หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถแห่งชีวิตไปบนเส้นทาง....ผ่านไปทั่ว (มีสารพัน..เรื่องเล่า...บนกระบะท้ายรถ)  (อ่าน 352574 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 12:18:09 PM »

ก่อนสงกรานต์ ไปเที่ยวชัยบาดาล นอนที่ป่าสัก 2 คืน กลางวันก็เที่ยวรอบ ๆ
เข้าไปที่ศรีเทพ จอดรถใต้ร่มตะโกนา เห็นแล้วน้ำลายไหล
หากไม่คิดว่าอยู่ในอุทยานประวัติศาสตร์โดนเฉาะเปลือกแล้ว 5555

ต้นกำลังงามเลยครับ ต้องหามาปลูกบ้างแล้ว (เอาไว้ถากเปลือกมาต้ม 555)

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: deer art

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

PaDa
*

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 12:45:18 PM »

ขอไปด้วยคนค่า..นั่งใกล้ๆภานะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Nine.
*

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 01:19:42 PM »

ขอไปด้วยคนค่า..นั่งใกล้ๆภานะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เชิญเลยครับ ยินดีมาก 
ชื่ออ่านยังไงครับ ป้าดา ภาดา แต่อย่างที่บอกไว้ ขึ้นรถคันนี้ปุ๊บ เป็นหนุ่มๆสาวๆกันหมด ยิงฟันยิ้ม

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
Nine.
*

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 01:28:19 PM »

เอามาเพื่อให้บางกลุ่มก๊วน ลำลึกความหลังกัน ยิงฟันยิ้ม

บักเบ็น ที่บ้านออกเสียง ต่ะข๊บ...

จิก ทำยังไงให้ติดลูกครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ไม่งั้นเดี๋ยวจะขุด 555 ยิงฟันยิ้ม

Nine.
*

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 11:02:43 AM »

เนื่องจากผมชอบกินกบ ผมจึงเก็บความรู้เรื่องกบ แล้วจึงออกหากบ  ได้มาแล้วก็เอากบมากิน(สุกก่อนน๊ะครับ ฮี่ๆๆ)
แล้วผมยังอยากเล่าเรื่องกบ หมายถึงกบที่อยู่ตามท้องไร่ท้องนา เปล่าใช่กบที่อยู่ในกระชัง ดังนั้นเรื่องราวและรสชาดของ กบ จึงแตกต่างกัน เหมือนเนื้อไก่บ้าน กะไก่ฟาร์ม  ปลาดุกท้องนา กะปลาดุกไม่ต้องหาอาหารเอง
สังเกตุดูน๊ะครับ ตัวอะไรๆก็ตามที่ไม่ค่อยหากินด้วยตัวเอง แบบมีอาหารมาป้อนถึงจนปากเนื้อ(หา)มันมักจะหลวมๆ ไม่แน่น ไม่แซบ และครั้นจะปล่อยให้ออกหากินเองหลังจากดูโตพอจะที่ปล่อยๆได้ ส่วนใหญ่ก็มักจะเป็นอาหารของสัตว์ชนิดอื่นไปได้   

อ๊บ อ๊บ...ย่างเข้าเดือนหก ฝนก็ต๊ก..พรำๆ กบมันก็ร้องงึมงำ ระงมไปทั่วท้องนา ฝนต๊กทีไรคิดถึงขวัญใจของข้า แม่ดอกโสนบ้านนา...น้องเคยเรียกข้าพ่อดอกสะเดา...................................

กบเอยทำไมจึงร้อง จำเป็นต้องร้องเพราะว่าท้องมันปวด
ท้องเอยทำไมจึงปวด จำเป็นต้องร้องเพราะว่าข้าวมันดิบ
ข้าวเอยทำไมจึงดิบ จำเป็นต้องร้องเพราะว่าฟืนมันเปียก
ฟืนเอยทำไมจึงเปียก จำเป็นต้องร้องเพราะว่าฝนมันตก

