ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครสนใจทําเกษตรพอเพียงบ้างค่ะ  (อ่าน 14754 ครั้ง)
praditkhorn
เกษตรกรมือใหม่
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 10:27:20 PM »

มีรูปที่ดินที่เช่าอยู่ให้ดู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5155.0
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4995.0
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5358.0

de.volk
*

ลูกเอ๋ยโลกนี้ไม่ใช่ของเจ้าจงกลับไปที่เก่าที่เจ้ามา

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 01:00:00 AM »

ผมก้อสนใจคับ แต่ตอนนี้ได้แค่สนใจไปก่อน รอลูกโตให้เลี้ยงตัวเองได้ แหล่วจะไปหาที่สักแปลงหนึ่งไปปลูกต้นไม้ไว้ดูเล่นยามแก่อั๊ป

mr.volk@hotmail.com
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 05:50:19 PM »

สำหรับคนที่มีพื้นเพดั้งเดิมเ็ป็นคนต่างจังหวัด คงไม่มีปัญหาอะไรก็แค่กลับบ้าน

แต่สำหรับคนที่เป็นคนกรุงเทพโดยกำเนิด อาจจะคิดไม่ออกว่าจะทำอย่างไรดี   ร้องไห้ ร้องไห้

แต่ก็มีคำตอบอยู่ในเวปนี้แล้วครับ ลองดูนะครับที่หน้าสมาชิก นะครับจะเห็นหลายๆ ท่าน ที่เลือกไปซื้อที่ในละแวกไม่ไกลจากกรุงเทพมากนัก แปลงขนาด 2 -3 ไร่ หากระยะทางไม่เกิน 500 กิโล ผมว่า โอเคนะ ค่อยๆ ทำไปครับ งานเกษตรต้องใช้เวลา

ของผมกลับไปทำที่บ้านเกิดภรรยา จ.พัทลุง  ระยะทาง 900 กม. ผมไปเดือนละครั้งครับ ทำมา 4 ปี แล้วครับ
สะสม เครื่องมือ ความรู้ ค่อยๆ สร้าง ใช้เวลาครับ ตอนนี้ก็ใกล้จะพร้อมแล้ว 

อันนี้สำหรับคนต้นทุนต่ำนะครับ   ยิ้ม ยิ้ม
คนที่มีเงินมากคงง่ายกว่านี้

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
matta
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 08:52:34 PM »

สนใจมากพยายามหาเวปเกษตรพอเพียงและอื่นๆอ่านอยู่...บางครั้งได้ไอเดียแปลกๆ ดีๆ...แล้วนำมาปฏิบัติ(ลอกการบ้านเลยไม่ต้องคิดอีก ฮ้า ฮ้า ฮ้า

3/6 ม.2 ต.ร่อนพิบูลย์ อ.ร่อนพิบูลย์ จ.นครศรีธรรมราช 80130
praditkhorn
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 09:38:19 PM »

อยากปลูกพวกผักไร้ดิน<เพราะแถวที่เราอยู่เป็นแหล่งท่องเที่ยว-ทะเลบางขุนเทียน> แต่ใช้ทุนเยอะมากๆไม่มีทุนง่ะ ยิงฟันยิ้ม
mamai
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 12:47:48 AM »

สนใจมากครับ กับไปทำบ้านแม่ครับ กะทำหลังบ้านเป็นไร่ เดินไป 100 เมตรก็ถึง แต่ตอนนี้ทำบริเวณบ้านอยู่ประมาณไร่ ทำบ่อปลาดุกไปแล้ว ตอนนี้กำลังทำโรงเห็ดต่อไป เล้าไก่ อนาคตจะย้ายไปที่ไร่หลังบ้านหมดครับ ทำเป็นธุรกิจเล็กๆ หาเลี้ยงทั้งครอบครัวครับ
mookati
*

ทำความดี เริ่มวันนี้ ดีที่สุด

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 08:33:53 AM »

อยากปลูกพวกผักไร้ดิน<เพราะแถวที่เราอยู่เป็นแหล่งท่องเที่ยว-ทะเลบางขุนเทียน> แต่ใช้ทุนเยอะมากๆไม่มีทุนง่ะ ยิงฟันยิ้ม

ทำเลนี้ น่าจะขายได้เฉพาะ เสาร์-อาทิตย์นะครับ และ ไม่รู้ว่า ถนนเสร็จรึยัง ไม่งั้นก็แย่หน่อยลูกค้าไม่เข้า
แล้วก็เข้าไปลึกไหมครับ เลยร้านอาหารต่างๆแถวๆนั้นเข้าไปไกลไหม รึอยู่ก่อนถึง

โรงเรือน ถ้าจะทำ แถวนั้นไม่แนะนำให้ใช้โครงเหล็กครับ เพราะจะผุเร็ว ใช้โครงไม้ยูคา ไม้สน ไม้ไผ่ดีกว่า ซื้อเข้ามาจากทางแถวพระราม2 หรือทางบางใหญ่ก็ได้ ราคาไม่แพงครับ
และต้องทำอย่างแข็งแรงนะ เพราะแถวนั้นลมแรง แต่ก็ป้องกันได้ครับ เช่น ปลูกต้นไม้เป็นแนวกันลม

