หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์สร้างแท้งค์น้ำด้วยท่อซีเมนต์ เอามาแชร์กันครับ  (อ่าน 367282 ครั้ง)
pong225
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 05:02:19 PM »

เรื่องง่ายๆทำไมผมคิดไม่ออกนะ  ขอบคุณครับ

เยี่ยมครับ ผมเลยขอเพิ่มไอเดียอีกนิดจะทำที่บ้านครับเผื่อใครอยากใช้ เวลามองระดับน้ำจะได้ไม่ต้องแปลงให้งง

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 05:25:27 PM »

เรื่องง่ายๆทำไมผมคิดไม่ออกนะ  ขอบคุณครับ

เยี่ยมครับ ผมเลยขอเพิ่มไอเดียอีกนิดจะทำที่บ้านครับเผื่อใครอยากใช้ เวลามองระดับน้ำจะได้ไม่ต้องแปลงให้งง

ให้เลยครับ +1 ดีใจครับที่มีคนเอาไปต่อยอดกันให้สามารถทำงานหรือใช้งานได้ง่ายขึ้นครับ จาก 1 ก็เป้น 2 แล้วที่นี้ก็จะเป็น 3  4 5 ไปเรื่อยๆๆ... อายจัง แต่ยังงงว่าหมายที่ว่านั้น เพิ่มมาไว้เพื่อะไรครับ(คือว่าขาดคำอธิบายน่ะครับ เลยไม่แน่ใจว่าที่เข้าใจจะตรงกันหรือไม่) หรือว่าเอาไว้บอกว่าน้ำเต็มแล้ว หรือเอาไว้หยุดสายเมื่อน้ำแห้งแล้วน่ะครับ ขอบคุณครับ

Liked By: vigo74

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
pong225
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 05:38:05 PM »

ให้เลยครับ +1 ดีใจครับที่มีคนเอาไปต่อยอดกันให้สามารถทำงานหรือใช้งานได้ง่ายขึ้นครับ จาก 1 ก็เป้น 2 แล้วที่นี้ก็จะเป็น 3  4 5 ไปเรื่อยๆๆ... อายจัง แต่ยังงงว่าหมายที่ว่านั้น เพิ่มมาไว้เพื่อะไรครับ(คือว่าขาดคำอธิบายน่ะครับ เลยไม่แน่ใจว่าที่เข้าใจจะตรงกันหรือไม่) หรือว่าเอาไว้บอกว่าน้ำเต็มแล้ว หรือเอาไว้หยุดสายเมื่อน้ำแห้งแล้วน่ะครับ ขอบคุณครับ

หมายที่ว่าก็คือมาร์คที่บอกระดับน้ำตรงกับความเป็นจริง ที่จะเลื่อนขึ้นลงตรงกับขวดในถังไงละครับ อาจจะผูกผ้าแดงมาร์คไว้ที่เชือกเส้นที่สองให้ตรงกับระดับน้ำในถัง  ลองดูก็ได้ครับ

Liked By: vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 05:41:50 PM โดย pong225 » บันทึกการเข้า
KENETIC_E®
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 05:48:50 PM »

หมายที่ว่าก็คือมาร์คที่บอกระดับน้ำตรงกับความเป็นจริง ที่จะเลื่อนขึ้นลงตรงกับขวดในถังไงละครับ อาจจะผูกผ้าแดงมาร์คไว้ที่เชือกเส้นที่สองให้ตรงกับระดับน้ำในถัง  ลองดูก็ได้ครับ
แสดงที่ผมเข้าใจก็ถูกต้อง ขอบคุณครับ ท่านอื่นอย่างงนะครับ การดูระดับน้ำให้ดูที่ตัวบอกตำแหน่งนะครับ (หมายที่คุณ pong225 ว่าไว้) ชี้ตรงไหนน้ำอยู่ตรงนั้น ตำแหน่งขวดด้านนอกก็ยังเหมือนเดิมนะครับ ตรงกันข้ามกับระดับน้ำจริงๆ อยู่ เราก็ไปมองที่ตัวชี้ตำแหน่งแทนครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
pong225
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 05:52:12 PM »