...............และอีกหลายต่อหลายเพลง ที่มีกบเข้ามาเกี่ยวข้อง   แล้วคราวนี้มาพูดถึงกบทำไม  ก็จะเล่าเรื่องกบน๊ะซิครับ
ทำไมต้องเป็นกบ ทำไมไม่เป็นปลาหมอสี ปลาเร็ดเท็กซัส...เออ..นั่นดิ   ทำไมล่ะ
ด้วยความที่กบ..เป็นอินเตอร์ลูกทุ่ง อาจเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้กบถูกนำมาประกอบ เพลง โคลง บทกลอน สุภาษิต ต่างๆนาๆ
แล้วก็ยังเคยเห็นในหนังสือต่างๆ ที่ลงภาพวาด หรือสัญญลักษ์ โบราณๆมากเกี่ยวกะกบ คือรู้จักกบ กันนาน.....มาแล้ว
ดังนั้นพอเอ่ยคำว่า กบ ก็เลยเป็นสิ่งที่เข้าใจกันโดยธรรมชาติ   
.............กบ หากเป็นที่บ้านนอกคอกนา ใครไปถาม ฮ่า...ยาย ยายรู้จัก กบ ทรงสิทธิ์ไหมยาย
ยายอาจจะบอกว่า เฮ้ย!ไอ้ทิด ไอ้กบสิดๆ นี่มันเป็นยังไงว่ะ  พอจะบอกลักษณะ รูมัน หรือ ตัวมัน ได้ไหม เผื่อข้าจะเคยเห็น จะได้บอกเอ็งถูก หรือไม่ก็จะได้ไปถามคนอื่นๆเขาดูอีกที
 นั่นปะไรกบของยาย...  แต่หากถามใหม่ว่า ยายกินกบเป็นไหม  แล้ววิธี หากบล่ะ เป็นไหม ลองดูซิ น้ำหมากกระเซ็น
เดี๋ยวๆก็สะกิดๆ กลัวเราไม่ฟัง

กบ  เรื่องของกบ จะเริ่มตรงไหนดีล่ะ  ตัวเต็มวัย(ตัวผู้ ตัวเมีย)ต้องฝนตกเท่านั้นจึงจะป๊ำ ปั๊มกัน แล้วจะมีไข่(สมัยนี่ไม่ต้องมีฝนก็ได้ เป็นไปตามความอยาก(กินกบ)ของมนุษย์  ฝนตกน้ำขังเยอะๆหน่อย กบตัวผู้ขี่หลังกบตัวเมีย ตัวล่างไข่ ตัวบนฉี่(หรืออะไรก็ ชั่งมันเถอะ) ไข่เงี๊ยะเกาะกันเป็นแพ  สักพัก จำไม่ได้แล้วว่ากี่วัน ก็จะเป็นหมัดหมามีหางริกๆๆๆ อีกพัก ก็จะเป็นอ๊อดเป็นฮวก  อีกจั๊กหน่อยหาก รอดปากเหยี่ยว ปากกา หางก็จะหาย เป็นกบจูเนียร์(เขียด)  แล้วก็ผจญโลกไป จนเป็นกบหนุ่มกบสาว วนๆอยู่อย่างนี้ไปเรื่อย ตาม.....วิถี............

หากถามว่า คนเรากินกบช่วงอายุไหนบ้าง  ตอบ กินได้ทุกช่วงครับ ว่าซ่าน............
ช่วงไหนอร่อยสุด ตั้งแต่หัวยันปลายเล็บขาหลัง.............. เอ้า ไม่ใช่ซิ   ช่วงที่กบอร่อยสุดๆที่เคยกินมา
ตัวผู้ก็ช่วงเริ่มจำศีลใหม่ๆ  หากเป็นชาวนาก็ตรงกับช่วงเกี่ยวข้าวพอดี ช่วงนี้แหละที่กบเตรียมพลังงานสำรองไว้สำหรับฤดูแล้งอันยาวนานก่อนฝนจะมา ดังนั้นตัวกบจะเก็บตุนมันเหลืองๆเต็มพุงครับ เวลาปิ้ง-ย่างนี่มันหยด ไฟลุก หากไม่คอยระวัง อาจได้กินกบไหม้ หรือหากเอาไปผัดกระเพรายังงี้โอโฮ้ แซบคัก   ส่วนกบตัวเมียนี่ก็คล้ายๆกัน จะมีพิเศษก็ตรงไข่ที่ยังไม่ออกมาภายนอกนั่นแหละ  เฮ็ดหยังกินก่ะแซบบบบ อีกแหละ ผัดกระเพรา หรือผัดกะหน่อไม้ดอง อย่าให่เว้า มันแซบบบบ
ตัวที่เล็กๆๆยังมองไม่ออกว่าตัวผู้ตัวเมีย ก็เรียกว่าอร่อยไม่แพ้กัน วัยลูกอ๊อด ถัดมาก็วัยเขียด กระดูกยังไม่แข็ง รสดี กินง่าย  หมกฮวก อ่อมเขียด  (คึดฮอดๆ)

