หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการจากใจสู่ใจ ครั้งที่ 1  (อ่าน 18030 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 07:10:11 AM »

เมื่อวันที่ 21 ธันวาคม 2554  ผมได้เข้าประชุมกับทาง คณะครู, ผู้ใหญ่บ้าน, อบต., แพทย์ตำบล เพื่อแสดงเจตจำนงค์ที่จะให้ทุน  รวมถึงแนวทางการให้ทุน  และกำหนดวันให้ทุน ซึ่งตอนแรกว่าจะให้วันสิ้นปี  แต่คิดว่าคงไม่ทันเพราะต้องให้ครูกลั่นกรองเด็กนักเรียน  และให้เราดูข้อมูลอีกที  จึงเลื่อนให้ทุนในวันเด็กแห่งชาติ  ซึ่งทางโรงเรียนน่าจะจัดราวๆ วันที่ 5 มกราคม 2554 ครับ

เงื่อนไขของทุนที่จะให้คือ  ทุนเรียนดีแต่ยากจน  และต้องความประพฤติดีด้วย 

นั่งอยู่หัวโต๊ะคือ ผอ.รร.  ส่วนที่เหลือคือ ผู้ใหญ่บ้าน, อบต., สารวัตรกำนัน, อดีตผู้ใหญ่บ้าน, แพทย์ประจำตำบล และคณะอาจารย์ครับ

นักเรียนมาเสิร์ฟน้ำ

เสื้อสีแดง/ชมพู คือ  ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน   
เสื้อแจ็คเก็ตสีดำ คือ ผู้ใหญ่บ้าน

วันนี้เด็กแต่งตัวด้วยชุดกีฬา  ที่มีคนบริจาคให้ครับ  บางคนใส่ผ้าใบ  บางคนใส่รองเท้าแตะ

เด็กอนุบาลต้องให้พี่ๆ ป.6 ช่วยควบคุมดูแลแทนคุณครู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2012, 10:32:01 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

ชาวนา™

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 07:13:05 AM »

ขอบพระคุึณน้าอ้วนและสมาชิกบ้านเกษตรพอเพียงเป็นอย่างสูง  ที่ช่วยระดมทุนการศึกษากว่า 20 ทุน 

วันนี้ไปแจ้งข่าวดีกับทางนักเรียนและคณะครูในโรงเรียนประถมฯ  มีผู้ใหญ่ใจบุญ (น้าอ้วนและสมาชิกบ้านเกษตรพอเพียง) ช่วยสนับสนุนทุนการศึกษาเนื่องในโอกาสพิเศษวันเด็กแห่งชาติที่จะถึงนี้  รวมไปถึงแจ้งข่าวเรื่องค่าขนมในวันเด็กด้วย (ค่าขนมโดยพี่สันติ)  วันนี้คุณครูกำลังประชุมอย่างเร่งด่วนเพื่อคัดตัวนักเรียน  ก่อนที่จะเชิญคณะกรรมการหมู่บ้านเพื่อคัดกรองอีกครั้ง

เด็กๆ ในชุดลูกเสือสำรอง  น้องๆ ชั้น ป.1-2

เด็กๆ อนุบาล 1

กำลังทำกิจกรรมหน้าเสาธง  สวดมนต์ ไหว้พระ และท่องสูตรคูณ

ขอบคุณน้าอ้วนที่ช่วยส่งข่าวนี้ไปยังสมาชิกในบ้านเกษตรพอเพียง  ขอบคุณแทนเด็กๆ อีกครั้งครับ
ชาวนา™

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 07:15:19 AM »

พิธีมอบทุน 20 มกราคม 2554  (กว่าจะได้มอบทุนใช้เวลา 1 เดือน เนื่องจากเด็กๆ มีกิจกรรมแ่ข่งกีฬาและวันหยุดช่วงปีใหม่)

ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณแทนเด็กๆ ผู้ที่ได้รับโอกาสจากผู้ใหญ่ใจดีทุกท่าน  เมื่อวันที่ 20 ที่ผ่านมา  ผมได้ร่วมประชุมกับคณะครูอาจารย์, คณะกรรมการสถานศึกษา  ประกอบด้วย  ผู้ใหญ่บ้าน, ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน, อบต., แพทย์ตำบล, อสม.  เพื่อคัดครองนักเรียนตามคุณสมบัติที่กำหนดไว้ดังนี้

1. ทุนเรียนดี             จำนวน 12 ทุนๆ ละ 500  บาท  (ชั้น ป.1-6)
2. ทุนความประพฤติดี   จำนวน 6 ทุนๆ ละ 500 บาท  (ชั้น ป.1-6)
3. ทุนเรียนดีแต่ยากจน  จำนวน 6 ทุนๆ ละ 500 บาท  (ชั้น ป.1-6)

รวมทั้งหมด 24 ทุน

เริ่มประชุมกันตั้งแต่เวลา 09.00 น. กว่าจะคัดตัวนักเรียนเสร็จก็เกือบเที่ยง  เนื่องจากมีเด็กบางคนอยู่ในเกณฑ์ใกล้เคียงกัน  ต้องพิจารณาไปถึงบิดา-มารดา ฐานะความเป็นอยู่  จึงนานพอสมควร  ซึ่งได้รายชื่อทั้งหมด ตามนี้ครับ

คณะกรรมการที่มาประชุม

ผู้ใหญ่บ้านและผู้อำนวยการโรงเรียน

อบต., อ.ประพันธ์พจน์, ผู้ใหญ่บ้าน

นักเรียนผู้ผ่านการคัดเลือกชั้น ป.1-3

เมื่อคัดเลือกเสร็จ ทางโรงเรียนก็มอบทุนให้กับเด็กๆ ทันที

ขอบคุณผู้ใหญ่ทุกท่านที่ให้โอกาสทางการศึกษาแก่เด็กๆ  สีหน้าของแต่ละคนต่างเปี่ยมล้นด้วยความดีใจ

ข้อคิดสำหรับนักเรียนที่นี่   ท่องจำไว้จนขึ้นใจ

ยังมีเงินทุนอยู่อีกจำนวนหนึ่ง ประมาณ 3000 บาท  ในวันจันทร์ที่ 24 นี้ผมตั้งใจจะทำอาหารกลางวันเลี้ยงเด็กๆ (ก๋วยเตี๋ยว)  แม้ได้ทำสักครั้งก็ยังดี  เพราะเด็กๆ ที่นี่จะห่อข้าว(เหนียว) มาทานเอง  ทางโรงเรียนมีกับข้าวให้บางส่วน  อย่างวันนี้ที่ไปดูไข่พะโล้อย่างเดียวครับ  เคยเห็นแต่เด็กในเมืองถือถาดกับข้าวอาหารกลางวันใส่อาหารหลายอย่าง  แต่ที่นี่เด็กนักเรียน 10 คน/3 ถาด  ในถาดก็ไม่มีอะไรมากครับ นอกจากไข่พะโล้และกับข้าวอย่างละเล็กละน้อยที่เด็กๆ ห่อมาทานกัน  แล้วจะนำภาพมาให้ทุกท่านได้ชมอีกครับ

รายชื่อสมาชิกบ้านเกษตรพอเพียง ที่ร่วมสนับสนุนทุนการศึกษา
1 น้าอ้วน_บ้านเกษตรพอเพียง - จำนวน 4 ทุน 2000 บาท
2 kimi(คีมี่) - จำนวน 1 ทุน 500 บาท
3. audsit - จำนวน 4 ทุน 2000 บาท
4. PaDa - จำนวน 2 ทุน 1000 บาท
5. kitiya - จำนวน 2 ทุน 1000 บาท
6. sander - จำนวน 2 ทุน 1000 บาท
7. วายร้ายตัวน้อย - จำนวน 2 ทุน 1000 บาท
8. The Sun 911 - จำนวน 2 ทุน 1000 บาท
9. tatoi - จำนวน 1 ทุน 500 บาท
10. ky8850 - จำนวน 2 ทุน 1000 บาท
11. patcharapa - จำนวน 2 ทุน 1000 บาท
12. kk - จำนวน 1 ทุน 500 บาท
13. Murcielago - จำนวน 1 ทุน 500 บาท

ขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับผู้ใหญ่ใจดีที่มอบทุนการศึกษาในครั้งนี้  เนื่องในโอกาสปีใหม่ขออำนาจแห่งคุณพระศรีรัตนตรัย  จงบันดาลให้ทุกท่านพบแต่ความสุข ความเจริญ ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานยิ่งๆ ขึ้นไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 07:27:52 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
ชาวนา™

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 07:17:39 AM »

กิจกรรมเลี้ยงอาหารกลางวัน (ก๋วยเตี๋ยว)

เมื่อวันที่ 24 ม.ค. 54 ที่ผ่านมา  ได้ฤกษ์ทำอาหารกลางวันเลี้ยงเด็กนักเรียน  ทุกอย่างผมทำเองหมด  ตั้งแต่จ่ายตลาด  หั่นหมู  ทำน้ำซุป   เจียวกระเทียม  ฯลฯ  เครื่องปรุงต่างๆ จัดเตรียมเองทั้งหมด  โดยมีน้าๆ เพื่อนบ้านมาช่วย 4-5 คน  งานนี้ไม่ได้จ้าง  ทุกคนเต็มใจและยินดีมาช่วยครับ

เด็กอนุบาล 1-2 จะพักเที่ยงก่อนนักเรียน ป.1-6 ครับ   แม่ครัวทุกคนก็ประจำหน้าที่ที่ได้เตรียมกันไว้ คือ
- แผนกเตรียมเครื่องต่างๆ ใส่ถ้วย  เช่น  กระเทียมเจียว, ต้นหอมผักชี, ซอสปรุงรส, พริกไทย  ฯลฯ   จำนวน  1  คน
- แผนกลวกผัก   จำนวน 1 คน
- แผนกลวกเส้น  จำนวน 1 คน
- แผนกเติมลูกชิ้น, เนื้อหมู  จำนวน 1 คน
- แผนกตักน้ำซุป  จำนวน 1 คน

โดยนักเรียนจะนำชามมาใส่ก๋วยเตี๋ยวเองจากที่บ้าน

นักเรียนอนุบาล 1-2

เด็กผู้หญิง

อีกภาพ

สำหรับคุณครูก็มาทานเช่นกันครับ  อร่อยกันมาก คนละ 2 ชาม

ต่อไปก็เป็นเด็กโตครับ  จะค่อยๆ ทะยอยกันลงมารับประทานอาหารกลางวัน

ผมจะเน้นความสะอาด และความเป็นระเบียบเรียบร้อยทั้งแม่ครัวและนักเรียนเป็นหลัก

ทุกคนบอกว่าอยากให้มาอีก และทำให้ทานกันบ่อยๆ  ยิงฟันยิ้ม

บางคนห่อข้าวเหนียวมาทานกับก๋วยเตี๋ยวก็มีครับ

ก๋วยเตี๋ยวที่บ้านผมต้องทานผักด้วยครับ  เด็กๆ ชอบกันใหญ่เลย

ปริมาณก๋วยเตี๋ยวได้มากกว่าชามละ 35 ในกรุงเทพฯ ซะอีก

น้ำซุป

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแบ่งปันน้ำใจให้กับเด็กนักเรียน  ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุขความเจริญตลอดไปครับ

ขอบพระคุณน้าอ้วน  และผู้ใหญ่ใจดีทุกท่าน  มา ณ โอกาสนี้ครับ
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: boonroem
ชาวนา™

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 08:21:52 AM »

สำหรับกิจกรรมต่อไป คือ ชวนทุกท่านมาออกโรงทาน เนื่องในวันมาฆะบูชา  รายละเอียดในกระทู้นี้ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30109.0
Chuti
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 10:02:37 AM »

