หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถแห่งชีวิตไปบนเส้นทาง....ผ่านไปทั่ว (มีสารพัน..เรื่องเล่า...บนกระบะท้ายรถ)  (อ่าน 352478 ครั้ง)
ญ.หญิง
เกษตรกรมือใหม่
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 02:11:56 PM »

แวะมาทานน้ำมะพร้าวคลายร้อนยามบ่ายค่ะ ยิ้ม
อื้ม ชื่นใจจริงๆเลย หวานจัง

และมาดูกล้วยจัดแถวด้วย
ว่ายืนกันตรงหรือเปล่า คิคิ;D ยิงฟันยิ้ม

ปล.(โปรดอย่าลืม) เวลาปลูกกล้วย อย่าลืมปลูกแบบกล้วยรับเสด็จด้วยนะคะ
เวลาออกลูกให้หันมาทางเดียวกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: deer art, 5XXA, พชร

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0

Nine.
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 02:18:46 PM »

แวะมาทานน้ำมะพร้าวคลายร้อนยามบ่ายค่ะ ยิ้ม
อื้ม ชื่นใจจริงๆเลย หวานจัง

และมาดูกล้วยจัดแถวด้วย
ว่ายืนกันตรงหรือเปล่า คิคิ;D ยิงฟันยิ้ม

ปล.(โปรดอย่าลืม) เวลาปลูกกล้วย อย่าลืมปลูกแบบกล้วยรับเสด็จด้วยนะคะ
เวลาออกลูกให้หันมาทางเดียวกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ครับผม 
ยังสงสัยอยู่ครับว่าปลีกล้วยจะตกทางแผลหรือตรงข้ามกับแผลครับ บ้างก็ว่ายังงั้นยังงี้ ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ชักงงๆ ปลูกทีไรพอเห็นปลีออกมาลืมทุกที จำไม่ได้แล้วว่าหันไปทางไหน เลยต้องให้อยู่ตรงกลางไว้ก่อน...ฮา;D

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 05:37:37 PM »

ยิ้มเท่ห์ แวะมาชมสวนค่ะ อิอิ
สวนนี้ของเล่นเยอะ น่าปล้นมากๆ ค่ะ ^^

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
Nine.
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 06:07:45 PM »

ยิ้มเท่ห์ แวะมาชมสวนค่ะ อิอิ
สวนนี้ของเล่นเยอะ น่าปล้นมากๆ ค่ะ ^^

ดีใจครับที่แวะมาโบกมือทักทาย  ยิ้มเท่ห์
อย่าหาว่าโม้เลยน๊ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไว้โอกาสดีจะขนไปด่านครับ

Nine.
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 06:15:42 PM »

พอดีจอดรถข้างทาง บอกว่าชื่อ"น้องฝาง" แล้วอยากติดรถไปเที่ยวสวนสนุกกะในเมืองมั่ง
เอ้ารอเดี๋ยว เดี๋ยววกมารับ

เลยบอกให้แต่งตัวรอไว้

Nine.
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 06:19:24 PM »

วันนี้แต่งตัวได้ที่

วันนี้พามาสวัสดีทักทายคนพอเพียง 
แล้วเจอกันที่ที่เมล็ดพันธุ์แห่งความสวยงามเขาชอบนัดพบกันน๊ะครับ วันนี้

ญ.หญิง
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:54:23 PM »

พอดีจอดรถข้างทาง บอกว่าชื่อ"น้องฝาง" แล้วอยากติดรถไปเที่ยวสวนสนุกกะในเมืองมั่ง
เอ้ารอเดี๋ยว เดี๋ยววกมารับ

เลยบอกให้แต่งตัวรอไว้

คุณ Nine. รับน้องติดรถไปเที่ยวสวนสนุกกะในเมืองเยอะๆนะคะ เผื่อด้วย คิคิ

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
Nine.
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:21:53 AM »

ท่านใดสนใจ เชิญที่ห้องแจกแลกเปลี่ยนครับ ยิ้มเท่ห์ เดี๋ยวบ่ายๆผมจะไปแจ้งเพิ่มว่าแกะแล้วได้เม็ดเท่าไร ยิงฟันยิ้ม

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:35:14 AM »

5555 เข้ามากล่าวขอบคุณท่าน Nine.และคุณพ่อ
ทิดโสได้รับเมล็ดฝางและไผ่รวกตายขุยเรียบร้อยครับ
เพาะขึ้นเมื่อไหร่จะแจ้งให้ทราบเด้อครับ
ขอบคุณหลาย ๆ