กลับไปตรง ....มอง...งท้องนาเมื่อคราหน้าเกี่ยวข้าวอีกคราน๊ะ
..............แหม้ หากพูดถึง หรือว่ารอดมาถึงเกี่ยวข้าวได้ล่ะก็ แสดงว่าทุกๆส่วนที่เกี่ยวข้องกับท้องนา ล้วนหน้าตาอิ่มเอิบ มีความสุข สาธยาย บรรยายไม่ถูกว่ามันสุขยังไง  คือครานี้จะเป็นคราที่เหนื่อยอีกแล้วแต่ก็มั่นใจได้ว่าจะมีข้าวตุนไว้กิน ไม่อดกันแน่นอน ไอ้ส่วนที่เหนื่อยแต่มีความสุขเหมือนกันแต่ก็น้อยกว่านี้ก็คือช่วงทีมีฝน มีน้ำ ได้ตกกล้าทำนานั่นแหละ ตอนนั้นก็เหนื่อยน๊ะสำหรับชาวนา แต่มันก็นั่นแหละ อาจจะเหนื่อยฟรี ลงแรงฟรีไป ฝนอาจจะทิ้งเราไป ในระยะที่ข้าวกำลังจะแตกกอ ระยะนี้ยังไม่ช้ำใจเท่าไร แต่หากฝนมาทิ้งช่วงหรือมีน้ำไม่พอที่จะออกรวงนี่แหละช้ำหนัก

วกมาท้องนาหน้าเกี่ยว  น้ำแห้งจากนา จะเหลือขังพอชื้นๆหรือเปียกๆก็อีตรงมุมคันนาหรือตรงที่ที่ต่ำกว่าเขานั่นหล่ะ
ปูเอย กบเอย ต้องสร้างรูหารูกันตั้งแต่ดินยังอ่อนๆอยู่ ในนาหรือตามคันนา จะเป็นปูซะส่วนมากที่จะเป็นผู้ริเริ่มขุดรู
ช่วงหลังจากนั้นก็อาจจะหนีรูช่วงน้ำท่วมรู รูก็เลยกลายเป็นรูร้างในหน้าเกี่ยว พอน้ำลด น้ำแห้งกบ ปูทั้งหลายก็ต้องเริ่มจับจองหาที่สงบๆปลอดภัยเพื่อจำศีลหลบร้อนกัน  บ้างก็แยกกันอยู่ ปูรูนึง กบรูนึง แต่ก็มีน๊ะ(เรื่องจริง)ปูกะกบอยู่รูเดียวกันที่บ้านเรียกว่ากบปนปู  เพราะบางครั้งกบหารูไม่ทัน ต้องเข้าไปอยู่กะปู ปูนี่ช่วงดินอ่อนๆปูสามารถขุดรูเองได้ แต่กบไม่สามารถขุดรูลึกๆได้  ช่วงดินอ่อนๆก็จะทำได้แค่เอาก้นดันดินให้เป็นหลุมตื้นๆที่เรียกว่า”เบ้า” แล้วก็เข้าไปอยู่ แถวบ้านเรียกว่า”กบคุด” เบ้านี่จะตื้นๆ แค่“แกะฝา”เปิดออกก็จับตัวได้เลย เพราะมันตื้นมาก  “ฝา” คือที่ปิดปากรูทั้งของกบของปู มันจะเริ่มทำฝาปิดรูในช่วงที่ดินยังเป็นโคลนอ่อนๆอยู่ทำไว้เพื่อป้องกันศัตรู เพราะหลังจากที่ฝาแห้งแล้ว ฝานี่จะแน่นและแข็งพอสมควร ชนิดที่ว่างูนี่หมดสิทธิ์ หนูนี่ก็จะยากหน่อย หากดินแข็งๆนี่ก็หมดสิทธิ์ แต่ดินทรายก็พอได้ แต่บางครั้งก็ไม่มีฝาเหมือนกัน(ไม่เข้าใจ ว่ามันทำไม่ทันหรือยังไง) โดยที่ทั้งกบ และปู จะทำฝาต่างกันโดยเห็นได้ชัด อันนี้ใช้สังเกตุเมื่อตอนออกหากบ หาปู มากิน
ฝาดินของรูปูจะขรุขระไม่เรียบ ด้านในของฝาปิดมีรอยเล็บปูเต็มไปหมด  ส่วนฝาของรูกบ จะนูนสวยงามเป็นลอนๆ ด้านในจะเรียบลื่น มีร่องรอยการใช้อะไรไม่รู้ดุนๆให้ฝาที่ปิดเป็นรู เป็นรูปคล้ายๆชามคว่ำ พูดแล้วจะหาว่าคุย สมัยยังรุ่งๆมองปร๊าดเดียวก็บอกได้เลยว่าเป็นรูกบหรือรูปูหากเห็นฝาปิดของมัน เสียดายตอนนั้นยังไม่มีอุปกรณ์บันทึกภาพ ไม่งั้น..