แสดงที่ผมเข้าใจก็ถูกต้อง ขอบคุณครับ ท่านอื่นอย่างงนะครับ การดูระดับน้ำให้ดูที่ตัวบอกตำแหน่งนะครับ (หมายที่คุณ pong225 ว่าไว้) ชี้ตรงไหนน้ำอยู่ตรงนั้น ตำแหน่งขวดด้านนอกก็ยังเหมือนเดิมนะครับ ตรงกันข้ามกับระดับน้ำจริงๆ อยู่ เราก็ไปมองที่ตัวชี้ตำแหน่งแทนครับ

แถมให้อีรูปครับเพื่อความเข้าใจโทษทีทำสดเลยช้าไปนิดครับ

Liked By: Ekachaiyan, vigo74
สุนนท์กุล
*

คนไท หัวใจเกษตรธรรมชาติ

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 05:58:50 PM »

...มีข้อเสนอแนะคุณสุนนท์กุลดังนี้ครับ

1.การเทปูนยึดแท๊งค์ทั้งสามเข้าด้วยกัน ผมเกรงว่าจะเป็นผลเสียมากกว่าผลดี น่าจะปล่อยให้เป็นอิสระ เนื่องจากเมื่อเกิดการหดหรือ
ขายตัวของแท๊งค์มันจะได้ไม่มีผลต่อกัน(ร้าวแท๊งค์เดียวแต่มันจะไปดึงเพื่อนๆให้ร้าวด้วย)

2.ถ้าจะทำข้างบนเป็นที่ยึดเสากังหันลม ผมเสนอว่าทำโครงสร้างเทคานผูกเหล็ก ทำแบบหล่อเป็นผนังรูปวงกลม(แทนวงบ่อ) หรือรูปหลายเหลี่ยมน่าจะแข็งแรงกว่าครับ(สร้างติดบ้านด้วยกลัวอันตรายถ้ามันแตกหรือร้าว)...ทำเป็นหอคอยไว้นั่งชมวิว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น่าเก็บไปคิด ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ขออภัยที่ตอบล่าช้า  เพิ่งไปลุย.. เรื่องนี้แหละ  ที่ต่างจังหวัดเพิ่งกลับมา  หนนี้ได้ผลการทดสอบมาให้ชม

เนื่องด้วย  ท่อบาดาลที่เคยเจาะ ขนาด2นิ้ว น้ำลึก10เมตร เจาะลึกสุด 25เมตร ปกติใส่หัวโยก ลูกสูบทำเอง(ปั้มแบบคอมมิวนิส) สูบน้ำขึ้นใช้ตามปกติ   แต่หนนี้อยากรู้ว่า หากเราเปลี่ยนมาเป็นปั้มเครื่องยนต์สูบ(ชั่วคราว เพื่อให้สามารถเก็บกลับด้วยได้)
ได้ทำการทดสอบ ลองลดขนาดท่อดูดเข้าปั้มจาก 3นิ้ว เป็น   PVC 1.5นิ้วลองต่อท่อดูดเข้า ต่อได้สูงสุดที่5ท่อน (เนื่องจากท่อลงต่อไปไม่ได้ รูด้านล่างถูกเจาะลดขนาด) ผลที่ได้ คือ สูบขึ้นได้ แต่ไม่แรงมาก แต่ถ้าเร่งเครื่องเร็วเกิน น้ำขึ้นไม่ทัน จะเสียเวลากรอกน้ำใหม่
(จากประสบการณ์นี้ ทำให้รู้ว่า ในขั้นตอนการเจาะบาดาล ให้ระบุให้ชัดเจนว่าต้องไม่ลดขนาดหัวเจาะ หรือต้องระบุให้ชัดเจนว่าเจาะเพื่อใส่ปั้มซัมเมอส ในอนาคต โดยเฉพาะสี่นิ้ว เพื่อกันไม่ให้เขาลดขนาดหัวเจาะ)

ตอนนี้ กำลังพัฒนาพื้นที่ และระบบน้ำพร้อมกัน 3ที่  มีสองที่กำลังถมดินทำฐานแทงค์
(๑) ในที่นาพ่อตา จะปลูกไผ่สามไร่ เจาะบาดาลสี่นิ้ว(เจาะแล้ว)ไม่ลดขนาด ลึก 20เมตร เจอน้ำที่ 10เมตร น้ำหนุนลอย4-5 เมตร 

(๒) นาส่วนตัวเอง ปรับที่ให้ลาดเอียงออกจากกลางเพื่อระบายน้ำไม่ให้ขังหน้าฝน ทำถนน ถมดินเตรียมฐานแท้งค์ ไถปรับตากดิร  รอคิวเจาะบาดาล หากเสร็จจะสูบน้ำขึ้นหม่าดินให้นุ่ม แล้วยกร่องปลูกมันสำปะหลัง 6ไร่