กิจกรรมนี้ดีมากๆเลยคะ อายจัง

ถ้ามีกิจกรรมให้ทุนการศึกษาเด็กเรียนดีแต่ด้อยโอกาสอีก รบกวนบอกด้วยนะคะ
chutima_naa@hotmail.com

ชาวนา™

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 06:46:08 PM »

กิจกรรมนี้ดีมากๆเลยคะ อายจัง

ถ้ามีกิจกรรมให้ทุนการศึกษาเด็กเรียนดีแต่ด้อยโอกาสอีก รบกวนบอกด้วยนะคะ
chutima_naa@hotmail.com

ขอบคุณ คุณชุติมา มากครับ  มีโอกาสจะแจ้งข่าวอีกครั้ง อาจทำปีละ 1 ครั้งครับ  ยิ้มเท่ห์
pongakos
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 05:08:58 PM »

คุณชาวนา
ถ้ามีกิจกรรมให้ทุนการศึกษาเด็กเรียนดีแต่ด้อยโอกาสอีก รบกวนบอกโป่งอีกคนด้วยนะคะ

terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 07:01:59 PM »

เด้กนักเรียน  ที่เห็นในรูปภาพ  กินดี กว่าโรงเรียนที่ผมไปสอนเสียอีก

โรงเรียนที่ผมไปสอน งบมีจำกัด  รัฐช่วยเเค่ จานละ 13 บาท
ถ้า  อาหารเกิน 13 บาท ผู้ปกครองเด็กออกเอง
กินห้ามเกิน 1 จาน

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
ชาวนา™

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 07:56:30 PM »

เด้กนักเรียน  ที่เห็นในรูปภาพ  กินดี กว่าโรงเรียนที่ผมไปสอนเสียอีก

โรงเรียนที่ผมไปสอน งบมีจำกัด  รัฐช่วยเเค่ จานละ 13 บาท
ถ้า  อาหารเกิน 13 บาท ผู้ปกครองเด็กออกเอง
กินห้ามเกิน 1 จาน

เด็กนักเรียนที่ผมไปเลี้ยงอาหารกลางวันทางโรงเรียนมีงบให้ทั้งโรงเรียนวันละ 700 บาท  และมีนักเรียนทั้งหมด 122 คน ครูอีก 7 คน  นักการภารโรง 1 คน รวมแล้ว 130 คน  หารเฉลี่ยกันออกมาแล้ว  ตกคนละ 5.384 บาท/คน/วัน  ผมว่าคงน้อยกว่าของคุณเทอดศักดิ์แบบครึ่งต่อครึ่งเลยนะครับ อีกอย่างนักเรียนห่อข้าวมาจากบ้าน  จึงไม่ต้องเป็นภาระส่วนนี้ที่ต้องแบ่งเงินมาซื้อข้าว  เงินทั้งหมด 700 บาท จึงเป็นค่ากับข้าวอย่างเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 07:58:17 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
pongakos
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:12:04 AM »

]เด็กนักเรียนที่ผมไปเลี้ยงอาหารกลางวันทางโรงเรียนมีงบให้ทั้งโรงเรียนวันละ 700 บาท  และมีนักเรียนทั้งหมด 122 คน ครูอีก 7 คน  นักการภารโรง 1 คน รวมแล้ว 130 คน  หารเฉลี่ยกันออกมาแล้ว  ตกคนละ 5.384 บาท/คน/วัน  ผมว่าคงน้อยกว่าของคุณเทอดศักดิ์แบบครึ่งต่อครึ่งเลยนะครับ อีกอย่างนักเรียนห่อข้าวมาจากบ้าน  จึงไม่ต้องเป็นภาระส่วนนี้ที่ต้องแบ่งเงินมาซื้อข้าว  เงินทั้งหมด 700 บาท จึงเป็นค่ากับข้าวอย่างเดียว