ปล.(โปรดอย่าลืม) เปลือกตะโกต้มน้ำเคี่ยว 3 เอา 1 กินทุกวัน
เตะปี๊บได้ดังตลอดเวลา ไวอะกร้ายังสู้ไม่ได้เลย(กระซิบเบา ๆ นะครับ 555)

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:40:21 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ญ.หญิง
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 12:18:07 PM »

เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ท่านทิดโสฯ คะ เพาะน้องฝางเผื่อ ญ ด้วยน๊าาาาาาาาาาาาาาาาาา
โทษฐานที่ได้รับน้องฝางไปอุปการะก่อนใครเพื่อน
และคิดค่าลิขสิทธิ์ในการใช้ ปล. ในที่สาธารณะ (สวนสนุก) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่ย๊อมมมมมมมมมมมมม  คุณ Nine.ใจร้ายยยยยยยยย
คิคิ

Nine.
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 06:42:38 PM »

สนุกอีกแล้ว.....เพิ่งได้มาสดๆร้อนๆ ขับรถไปรับมาไกลเลย(แต่เพื่อนครับเป็นคนขับไป) ยิงฟันยิ้ม

;Dเพื่อนไทเลยเอามาฝาก ฮ้องว่าเป็น"หมากหลอด" ว่าซั่น ยิงฟันยิ้ม   ท่านใดรู้วิธีเพาะแนะนำด้วยครับ...
หากเพาะได้...จะได้ไปอยู่สวนสนุกอีกสักแนว...

ดูรูปครับ สีสรรสวยดี

Nine.
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 07:00:46 PM »

มีเพื่อนสมาชิก กพพ. ใจดีหลายคนส่งเมล็ดหลายๆชนิดมาให้ พร้อมกันกับซองที่ส่งมารับเมล็ด ยิ้มเท่ห์
ว่าแล้วก็เลยลองๆเพาะพริก เพาะมะเดื่อฝรั่งตามแบบที่เคยได้เห็นมาใน กพพ. แต่ดัดแปลงเอาวัสดุใกล้โต๊ะมาใช้ซะหน่อย.... ยิงฟันยิ้ม

ถาดยังงี้มีหลายแบบ ลองแบบนี้ก่อน(เลือกแบบมีฝาปิดด้วยกันความชื้นออก)

ใกล้ๆ แบ่งเป็นช่องๆ ๆ เพี้ยงขอให้งอก สัก5%ก็เหลือๆ ยิงฟันยิ้ม

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 07:18:37 PM »

มีเพื่อนสมาชิก กพพ. ใจดีหลายคนส่งเมล็ดหลายๆชนิดมาให้ พร้อมกันกับซองที่ส่งมารับเมล็ด ยิ้มเท่ห์
ว่าแล้วก็เลยลองๆเพาะพริก เพาะมะเดื่อฝรั่งตามแบบที่เคยได้เห็นมาใน กพพ. แต่ดัดแปลงเอาวัสดุใกล้โต๊ะมาใช้ซะหน่อย.... ยิงฟันยิ้ม

ถาดยังงี้มีหลายแบบ ลองแบบนี้ก่อน(เลือกแบบมีฝาปิดด้วยกันความชื้นออก)

ใกล้ๆ แบ่งเป็นช่องๆ ๆ เพี้ยงขอให้งอก สัก5%ก็เหลือๆ ยิงฟันยิ้ม

หมากหลอด(ทางบ้านพี่) หรือ บ่าหลอด(ทางเหนือบ้านผม) เมื่อทานเนื้อเสร็จแล้วก็เอาบ่มลงดินโลดเลยครับ แล้วรดน้ำไว้ ไม่นานก็จะงอกออกมาครับ
ไม่ทราบว่าเป็นพันธุ์หวานหรือเปรี้ยวครับ  ถ้าเปรียวก่อนทานแถวบ้านจะคลึงให้นิ่มก่อนถึงจะมีรสหวานขึ้นมาครับ....แบบว่าชอบคลึงให้คลายเส้นครับ... ยิ้มกว้างๆ

