หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำ ท่อ PE หรือท่อ PVC ใครดี ใครถูก แพงกว่ากัน ครับ  (อ่าน 27959 ครั้ง)
amsuthon
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 10:24:26 AM »

สวัสดีครับเพื่อนๆ เกษตรพอเพียง

ผมกำลังจะทำระบบน้ำในสวน ขนาด 6 ไร่ เนื่องจากสวนเป็นท้องร่อง จึงทำให้ออกแบบยากหน่ย  เปลืองท่อมากด้วย
พอคำนวนออกมาแล้วใช้งบประมาณพอสมควร
เลยอยากถามเพื่อนสมาชิกว่า

1. ท่อ  PE  หรือ ท่อ PVC  ใครดีกว่ากัน
2. ราคาแบบไหนแพงกว่ากันเทียบ / เมตร
ขอบคุณมากครับ เศร้า เศร้า เศร้า

chainsaw
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 03:29:58 PM »

ขึ้นอยุ่กับขนาดครับ

ถ้าเล็กกว่า 1 นิ้ว ในสเป็คเดียวกัน PE จะถูกกว่า

แต่ถ้าใหญ่กว่า 1 นิ้ว ราคาของ PE จะแพงกว่าทาง PVC เพิ่มตามขนาดไปเรื่อยๆ

Liked By: idle
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:23:35 PM »

ท่อพีอี  ติดตั้งง่ายไม่ยุ่งยาก   ไม่มีข้อต่ออะไรมาก  ไม่ต้องใช้กาว  ประหยัดน้ำ  แต่ต้องระวังเรื่องหัวตัน   ส่วนต้นทุนพอๆกับท่อ  พีวีซีถ้าเทียบต่อไร่

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
amsuthon
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 09:41:15 AM »

ยิ้มเท่ห์  ขอบพระคุณมากครับ  ยังคิดไม่ตกเหมือนกัน  เสาร์นี้ จะกลับไปสอบถาม
ราคา PVC ที่บ้าน  ที่สุพพรณ   สำเร็จแล้วจะถ่ายรูปสวน มาอวด เพื่อน ๆ ครับ
ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 11:26:32 AM »

ของผมก็ขนาด 6 ไร่ ผมพึ่งสั่งท่อ PE 20มม. 19 ม้วน ม้วนละ 650บาท ไว้เป็นท่อแขนง กำลังสั่ง PVC 3 นิ้วท่อนละ 195บาท มาเป็นท่อประธาน และ PVC 2 นิ้ว ท่อนละ 75บาท มาเป็นท่อรองประธาน สรุปว่าผมใช้ทั้ง 2 แบบ เอาง่าย ๆ คือ PE เล็กจะถูก ใหญ่จะแพงกว่า PVC แต่ความทนทานต้องยกให้ PVC ครับ

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
kenkanita
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:51:24 PM »

pvc เป็นท่อเมน pe เป็นท่อย่อย ถูกแน่นอนครับถ้าใช้พีวีซีหมดแพงผมวาง 20 กว่าไร่ ท่อเมนหน้าสามและท่อพีอีสี่หุนสบายครับแนะนำนะครับถ้าอยู่สุพรรณแนะนำร้านที่่บ้านโป่งราชบุรีไม่มีที่ไหนถูกกว่าแล้วครับ ยกตัวอย่างหัวจานบินซื้อร้านส่งที่อำเภออู่ทองหัวละสามบาท บ้านโป่งหัวละเก้าสิบตังค์ เป็นร้านส่งขนาดใหญ่มีทุกอย่างค่ารถไปกลับถูกกว่าเยอะประหยัดได้หลายหมื่น พอดีเจอที่ดีก็อยากให้เราชาวพอเพียงลดต้นทุนได้ผมก็อยู่สุพรรณบุรี
bodin4904
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 02:03:28 PM »