สภาพพื้นที่ จะปลูกพืชในดินลำบากหน่อยครับ เพราะ เป็นเขต น้ำกร่อย เดี๋ยวจืด เดี๋ยวเค็ม

ถ้าจะปลูกพืชไร้ดิน แนะนำว่า มีเทคนิคการปลูกแบบต้นทุนต่ำ หลายแบบครับ เช่น
การปลูกกล้วยไม้ ก็ ไร้ดิน
การผัก ปลูกพริก ปลูกมะเขือเทศ ปลูกแคนตาลูป ในมะพร้าวสับ ก็ ไร้ดิน

ผมเองกำลังทดลอง การปลูกพืชไร้ดินแบบยั่งยืนอยู่ โดยใช้สิ่งที่มีราคาถูก เช่นเศษอาหาร เศษผัก เป็นต้น
เอามาเลี้ยงไส้เดือน แล้วปลดปล่อยปุ๋ยออกมาให้ต้นพืชครับ ไม่ใช้ดิน เหมือนกัน แล้วก็ไม่ต้องไปซื้อปุ๋ยแพงๆด้วยครับ ^_^

"จะขอตามรอยเท้าพ่อหลวง ตลอดไป"
อิงผา
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 11:56:16 AM »

สนใจเป็นอย่างมากเลยครับ...
ทำงานอยู่กรุงเทพฯเหมือนกันครับ..แต่ซื้อที่อยู่ที่..อ.ลี้..ครับ(บ้านเกิด)
กำลังเริ่มทำได้ 1 ปีครับ...ตอนนี้
-ขุดบ่อ 2 บ่อ..
-ลงลำใยบางส่วน..
-ปลูกกล้วยเพื่อจะเอาไว้เลี้ยงหมู

ปีงบประมาณหน้า..ว่าจะ
-ทำแทงค์เก็บน้ำ
-ปลูกชะอมสัก 50 ต้น
-ปลูกผักหวานป่า 30 ต้น
-ขุดบ่ออีก 1 บ่อ

ไม่รู้ว่าจะบรรลุวัตถุประสงค์หรือปล่าวครับ

praditkhorn
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 07:13:43 PM »

ทำเลนี้ น่าจะขายได้เฉพาะ เสาร์-อาทิตย์นะครับ และ ไม่รู้ว่า ถนนเสร็จรึยัง ไม่งั้นก็แย่หน่อยลูกค้าไม่เข้า
แล้วก็เข้าไปลึกไหมครับ เลยร้านอาหารต่างๆแถวๆนั้นเข้าไปไกลไหม รึอยู่ก่อนถึง

โรงเรือน ถ้าจะทำ แถวนั้นไม่แนะนำให้ใช้โครงเหล็กครับ เพราะจะผุเร็ว ใช้โครงไม้ยูคา ไม้สน ไม้ไผ่ดีกว่า ซื้อเข้ามาจากทางแถวพระราม2 หรือทางบางใหญ่ก็ได้ ราคาไม่แพงครับ
และต้องทำอย่างแข็งแรงนะ เพราะแถวนั้นลมแรง แต่ก็ป้องกันได้ครับ เช่น ปลูกต้นไม้เป็นแนวกันลม

สภาพพื้นที่ จะปลูกพืชในดินลำบากหน่อยครับ เพราะ เป็นเขต น้ำกร่อย เดี๋ยวจืด เดี๋ยวเค็ม

ถ้าจะปลูกพืชไร้ดิน แนะนำว่า มีเทคนิคการปลูกแบบต้นทุนต่ำ หลายแบบครับ เช่น
การปลูกกล้วยไม้ ก็ ไร้ดิน
การผัก ปลูกพริก ปลูกมะเขือเทศ ปลูกแคนตาลูป ในมะพร้าวสับ ก็ ไร้ดิน

ผมเองกำลังทดลอง การปลูกพืชไร้ดินแบบยั่งยืนอยู่ โดยใช้สิ่งที่มีราคาถูก เช่นเศษอาหาร เศษผัก เป็นต้น
เอามาเลี้ยงไส้เดือน แล้วปลดปล่อยปุ๋ยออกมาให้ต้นพืชครับ ไม่ใช้ดิน เหมือนกัน แล้วก็ไม่ต้องไปซื้อปุ๋ยแพงๆด้วยครับ ^_^

ขอบคุณคะสำหรับความคิดเห็น ขอแจงเป็นข้อๆนะคะ
1.ถนนเส้นนี้เสร็จเรียบร้อยแล้วคะ ถ้าขายของรับรองได้ว่าขายได้ทุกวัน ร้านอาหารแถวๆนี้เิริ่มฟื้นกันแล้ว
2ที่ดินที่เราเช่าอยู่ดีตรงที่ว่าอยู่ต้นซอยบางขุนเทียนชายทะเลเลยเข้าออกสะดวกแต่เสียตรงที่ว่าอยู่ใต้แนวสายไฟฟ้าแรงสูงง่ะ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
mookati
*

