หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสร้างบ้านในสวนครับอยากให้ช่วยแนะนำการเขียนแบบบ้านด้วยครับ  (อ่าน 53552 ครั้ง)
beaw
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:53:26 AM »

เรื่องรบกวนเพื่อนๆสามาชิกครับ พอดีอยากปลูกบ้านในสวน มะนาว กระท้อน ผมมีแปลนแบบน้านแล้วครับเรื่องแต่เขียนแบบ
อยากให้เพื่อนๆที่ปเนวิศวะโยธาและสถาปัตย์ช่วยหน่อยครับ อยากได้หลังคาแผ่นเรียบน้ำหนัก 3.2 ไม่ทราบว่าต้องเทคานกับเสา
ขนาดเท่าไร แล้วใช้เหล็กี่หุน แบบบ้านอยากได้ สไตร์ รีสอร์ท โอเรียทัล พอดีมีพื้นไม้แล้วครับ และหน้าต่างวงกบ อยากได้หน้าต่างๆ
ยาว4ช่องสูง2เมตร อยากได้บานเฟี้ยม  แล้วงบก่อสร้างแบบเป็นซื้อวัสดุ 4แสน ค่าจ้างช่าง 1.5 แสนไม่ทราบว่าพอหรือเปล่าครับ
เห็นคนในนี้แล้วหลายคนมีวิถีชีวิตที่คล้ายๆใกล้ก็อยากทำบ้างช่วงนี้ไปปรับพื้นที่มาแล้วครับ  แล้ววว่ากำลังลงต้นมะม่วงครับไม่เน้นร่ำรวยต้อง
การขายเอามาเป็นค่าใช้จ่ายเช่นค่ำน้ำค่าไฟฟ้าครับ หรือใครเขียน 3dได้ช่วยสอนและแนะนำหน่อยครับ เรียน auto cad มาเหมือนกันแต่ไม่ได้ใช้งานเท่าไรครับ เรียนอุตสาหการ มาครับ หรือใครมีอะไรให้ช่วยก็เชิญนะครับ ถ้ายิ่งอยู่อำเภอศรีประจันต์ยิ่งดีเป็นเพื่อนกันได้ มาดูสวนผมได้ อยู่จ.สุพรรณครับ และเชิญเที่ยวตลาดน้ำศรีประจันต์ครับ เดี๋ยวเอารูปมาลง และตลาดเก่าศรีประจันต์บ้านเจ้าคุณ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

beaw
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 11:11:07 AM »

ช่วยกันหน่อครับ ร้องไห้
beaw
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 11:32:24 AM »

รูปไม่ขึ้นครับทำไงครับช่วยแนะนำหน่อยครับ
chilli
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 11:47:23 AM »

รูปไม่ขึ้นครับทำไงครับช่วยแนะนำหน่อยครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=6269.0
ลองดูในนี้นะครับ  ยิ้มเท่ห์

ผู้รู้ไม่คิด ผู้คิดไม่รู้ ไม่คิดไม่รู้
beaw
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 11:51:40 AM »

ขอบอกก่อนนะครับ อยากทำบ้านเพราะอยากมีชีวิตอยู่กับธรรมชาติเหมือนหลายคนในนี้
ผมก็ทำงานเป็นลูกจ้างกินเงินเดือนเหมือนทุกท่าน แล้วเพื่อนกลับจากต่างประเทศได้มาทำเกษตรไว้
ในพื้นที่ได้ปลูกผักและมะนาวแต่ด้วยความใจร้อนผลผลิตไม่เป็นไปอย่าที่คิดมันได้ทิ้งลูก และต้นมะนาว
ไว้เป็นภาระให้กับผม จริงมีดครงการทำบ่านอยุ่แล้วแต่เป้นการช่วยเพื่อนตอนนี้อยากทำบ้านมันเป้นสวนมะนาว
กับผลไม้ ว่าจะขายาย ปลูก มะม่วง ชมพู่ ฝรั่ง ผลไม้กินได้ พริก กระเพรา โหรพา ทำฟาร์มเห็ด เลี้ยงไกไข่
เลี้ยงกบ ในพื้นที่ และได้บ่อกว้าง2 เมตร ลึก 1.8 เมตร ยาว 30 เมตร ว่าจะทำสะบัวอาจเอาปลาไปปล่อย
ไม่ทราบควรเลี้ยงปลาหรือเลี้ยงสัวตือะไดไบ้งครับผมพยายามเอารูปลงให้ทุกคนช่วยนะครับแต่รูปเจ้ากรรมไม่ขึ้นครับ
ช่วยหาวิธีแก้ไหน่อยตรับ
จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 11:54:18 AM »