....เดี๋ยวเอาไว้ได้กลิ่นฝน.......จะมาพล่ามต่อครับ(ช่วย แนะนำ ติชม ได้ตามสะดวกครับ ยินดี)

แล้ว..จะเล่าเรื่องกบ ตรงไหนต่อดี.....

-ใช้ขอเกี่ยวกบขึ้นจากรู
-ขุดกบ
-ส่องกบ
-ทอดแหกบ
-เป่ากบ
-แทงกบ
-ใช้เบ็ดตกกบ
-และอื่นๆอีก (ความจำสั้น)
- สุดท้าย กินกบ....

Liked By: kedmanee

*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 02:00:39 PM »

แจ้งสหาย...
เมล็ดเกด แคนา มะม่วงหัวแมงวัน และทุเรศเทียน เอ๊ย! ทุเรียนเทศ 5555
ข้าพเจ้าได้รับเรียบร้อยด้วยความขอบคุณหลาย จะเพาะเผื่อเด้อ
ส่วนที่ยังเหลือ หากไม่มีที่เพาะก็ส่งมาเด้อ จะจัดการให้ ขึ้นไม่ขึ้นค่อยลุ้นกัน 555

พูดถึงเรื่องกบ ข้าพเจ้าย่อมมีความหลัง
ไม่ว่าจะเป็นส่องกบ ตกกบ หว่านกบ ตุ้มกบและขุดกบ (ไม่รวมแอบรักกบนะครับ 555)
ท่านเคยเอาดอกชบาแดงตกกบไหม นี่แหละเหยื่อสุดยอดเลย
ท่านเคยส่งกบแบบไม่ต้องเปลืองแรงไหม หากบตัวผู้ใส่ข้อไว้ปล่อยให้ร้อง วางไว้ริมน้ำ
อีกไม่นานมีกบตัวเมียมาหาหลายเลย
ท่านเคยขุดกบได้ปูแถมนั่นเรื่องปกติ แต่ข้าพเจ้าเคยขุดกบแล้วได้งูกลับบ้านด้วย 555
ท่านเอาเหยื่ออะไรใส่ตุ้มกบ ท่านเคยทำสถิติเก็บตุ้มตอนเช้าแล้วได้กบสูงสุดกี่ตัว
ท่านเคยสังเกตตาคู่ปริ่มน้ำก่อนหว่านแหหรือไม่ กบโดนแหสนุกเพียงใด
เหล่านี้ ... ข้าพเจ้าล้วนเคยสัมผัส
อ้อ ... กบยำไทย กับกบยำลาว อร่อยต่างกันหรืออร่อยจนฝันถึงทั้งคู่กันแน่
ฮะเหย ... ข้าพเจ้าโหยอดีตยิ่งนัก
ฝนนี้ จะไปซื้อกบที่ชาวบ้านเอามาขายไปปล่อยในสระ เปิดไฟให้สักดวงในยามราตรี
ไม่แน่ เข้าหนาวนี้อาจย้อนอดีตไปใส่ตุ้มกบ 55555