pvc เป็นท่อเมน pe เป็นท่อย่อย ถูกแน่นอนครับถ้าใช้พีวีซีหมดแพงผมวาง 20 กว่าไร่ ท่อเมนหน้าสามและท่อพีอีสี่หุนสบายครับแนะนำนะครับถ้าอยู่สุพรรณแนะนำร้านที่่บ้านโป่งราชบุรีไม่มีที่ไหนถูกกว่าแล้วครับ ยกตัวอย่างหัวจานบินซื้อร้านส่งที่อำเภออู่ทองหัวละสามบาท บ้านโป่งหัวละเก้าสิบตังค์ เป็นร้านส่งขนาดใหญ่มีทุกอย่างค่ารถไปกลับถูกกว่าเยอะประหยัดได้หลายหมื่น พอดีเจอที่ดีก็อยากให้เราชาวพอเพียงลดต้นทุนได้ผมก็อยู่สุพรรณบุรี
เมื่อคืนคุยกับเพื่อนเขาบอกว่าที่ สิงห์บุรีก็ถูกนะไม่ลองเช็คดูก่อนหรอครับ
ฟาร์มแถวบ้านผม สระบรี ซื้อกันที่นั่น
amsuthon
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:30:13 AM »

ชื่อร้านอะไรครับที่บ้านโป่ง  ผมไปดูอุปกรณ์ ทำระบบน้ำให้ที่ Supper Product  แถวนวนคร  เอาแผนผังของสวนไปให้เขาดู  เขาช่วยออกแบบให้ ฟรี ๆ  แถม Catalog รายการสิ้นค้า  คำแนะนำ มาเล่มเบ้อเริ้ม  คำนวณมอเตอร์ให้โดยไม่จำเป็นต้องซื้อ ของ ๆ เขา ซื้อที่ไหนก็ได้  แต่  ท่อที่เขาออกแบบให้เป็น  PE ทั้งหมด  เลยพยายามจะลดต้นทุนเรื่องท่อ

ขอบคุณทุกๆ ข้อมูลครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
kenkanita
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 04:44:03 PM »

อยู่หลังธนาคารกรุงศรีนะครับหน้าร้านเปิดขายอุปกรณ์เครื่อง ตัดหญ้า ปั๊ม เครื่องตัดหญ้า ร้านใหญ่ ส่วนข้างหลังเป็นโกดังขนาดใหญ่ครับ เน้นนะครับร้านเป็นร้านส่งขนาดใหญ่ไม่ใช่ร้านเล็กผมไปเจอยังถูกใจลองไปดูนะครับเพราะผมเคยเสียเงินมามากพอมาเจอแบบนี้กลุ้มเลยทิ้งเงินมากเลย
amsuthon
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 11:46:30 AM »

ขอบคุณมากครับทุก ๆ ท่าน

เมื่อวานกลับสุพรรณมาครับ  เลยไปถามที่ร้านใหญ่ที่ด่านช้าง
ท่อ PVC 2"   ราคา  70  บาท ถ้าอย่างดี  100 บาท ของบริษัทท่อน้ำไทย
แต่ที่เห็นรู้สึกว่าท่อจะบางมาก  ไม่รู้ว่าที่ถูกเพราะว่าบางหรืออย่างไร  หรือเป็นท่อเกษตร  เลยบาง  ท่อประปา ที่ใช้จะหนากว่าอีก
ที่ไปดูเป็นท่อสีฟ้านะครับ  ตกลงเป็นยังไงกันแน่ ครับ  เพื่อนๆ ช่วยอธิบายหน่อย  หรือว่า ก็ใช้บางๆ แบบนี้แหละ ในการทำท่อเมน

ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

Bryan
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 12:05:14 PM »

ชื่อร้านอะไรครับที่บ้านโป่ง  ผมไปดูอุปกรณ์ ทำระบบน้ำให้ที่ Supper Product  แถวนวนคร  เอาแผนผังของสวนไปให้เขาดู  เขาช่วยออกแบบให้ ฟรี ๆ  แถม Catalog รายการสิ้นค้า  คำแนะนำ มาเล่มเบ้อเริ้ม  คำนวณมอเตอร์ให้โดยไม่จำเป็นต้องซื้อ ของ ๆ เขา ซื้อที่ไหนก็ได้  แต่  ท่อที่เขาออกแบบให้เป็น  PE ทั้งหมด  เลยพยายามจะลดต้นทุนเรื่องท่อ

ขอบคุณทุกๆ ข้อมูลครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ทางบริษัทออกแบบมาให้พร้อมเลยก็ดีเลยครับ แค่เปลี่ยนจาก ท่อPE ที่มีขนาด 1 นิ้ว (25mm) ขึ้นไป เป็นท่อ PVC หัวบาน แทนครับ