ส่วนถาดเพาะเมล็ดพี่แบ่งเป็นสัดเป็นส่วนดีจังเลยครับ แต่...เห็นในถาดแล้วน่าจะใส่น้ำเยอะไปนิดครับ เพราะมองเห็นน้ำปริ่มๆ เลยครับ น่าจะทำให้แห้งหมาดๆ กว่านี้อีกสักนิดนะครับ ไม่งั้นเค้าอาจจะงอน เน่าไปก่อนจะงอกได้นะครับ ของผมเอาแค่เวลาเอานิ้วจิ้มลงไปแล้วไม่มีน้ำไหลก็พอน่ะครับ ถ้ามันแห้งไปก็ค่อนหยดน้ำเติมลงไปนิดๆ น่ะครับ

วันนี้แวะมาโหนท้ายให้อีกแล้วครับ....ผู้โดยสารนักดีๆ ครับ....ไปเลยครับลูกพี่

Liked By: 5XXA, พชร, panuwat5675

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Nine.
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 07:33:35 PM »

หมากหลอด(ทางบ้านพี่) หรือ บ่าหลอด(ทางเหนือบ้านผม) เมื่อทานเนื้อเสร็จแล้วก็เอาบ่มลงดินโลดเลยครับ แล้วรดน้ำไว้ ไม่นานก็จะงอกออกมาครับ
ไม่ทราบว่าเป็นพันธุ์หวานหรือเปรี้ยวครับ  ถ้าเปรียวก่อนทานแถวบ้านจะคลึงให้นิ่มก่อนถึงจะมีรสหวานขึ้นมาครับ....แบบว่าชอบคลึงให้คลายเส้นครับ... ยิ้มกว้างๆ

ส่วนถาดเพาะเมล็ดพี่แบ่งเป็นสัดเป็นส่วนดีจังเลยครับ แต่...เห็นในถาดแล้วน่าจะใส่น้ำเยอะไปนิดครับ เพราะมองเห็นน้ำปริ่มๆ เลยครับ น่าจะทำให้แห้งหมาดๆ กว่านี้อีกสักนิดนะครับ ไม่งั้นเค้าอาจจะงอน เน่าไปก่อนจะงอกได้นะครับ ของผมเอาแค่เวลาเอานิ้วจิ้มลงไปแล้วไม่มีน้ำไหลก็พอน่ะครับ ถ้ามันแห้งไปก็ค่อนหยดน้ำเติมลงไปนิดๆ น่ะครับ

วันนี้แวะมาโหนท้ายให้อีกแล้วครับ....ผู้โดยสารนักดีๆ ครับ....ไปเลยครับลูกพี่
[/quote]

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ อย่าเพิ่งลงรถหนีกันไปเสียก่อนล่ะครับ.... ยิงฟันยิ้ม

เดียวจะเอาทิดชูซับน้ำออกอย่างที่แนะนำครับ

หมากหลอดที่เพื่อนนำมาฝากเป็นพันธุ์หวานครับ แต่เป็นแบบตาหวาน ยิงฟันยิ้ม เปรี้ยวอร่อยจริงๆเพิ่งเคยลองครั้งแรก

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 07:49:00 PM »

ที่บ้านผมเวลาทานบ่าหลอดจะคลึงแล้วก็พูดไปด้วยว่า "บ่าหลอดหวาน น้ำตาลส้ม" ๆๆๆๆๆ จนกว่าบ่าหลอดจะนิ่มถึงจะกัดชิมครับ
จะทำให้รสชาดหวานขึ้นมาได้ครับ

ปล.คงเป็นจิตวิทยาน่ะครับ ผมไม่รู้เรื่องผลทางชีวภาพของพืชน่ะครับ แต่ก็เห็นกับพืชหลายชนิดที่ชอบทุบชอบตีก่อนทานน่ะครับ เช่น กระท้อนครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 08:02:57 PM »

...ก๊องแก๊ง ก๊องแก๊ง จอดก่อนนนนนนน อ้าวรถคันนี้ไม่มีออกดอกนิพี่นาย ฮืม (เอาเหรียญหาในรูปแหร่ะมาเคาะ อิอิ)  ยิ้ม
   ผมขึ้นรถผิดคันมั้ยเนี่ย ฮืม บรรยากาศ ถนนหนทางไม่ค่อยคุ้นเลยแถวไหนหนอ ?? ได้มะขามป้อมชุ่มคอขึ้นหน่อย 555
   เอาเป็นว่าผมลงรถก้อกลับไม่ถูกแร่ะ งั้นขออาศัยรถคันนี้ไปยาวๆเลยเด้อพี่เด้อ 5555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม (อ๊ะ.. คืนเหรียญ อิอิ)

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์