หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถแห่งชีวิตไปบนเส้นทาง....ผ่านไปทั่ว (มีสารพัน..เรื่องเล่า...บนกระบะท้ายรถ)  (อ่าน 352404 ครั้ง)
Nine.
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 09:56:35 AM »

1.  เรื่องแข  ” แขแห แขปลา มาเปล่า เน่าชาน คานหัก ผักเหมียด เลือดแดง แกงส้ม ต้มหัว แม่ครัวนั่ง.....หย่อ"
ตรงที่...นั้น ไม่ผ่านคำคัดกรอง

2. ปลาขาว หรือปลาสร้อย  นำมาขอดเกล็ด ใช้มีดทุบให้แบนๆแล้วสับให้ละเอียด
    ใส่กะละมังเล็กๆ (หรือชามใบใหญ่ๆ) นำไปรองใต้รังมดแดง เคาะตัวมดแดงใส่
ขยำให้เข้ากัน ใส่เครื่องยำให้ครบเครื่อง
เป็นเมนูที่อร่อยที่สุด
แต่ระยะหลังมีคนเป็นพยาธิใบไม้ในตับกันเยอะ  เลยไม่กล้าเสี่ยง

ป๊าด... บ้านนอกกันแท้ๆ ดูทำกินกันเข้าไป ทามปายได้
พยาธิใบไม้ตับๆๆๆๆๆๆทั้งนั้น.... หันมากินสุกกันดีกว่ายังว่านั่นแหละครับ
เคยเห็นน้าแถวบ้าน...ระหว่างคราดนาถ้าเจอหอยโข่งจะโยนๆเป็นกองไว้ เอาไว้ต้ม แต่มีบางครั้งผมเห็นแล้วสยอง แกทุบๆหอยเอาแต่เนื้อแล้วเอาไม้เสียบจากนั้นเอาไปทิ่มเข้าไปในรังมดแดงสักพักก็ดึงออกมา มดแดงก็กัดติดเนื้อหอยมาเป็นก้อนๆ แกก็นำเข้าปากเคี้ยวทั้งมดทั้งหอย.....

ปัจจุบันแกเสียไปแล้ว จากหลายโรคในช่องท้อง...

Liked By: 5XXA, Nimm

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....

Oddy
*

ทำจิตใจให้ผ่องใส

« ตอบ #113 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 12:51:02 PM »

โบกครับ...ขอนั่ง Time machine ไปด้วยคนคร้าบ........อ่านเรื่องราวแล้วเพลินไปเลยครับ..นึกว่าตัวเองอายุสัก 12 ขวบ พออ่านจบ....อ้าว  เราหัวหงอกแล้วนี่หว่า....เลยขอโบกรถไปด้วยคนละกันคร้าบ.....ไม่ีให้ขึ้นก็จะวิ่งตามแหละ......

Liked By: kedmanee, 5XXA

เมื่อพอก็สุข....Oddy
Nine.
*

« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:25:18 PM »

โบกครับ...ขอนั่ง Time machine ไปด้วยคนคร้าบ........อ่านเรื่องราวแล้วเพลินไปเลยครับ..นึกว่าตัวเองอายุสัก 12 ขวบ พออ่านจบ....อ้าว  เราหัวหงอกแล้วนี่หว่า....เลยขอโบกรถไปด้วยคนละกันคร้าบ.....ไม่ีให้ขึ้นก็จะวิ่งตามแหละ......

ยินดีครับ จอดดดด แล้ว 
เอ้า...ทุกท่านบนรถ แกล้งหลับกันให้หมด... จะได้ไม่เห็นคนแก่ขึ้นมา ยิงฟันยิ้ม  ไม่ใช่ซิน๊ะ มันต้องขยับที่ว่างยกเบาะที่นั่งVVIPให้เลย

ดูจากสำนวนที่เขียนแล้วคิดว่าคุณปู่Oddyยังไม่แก่หรอกครับ  ยิ่งทราบว่าผมหงอก(เหมือนกันกะผม)ด้วยแล้ว ยิ่งน่าสนใจใหญ่
โบราณว่าผมหงอกก่อนวัยเพราะต่อมันต่อย..อันนี้ผมจองแล้ว ห้ามเหมือนผม  เหลืออีกอันที่ทำให้ผมหงอกก่อนวัยได้...
แล้วแต่ว่าจะยอมรับไหม...555 ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณครับ ที่แวะมาโบก