(3) ทำแท้งพักน้ำ ในพื้นที่ ตามแบบภาพด้านบน

จากที่ลอง ทำให้มั่นใจว่า เครื่องสูบน้ำที่มีอยู่ สามารถสูบน้ำขึ้นพักในแท้งค์ได้แน่นอน ตอนนี้สั่งหล่อปอกแล้ว 15ปอก(ส80ก120)
 ที่เหลือ แค่ทำอย่างไรให้แท้งค์ใส่น้ำได้แรงดันมากๆ  ไม่แตก ไม่รั่ว ใช้ได้นานๆไม่พังลงมาเร็วเกินควร ยิงฟันยิ้ม

ผมทำแบบนี้ จะรู้ระดับน้ำที่แน่นอนตลอดเวลา แต่เวลาใช้ไปซัก 2-3 เดือน จะมีตะใคร่เกาะที่สายยางใส ก็ค่อยเปลี่ยนเอา

ปัญหาอีกอย่างเวลาปั๊มดูดน้ำจากท่อน้ำออก มันจะดูดแรง น้ำในสายยางจะถูกดูดเข้าไปก่อน บางทีมีอากาศเข้าด้วย
ก็เลยแก้โดย หาจุกปิดปลายสายยางไว้ซะแล้วม้วนเก็บไว้  พออยากดูระดับน้ำก็เปิดจุกออก แล้วยกสายยางขึ้นดูก็ได้

จะดัดแปลงใส่สวิตซ์ก็ได้เวลาเปิด-ปิดน้ำเข้าแท๊งค์

ใช่เลย โดยส่วนผมเองก็คิดเช่นนั้น "แต่เวลาใช้ไปซัก 2-3 เดือน จะมีตะใคร่เกาะที่สายยางใส ก็ค่อยเปลี่ยนเอา"
ผมเลยคิดว่า  การที่ท่อยางใสเกิดตะไคร้เขียวข้างใน และท่อเปลี่ยนสี เนื่องจากท่อโดนแสง เลยคิดว่าน่าจะแก้ปัญหาได้โดยการผ่าร่อง PVC ที่ที่ใหญ่กว่าเล็กน้อย มาสวมครอบกันแสงอีกที น่าจะช่วยยืดอายุท่อใสได้ ส่วนขนาดลูดยางสีสด ต้องขนาดเล็กกว่าสายยางมากหน่อย กันติด
"ปัญหาอีกอย่างเวลาปั๊มดูดน้ำจากท่อน้ำออก มันจะดูดแรง น้ำในสายยางจะถูกดูดเข้าไปก่อน"
อันนี้  แสดงว่า  ควรวางท่อใสแสดงระดับ ไว้ทางท่อระบายน้ำทิ้ง จะเหมาะกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:59:11 PM โดย สุนนท์กุล » บันทึกการเข้า

อเนก สุนนท์กุล ทำระบบสูบน้ำใช้ไฟฟ้าจากแดด
LineID=0849099699เน้นสอนแนะให้ดูแลระบบเองได้ 0619355245,0968363965
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 09:23:03 PM »

วันนี้ผมเพิ่มเข้าไปอีก 1 ท่อน  รวมแล้วมีท่อซีเมนต์ทั้งหมด 4 ท่อนแล้วครับ  แรงดันน้ำพอใช้ได้ สามารถเปิดให้น้ำไผ่ในระยะ 100 เมตรได้สบายๆ

ภาพแนวศิลป์หน่อยนะครับ  ลองตกแต่งภาพด้วยโฟโต้ช้อปดูตามการเสนอไอเดียของคุณพี่เอกระวี ครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: eight
KENETIC_E®
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:12:16 PM »

ถ้าใครพอรู้จักเด็กศิลป์หรือมีความเป็นศิลปินก็เอาแบบภาพศิลปะบนกำแพง หรือ Graffitti ที่เค้าชอบพ่นกันตามกำแพงในซอยต่างๆ ผมว่ามันสวยดีนะครับ แต่ถ้าผมทำไว้ในสวนผมจะทาเป็นธงชาติครับ มันบอกไม่ถูกว่าทำไมถึงอยากทำ อาจจะถ้าทำเป็นรูปหรือลายอื่นแล้วมันอาจจะดูไม้ค่อยออกน่ะครับ ต้องเข้าไปดูใกล้ๆ แต่ถ้าเป้นลายธงชาติ มองที่ไหนก็รู้ว่านี่คือธงชาติ

