หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความรู้เรื่องท่อ PE กับ ท่อ PVC กับระบบน้ำในพื้นที่ 3 ไร่  (อ่าน 5764 ครั้ง)
praphakon
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 01:20:36 PM »

ถ้าจะวางระบบน้ำในพื้นที่ 3 ไร่ ควรใช้ท่ออะไรดีค่ะ ข้อดีและข้อเสียของท่อทั้ง 2 ชนิดด้วยนะค่ะ

ทางข้างหน้าลางเลือนเหมือนว่างเปล่า
แดดจะเผาผิวผ่อง เธอหมองไหม้
ที่ตรงนั้นมีหุบเหว มีเปลวไฟ
ถ้าอ่อนแอจะฝ่าไป อย่างไรกัน

ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 07:27:24 PM »

เนื่อที่ไม่มาก
ควรเดินท่อเมนใช้ท่อขนาดซัก 2 นิ้วก็พอแระ
ท่อเมนควรเป็นท่อ พีวีซ๊
ท่อเมนควรฝังด้วยนะ ช่วงที่โผล่ขึ้นมาใช้ท่อขนาด 1 นิ้วโผล่มาแล้วใส่สามทาง
แล้วค่อยต่อด้วยท่อ พีอี ขนาด 20 มิลไปตามโคนต้นไม้อะครับ
ท่อ พีอี แต่ละเส้นนี้ไม่ควรยาวมากนักนะครับ เด๋วปลายๆท่อน้ำจะไม่แรงครับ

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
bunditsar
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 08:13:41 PM »

ท่อเมนควรใช้ท่อ pe เพาะอยู่กลางแจ้งเพราะ pvc อยู่กลางแจ้งไม่เกิน 5 ปีเพราะจะแตก pvc ควรใช้เดินในร่มไม่โดนแดด ท่อเมนครวใช้ 2 นิ้ว
kenkanita
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:40:00 PM »

การวางแปลนการเดินน้ำต้องศึกษาให้ดีผมเดินท่อประ มาณ 20 ไร่ก็ประสบปัญหามาเหมือนกัน ลองผิดลองถูกมา่พอสมควรและรู้จักผู้รู้มาพอควร อันดับแรกต้องดูแปลง และพืชที่จะปลูกว่าเป็นอะไรแล้วถึงจะวางแปลนได้ครับ
praphakon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:29:12 AM »

จะปลูกมะละกอ ตอนนี้ยกแปลงเรียบร้อยแล้ว กำลังหาทางวางระบบน้ำ ถ้าเราวางท่อยาวไปจะมีปัญหาเรื่องปลายท่อ เราควรทำอย่างไรค่ะ

ทางข้างหน้าลางเลือนเหมือนว่างเปล่า
kenkanita
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 04:49:37 PM »

แถวหนึ่งกี่ต้นครับมีปลูกพืชอื่นหรือเปล่า เพราะเราต้องดูว่าท่อพีอีหน้าอะไรจำนวนแถวกี่ต้น แล้วใช้หัวมินิสปริงเกอร์ หรือหัวนำ้ำหยดแบบจานบิน หรือหัวแบบใด สามไร่นะครับผมแนะนำอย่างหนึ่งนะลองปลูกผักหวานป่าแซมสิครับ
supap
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 06:48:36 PM »

ก่อนเดินท่อเมนและท่อย่อย ควรศึกษาให้ดีก่อนครับ ผมหมดไปเยอะสำหรับสวน 6 ไร่ ท่อกองเหลือเป็นร้อยท่อน แต่ไม่เป็นไรก็ทะยอยเก็บอกมาใช้้บ้างแล้ว เรื่องมินิสปริงเกอร์ถ้าต้นสายแรง ปลายสายแทบไม่หมุน มีทางแก้ครับ ผมก็ได้ความรู้จากเพื่อชาวเกษตรพอเพียง ให้แบ่งพื้นที่ออกเป็นโซน ปลายสาย PE หรือ PVC ให้เชื่อมต่อกับเมนอีก โดยใช้บอลวาล์วเป็นตัวควบคุม ความแรงของต้นสายกับปลายสายจะเสมอกัน ถ้าหมุนแรงเกินไป ก็เพิ่มจำนวนหัวสปริงเกอร์ แต่ถ้าหมุนค่อยก็ลดลง
farmer by finger
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:29:40 PM »

