที่ได้ทำครับ ยิ้ม ยิ้ม

ขอบคุณครับ น้องเก่ง… ที่แวะมาโบก... ยิงฟันยิ้ม

วันนี้มีรูปมาพร้อมกับคำถามครับ  ขอคำแนะนำครับ........ง

มีต้นไม้สองสามต้นที่ เจ้าของเดิมละเว้นโทษตายไว้ ...ขอคำแนะนำครับ

-ขนุน   ดูแล้วดีกว่าเพื่อน แต่ยังไม่ติดลูก มีแต่ลูกดำๆร่วงที่โคนต้นเยอะที่เดียว ต้องบำรุงยังไงมั่งครับ ถึงจะติดลูกดกๆ

-อินทผาลัม มีทางรอดไหมครับ พอดีต้นนี้อาการหนักกว่าเพื่อน ดันไปขวางทางร่วม เลยต้องเสี่ยงเอาแม็คโครขุด ยก ย้าย มาปลูกแนวนี้

-ชมพู่ พันธุ์อะไรไม่รู้ ยังไม่เคยเห็นลูกจะจะสักครั้งเลยครับ(ดูจากใบท่านใดพอจะคาดว่าเป็นพันธุ์อะไรได้มั่งครับ)
ทั้งต้นมีแมลงอะไรไม่รู้มา กัดใบชมพู่เป็นรูเต็มไปหมด หากอยากให้ชมพู่ติดลูก ต้องทำยังไงบ้างครับ  หนอนที่มากัดใบจะเอาเศษใบมาทำรังหุ้มตัวมันเอง ห้อยต่องแต่งอยู่ด้านล่าง ยาทั่วไปจัดการได่ไหมครับ....

ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 10:10:00 PM »

แวะมาโบกรถและเป็นศิราณีตอบปัญหา (หัวใจ) ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

-ขนุน   ดูแล้วดีกว่าเพื่อน แต่ยังไม่ติดลูก มีแต่ลูกดำๆร่วงที่โคนต้นเยอะที่เดียว ต้องบำรุงยังไงมั่งครับ ถึงจะติดลูกดกๆ
(ใส่ปุ๋ยคอกและให้น้ำเพิ่มเติมค่ะ )

-อินทผาลัม มีทางรอดไหมครับ พอดีต้นนี้อาการหนักกว่าเพื่อน ดันไปขวางทางร่วม เลยต้องเสี่ยงเอาแม็คโครขุด ยก ย้าย มาปลูกแนวนี้
(ดูจากยอด น่าจะรอดแล้วค่ีะ  ให้เอาดินมาใส่ตรงโคนต้นอีกนิดค่ะ ใส่ปุ๋ยและรดน้ำเพิ่มเช่นกันค่ะ
ต้นแน่นดีหรือยังคะ  ถ้าย้ายที่มาพยายามอย่าให้ต้นโยก อาจจะช่วยทำไม้ค้ำยันไว้ก่อนจะกว่าจะแน่ใจว่ารากติดและแข็งแรงแล้วค่ะ)

-ชมพู่ พันธุ์อะไรไม่รู้ ยังไม่เคยเห็นลูกจะจะสักครั้งเลยครับ(ดูจากใบท่านใดพอจะคาดว่าเป็นพันธุ์อะไรได้มั่งครับ)
ทั้งต้นมีแมลงอะไรไม่รู้มา กัดใบชมพู่เป็นรูเต็มไปหมด หากอยากให้ชมพู่ติดลูก ต้องทำยังไงบ้างครับ  หนอนที่มากัดใบจะเอาเศษใบมาทำรังหุ้มตัวมันเอง ห้อยต่องแต่งอยู่ด้านล่าง ยาทั่วไปจัดการได่ไหมครับ....
(ชมพู่พันธุ์นี้ยังดูพันธุ์ไม่ออกนะคะ  ต้องรอดูผลก่อน ที่แน่ๆ ตอนนี้เป็นพันธุ์ดูใบ ฮิฮิ
ต้องรีบช่วยโดยการตัดแต่งกิ่งด่วนเลยค่ะ
ให้ลำต้นมีกิ่งโปร่งๆ จัดทรงพุ่มให้แสงแดดส่องลงทั่วถึง จะช่วยลดการทำลายของแมลงลงได้ค่ะ
อย่าลืมใส่ปุ๋ย รดน้ำชุ่มๆด้วยนะคะ)