ไม่ต้องถามนะครับว่าผมจะเอาธงชาติประเทศอะไร มีอยู่ชาติเดียวครับที่อยู่ในใจเสมอ... แต่ที่เอามาให้ดูนั้นเป็นตัวอย่างครับ

Liked By: Ekachaiyan

th9782
*

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 07:24:23 PM »

ภาพถัง

ดูจากรูปและวิธีการสร้างแทงค์น้ำของ khunpu แล้ว น่าสนใจมากครับ ถ้าเป็นไปได้อยากให้
อธิบายรายละเอียดวิธีการสร้าง เพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผู้ที่กำลังสนใจ (รวมถึงผมด้วย)
ทุกขั้นตอนครับ ปัญหา อุปสรรค วิธีแก้ไข ถ้าประมาณราคาด้วยยิ่งดีครับ

ขอบคุณครับ

Liked By: mulder, Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2011, 07:26:43 PM โดย th9782 » บันทึกการเข้า
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 07:51:17 PM »

เป็นกระทุ้ ดีมีสาระมากๆครับ  เมื่อก่อนไม่ค่อยสนใจพวกแท้งค์นน้ำแบบนี้   ตอนนี้ เริ่มสนใจทำแล้วครับ   

ภูมิปํญญา แบบง่ายๆ แต่เราก็คิดกันไม่ได้... อายจัง

Liked By: Ekachaiyan, vigo74

อยากถามอะไร..แอดไลนมา..chafarm.
F:anuchit janchana
Magnum (rew)
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 08:31:51 PM »

แบบนี้เคยเห็นของการรถไฟทำไว้ตั้งแต่สมัยมีถังเก็บน้ำให้รถจักรไอน้ำ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
laddayim
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:25:37 PM »

ชอบกระทู้นี้จังเลยค่ะ....... อายจัง อายจัง อายจัง
punny
*

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 05:57:12 PM »

เข้ามาได้จังหวะพอดีเลย มีคำถามเรื่องปริมาณน้ำที่ได้ในแต่ละขนาดของท่อครับ อยากให้ผู้รู้ คุณmagnum กะคุณ kenetic_e ช่วย1. ยกตัวอย่างปริมาณน้ำที่ได้ ซึ่งคำนวนจากความสูง กับความกว้างของแต่ละแบบ (no idea เจงๆ)
2. ถ้าจะให้ดียิ่งๆขึ้นไป บอกเรื่องแรงดันที่ได้ แรงส่งแนวราบยาวสุดประมาณกี่เมตร เพื่อการนำไปใช้งานในรูปแบบน้ำหยด หรืออื่นๆ

ในความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่าเราน่าจะติดตั้งถังกรองแบบลูกทุ่งก่อนปั๊มน้ำลงแทงค์ดีกว่าเพื่อป้องกันตะกอน โดยเฉพาะแหล่งน้ำจากลำคลอง หรือสระที่เราขุด เดี๋ยวค่อยหาแบบมาให้ดูครับ แค่นี้ก่อนนะ มีอีกหลายคำถามเพราะกะลังจะสร้างไว้เหมือนกัน

อยากจนให้ซื้อหวย อยากรวยให้ซื้อจอบ...
sam usa
*

« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 07:34:38 PM »

ภาพถัง

ดูจากรูปและวิธีการสร้างแทงค์น้ำของ khunpu แล้ว น่าสนใจมากครับ ถ้าเป็นไปได้อยากให้
อธิบายรายละเอียดวิธีการสร้าง เพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผู้ที่กำลังสนใจ (รวมถึงผมด้วย)
ทุกขั้นตอนครับ ปัญหา อุปสรรค วิธีแก้ไข ถ้าประมาณราคาด้วยยิ่งดีครับ

