หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสร้างบ้านในสวนครับอยากให้ช่วยแนะนำการเขียนแบบบ้านด้วยครับ  (อ่าน 57591 ครั้ง)
beaw
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 01:55:34 PM »

เราเทคานด้านล่าง แล้วไม่ต้องเอาทรายถมพื้นให้เต็ม แล้ว ควรเอาแผ่นคอนกรีตสำเร็จ วางใช่มั้ยครับ แล้วตามเทปูนอีกสัก 5 ซ.ม .
แล้วเอาแผ่นไม้วางใช้มั่ยครับ ส่วนผังที่ดินมันมีรูปที่ผมถมที่ไว้ในนี้แล้วครับ เดี๋ยวโพสมั้ยก็ได้ครับ ผมส่งรูปที่ให้ดูแล้วครับ ขนาดของที่หน้ากว้างประมาณ 20 เมตร ลึก ประมาณ 25-30 เมตรครับ ทีเราถ่ายรูปเข้าหาผมยืนอยุ่ทางทิศใต้ครับ

beaw
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 02:04:14 PM »

ในรูปด้านซ้ายมือของเราเป็นทิศตะวันตก ผมไปขุดทำสระบัวหรือบ่อบัวไว้ เพื่อเอาระเบียงที่ทำจากไม้ไว้กินข้าวหรือนั่งดุบ่อบัวครับ หรือห้องครัวคุณดอสเก่าครับ ส่วนด้านขวาเป็นต้นกระท้อน ครับห้องนอนที่1 มีระเบียงไม้เช่นกันครับ ไว้ทำกิจกรรมช่วงเช้ายันบ่ายได้ครับ  เดี่ยวันหลังผมจะถ่ายรูปต้นไม้ประหลาดมาให้ดูครับ ต้นกระท้อนออกลูกมาเป็นหมามุ่ย
 ผมเอารูปสระบัวมาให้คุณดอสมาพิจารณาครับ
Khitsana (DOS)
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 02:14:46 PM »

อืม ผมขอโทษนะครับและขอประทานโทษจริงๆ กับคุณbeaw คือว่าผมรบกวนคุณ beaw ตรวจอักษร
และคำต่างๆก่อนจะคอมเม้นต์ได้ไหมครับ เพราะอ่านมามีผิดเยอะมากจนผมเอง พยายามแกะ พยายามเดา
เพื่อที่จะได้ทำความเข้าใจได้ถูกต้อง แต่บางครั้งมันก็เกินความสามรถที่ผมจะเข้าใจได้ นะครับรบกวนนิดหนึ่ง
  ผมงงจริงๆ ลองย้อนอ่านดูนะครับ ขอประทานโทษอีกครั้งครับ

Flower land
beaw
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 02:19:22 PM »

ไหนๆ ก็ให้เวลาส่วนี้เพื่อใครที่ได้รับความรุ้ไปบ้างนะครับ ผมเชือนะครับทุกคนอยากมีบ้านเป็นของตัวเอง ผมก็เป็น 1 คน ครับ ก็อยากมีบ้านเป็นของตัวเองและมีส่วนในการออกแบบให้มากที่สุดครับ และผมมององประกอบในเรื่องการซื้อวัสุดอย่างคุณโจว่ามาพอสมควนนะ ครับ
โชดดีอยู่บ้างนะครับ ที่อยู่ใกล้แหล่งผลิตมอญก็คงลดเรื่องค่าใช้จ่ายลงได้บ้างครับ ส่วเรื่องไม้เราก็ไปหาเตรียมไว้ถ้าไปซื้อตามท้องตลาดทั่วไป
คงโดนอย่างหลายท่าว่า ส่วนการตกแต่ภายใน นั้นก็ไม่ได้เน้นมากครับ เน้นด้านโครงสร้างก็ตัวบ้านให้ออกมาโชว์หรือมีเอกษลักณ์ของตัวมันเองครับ
ส่วนในนี้มันคนออกแบบบ้าน มีวิศกร เข้ามาตอบกระทู้ ให้เป็นความรุ้เราบ้านมีท่านที่ทำบ้านจากประสบการณ์จริงมาพูดคุยกับเราดีครับ ส่วนผมได้แต่ศึกษาหาข้อมูล เรื่อทิศการปลูกบ้าน เรื่องราคา เรื่องฮวงจุ้ย ในการปลูกบ้าน เอาเท่าที่ทำได้ครับ คงได้รับความรู้ไปบ้างนะครับ
beaw
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 02:36:32 PM »

โดนคุณ ดอสว่าเข้าให้ 5555
อันนี้โดนว่าบ่อยครับ
มีอะไรก็ถามมาเรื่องๆนะครับ 55
ผมไม่ได้เร่งครับจะเขียนสักคึ่งปีก็ได้นะครับ
เต็มที เลยครับ
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 06:33:30 PM »