ทำความดี เริ่มวันนี้ ดีที่สุด

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 09:30:14 PM »

ถ้าพอมีรูปถ่าย แผนที่ มาลงไว้ก็ได้นะครับ เผื่อเพื่อนๆ จะมีคำแนะนำ
ไม่อยากให้เริ่มต้นผิด แล้วต้องต้องมานั่งแก้ไข เสียเงิน เสียเวลาครับ
แล้วก็ไม่อยากให้ โดนหลอกจากคนขายของ เช่น พวกชอบขายชุดไฮโดรแพงๆครับ

"จะขอตามรอยเท้าพ่อหลวง ตลอดไป"
kanya19
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 12:05:45 AM »

สนใจเหมือนกันค่ะ เข้ามาหาความรู้บ่อยๆ กำลังหาเก็บตังค์อยู่ อยากได้สัก 1-2 ไร่ อยากได้แถวๆราชบุรี กาญจนบุรี เหมือนกัน เห็นว่าราครถูก อยากมีเงินซื้อ เร็วๆๆ เหมือนกันกำลังพยามอยู่ จะได้มีที่อยู่อาศัยด้วยในยามแก่เฒ่า นะค่ะ ยิ้ม
toi2000
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 12:42:59 AM »

สนใจครับ เพื่งซื้อที่มา 2 ไร่ แถว อ.ไทรน้อย จ.นนทบุรี ด้านหน้าติดถนน ด้านหลังติดคลองพระพิมลคลองใหญ่พอสมควรครับ ที่นี้รกร้างมานาน พื้นดินต่ำกว่าถนน ด้านข้างเป็นร่องและลึก คาดว่าข้างเคียง.......ผมใช้วิธีจ้างแบคโฮขุดดินยกสูงหนีน้ำ ทำเป็นถนนทางเข้าและโคกด้านหลังไว้สำหรับปลูกบ้านน้อยสักหลัง โดยไม่ซื้อดินมาใส่ครับ ตอนนี้ขุดเสร็จแล้วครับปรากฎว่าได้พื้นดิน 1 ส่วน พื้นน้ำ 3 ส่วน  เหมือนโลกเราเลยครับ  ช่วงนี้กำลังลงต้นไม้ครับ  ฝันว่าจะปลูกพืชผสมผสานหลาย ๆ ชนิด ๆ ละ 4-5 ต้น ให้มีรับประทานทุกเดือน ตามที่ผมเคยขอรายชื่อผลไม้ที่ออกรายเดือนน่ะครับ  ทำไปทำมาปลูกได้อย่างละต้นสองต้นเองครับ ได้บ่อมา 2 บ่อใหญ่ ๆ และลึกมาก  สงสัยจะต้องหันไปเอาดีทางเลี้ยงปลาครับ  ยังคิดดูก่อนครับ เพราะผมยังไม่ได้มาอยู่ประจำครับ สังเกตว่ามีนายพรานเยอะเหลือเกิน ทั้งมือปืน มือธนู มนุษย์ไฟฟ้า และลูกตะเข้ก็เยอะครับ  ยินดีร่วมกลุ่มเกษตรพอเพียงครับ thoy2549@hotmail.com

Liked By: Apinan Limsurat
KOE2009
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 07:11:22 PM »

สนใจครับ ตอนนี้เป็นพนักงานโรงงานอยู่
มีที่อยู่สระแก้วครับ เก็บเงินสักพัก ไปแน่..... อายจัง อายจัง
Koe2009@gmail.com
parttime371
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 04:12:30 PM »

น่าสนใจครับ  ยิ้มเท่ห์

loongthong
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 08:17:53 PM »

ถ้ามีความสนใจทำเกษตรและที่ดินดีๆ  ราคาไม่แพง  จากกรุงเทพฯไปเช้ากลับเย็นทัน   ลองหาแถวลำนารายณ์ดูซี่ครับ   แถวนั้นคนกรุงเทพฯไปซื้อกันเยอะมาก   มีถนนเข้าออกสะดวก  น้ำไฟสะดวกมาก  ผมเองก็ไปซื้อไว้ 13 ไร่  ถ้าจะซื้อไปให้ถูกที่ถูกคนราคาไม่แพง  แม้จะเป็นที่ภบท.5  แต่ดินดำและปลูกต้นไม้งามมาก
jeeralak
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 09:13:38 AM »

สนใจเหมือนกันค่ะ

ตอนนี้ทำงานบริษัทอยู่ แต่ มีสวน อยู่ที่ ชลบุรีค่ะ
เพิ่งซื้อที่ ๆ โคราชค่ะ เพิ่งจะเริ่มลงผลไม้ ค่ะ ฝรั่ง มะนาว พริก มะพร้าว ฯลฯ
เข้ามาพูดคุยกันได้คะ
ลักษณ์
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์