ขอบคุณครับ
งบประมาณเท่าไรครับจุน้ำได้กีลิตรครับ ผมกำลังคำนวนดูค่าใช้จ่ายว่าความคิดของผมจะคุมหรึอเปล่า ผมคิดจะทำบ่อเลี้ยง
ปลาดุกลอยฟ้าสูง2เมตรครึ่งกว้าง3เมตรยาว6เมตรแล้วปล่อยน้ำลงมารดต้นไม้ใต้บ่อจะทำคอกเลี้ยงหมูประมาณ10ตัวไม่รู้จะคุ้มหรึอเปล่า
กำลังหาข้อมูลต้นทุนอยูครับโดยทีผมคิดอย่างนีครับ
1ทำแทงค์น้ำก็เก็บน้ำอย่างเดียวแล้วปล่อยน้ำรดต้นไม้
2ทำบ่อปูนเล้ยงปลาดูกก็เลืยงปลาดูกอย่างเดียวใด้ใช้น้ำรดต้นไม้ก็ไม่เต็มทีเพราะอยู่ต่ำเกินไป
3ทำคอกหมูหรึอปศุสัตวก็ต้องเสียพื้นทีและเสียเงินทำหลังคา
เรียกว่า3in1นะครับกำลังหาข้อมูลอยู่ครับเกียวกับต้นทุนใครมีข้อคิดดีๆติชมได้นะครับ
ตอนนีกำลังคุยเรืองกังหันลมอยูครับค่าติดตังประมาณ35000บาท2นิ้วครึ่ง ผมคิดใว้ถ้าจ่ายค่าไฟเดือนละ500บาท6ปีก็คุ้มเพราะเฉลียปีละ6000บาททีเหลือคือกำไร

อย่าคิดว่าเราทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ ก็เราไม่ลงมือทำ

sam usa ไร่ในฝัน
KENETIC_E®
*

« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 08:22:53 PM »

เข้ามาได้จังหวะพอดีเลย มีคำถามเรื่องปริมาณน้ำที่ได้ในแต่ละขนาดของท่อครับ อยากให้ผู้รู้ คุณmagnum กะคุณ kenetic_e ช่วย1. ยกตัวอย่างปริมาณน้ำที่ได้ ซึ่งคำนวนจากความสูง กับความกว้างของแต่ละแบบ (no idea เจงๆ)
2. ถ้าจะให้ดียิ่งๆขึ้นไป บอกเรื่องแรงดันที่ได้ แรงส่งแนวราบยาวสุดประมาณกี่เมตร เพื่อการนำไปใช้งานในรูปแบบน้ำหยด หรืออื่นๆ

ในความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่าเราน่าจะติดตั้งถังกรองแบบลูกทุ่งก่อนปั๊มน้ำลงแทงค์ดีกว่าเพื่อป้องกันตะกอน โดยเฉพาะแหล่งน้ำจากลำคลอง หรือสระที่เราขุด เดี๋ยวค่อยหาแบบมาให้ดูครับ แค่นี้ก่อนนะ มีอีกหลายคำถามเพราะกะลังจะสร้างไว้เหมือนกัน

1.ปริมาตรความจุของแทงค์แต่ละรูปแบบตามนี้ครับ คือ พื้นที่ของแท็งค์ x ความสูงของแท็งค์
- แบบทรงกระบอก ปริมาตร = x r^2 x h

pi = ค่างคงที่ มีค่าเท่ากับ 3.14
                         r = รัศมีของวงกลม
                               h = ความสูงของแท็งค์

- แบบสี่เหลี่ยม  ปริมาตร = กว้าง x ยาว x สูง

- แบบอื่นๆ ไม่ค่อยนิยมสร้างเป็นแท็งค์เพราะยุ่งยากสำหรับเกษตรเป็นผู้สร้างเอง ถ้าแบบสำเร็จมีขายครับ

2. แรงดันก็หาได้จาก ความสูงของแท็งค์ ที่   1 เมตร = 0.1 bar นะครับ
                                                         10 เมตร =    1 bar

ส่วนระยะทางต้องรู้ Q และ ขนาดของท่อส่งครับ

แค่นี้ก่อนนะครับ รอความคิดเห็นจากท่านอื่นเพิ่มนะครับ
ขอบคุณครับ

Liked By: udorn.pp, vigo74

khunpu
*

« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 07:55:49 AM »