โดนคุณ ดอสว่าเข้าให้ 5555
อันนี้โดนว่าบ่อยครับ
มีอะไรก็ถามมาเรื่องๆนะครับ 55
ผมไม่ได้เร่งครับจะเขียนสักคึ่งปีก็ได้นะครับ
เต็มที เลยครับ
ครับ คงต้องกลั่นกรองกันอีกพอสมควร เดี๋ยวแก้แปลนเสร็จจะส่งให้ดูครับ
ปล.ผมขอร้องเฉยๆนะ ไม่ได้ว่า ก็อ่านแล้วมันงงเน้อ

Flower land
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 12:08:15 PM »

จากที่ผมนั่งอ่านทวนไปทวนมา ปรากฎว่า คุณ beaw ต้องการยกเลิกห้องครัวออกไป
และเอาห้องดูทีวี/พักผ่อนเป็นที่วางตู้เย็น

ส่วนห้องครัวเดิมให้เป็นระเบียง ไม้กับห้องน้ำ ห้องนอน 3 เองขยายใหญ่จนถึงห้องน้ำ
กับระเบียงถูกไหมครับ

และห้องนอน 1 ต้องการระเบียงเพิ่มอีก  1 ระเบียงถูกไหมครับ
ถ้าต้องการเพิ่ม ระบุนิดหนึ่งครับเพิ่ม ด้านไหน เพราะคอมเมนต์ก่อนหน้านี้
ไม่ได้กล่าวถึงระเบียงส่วนนี้เลย
                           ขอบคุณครับ

Flower land
beaw
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 03:03:25 PM »

ผมตอบไปทางเมล์แล้วครับ ขอโทษด้วยครับ
ก็เป็น 4ห้อง เหมือนเดิม ครับไม่ได้แก้อะไร ครับ
4 ห้องนั้นจุดประสงค์ต้องการสี่ห้องนอนเผื่อไว้ครับแต่ตอนนี้ ยังไม่มีคนมาอยยู่เพิ่มก็เลยทำเผื่อไว้
ส่วนห้องโถงด้านหลังที่ทางคุณดอสวางไว้เป็นห้องนั่งเล่น ก็อยากให้แปลงเป็นห้องครัวและห้องรับประทานอาหาร
แค่มีเคาเตอร์วางของและวฺงค์ล้างจานและที่วางตู้เย็นตุ้กับข้าวก็พอครับส่วนปรุง อาหารไปทำด้านนอกครับ กะแค่ต่อหลังคา
และทำเป็นที่ซักล้างประมาณนั้นครับ   ส่วนระเบียงต้องขอโทษผมไม่รู้ว่ามันเป้นส่วนหนึ่งของบ้านหรือเปล่าในการเขียนแบบแต่ตั้งใจแต่แรกว่าต้องมีครับ
beaw
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:37:24 AM »

ดอสติดงานครับไม่ว่างเข้ามาคุยด้วยเรื่องบ้าน มีพี่ๆน้องคนไหนอยากแนะนำอะไรบ้างครับ
SUPPACHAI
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:28:07 PM »

อยากจะปลูกบ้านสวนชั้นเดียวสักหลังเหมือนกัน พอจะปรึกษาคุณดอสได้ไหมครับ
beaw
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:35:31 AM »

คุณดอสเค้าใจดีครับ  เดี่ยววันนี้ผมีเรื่องมาเล่าให้ฟังครับ กับคนเขียนแบบ
เมื่อวานเป็นวันหยุดครับ ก็มีเพื่อนได้จ้างคนเขียนแบบบ้าน เหมือนกันแต่เขียน
แบบออกมาแล้วมันผิดไม่เหมือนที่เราต้องการ พอบอกให้แก้นิดหน่อย เค้าบอกว่า
เวลาทำให้คุยกับช่างเองให้ย้ายโน้นย้ายนี่ แต่แบบส่วหลังคามันผิด บอกให้ปรับ
เค้าก็บอกว่าจะคิดเงินเพิ่ม ทั้งๆเป็นความผิดของเค้า จริงๆการซื้อแบบนั้นสามารถแก้ไข
หรือปรับ โดยไม่คิเงินเพิ่มแล้วเวลาเขียนนั้นไม่มีการพูดคุยพอมายื่นแบบก็บอกว่า ตามนี้
ก็เลยงงว่าเขียนแบบตามใจเราหรือตามใจคนเขียนแบบ ก็เอามาเล่าให้ฟังครับ
beaw
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 04:05:05 PM »

แจ้งความคนหายครับ มือเขียนแบบบ้านของผมหายไปครับเกิน 24 ช.ม.ใครที่เป็นตำรวจรับแจ้งความหน่อยครับ