Liked By: 5XXA

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:32:08 PM »

จอดด้วยคร้า..ขอนั่งไปด้วยคน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
Nine.
*

« ตอบ #116 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:43:16 PM »

จอดด้วยคร้า..ขอนั่งไปด้วยคน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ ... 
มาๆขึ้นมานั่งบนรถ พูดคุยๆกันไปสนุกๆ บนถนนเส้นเดียวกัน ยิงฟันยิ้ม

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #117 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:44:54 PM »

เอ๊า.. ผู้โดยสารคร้าบบบ เบียดเข้าในหน่อยคร้าบบบ
เสือภาจอมโจรพอเพียงขึ้นรถมาแล้วคร้าบบบบบบ 55555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #118 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:47:46 PM »

เอ๊า.. ผู้โดยสารคร้าบบบ เบียดเข้าในหน่อยคร้าบบบ
เสือภาจอมโจรพอเพียงขึ้นรถมาแล้วคร้าบบบบบบ 55555

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ภาว่าแล้วพี่ทิดโส ต้องมา..ว่าแต่ว่ามีอะไรกินมั่งค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
Nine.
*

« ตอบ #119 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:54:55 PM »

เอ้า..จริงหรือทิดโส แอบเห็นในงานรวมพล..(มารู้ชื่อที่หลัง) เห็นนั่งเงียบๆยิ้มอย่างเดียว (เป็นจอมโจรพอเพียงรึ)

เอาบรรยากาศ ทำบุยวันสงกรานต์ บ้านนอกมาฝากผู้โดยสารครับ

เช้าๆ....ไปวัดกัน

ระหว่างทางไปวัด เจอซุ้มสะเดา (ลูกสาวว่า.... พ่อๆมันเหมือนเกาหลีเลยน๊ะ)

ตอนเย็นวาน เขาก่อ...ไว้ แบบง่ายๆ บ้านๆ

มาเช้าไป คนยังไม่เยอะ

Nine.
*

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:58:55 PM »

สายๆ คนเริ่มมา...

พระชะยันโต  ใส่บาตร(ข้าวสุก)กัน

กลับจากวัด เข้าป่า.. หาของมาชำไว้ หากติด จะนำไปฝากคนในนี้ที่ขอไว้

สามสิบ ไผ่โจด

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 03:45:09 PM »

5555 เห็นไหม
เสือภามาถึง ถามหาอะไรกินเข้าแล้ว 55555
เอ๊า ยกยาดองสักจอก แก้เหนื่อย นั่งรถมานานแล้ว ชักเมื่อยเต็มที่
แต่ไม่กล้าลง เพราะโชเฟอร์ยังมีเรื่องเล่ามากมายเหลือเกิน
มะขามเปียกก็แพง เล่นยอดสะเดาข้างทางมาแกล้มละกันเนอะ 555555

555 สหายเอย
ท่านเอาของอยากได้มาล่อข้าพเจ้าอีกแล้วสิเนี่ย
กลับไปบ้านได้กินแกงหน่อโจด ถามหากอชาวบ้านบอกไม่มี
บอกไปว่าอยากซื้อไปปลูกน่ะ ... ไม่มี้ ผมเผาเอาหน่อไปแล้ว เอ๊า เป็นงั้นไป
เพิ่งรู้ว่าการกินหน่อโจดในหน้าแล้ง ต้องมีการเผาทั้งกอกันก่อน
คราวหน้าไม่กินแล้ว ปลูกไว้เองดีกว่า เผากันทุกปีแบบนี้สูญพันธุ์แน่ ๆ เลย
อุ๊ย.. สามสิบ อย่าให้เสือภารู้นะ เดี๋ยวมีปล้นกลางอากาศ 55555
สรรพคุณซู้ดยอดดดดดดด 555