ทำไมไม่เปิดบัญชีสำหรับโครงการคืนให้สังคมไปเลยล่ะคะ คนที่อยากบริจาคจะได้ไม่ต้องรอเวลาที่จะให้ ถ้าต้องไปเลี้ยงกลางวันอีก เพียงทำประกาศบอกสมาชิกที่อยากไปร่วม บางทีบริจาคหรือสมทบทุนไม่ทัน ไม่ได้เข้าเว็บมานาน ติดธุระอื่นๆ อีก (ป่วย คลอด ออกต่างจังหวัด) จะได้ไม่เสียดายที่อดทำบุณ
ชาวนา™

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:25:09 AM »

]เด็กนักเรียนที่ผมไปเลี้ยงอาหารกลางวันทางโรงเรียนมีงบให้ทั้งโรงเรียนวันละ 700 บาท  และมีนักเรียนทั้งหมด 122 คน ครูอีก 7 คน  นักการภารโรง 1 คน รวมแล้ว 130 คน  หารเฉลี่ยกันออกมาแล้ว  ตกคนละ 5.384 บาท/คน/วัน  ผมว่าคงน้อยกว่าของคุณเทอดศักดิ์แบบครึ่งต่อครึ่งเลยนะครับ อีกอย่างนักเรียนห่อข้าวมาจากบ้าน  จึงไม่ต้องเป็นภาระส่วนนี้ที่ต้องแบ่งเงินมาซื้อข้าว  เงินทั้งหมด 700 บาท จึงเป็นค่ากับข้าวอย่างเดียว

ทำไมไม่เปิดบัญชีสำหรับโครงการคืนให้สังคมไปเลยล่ะคะ คนที่อยากบริจาคจะได้ไม่ต้องรอเวลาที่จะให้ ถ้าต้องไปเลี้ยงกลางวันอีก เพียงทำประกาศบอกสมาชิกที่อยากไปร่วม บางทีบริจาคหรือสมทบทุนไม่ทัน ไม่ได้เข้าเว็บมานาน ติดธุระอื่นๆ อีก (ป่วย คลอด ออกต่างจังหวัด) จะได้ไม่เสียดายที่อดทำบุณ

เรียน พี่โป่ง

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และขอบคุณสำหรับความพร้อมในการช่วยเหลือน้องๆ ผู้ด้อยโอกาสครับ  ปัจจุบันใช้บัญชีของเว็บก็ได้ครับ  เพียงแต่แจ้งวัตถุประสงค์ของการบริจาคมาครับ  ทีมงานจะดำนเนินการให้ตามความประสงค์นั้นๆ ครับผม

http://www.kasetporpeang.com/porpeang_donate.htm
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 12:51:33 PM »

ตกใจ ผมสะอึกเลยครับ เวลาผมกินอาหารไม่หมด ถึงแม้ว่าราคาจะไม่แพง แต่มันก็เพียงพอสำหรับเด็กอีกหลายคนได้อิ่ม โครงการนี้ดีมากๆครับ  อายจัง อายจัง อายจัง  คุณชาวนา ครับครั้งหน้ามีจัดตั้งกองทุน ไปโรงเรียนที่ไหน เมื่อไหร่ รบกวนแจ้งด้วยน่ะครับ อยากร่วมด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ด้วยความนับถือ
โจน

sam usa
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 12:29:19 PM »

หวัดดีครับโครงการดีๆแบบนีถ้ามีอีกขอไห้ส่งขอมูลไห้ด้วยนะครับขอสนับสนุนครับ

ไร่ไนฝัน

อย่าคิดว่าเราทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ ก็เราไม่ลงมือทำ

sam usa ไร่ในฝัน
pongakos
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:08:26 PM »

น้องๆ ทีเมืองไทยเขาเล่นคอมพืวเตอร์ไม่เป็นน่ะค่ะ ใช่แค่เอ็นเทอเทน ส่วนหลานๆเรียนมหาลัย กิจกรรมเยอะ ขอถามเลขบัญชี ชื่อบัญชีและธนาคาร
ด้วยนะคะ จะได้ให้น้องดูแลการโอนเงินให้น่ะค่ะ
ของคุณมากค่ะ
pongakos
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:11:07 PM »

ได้ข้อมูลแล้วค่ะ มือไวไปหน่อย แล้วจะให้น้องดูแลให้ค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์