ส่วนอุปกรณ์ข้อต่อ ต่อเชื่อม มีครบทุกส่วนครับ ดูจากในแคตตาล้อกก็ได้

ที่สวนของผมเป็นสวนแนวผสมผสาน ปลูกต้นไม้แบบผสมผสาน รวมถึงติดตั้งระบบน้ำด้วย ก็เป็นแบบผสมผสาน (PE ผสมกับ PVC)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
kenkanita
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 09:07:58 AM »

ท่อบางส่วนใหญ่จะใช้ในการเกษตรประปาจะนิยมท่ออย่างดีมีความคงทนเพราะต้องฝังดินถ้าแตกรั่วความสูญเสียมีึมาก ในการทำการเกษตรท่อบางไม่หนักมีการขนย้ายเบากว่า ถูกกว่า  แต่มีข้อด้อยคือบางและแตกง่านกว่า แต่ที่ใช้ทำท่อเมนตากแดดมาก็ 3 - 4 ปี แล้วก็ยังโอเคนะ ถ้าต้องการให้ทนฝังดิน หรือหาเศษหญ้า หรืออะไรมาค่ลุมทนแน่ครับ
amsuthon
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 01:55:14 PM »

ท่อบางส่วนใหญ่จะใช้ในการเกษตรประปาจะนิยมท่ออย่างดีมีความคงทนเพราะต้องฝังดินถ้าแตกรั่วความสูญเสียมีึมาก ในการทำการเกษตรท่อบางไม่หนักมีการขนย้ายเบากว่า ถูกกว่า  แต่มีข้อด้อยคือบางและแตกง่านกว่า แต่ที่ใช้ทำท่อเมนตากแดดมาก็ 3 - 4 ปี แล้วก็ยังโอเคนะ ถ้าต้องการให้ทนฝังดิน หรือหาเศษหญ้า หรืออะไรมาค่ลุมทนแน่ครับ

ขอบพระคุณมากครับ  ค่อยอุ่นใจหน่อย ที่จะใช้ท่อเมนเป็น  PVC  เพราะว่าไม่เคยทำ  Web  นี้ มีน้ำใจทุกท่านเลยครับ  ขอบพระคุณจริง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
tamon
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 08:09:49 PM »

ระบบท่อน้ำการเกษตรใช้ท่อพีวีซีเกษตรสีเทาก็พอครับเนื่องจากใช้แรงดันไม่มาก ประหยัดงบประมาณกว่าท่อน้ำประปาสีฟ้าเยอะ ถ้าจะให้ดีฝังดินได้ก็จะทนทานใช้งานได้ยาวนานกว่าวางไว้บนดินเนื่องจากพีวีซีไม่สามารถทนรังสีอัลตร้าไวโอเลทในแสงแดดได้ ส่วนท่อพีอีวางบนพื้นดินได้ทนรังสีอัลตร้าไวโอเลทในแสงแดดได้ดี แต่ต้องระวังอย่าให้สวนรกเพราะหนูชอบกัดเสียหายมากกับระวังใบมีดตัดหญ้า
ส่วนเรื่องราคากับขนาดท่อก็เหมือนกับที่ทุกท่านแนะนำมาข้างต้นครับ
pungpong
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 10:29:15 PM »

ซื้อท่อ PVC อย่าลืมถามเรื่อง class ของท่อด้วยนะครับ

ไม่ว่าจะเป็นท่อสีฟ้า หรือท่อสีเทา
jack100LL
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 10:45:56 PM »

ผมว่า ราคารวมๆ ต่อการใช้งานเกษตรทั่วไป หนีกันไม่มาก
ถ้าใช้เยอะ ท่อpvcฟ้าจะเสียเงินค่าข้อต่อ เยอะมากๆคับ(อันละหลายบาทด้วยสิคับ) แต่ทนกว่า PEเหมือนกัน
ในกรณีที่ต้องทิ้งตากแดดตากฝน

ส่วนตัวผมใช้ PE 4bar อยู่ สะดวกดี ใช้แค่ไหนก็ลากไป แล้วก็ตัด

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์