ชอบซุ้มสะเดาจังเลย ขอลอกไปปลูกบ้างดีกว่า
แต่เราเล่นสะเดาดำข้างหนึ่ง สะเดาธรรมดาข้างหนึ่ง สลับแบบทางม้าลายเลย 555

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
jaisaijaisabuy
*

« ตอบ #122 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 04:16:59 PM »

พื้นที่เล็กๆที่จะสร้างสวนสนุก....เนื่องจากเป็นสวนเก่า คนจัดที่ขายเขาถมดินใหม่ขึ้นมาเกือบสองเมตรมองด้วยตาดูสีของดินแล้ว
พอคาดเดาได้ว่าดินไม่น่าจะสมบูรณ์นัก   ที่เห็นปลูกมะนาวต้นสองต้นนั้น บริเวณที่ลองปลูกก่อนเคยเป็นคันสวนเดิมดินดี
ตรงที่ถมใหม่กะว่าจะสั่งหน้าดินดำๆมาลงเพิ่ม แล้วจะค่อยปลูก ค่อยเพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดินไปเรื่อยๆ

ดินแบบนี้หากท่านใดมีข้อแนะนำดีๆในการบำรุงดินก็ยินดีมากครับผม.. ยิ้มเท่ห์

ส่งเบอร์เมล์มานะคะ jaisaijaisabuy@hotmail.com

Nine.
*

« ตอบ #123 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 05:20:56 PM »

พื้นที่เล็กๆที่จะสร้างสวนสนุก....เนื่องจากเป็นสวนเก่า คนจัดที่ขายเขาถมดินใหม่ขึ้นมาเกือบสองเมตรมองด้วยตาดูสีของดินแล้ว
พอคาดเดาได้ว่าดินไม่น่าจะสมบูรณ์นัก   ที่เห็นปลูกมะนาวต้นสองต้นนั้น บริเวณที่ลองปลูกก่อนเคยเป็นคันสวนเดิมดินดี
ตรงที่ถมใหม่กะว่าจะสั่งหน้าดินดำๆมาลงเพิ่ม แล้วจะค่อยปลูก ค่อยเพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดินไปเรื่อยๆ

ดินแบบนี้หากท่านใดมีข้อแนะนำดีๆในการบำรุงดินก็ยินดีมากครับผม.. ยิ้มเท่ห์

ส่งเบอร์เมล์มานะคะ jaisaijaisabuy@hotmail.com

ขอบคุณครับผม...
         ขอรบกวนเป็นยังงี้ได้ไหมครับ... ช่วยบอกวิธีในนี้เลย ได้ประโยชน์ หลายสถาน
ผมยังไม่รู้ ก็จะได้นำไปใช้  ท่านอื่นๆที่รู้แล้ว ก็จะได้รู้มากกว่าเดิม  หรือช่วยแนะนำเพิ่มให้ได้ครับ

หากไม่ได้ก็ไม่เป็นไร (ไม่เป็นไรจริงครับ)

Oddy
*

ทำจิตใจให้ผ่องใส

« ตอบ #124 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 08:56:18 PM »

เอ้า...ทุกท่านบนรถ แกล้งหลับกันให้หมด... จะได้ไม่เห็นคนแก่ขึ้นมา ยิงฟันยิ้ม  ไม่ใช่ซิน๊ะ มันต้องขยับที่ว่างยกเบาะที่นั่งVVIPให้เลย

