หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถแห่งชีวิตไปบนเส้นทาง....ผ่านไปทั่ว (มีสารพัน..เรื่องเล่า...บนกระบะท้ายรถ)  (อ่าน 352527 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 10:25:33 AM »

ต้นแจง
เพิ่งเคยเห็นครับ ทรงพุ่มสวยจัง
ต้องหามาปลูกบ้างแล้วเรา 5555
เป็นไม้ประเภทไหนหนอ ผลัดใบไหม กินได้บ่
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ ... ว่าแล้วไปเดินสวนจตุจักรดีกว่า (ใจร้อน) 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: deer art, 5XXA, พชร

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

Nine.
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 10:57:19 AM »

ต้นแจง
เพิ่งเคยเห็นครับ ทรงพุ่มสวยจัง
ต้องหามาปลูกบ้างแล้วเรา 5555
เป็นไม้ประเภทไหนหนอ ผลัดใบไหม กินได้บ่
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ ... ว่าแล้วไปเดินสวนจตุจักรดีกว่า (ใจร้อน) 5555

นาทีนี้เห็นราคาแล้วจะเป็นลม....เขาซื้อมาจากชาวบ้าน(ที่บ้านผ๊ม....) ให้2000-3000 ล้อมติดดีแล้วยกมาตั้งขาย ต้นล่ะ2-3หมื่น
ตอนนี้ผมบอกแถวบ้านถึงราคาทีเขาเอามาขายกันแล้ว ทีนี้ก็แล้วแต่ใคร

ต้นแจงผลัดใบน้อยมากครับทิด ใบเขียว(ออกดำ)ทั้งปีจะมีขาวๆมังก็ตอนออกดอกแตกใบอ่อน ดอกอ่อนแถวบ้านผมเอามาดองแบบเดียวกับกุ่มน้ำกุ่มบก กินกะน้ำพริกกะปิ เข้ากัน

เดี๋ยวว่างๆจะค้นรูปคำมอกหลวงที่เขาไปตั้งราคาให้พ่อกะแม่ผม ต้นล่ะ500บาท ดีน๊ะแกโทรมาถามผมก่อน...
ราคาตอนนี้เลยไหลไป....มาล่าสุด ถาม...หมื่นหนึ่ง ขายไหม  ผมเลยฝากไปว่า......อ้าวก็ผมเห็นไปประกาศขายตั้งหลายหมื่น
ไหงให้เท่านี่ล่ะ

ก็เลย....ปล่อยให้มันรกๆไรเล่นๆไปก่อน พ่อกะแม่ก็เห็นดีด้วย....เลยปิดการขาย(ไม่ขายแล้ว) ยิงฟันยิ้ม

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:01:43 AM »

กะแล้วเชียว
เห็นทรงพุ่มงามแบบนี้ สงสัยในใจอยู่แล้วว่า ผ่านสายตาทีมขุดไม้ล้อมได้ไง
นี่แหละครับสมัยผมยังละอ่อน ชาวบ้านตื่นเต้นกันมาก ขุดตะโกนาขายกันเป็นล่ำเป็นสัน
ต้นละ 300-500 แล้วแต่ขนาด ไปเจอคราวหลังแทบเป็นลม ราคาขายต้องเติม 0 อีก 2 ตัวครับ
ผมเลยแกล้งเอาสรรพคุณตะโกนาให้อ่าน แล้วกระซิบ "ดีกว่าไวอะกร้าอีกนะ"
คราวนี้ร้องเสียดายกันเป็นแถวครับ
ผมเองก็เสียดาย 555555

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Darth Palm
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:21:20 AM »

เดี๋ยวผมเอาต้นแจงหน้าบ้านลุงผมมาให้ดู กำลังเป็นลูกช่วงนี้ ถ่ายรูปใว้แล้วแต่เดี๋ยวตอนเย็นมาลงให้ดูครับ...ต้องไปเปิดร้านแล้ว
อาทิตย์นี้จะกลับไปสวน ใครอยากได้เม็ดแจง แจ้งไปทางหลังไมค์เลยนะครับ เดี๋ยวไปรวบรวมมาก่อนว่าจะไดเท่าไร....

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
Nine.
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 05:46:06 PM »

ขอบคุณครับคุณเถียว ยิงฟันยิ้ม ที่มาแจกแจง.....