ขั้นตอนการสร้างแท้งวงปูนของผม ขออนุญาต เรียน share ประสพการณ์ดังนี้

1:ขนาดและปริมาณน้ำที่ต้องการ ผมต้องกักน้ำไว้ประมาณ 60-90 ลบม จึงเลือกใช้วงที่มี ศก ใหญ่ที่สุดในท้องถิ่นที่มีคือ 1.5 เมตร ทั้งนี้เคยคิดจะก่อสร้างบ่อ คสล สี่เหลี่ยมหรือวงกลมใหญ่ (โดยใช้ไม้อัดดัดโค้งทำแบบ)แล้วปรากฎว่าแพงกว่าการใช้วงปูนทุกกรณีเมื่อเทียบ บาท/ปริมาณน้ำที่เก็บ วงปูนถูกสุด

2.ความสูงของแท้ง เนื่องจากมีข้อจำกัดคือความยาวของแขนยก (เครน) ของรถส่งของที่ยกได้เพียง 5 เมตร และทางร้านบอกว่าที่ 5 เมตรถังก็ยังไม่แตก แต่ผมลองคำนวณโครงสร้างแบบ shell ของถังแล้ว คิดว่า 4.5 ม ก็พอ

3. การเสริมเหล็กของที่ร้านหล่อ เสริมมาไม่มากนัก เมื่อตั้งแล้วใส่น้ำที่ความสูง 4.5 - 5 เมตร จุดที่เป็น critical จะอยู่ในช่วงความสูง 0-2 เมตร ที่อาจแตกได้ ผจึงต้องทำการเสริมลวดซึ่งจะกล่าวในขั้นตอนต่อไป

4 ฐานรากรับน้ำหนักมาก ดินลูกรังแข็ง ผมเลือกเป็นฐานแผ่นเสริมเหล็ก บนล่าง สองชั้น อัดดินแน่น ความหนา 20 cm

5 เมื่อเทฐานเสร็จ สั่งวงปูนมาวางจนได้ความสูง 4.5 ม ต่อถัง (รวม 9ถัง) การต่อวง ผมใช้ปูนเสือ หรือปูนทราย ผสมโพลิเมอร์ในสัดส่วนที่สูงมาก (เหนียวหนึบ)เพื่อป้องกันซึม วางตรงรอยต่อ แล้วให้เครนวางวงอัดลงมาพอเข้าที่ก็ปาดอัดเรียบให้แน่นรอยต่อ

6 เอาลวดตาข่าย ขนาดตา 1 นิ้ว ขนาดลวด 1 mm ที่ขายเป็นม้วน มาพันรอบด้านล่างภายนอกถัง ที่ความสูง  0 - 1.8 ม (ลวดหน้ากว้าง .9 ก็เท่ากับพันสองที) รัดไว้ให้แน่น

7 ทาผิวภายนอกถังที่พันลวดไว้ด้วยโพลิเมอรืล้วนๆเพื่อเพิ่มการยึดเกาะของปูนที่จะฉาบ

8 ฉาบภายนอกความหนาประมาณ 1-2 ซม (บริเวณข้อ 7 )ด้วยปูนทรายผสมโพลิเมอร์ เพื่อกันซึมและกันปูนฉาบร้าว

9 เท topping ด้วยคอนกรีตผสมโพลิเมอร์หนา 10  ซม รัดขาวงปูนทั้งหมด ล็อกไว้กันแรงเฉือนที่ฐานและกันซึม

10 ทาภายในถังด้วยปูน(ไม่ใส่ทราย)ผสมโพลิเมอร์ เหมือนทาสีน่ะแหละ ทั้งหมด 2 เที่ยว

เสร็จตามขบวนการ ได้ถังมา 8 ลูก เก็บน้ำ effctive ประมาณ 60 ลบม เป้นถัง buffer จากการสูบน้ำซับ บาดาล และอื่นๆ เพื่อใช้ยามฉุกเฉิน ที่ทำอย่างนี้เพราะ ผมคิดว่าการทำงานเกษตรนั้นน้ำเป็นหัวใจหนึ่งห้องใหญ่ๆ ยามจะใช้ต่อให้มีเงินก็หาไม่ได้(อันนี้เพื่อนบอก) และรู้สึกว่าอีกไม่นานนี้น่าจะเริ่มมีปัญหาเรื่องการบริหารน้ำ+แย่งน้ำกันใช้แล้วกระมั้ง .....

งบประมาณเดี๋ยวจะมาเล่าต่อ ขอไปส่งลูกเรียนหนังสือก่อนนะครับ
ส่วนรูปขั้นตอนการก่อสร้างผมถ่ายไว้จะพยายาม pst ให้อีกครั้ง (กำลังเรียนรู้การ pst แบบใหม่อยู่ครับ)
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์