กรณีฝากไฟล์ภาพกับเว็บพอเพียงชื่อไฟล์ภาพต้องเป็นภาษา eng หรือตัวเลขครับ (ลบคำว่าภาพในรูปของคุณออกให้เหลือแต่เลข 123)

beaw
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 11:54:52 AM »

ขอบคุณครับแล้วทำอยากมั้ยครับช่วยแนะนำให้ละเอียดหน่อยนะครับมือใหม่หัดเล่นครับ  ร้องไห้
Khitsana (DOS)
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 12:13:13 PM »

http://image.ohozaa.com/
 เวปฝากรูปครับ ก่อนอัฟที่เวปฝากรูปควรย่อให้รูปขนาดไม่เกิน 200 mb ชื่อไฟลเป็นภาษาอังกฤษ หรือตัวเลข อัฟรูปในเวปฝากรูปแล้ว กด ctri c ก็อบเอา ตัวอักษรในช่อง
BB CODE แล้วมาวางใน ช่องพิมพ์ข้อความของเวปเกษตรครับ ยุ่งอยากหน่อย แต่ช่วยประหยัดพื้นที่ในเวป
  ....อ่านดูเรื่องบ้านแล้วงงนิดหน่อย คือความต้องการของคุณ baew คือต้องการคนเขียนให้ หรือ ว่าต้องการให้สอนเขียนครับ
ถ้าเขียนแบบทั่วๆไป คุณ ก็เสก็ตแปลนคร่าวๆ ส่วนสไตล์บ้านก็หารูปบ้านหลังอื่นๆมาเป็นตัวอย่างก็ได้ครับ ผมรับงานเขียนแบบอยู่ก็ทำแบบนี้ครับ เอารูปตัวอย่างบ้านสวยๆที่ถูกใจมา และเจ้าของบ้านก็ร่างแปลนคร่าวๆมาให้ดู ผมก็จะปรับให้ตรงตามมาตรฐานการออกแบบเอง
 ส่วนไหนที่ทำได้ผมก็จะบอกว่าโอเคแบบนี้ทำได้ ส่วนไหนไม่ดีผมก็จะได้แก้ไขให้ นี่แหละครับผม
     เทสรูป....................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 12:15:54 PM โดย Khitsana (DOS) » บันทึกการเข้า

Flower land
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 12:23:48 PM »

เอาตัวอย่างบ้านที่เคยรับเขียนของสมาชิกในเวปมาให้ดูครับ อันนี้ทำเป็น 3d (sketch up) ขั้นตอนนี้คือทำเพื่อให้เห็นว่าหน้าตา
รูปทรงบ้านเป็นแบบไหน พอใจสวยตรงใจรึป่าว แล้วก็ทำแบบ cad ขั้นตอนทั้งหมดก็ใช่เวลาพอสมควรครับประมาณ 2 อาทิตย์-1เดือน คงไม่ช้ามากไปนะครับ
   ปล.ถ้าปลูกบ้านแล้วมีแบบ ระยะ รูปร่างชัดเจน ก่อนสร้างจริง จะลดปัญหาการคุยกับผู้รับเหมาได้มาก ไม่สามารถบอกได้ว่าทำไม
แต่เชื่อเถอะเรามีแบบชัดเจน ถ้ามันทำผิดจากที่แบบเขียนเรามีสิทธ์ให้ผู้รับเหมา รื้อ หรือชดใช้ได้

อีกอย่างก่อนตกลงปลูกบ้านเซ็นสัญญาดีดีนะครับ เอาให้ละเอียด ทุกเม็ดเลยนะครับ

รูปตัวอย่าง

Flower land
เด็กหลังเขา @ ผาเสวย
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 12:35:43 PM »