เวลานี้ ขอนำเสนอ คู่เด่นประจำสวนสนุกของพ่อกะแม่ ลองเพาะรอบแรกไม่รู้ฟลุกยังไงได้มา4-5ต้น
รอบหลังเก็บเม็ดมาเยอะๆ กะจะเพาะจังๆสักที ปรากฎว่าเงียบสนิท เดี๋ยวคงได้ลองใหม่

คำมอกหลวง....  สงวนไว้คู่กับมะกอกป่าต้นงาม... ต้นนี้ดอกเหลืองตลอดหอมจริงๆถ้าปีไหนฝนดีๆดอกดกมาก

คำมอกอีกต้น ต้นนี้ขี้อายหลบอยู่ริมๆสวนสนุกของพ่อกะแม่
ต้นนี้แปลก สีของดอกจะค่อยๆเข้มขึ้นๆจากเหลืองอ่อนๆไปจนเหลืองเข้ม

Nine.
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 05:56:50 PM »

ชาวบ้านตื่นเต้นกันมาก ขุดตะโกนาขายกันเป็นล่ำเป็นสัน
ต้นละ 300-500 แล้วแต่ขนาด ไปเจอคราวหลังแทบเป็นลม ราคาขายต้องเติม 0 อีก 2 ตัวครับ
ผมเลยแกล้งเอาสรรพคุณตะโกนาให้อ่าน แล้วกระซิบ "ดีกว่าไวอะกร้าอีกนะ"
คราวนี้ร้องเสียดายกันเป็นแถวครับ
ผมเองก็เสียดาย 555555

[/quote]

ทิดโส ขยายความหน่อยตะโกนา(สรรพคุณ ยิงฟันยิ้ม)
เขาว่าสรรพคุณจะสูงตามความสูงของต้นใช่ไหม ยิงฟันยิ้ม  ถ้างั้น..........

ไปล้อมมาปลูกไหม เอาไว้ขายลูก ขายเปลือกกัน ยิงฟันยิ้ม ต้นนี้สูงกว่าต้นตาลอีก (ถิงถ่อน ตะโกนา...ใช่ไหมตำรา ยิงฟันยิ้ม)

ภาพล่างนี้ต้นเดียวกันกะด้านบน ภาพล่าสุดเมื่อ มกรา เป็นที่ห้อยโหนของบวบยาวๆ(ที่เคยเอาเม็ดมาแจก) บวบนี้จะกินทีต้องใช้ลำไผ่สอย... สังเกตุหลังคาบ้าน

Nine.
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 06:06:55 PM »

พักรถ.......เพ้อ...

คว่ำตาย..หงายเป็น  อ๋อ ไม่ซิ  คว่ำก็เป็น  หงายก็เป็น ก็มันไม่อยากตาย...... แม้ธรรมชาติ ไม่ค่อยเป็นใจ..

ผมเห็นต้นไม้ล้มลุกชนิดนี้มาตั้งแต่เด็ก  บางทีใบมันจก็จะคว่ำ บางทีก็จะหงาย แต่ผมก็ยังเห็นมัน อยากจะงอก
แม้จะแล้งยังไงก็ยังอุตส่าห์รอน้ำฝน หรือบางครั้งความชื้นเพียงน้อยนิด ก็ยั๊งงงง พยายามจะอยู่
ผมดูและเก็บใบนี้มา...วางไว้ธรรมดา ในกระถางไม้สวยต้นหนึ่ง...มันก็ยังโชว์ความอึด
นี่ก็จากกันมาเกือบครึ่งร้อยปีแล้ว .........ก็ยังเหมือนเดิมน๊ะ คว่ำเป็น หงายเป็น.... และต่อไป....

Liked By: sasha55, 5XXA, พชร, chai b

ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 06:09:27 PM »

โอ้ว... ขอติดรถไปด้วยคนครับ เห็นบรรยากาศแล้วคิดถึงบ้านนอกบ้านนาเหลือเกิน โดยเฉพาะตอนพลบค่ำ อยากจะหนีเมืองกรุงไปซะวันนี้พรุ่งนี้เลย

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
Nine.
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 06:21:26 PM »

โอ้ว... ขอติดรถไปด้วยคนครับ เห็นบรรยากาศแล้วคิดถึงบ้านนอกบ้านนาเหลือเกิน โดยเฉพาะตอนพลบค่ำ อยากจะหนีเมืองกรุงไปซะวันนี้พรุ่งนี้เลย

ยินดีครับ 
หลายคนรวมทั้งผมก็คิดเช่นเดียวกัน อยากฟังเสียงกบเขียดเวลาพลบ เดินตามคันนาดูข้าวกล้าพริ้วๆ 
แต่...ตอนนี้ยังมีห่วงมีบ่วงผูกรัดอยูพอสมควร ยิงฟันยิ้ม
แต่เดี๋ยว....ไปกัน

ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 08:09:35 PM »

ยินดีครับ 
หลายคนรวมทั้งผมก็คิดเช่นเดียวกัน อยากฟังเสียงกบเขียดเวลาพลบ เดินตามคันนาดูข้าวกล้าพริ้วๆ 
แต่...ตอนนี้ยังมีห่วงมีบ่วงผูกรัดอยูพอสมควร ยิงฟันยิ้ม
แต่เดี๋ยว....ไปกัน