มีเรื่องเล่าให้ฟังครับ คือตอนนี้ผมได้ปลูกมะละกอ กับกระเพา  ไว้ครับ คือมีปัญหาเรื่องกระเพา ผมไปขุดดินเพื่อปลูกกระเพาวันศุกร์ที่ผ่านมา 6แปลง
กว้าง 2เมตร ยาวสัก3เมตร 6แปลงใช้เวลากว่า 1ช.ม  แต่ต่ปัญหาของผมคือ เมื่อเช้าแม่ไปซื้อใบกระเพามาครับ 2 บาทกำใหญ่มามันน่าจะพัดกระเพาขายได้ สัก 20-25 จาน สองบาท แล้วผมปลูกเพื่ออะไรครับ ช่วยตอบหน่อยครับ  เศร้าจริงๆ  คุณดอสครับ เขียนแบบไปถึงไหนแล้วครับ
Bigkeng
*

« ตอบ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 05:40:58 PM »

ยิงฟันยิ้ม ปลูกไว้ทานเองดีกว่าครับ แค่ไม่กี่ต้นก็พอครับ ถ้าไม่ได้หวังปลูกไว้ขายนะครับ ในแปลงที่พี่ขุดทำแปลงไว้แล้วหลายๆ แปลง พี่ก็แบ่งปลูกหลายๆ อย่างไปเลยครับ พริก มะเขือ กระเพรา โหรพา ข่า ตะไคร้ ขิง ผักบุ้ง ผักกาด ผักคะน้า สารพัดผัก สำหรับทานเองแบบปลอดสารเคมีครับ แล้วก็ประหยัดเงินซื้อไปได้ครับ 2 บาท หลายๆ ครั้ง หลายๆ วัน หลายๆ ปี ก็คงหลายบาทครับ ถือว่าประหยัดค่าเดินทางไปซื้อก็ได้ครับ ผมจำได้ว่าเคยเห็นโฆษณาทาง tv นานมาแล้ว เรื่องพ่อบ้านไปซื้อผักอะไรซักอย่างเพียงไม่กี่บาท แต่ไปทุกวัน ในโฆษณาก็บอกว่า ทำไมไม่ปลูกไว้ทานเอง .. แต่รายละอียดจำไม่ได้แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
beaw
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:20:32 AM »

555 ก็ว่างั้นแหละครับจริงๆไม่ได้เน้นขายแต่ทีแรก แต่มาเจอเหตุการณ์ เลยมาหยุดคิด ว่าแค่สองบาทเอง
แต่ถ้าระยยะยาวปลูกไว้กินเองก็คงคุ้มนะครับ เมื่อวานไปยกร่องทำเป็นแปลงอีก 4แปลง ครับ ขอบคุณที่
เข้าแนะนำครับ
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 08:20:40 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผมโดนแจ้งความจับเลยต้องกลับมา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โอ้วแรง เห็นบอกว่าไม่รีบจะให้เขียนซักครึ่งปี ผมเลยเอ้อระเหยลอยชาย
 ล้อเล่นนะครับ พอดีหยุดยาวกลับไปดูสวนที่พิษโลกมา ทำสวน3วันไข้แตกเลย เดินไม่เป็นเลยครับ หมดสภาพผนักงานออฟฟิต
 นี่ละน้าชีวิตเกษตรต้องเหนื่อยแบบนี้ถึงจะได้อารมย์
   อะเข้าเรื่องแปลน ของเขียนตามที่คุณbeaw ส่งแปลนตัวอย่างมาแหละ ก้ได้ประมาณนี้ละครับ
ระเบียงสองด้าน แต่สงสัยอยู่ว่า ห้องเล็กๆที่แบ่งจากห้องน้ำจะทำเป็นห้องอะไร ผมใส่เป็นห้องเก็บของไป
และห้อง ทานอาหาร/พักผ่อน(ในแบบล่าสุด) ก่อนออกระเบียง 2 จะทำเป็นห้องนอนรึห้องอะไรครับ

ถ้าเป็นห้องนอน ก็ต้องเอาห้องน้ำออกมาไว้ที่ครัว อะไรประมาณนี้ครับ

Flower land
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 08:29:14 AM »

เอ่อ ตอนนี้บ้านคุณ beaw มีพื้นที่ใช้สอยอยู่ที่ 151.2 ตรม.นะครับ ไม่ได้ 110-120ตรม. อย่างที่คุณ beaw ต้องการ
ถ้าจะให้ได้ 120 ตรม. ต้องเสียสละระยะต่างๆลงบ้างครับ ยิงฟันยิ้ม

Flower land
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ขึ้นบน
  พิมพ์