รอผู้เชี่ยวชาญท่านอื่นๆมาตอบต่อนะคะ ญ ช่วยได้แค่น้ำจิ้ม ยิ้ม

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
keng
*

« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 10:51:55 PM »

อายจัง อายจังเยี่ยมจังครับ..อินทผาลัม..สวยจังครับ

ทำแค่พอดี รู้ว่าแรงทำได้แค่ไหน ไม่ทำเกินทุน และ กำลังตัว
Nine.
*

« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 12:50:37 PM »

ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์ อาจารย์ หญิง  เดี๋ยวกลับไปสวนรอบหน้าจะไปทำตามคำแนะนำครับ

ขอบคุณ คุณเก่ง ที่แวะมาโบกกก.. อินทผาลัมต้นนี้ เคยเห็นติดลูกเมื่อตอนอยู่กับเจ้าของที่เดิมดกซะด้วย ต่อไปไม่รู้จะเป็นยังไงครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 5XXA

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 01:07:16 PM »

ขนุนที่เห็นน่าจะเป็นพันธุ์ดูใบครับ 55555
อินทผลัมสภาพนี้รอดแน่นอนครับ

เอาเรื่องตะโกนามาคุยกันต่อเล่น ๆ
ผมเคยผ่านตาเรื่องราวหนึ่งมานานแล้วแต่นึกไม่ออก
วันนี้ลองค้นที่อากู๋เล่น ๆ กลับเจอดีแล้วครับ

ในตำรายาพิเศษ ของสมเด็จเจ้าพระยาบรมวงศ์เธอกรมพระยาปวเรศวริยาลงกรณ์
ได้เขียนตำรายาเป็นคำกลอนไว้ว่า

นิทานหนึ่งนั้น เขาพูดเล่ากัน ณ ราชวังใน แสดงคุณยา นำมาแถลงไข ว่าผู้หนึ่งได้ เป็นเช่นนี้มา
มิได้ไข้เจ็บ อยู่กับภรรยา อาการกริยา กลายเป็นพระไป อยู่กับเมียนั้น เหมือนพี่น้องกัน ดังนี้เป็นได้
หลายปีเดือนนาน รำคาญเหลือใจ ตอมจิตคิดไป เคืองคับอุรา นึกจักไปบวช เสียดายภรรยา
หวนไปหวนมา โกรธแค้นร่างกาย ไม่ได้ดังจิตร จำนงนึกหมาย กำลังเสื่อมหาย เดือดร้อนเสียใจ
วันหนึ่งเพื่อนเกลอ มาเยี่ยมแต่ไกล พูดจาปราไสย ถามถึงร่างกาย ว่าเกลอเป็นไร ดูไม่สบาย
เจ้าขุนมูลนาย เบียดเบียนบีฑา หรือเจ็บป่วยไข้ ร่างกายกายา คล้ำดำผิดตา สุขทุกข์อย่างไร

เพื่อนก็บอกอาการให้ฟัง เมื่อรู้อาการ เพื่อนเกลอที่มาแต่แดนไกลก็บอกตำรายารักษาว่า

..... เพื่อนเกลอได้ฟัง อาไศรยกำลัง กรุณาอย่าตาม บอกยาแล้วว่า เจ้าอย่าเข็ดขาม
กินสองสามชาม จักหายโรคภัย กำลังกายา จักมาโตใหญ่ ต้มกินให้ได้ เปลือกพญาช้างดำ
กำหนดจำไว้ จงได้หาทำ ยานี้ดีล้ำ เขาเรียกตะโกนา ฯ

ครั้นเกลอไปแล้ว ชายนั้นแสวงหา ได้เปลือกตะโกนา ต้มกินรินไป
หายโรคกำลัง มากมายเจริญใหญ่ ยิ่งกว่าเก่าไป เป็นสุขสำราญ ฯ

คิดดูครับ ขนาดนี้จริง ๆ นะ 55555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Nine.
*

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 01:47:42 PM »