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Nine.
*

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 06:57:02 PM »

แจ้งสหาย...
เมล็ดเกด แคนา มะม่วงหัวแมงวัน และทุเรศเทียน เอ๊ย! ทุเรียนเทศ 5555
ข้าพเจ้าได้รับเรียบร้อยด้วยความขอบคุณหลาย จะเพาะเผื่อเด้อ
ส่วนที่ยังเหลือ หากไม่มีที่เพาะก็ส่งมาเด้อ จะจัดการให้ ขึ้นไม่ขึ้นค่อยลุ้นกัน 555

พูดถึงเรื่องกบ ข้าพเจ้าย่อมมีความหลัง
ไม่ว่าจะเป็นส่องกบ ตกกบ หว่านกบ ตุ้มกบและขุดกบ (ไม่รวมแอบรักกบนะครับ 555)
ท่านเคยเอาดอกชบาแดงตกกบไหม นี่แหละเหยื่อสุดยอดเลย
ท่านเคยส่งกบแบบไม่ต้องเปลืองแรงไหม หากบตัวผู้ใส่ข้อไว้ปล่อยให้ร้อง วางไว้ริมน้ำ
อีกไม่นานมีกบตัวเมียมาหาหลายเลย
ท่านเคยขุดกบได้ปูแถมนั่นเรื่องปกติ แต่ข้าพเจ้าเคยขุดกบแล้วได้งูกลับบ้านด้วย 555
ท่านเอาเหยื่ออะไรใส่ตุ้มกบ ท่านเคยทำสถิติเก็บตุ้มตอนเช้าแล้วได้กบสูงสุดกี่ตัว
ท่านเคยสังเกตตาคู่ปริ่มน้ำก่อนหว่านแหหรือไม่ กบโดนแหสนุกเพียงใด
เหล่านี้ ... ข้าพเจ้าล้วนเคยสัมผัส
อ้อ ... กบยำไทย กับกบยำลาว อร่อยต่างกันหรืออร่อยจนฝันถึงทั้งคู่กันแน่
ฮะเหย ... ข้าพเจ้าโหยอดีตยิ่งนัก
ฝนนี้ จะไปซื้อกบที่ชาวบ้านเอามาขายไปปล่อยในสระ เปิดไฟให้สักดวงในยามราตรี
ไม่แน่ เข้าหนาวนี้อาจย้อนอดีตไปใส่ตุ้มกบ 55555

ความสุขที่ไม่ต้องลงทุนมาก...อย่างหนึ่งก็คือลำลึกถึงความสุขเมื่อหนหลัง กระมังทิดโส
ไม่อยากจะเล่า...เดี๋ยวมันยาว...
ตกกบ ชบาที่ทิดว่านั่นแถวบ้าน มันมีอยู่แต่ในวัด มันไกล เกรงใจพระท่าน ผมจะเอามะเขือขาวๆมาหหลอกล่อให้มันออกมาก่อน พอเห็นตัวก็จะเปลี่ยนเหยื่อสดที่กบชอบ บ่อยครั้งที่มันไม่กินอาหารที่เสนอให้ หากรอนานเกินไปยังไม่กินอีก กบตัวนั้น อาจโดนฝีมือหนังกระติ๊กของผมก็บ่อย

ส่วนจับตัวประกันใส่ข้อง แล้วใช้แผนความรักทำให้กบตาบอดนั้น กับอึ่งก็ใช้ได้เหมือนกันน๊ะทิด ยังมีนกคุ้ม ไก่ป่า นกกวัก ล้วนหลงเสียงจนตาย.. 
อ้อแต่อย่าลืม ในดีมีร้าย ในร้ายมีดี  เสียงทุกสัตว์ ก็มีส่วนเรียกเจ้าตัวยาวๆ ที่เราตั้งชื่อมันว่างู มาหาเราได้เหมือนกัน