ถ้าใช้ระบบที่แรงดันสูงๆ 3-4 บาร์ ท่อPVC ถูกกว่าเป็นครึ่ง
แถมถ้าฝังดินอยู่ได้นาน 30-50 ปี

ท่อPE จะราคาถูกเมื่อใช้แรงดันน้ำ 2-3 บาร์(ท่อบาง PN4)
และ ขนาดท่อเล็กๆ (ท่อแยกซอยย่อย)
praphakon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 08:33:37 AM »

ตอนนี้วางแผนการวางระบบเดินท่อน้ำแบบนี้ ถูกต้องหรือเปล่าขอคำแนะนำด้วยค่ะ

praphakon
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 08:48:16 AM »

อีกนิด ปั๊มน้ำแรงดัน 2 แรง พอหรือเปล่า

Pansak-Kanjana
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:40:00 AM »

ขอแจม นิดครับ คำว่า 2 แรงม้า จริงๆใช้เรียก ขนาดมอเตอร์ ครับ
ถ้าจะดูปั๊มพอไหม ก็ ต้องไปการออกแบบ แบ่งโซนการจ่ายน้ำเรานะครับ
ว่า เราแบ่งไว้ เราต้องการจ่ายน้ำเท่าไร ใช้เวลา จ่ายเวลาเท่าไร(เงื่อนไขเวลาการจ่ายน้ำจะเป็นตัวกำหนดการเลือกปั๊มและการประหยัดไฟฟ้าครับ) และ ระยะทางการส่งน้ำจากตั้นทางไปปลายทาง กี่เมตร
โดย สเปค ปํ้มหลัก
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:46:21 AM »

ต่อครับ กด enter ผิดมา พิมพ์ ยังไม่จบเลย ครับ อิอิ
การเลือกปั๊ม ต้องดู สเปค หลักๆ 2 ส่วน
1 อัตราการไหลของปั๊ม โดยทั้วไป แล้ว เขาจะลงไว้ในจุดทำงานของปั๊มที่ประสิทธิภาพสุงสุด เป็น ลิตร/วินาที เป็น คิวบิคเมตร/ชั่วโมงดูเอาครับ
2 ระยะยกหรือระยะส่งได้สูงสุดของปั๊ม เรียกทางช่าง ว่าง head ครับ ตรงนี้ ถ้ามองชาวบ้าน
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:55:13 AM »

ต่อครับ

สเปค ปั๊ม
Head คือ ระยะส่ง หรือ ที่ชาวบ้านเรียกว่า ปั๊มทำ pressure ได้ กี่ บาร์
เพราะฉะนั้น ถ้าจะมองว่า ปั๊มที่เราจะซื้อพอไหมกับการใช้งาน
1 ดูว่า โซน หนึ่ง เรา จะ ใช้น้ำเท่าไหร่ ระยะทางเท่าไหร่
โดยระยะทาง สมมุต ปั๊ม head สัก 30 เมตร ระยะยก หรือระยะส่งที่ ปั๊มทำงาน ได้ประสิทธิภาพสูงสุดน่าจะอยู่ที่ 25 ม.โดยประมาณ มีลึกเรื่องระยะยกน้ำลงไปอีกไม่กล่าวถึงนะครับ
2 ทีนี้ก็มาดู การจ่ายน้ำเรา ปรัมาณการจ่าย ก็มาดู ท่ี สเปคปั๊ม ที่อัตราการไหล
ว่าเราจะจ่ายให้ได้น้ำ ตามต้องการ ที่ เวลากี่นาที่ กี่ ชม
ผิดพลาดประการใด ขอคำชี้แนะด้วย
จาก คนขายปั๊ม อิอิ เป็นความรู้ครับ แบ่งปันกัน
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:57:00 AM »

รูปการออกแบบ ส่งเมลล มานะครับ
จะออกแบบให้ ช่วยๆกันครับ

misterpansak@hotmail.com

ทำงานก่อน เจ้านายเรียก ิิ

ชอบเวปนี้จัง ทุกคนน่ารักจัง ช่วยเหลือกัน บะบาย
praphakon
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:43:42 AM »

เริ่มต้นวางระบบน้ำแล้วค่ะ

praphakon
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:44:18 AM »

ต่อ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์