ขนุนที่เห็นน่าจะเป็นพันธุ์ดูใบครับ 55555
อินทผลัมสภาพนี้รอดแน่นอนครับ

เอาเรื่องตะโกนามาคุยกันต่อเล่น ๆ
ผมเคยผ่านตาเรื่องราวหนึ่งมานานแล้วแต่นึกไม่ออก
วันนี้ลองค้นที่อากู๋เล่น ๆ กลับเจอดีแล้วครับ

ในตำรายาพิเศษ ของสมเด็จเจ้าพระยาบรมวงศ์เธอกรมพระยาปวเรศวริยาลงกรณ์
ได้เขียนตำรายาเป็นคำกลอนไว้ว่า

นิทานหนึ่งนั้น เขาพูดเล่ากัน ณ ราชวังใน แสดงคุณยา นำมาแถลงไข ว่าผู้หนึ่งได้ เป็นเช่นนี้มา
มิได้ไข้เจ็บ อยู่กับภรรยา อาการกริยา กลายเป็นพระไป อยู่กับเมียนั้น เหมือนพี่น้องกัน ดังนี้เป็นได้
หลายปีเดือนนาน รำคาญเหลือใจ ตอมจิตคิดไป เคืองคับอุรา นึกจักไปบวช เสียดายภรรยา
หวนไปหวนมา โกรธแค้นร่างกาย ไม่ได้ดังจิตร จำนงนึกหมาย กำลังเสื่อมหาย เดือดร้อนเสียใจ
วันหนึ่งเพื่อนเกลอ มาเยี่ยมแต่ไกล พูดจาปราไสย ถามถึงร่างกาย ว่าเกลอเป็นไร ดูไม่สบาย
เจ้าขุนมูลนาย เบียดเบียนบีฑา หรือเจ็บป่วยไข้ ร่างกายกายา คล้ำดำผิดตา สุขทุกข์อย่างไร

เพื่อนก็บอกอาการให้ฟัง เมื่อรู้อาการ เพื่อนเกลอที่มาแต่แดนไกลก็บอกตำรายารักษาว่า

..... เพื่อนเกลอได้ฟัง อาไศรยกำลัง กรุณาอย่าตาม บอกยาแล้วว่า เจ้าอย่าเข็ดขาม
กินสองสามชาม จักหายโรคภัย กำลังกายา จักมาโตใหญ่ ต้มกินให้ได้ เปลือกพญาช้างดำ
กำหนดจำไว้ จงได้หาทำ ยานี้ดีล้ำ เขาเรียกตะโกนา ฯ

ครั้นเกลอไปแล้ว ชายนั้นแสวงหา ได้เปลือกตะโกนา ต้มกินรินไป
หายโรคกำลัง มากมายเจริญใหญ่ ยิ่งกว่าเก่าไป เป็นสุขสำราญ ฯ

คิดดูครับ ขนาดนี้จริง ๆ นะ 55555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณ ทิดโส อย่างหลาย  สำหรับตำรา ตอนนี้ยัง(ยังไม่เป็นปัญหา)   
เดี๋ยวมี(....)เมื่อไรนั้น  จะไปขอคำปรึกษาส่วนตัวเลย

ในโลกนี้คล้ายกับว่าจะสร้างสิ่งสารพัด มาคู่กันเสมอ  ตะโกที่ทิดว่า.......
คู่กับอะไรดี   ใครไม่คิดแต่ผมคิด 55555  ยิงฟันยิ้ม 
ดูในรูปซิ ที่โคนต้นตะโก  ทิดโส และท่านอื่นๆว่ามันคืออะไร  สามสิบครับ ต้นสามสิบ ผักชีช้างก็เรียก
ชื่อเรียกติดเรทอาร์ก็มี ยิงฟันยิ้ม ให้ลองไปค้นหากัน  สรรพคุณเหรอ......อย่าไห่เว้า แม่นคักหลาย   
ลองๆหาดูในกพพ.นี่แหละ เดี๋ยวเห็นสรรพคุณแล้ว ถ้าทิดโสสนใจ มีโอกาสได้กลับบ้านจะเอามาฝาก
ฝากปลูกไว้ในป่าที่ทิดโสกำลังรวบรวม  ป่าจะต้องเป็นป่าก็ต้องมีสมุนไพรทำนองนี้ด้วย........555 ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์