เข้ามาชมค่ะ ชอบบ้านแบบคุณ Khitsana (DOS มากเลยค่ะ มีแบบข้างในให้ดูไหมค่ะว่ากี้ห้อง
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:11:29 PM »

เข้ามาชมค่ะ ชอบบ้านแบบคุณ Khitsana (DOS มากเลยค่ะ มีแบบข้างในให้ดูไหมค่ะว่ากี้ห้อง

อืม ครับ บ้านหลังนี้คุณพี่อ้อยซึ่งเป็นสมาชิกในเวปเรามาจ้างออกแบบให้ครับ แต่ตอนนี้พี่อ้อยไปซื้อทาวน์เฮาอยู่เป็นที่เรียบร้อย (แป่ววว)
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ด้านในมีแต่เป็นแบบแปลนก่อสร้างครับไม่ได้ทำเป็น 3d แต่ดูไม่อยากครับ บ้านหลังนี้ค่อนข้างใหญ่นิดหนึ่ง
มี 2 ห้องนอน 1 ทานอาหาร 1 พักผ่อน 1 ครัว 1 ระเบียง 1 ห้องน้ำ ราคาก็น่าจะเกินล้านแน่นอน 5555
แปลนบ้านครับ

Flower land
beaw
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:17:17 PM »

tests ครับ
beaw
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:31:36 PM »

ขอบคุณที่ลุ้นกันครับ 555 กำลังใจดีจริงครับ เดี่ยวจะลงภาพให้ดูเรื่อยนะครับ
 ขอบคุณสำหรับแบบครับ ไม่ทราบว่าเขียนแพงมั้ย เปลี่ยนเลี้ยงเหล้าได้ป่ะ
มีชีวาส 1 ขวดจ้า
รูปให้รถไถดันแล้วครับตอนก่อนยกร่องไว้ แล้วเพื่อนปลูก พริก มะเขือ ถัวฟักยาว ฟักทอง แตงกวา  สรุปมันทนต่อเวลาไม่ได้เกษตรมันสอนเราว่าอย่าใจร้อน มันต้องค่อยเป็นค่อยไป ครับ มันเลยทิ้งลูก ที่ต้นให้ผมรับเลี้ยงต่อ หมายถึงต้นมะนาวนะครับ
กะปลูกมะม่วง 3 แถวแถวละ 15 ต้นจ้า
beaw
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:36:36 PM »

อันนี้ที่ที่ถมไว้เมื่อ 2อาทิตย์ที่ผ่านมา ส่วนที่ถมเพิ่มขึ้นมาครับ แต่ที่เก่าถมมาเป็น 10ปีนานมาแล้ว
ว่าจะปลูกบ้านตามที่เราถ่ายรูปสวนออกไปนะครับหันหน้าบ้านทิศใต้
beaw
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:42:12 PM »

ประตูออกแบบเองทำเองทาสีเองจ้า ส่วนคนที่ยืนหน้าประตูเจ้าของที่ กำลังจะยึดที่มันโดยการไปปลูกบ้านที่ของมัน
ส่วนกระเบื้องและคานและเสาพอดี ต้องการกระเบื้องแผ่นเรียบ คล้ายโมเนียและเป็นแผ่นเรียบบ้านที่ต้องการคล้ายคนที่ลงรูปแบบบ้านให้ผมนะครับ
ไม่ทราบว่าเสา คาน เหล็กที่ใช้ทำเสาใช้เหล็กเส้นกี่หุน แล้วเสาและคานหน้าเท่าไรครับที่จะรับนำหนักพอ ช่วยตอบด้วยครับ
beaw
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:46:14 PM »

ขุดร่องน้ำขนาดใหญ่ไว้ทำสระะบัว อีกฝั่งถนนเป็นคลองส่งน้ำทำนานะครับ มีพืชอะไรปลูกไม่ให้ดินถล่มลงมาบ้างครับ นอกจากมะพร้าวน้ำหอมครับ
กว้าง 2 เมตรกว่า ลึกกว่าตัวผมประมาณ 1.9-2.0 เมตร  ยาว 30 เมตร กะว่าทำบ้านไม่เสร็จฝั่งตัวเองเลยครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์