ตุ้มกบ  ต้องเอาปลาหมอมาขังมืดให้เปรียวๆ ใช่ไหมทิด แปร๊ดๆๆๆ ช่างยั่วดีเหลือเกิน ตังบาลนั่นเล่า ท่านจำได้ไหมที่ท่านโขมยลูกไก่ไปเรียกแหลวน๊ะท่าน...

ทอดแหดวงตาคู่นั้นมันก็ได้กินแน่ๆ แต่มันออกจะโฉ่งฉ่างไปหน่อยไหมทิด เดี๋ยวกบตื่นหมด  ให้ลองนึกตามนี้  ริมบ่อน้ำใส ต้นจิกต้นใหญ่ทอดกิ่งไปทางกลางบ่อ ขอบบ่อมีกอไผ่คลุมครึ้มๆ  กบก็ผลุบๆโผล่ๆ เรากับไม้ซาง(แถวบ้านเรียกกล้อง)คู่ใจขึ้นไปซุ่มเงียบอยู่บนกิ่งม้ใหญ่นั้น
พอตาค่อยๆโผลๆมา  เล็ง เป่า ฟุ๊บ โป๊ะ ยังกะสไนเปอร์ซุ่มยิง  ลูกดอกไม้ไผ่ปลายแหลม ท้ายพันด้วยนุ่นที่ไม่จมแม้ถูกน้ำ  ลอยๆจมๆพอสักครู่ก็จะไปหยุดให้เราเก็บทั้งกบ ทั้งลูกดอกคืน  สนุกมิรู้ลืม...

ได้กินยำแล้วอย่าลืมอั่วกบล่ะทิด  พอจำได้ไหม ทำยังไง   

Liked By: aphisakn, kedmanee

Nine.
*

« ตอบ #135 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 07:15:21 PM »

พอดีได้หนังสือที่มีผู้ใจดีท่านหนึ่งส่งมาให้ฟรีๆ เรื่องราวบ้านๆดีแท้
แล้วในนั้นก็มีอาหารบ้านๆแท้ๆหลายชนิด
เลยนำรูป"อั่ว" มาฝาก

phalikhit
*

« ตอบ #136 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:06:03 PM »

เนื่องจากผมชอบกินกบ ผมจึงเก็บความรู้เรื่องกบ แล้วจึงออกหากบ  ได้มาแล้วก็เอากบมากิน(สุกก่อนน๊ะครับ ฮี่ๆๆ)
แล้วผมยังอยากเล่าเรื่องกบ หมายถึงกบที่อยู่ตามท้องไร่ท้องนา เปล่าใช่กบที่อยู่ในกระชัง .....

กบที่อยู่ในตู้กระจก ในคลับ  ในมหาวิทยาลัย ก็มีนะครับ 
(เคยกินหรือเปล่า)

คือว่า 
กบที่อยู่ในตู้กระจกตามร้านอาหาร เมื่อมีคนสั่ง เขาจะจับมาทำอาหารจะได้สดๆ น่ะครับ
ในคลับ มีเมนูประเภทกบก็มีนะครับ เข่นผัดเผ็ดกบ กบทอดกรอบ
ในมหาวิทยาลัย ที่โรงงอาหารน่ะครับ ก็มีนะครับ นิสิตนักศึกษาและครูอาจารย์ ชอบทานมาก

jaisaijaisabuy
*

« ตอบ #137 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:29:45 AM »

เข้าสวน....ก่อนไหม

ดอกไม้ก็มี

อยากได้ดอกไม้พันธุ์นี้จัง มีเมล้ดมั๊ยคะ ขอได้ป่ะ
*

« ตอบ #138 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:47:57 AM »

สหาย..
ตุ้มกบที่ข้าพเจ้าเคยใช้จะเป็นแบบนี้ครับ (บางพื้นที่เรียก "แงบ")