ดูจากสำนวนที่เขียนแล้วคิดว่าคุณปู่Oddyยังไม่แก่หรอกครับ  ยิ่งทราบว่าผมหงอก(เหมือนกันกะผม)ด้วยแล้ว ยิ่งน่าสนใจใหญ่
โบราณว่าผมหงอกก่อนวัยเพราะต่อมันต่อย..อันนี้ผมจองแล้ว ห้ามเหมือนผม  เหลืออีกอันที่ทำให้ผมหงอกก่อนวัยได้...
แล้วแต่ว่าจะยอมรับไหม...555 ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ  ผมรู้นะว่าคุณNine จะพูดอารายที่ทำให้ผมของผมหงอกอ่ะ  แหม...แตนต่อยก็ถูกจองซะล่ะ  มันก็เหลืออย่างเดียวตามที่คุณNine บอกนั่นแหละคร้าบ....เอาเป็นว่าผมยอมรับละกัน  ยังงั้นหนวดหงอกละครับ....ส่วนผมจองแตนต่อยทำให้หนวดของผมหงอก.....อันนี้ผมก็จองแล้ว  ห้ามเหมือนผม   ส่วนที่เหลืออีกอันที่ทำให้หนวดหงอกก่อนวัยได้.....แล้วแต่ว่าคุณ Nine จะยอมรับอะป่าว..ฮิ...ฮี้.....
     ขอบคุณทุกท่านครับที่ขยับที่ให้กับ Very Very Idiot Person คร้าบ......ปั้มหน้าขอจอดฉี่ด้วยนะคร้าบ.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2011, 09:12:32 PM โดย Oddy » บันทึกการเข้า

เมื่อพอก็สุข....Oddy
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #125 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 09:03:36 PM »

ท่านพี่ครับไปทำบุญวัดไหนมาครับคนเยอะจัง ขอจองสามสิบ ด้วยคน

โคราช บ้านเอง จ้า
Nine.
*

« ตอบ #126 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 11:42:59 AM »

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ  ผมรู้นะว่าคุณNine จะพูดอารายที่ทำให้ผมของผมหงอกอ่ะ  แหม...แตนต่อยก็ถูกจองซะล่ะ  มันก็เหลืออย่างเดียวตามที่คุณNine บอกนั่นแหละคร้าบ....เอาเป็นว่าผมยอมรับละกัน  ยังงั้นหนวดหงอกละครับ....ส่วนผมจองแตนต่อยทำให้หนวดของผมหงอก.....อันนี้ผมก็จองแล้ว  ห้ามเหมือนผม   ส่วนที่เหลืออีกอันที่ทำให้หนวดหงอกก่อนวัยได้.....แล้วแต่ว่าคุณ Nine จะยอมรับอะป่าว..ฮิ...ฮี้.....
     ขอบคุณทุกท่านครับที่ขยับที่ให้กับ Very Very Idiot Person คร้าบ......ปั้มหน้าขอจอดฉี่ด้วยนะคร้าบ.....

ผมถามหมอมาแล้วครับเรื่องผมหรือหนวดเริ่มหงอก ในคนๆเดียวล้วนมาจากเหตุเดียวกัน งั้นก็สรุป...ตามนั้น 55555 ยิ้มกว้างๆ

Very Very Important Person ต่างหากครับ เปล่าใช่ Very Very Idiot Person อย่างที่คุณปู่Oddyว่ามา

รถไม่จอดปั๊ม ครับ คงต้องรับเป็นถุงก๊อปแก๊บ แล้วเดินไปท้ายๆรถทุกกรณีครับ  เอ๊ย... ลืมไป...รถคันนี้มีทุกอย่าง ห้องน้ำแบบปรับอากาศ VIP ครับ

Nine.
*

« ตอบ #127 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 11:49:55 AM »

ท่านพี่ครับไปทำบุญวัดไหนมาครับคนเยอะจัง ขอจองสามสิบ ด้วยคน

วัดหนองแหนครับ อยู่กลางๆระหว่างบ้านครูเพี้ยน กะบ้านหนองกราด จากวัด เดินขึ้นเหนืออีกสักกิโลหนึ่ง ก็จะเข้าเขตจังหวัดชัยภูมิครับ
จริงๆแล้ว(ไม่ใช่โม้) วันนั้นศาลาเต็ม ยังมีหนุ่มๆเหลือน้อยไม่มีที่นั่งอยู่ข้างล่างอีกน๊ะครับ

แต่ เอ...จองต้นสามสิบ... จะเอาไปให้ใครล่ะครับ มันเหมาะสำหรับผูหญิงมากกว่านา...
น่าจะรับต้นตะโกจะดีกว่าไหม5555 ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวเตรียมไว้ให้ครับ 300 เอ๊ย....ต้นสามสิบ

Liked By: kedmanee, 5XXA

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์