55555555 ดีจังเลย
อบอุ่นๆ
มีสมาชิกโบกรถขึ้นใกล้เต็มคันแล้ว
เราเปลี่ยนเป็นรถบัสกันเถอะ
ไปกันได้เยอะดี  ฮิ้วววววววววว ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ ญ ก็อยู่ใกล้บางกอก ใช้ชีวิตแบบพอเพียง
ปลูกต้นไม้ใบหญ้าไปเรื่อย
กลางวันยังคงได้ยินเสียงนก เสียงจักจั่น จิ้งหรีด
ตกค่ำ มีหิ่งห้อย มีเสียงกบเขียดร้องกล่อม
บรรยากาศยังเหมือนบ้านนอกอยู่
เสียแต่ที่แถวๆนี้และที่ข้างหน้าทำนากันก็จริง
แต่ฉีดยาฆ่าแมลงและสารเคมีกันมากแล้วก็ปล่อยลงสู่น้ำลงคลอง
น่าสงสารแม่คงคาและปลาจัง ร้องไห้
เฮ้อออออออออออ 

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
หมูออมสิน
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 08:42:11 AM »

พี่คะ พี่คะ ...ขอติดรถไปด้วยได้ไหมคะ
แต่ว่า..อายุและส่วนสูงต่ำกว่าเกณฑ์ ขึ้นฟรีหรือครึ่งราคาดีคะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: sasha55, 5XXA, พชร

สุนัน วงศ์ชื่น225 หมู่ 9 บ้านหนองหลัก
ต.เหล่าบก อ. ม่วงสามสิบจ.อุบลราชธานี 34140
Nine.
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:57:57 AM »

พี่คะ พี่คะ ...ขอติดรถไปด้วยได้ไหมคะ
แต่ว่า..อายุและส่วนสูงต่ำกว่าเกณฑ์ ขึ้นฟรีหรือครึ่งราคาดีคะ ยิงฟันยิ้ม

ยินดีต้อนรับ ชิดในเลยครับ เรื่องราคาเดี๋ยวค่อยว่ากัน คิดว่าน่าจะฟรี
ขอเป็นน้ำใจเติมรถแทนก็แล้วกัน รถคันนี้เติมน้ำในแทนน้ำมันครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: deer art, 5XXA

Nine.
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 10:16:45 AM »

วันนี้ขับรถเข้าเมืองครับ......
ว่างๆวันหยุด ผมจะมาสวนนี้เป็นประจำ(มาหาต้นพันธุ์ไปปลูกสวนสนุก ปลูกแล้วก็รอดบ้างตายบ้างแต่มันดีตรงสวนนี้ไม่ต้องจ่ายตังค์)
เป็นสวนของญาติผู้ใหญ่ใจดี มีผลไม้หลายอย่าง

มีสวนแต่ไม่ค่อยมีเวลาสวนเลยค่อนข้างรก

บางมุมก็ดูดีหน่อยไม่ค่อยรก

Nine.
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 10:22:22 AM »

มะพร้าวที่ร่วงๆแล้วงอกเอง ทั้งเล็กทั้งใหญ่เลยลองหยิบไป...ปลูกเล่นๆสนุกๆ

นี่น้ำหอม ต้นสูงแล้ว แก่ร่วงทิ้งเสียก็เยอะ มุมนี้ดูดีหน่อย มีกล้วยไข่ กล้วยหอม กล้วยหักมุกก็มี

Liked By: deer art, , 5XXA, พชร

Nine.
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 10:30:01 AM »

พักหอบ...เหนื่อย
นั่งชมดอกบัวในร่องสวน

น้ำมะพร้าวหอมหวานสดชื่น ดับกระหาย

นั่งมอง.... มีไม้ต้นหนึ่งที่มีเรื่องเล่ามากมายถึงประโยชน์ และก็มีชื่อมงคลซะด้วย
เจ้าของสวนเล่าถึงประโยชน์ทางด้านบำรุงดินโดยใบเป็นปุ๋ย เล่าถึงว่าใบสามารถกินได้ ปลูกง่าย
ต้นที่ว่าคื่อทองโหลง"ทองหลาง" กะว่าจะลองนำมาปลูกไว้เป็นมงคลมั่ง... ต้นนี้โตมากทีเดียว

Liked By: deer art, , 5XXA

Nine.
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 10:39:18 AM »

ทั้งหมด...แถว................
หลังรถเป็นหลัก จั๊ดดดแถว.. เตรียมขึ้นรถ
วันนี้เอาแค่นี้ก่อน ไปลองปลูกสนุกๆ ยิงฟันยิ้ม

ท่านใดอยากชมงานเกษตรประเภทไหน(หรือเรื่องอื่นๆก็พอมีมั่ง)
ก็ลองๆแจ้งมาดูน๊ะครับ จะพยายามจัดให้ หากมี

.....ลองดูสิ่งที่ไม่ธรรมดาของป้ายๆนี้ดูซิหาเจอไหม.... อ่ะอ๊าๆๆ งานนี้ผมก็ไปมา...... ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 01:58:19 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์