ขอบคุณภาพประกอบจาก http://www.thaimrcfisheries.org/fishing%20gear_04.html

เอาไปดักหันปากให้น้ำ ปรับพื้นวางนิดหน่อย เอาโคลนพอกไว้
หาปลาเน่า ปูเน่า ใส่เข้าไปล่อ หาใบไม้มาบัง ๆ อีกหน่อย
ทางเข้าข้างหน้าก็ปรับให้ลื่นเรียบ แค่นี้แหละ
อ้อ ลืมไป ใช้ดักในช่วงค่ำหน้าหนาวครับ เช้าค่อยมากู้
รับรอง ติดทุกตุ้ม 55555

ท่าน jaisaijaisabuy ครับ
เดี๋ยวผมไปดูแถวบ้านก่อนนะ มีเมล็ดไหม .. เยอบีร่าสีส้ม

ท่าน phalikhit ครับ
ท่านทำเอาผมเสียวแว้บบบบบบบ นึกว่ากบอย่างว่า....
5555

อย่าคิดมากครับ กบอย่างว่าก็คือกบอย่างที่ว่านั่นแหละครับ 555

Liked By: aphisakn, deer art, kedmanee

Nine.
*

« ตอบ #139 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:55:04 AM »

ยังไม่เคยเห็นมีเมล็ดน๊ะครับ  
เออ..น๊ะต้นนี้ ผมคอยแต่หาไม้มาปักดามไม่ให้ก้านดอกล้ม จ้องคอยดูแต่ดอกอย่างเดียวไม่ได้สังเกตุว่าแตกต้นใหม่มาบ้างหรือยัง
เดี๋ยวผมไปดูที่กอมันก่อนน๊ะ ว่ามีต้นใหม่แตกออกมาไหม เดี๋ยวจะแจงให้ทราบครับ
(ผมแยกกอมาจากสวนใหญ่อีกที  มาวางไว้แล้งๆหน้าบ้านเล็กๆ ยิงฟันยิ้ม)

Liked By: deer art, kedmanee

Nine.
*

« ตอบ #140 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 12:01:02 PM »

สหาย..
ตุ้มกบที่ข้าพเจ้าเคยใช้จะเป็นแบบนี้ครับ (บางพื้นที่เรียก "แงบ")

ขอบคุณภาพประกอบจาก http://www.thaimrcfisheries.org/fishing%20gear_04.html

เอาไปดักหันปากให้น้ำ ปรับพื้นวางนิดหน่อย เอาโคลนพอกไว้
หาปลาเน่า ปูเน่า ใส่เข้าไปล่อ หาใบไม้มาบัง ๆ อีกหน่อย
ทางเข้าข้างหน้าก็ปรับให้ลื่นเรียบ แค่นี้แหละ
อ้อ ลืมไป ใช้ดักในช่วงค่ำหน้าหนาวครับ เช้าค่อยมากู้
รับรอง ติดทุกตุ้ม 55555

ท่าน jaisaijaisabuy ครับ
เดี๋ยวผมไปดูแถวบ้านก่อนนะ มีเมล็ดไหม .. เยอบีร่าสีส้ม

ท่าน phalikhit ครับ
ท่านทำเอาผมเสียวแว้บบบบบบบ นึกว่ากบอย่างว่า....
5555

อย่าคิดมากครับ กบอย่างว่าก็คือกบอย่างที่ว่านั่นแหละครับ 555

หรือผมจำผิดทิดโส ของที่ผมเคยใช้ มันคล้ายๆอีจู้ แต่จะสานช่วงก้นห่างๆ ให้กบมองเห็นปลาหมอที่วิ่งอยู่ข้างใน มีงาเข้าหลายด้าน ตั้งในน้ำขลุกขลิก

*

« ตอบ #141 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 12:13:46 PM »

เหมือนข้องเจาะก้นใช่ป่ะ
นั่นก็เรียกตุ้มเหมียนกัลลลลจ้า
แต่ทิดโสเคยใช้แต่แบบนี้แหละ
หมานขนาด 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 02:18:10 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

Oddy
*

ทำจิตใจให้ผ่องใส

« ตอบ #142 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 10:16:45 AM »

สวัสดีครับคุณNine เรื่องกบนี่ ผมใช้ดอกชบาครับสีแดงๆ  เกี่ยวกับคันเบ็ดยาวๆ  แล้ัวก็กระทุ้งน้ำในนาข้าว จ๋อม ๆ ๆ ๆ  เหมือนเสียงกบกระโดดนั่นแหละครับ  สักพักมันก็จะมีเสียงกระโดด จ๋อม ๆ ๆ  ว่ายมาหาตามเสียง.จนเราเห็นตัว..ผมก็เปลี่ยนจากดอกชบา..มาเป็นเด็ดกลีบชบาให้เป็นชิ้นเล็กๆ(พอคำ) แล้วก็เกี่ยวกับเบ็ดไปล่อที่ปากมัน   มันเห็นสีแดงๆ ก็นึกว่าเป็นแมลงแหละ  งับเข้าไปเต็มเปาละครับ.....คราวนี้ก็ได้เย่อกับกบล่ะครับ.....ถึงบ้านอาหารจานด่วนเมนูกบ  คือ  กบสับละเอียดผัดใบกะเพราครับ...ใส่พริกขี้หนูบ้าน..ถ้ามีพริกไทยสดด้วยแล้วก็....จิ๋ย...น้ำลายป้าน....

เมื่อพอก็สุข....Oddy
Nine.
*

« ตอบ #143 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 10:48:31 AM »

สวัสดีครับคุณNine เรื่องกบนี่ ผมใช้ดอกชบาครับสีแดงๆ  เกี่ยวกับคันเบ็ดยาวๆ  แล้ัวก็กระทุ้งน้ำในนาข้าว จ๋อม ๆ ๆ ๆ  เหมือนเสียงกบกระโดดนั่นแหละครับ  สักพักมันก็จะมีเสียงกระโดด จ๋อม ๆ ๆ  ว่ายมาหาตามเสียง.จนเราเห็นตัว..ผมก็เปลี่ยนจากดอกชบา..มาเป็นเด็ดกลีบชบาให้เป็นชิ้นเล็กๆ(พอคำ) แล้วก็เกี่ยวกับเบ็ดไปล่อที่ปากมัน   มันเห็นสีแดงๆ ก็นึกว่าเป็นแมลงแหละ  งับเข้าไปเต็มเปาละครับ.....คราวนี้ก็ได้เย่อกับกบล่ะครับ.....ถึงบ้านอาหารจานด่วนเมนูกบ  คือ  กบสับละเอียดผัดใบกะเพราครับ...ใส่พริกขี้หนูบ้าน..ถ้ามีพริกไทยสดด้วยแล้วก็....จิ๋ย...น้ำลายป้าน....
ขอบคุณครับที่แวะมา
เขาว่า(เอาห้าหารไหมหนอ) ฝรั่งเศส อาหารขึ้นชื่อของเขาอย่างหนึ่งคือขากบทอด แหม้...เลือกกินแต่ขา

จะว่าไปแล้วมันก็คล้ายๆกะตกปลาแบบflyของฝรั่งเขาเหนาะปู่ ที่ต้องสร้างactionของเหยื่อให้คล้ายแมลงน่ะครับ
...สมัยเด็กๆผมก็ใชวิชามารในการตกกบน๊ะปู่อ๊อดๆๆ คือถ้ามันยังไม่กิน นานๆเข้าผมจะเอาเบ็ดเดิมนั่นแหละโรยๆเชือกลงมากองรอบๆตัวมัน สักสองสามรอบ
แล้วก็กระตุกขึ้น บางครั้งก็ฟลุ๊กเกี่ยวติด บางครั้งขณะที่โรยๆเชือกมันก็กระโดดหนีบ้าง แต่ยังมีวิธีสุดท้าย มารสุดๆ ไม่กินเหยื่อเบ็ดใช่ไหม....นี่เลย
หนังกระติ๊ก สมัยที่ยังหูตาดี ไม่เกิน3เม็ด โดนตัวแน่ กบที่ไม่ยอมกินเบ็ดเลยตายหยังเขียด. ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์