หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์สร้างแท้งค์น้ำด้วยท่อซีเมนต์ เอามาแชร์กันครับ  (อ่าน 368323 ครั้ง)
boomswu และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
"ทรงยศ"
เกษตรกรมือใหม่
*

มิตรภาพและสังคมแห่งการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ อันอบอุ่น

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 10:56:39 PM »

หัวดีครับจะเอาไปทำดู

ฤทธิ์ ชัยนาท
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 01:49:38 AM »

เรื่องง่ายๆทำไมผมคิดไม่ออกนะ  ขอบคุณครับ
kaset-engineer
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 11:31:34 AM »

เอาแบบบ้านๆ ก่อนนะครับพี่เอก เพราะว่าทำง่ายไม่ยุ่งยาก ของผมใช้ขวดน้ำดื่ม 500 ซีซี ขวดเพ็ท(PET) 2 ขวดใส่น้ำ 1/4 กับ 1/2 ของขวด แล้วก็มัดเชือกความยาวกว่าความจุน้ำสักเล็กน้อย 50-100 ซม. ใช้ท่องอโค้งเป็นตัวยู(U) เอาไปคว่ำไว้ปากแทงค์ เอาเชือกร้อยเข้าไป(ร้อยให้เรียบร้อยด้านล่างเลยก็ได้ครับ แล้วค่อยเอาไปวางพาดปากแทงค์) เอาขวดน้ำที่ใส่น้ำไว้ 1/2 ขวด ไว้ด้านใน ส่วนขวดที่ใส่ 1/4 ขวด ไว้ด้านนอก ถ้ายังไม่ใส่น้ำก็หย่อนขวดด้านในให้ลงถึงก้นแทงค์เลย แล้วเราวัดระยะให้ขวดด้านนอกอยู่เกือบๆ ปากแทงค์ด้านบน แค่นี้ก็เสร้จแล้วครับ
การทำงาน: เมื่อมีน้ำเข้าไปในแทงค์ขวดน้ำที่อยู่ด้านในแทงค์จะถูกพยุงตัวลอยขึ้น ทำให้เชือกหย่อน ขวดน้ำด้านนอกก็จะเลื่อนต่ำลงมา (การดูจะตรงกันข้ามกันกับน้ำในแทงค์นะครับ คือ ขวดลงต่ำน้ำเต็ม ขวดขึ้นสูงน้ำแห้ง) ขวดด้านนอกจะเลื่อลงมาด้วยน้ำหนักของน้ำในขวดเองตามแรงโน้มถ่วง และเมื่อน้ำในแทงค์ลดลง ขวดด้านในจะลดระดับลงตามระดับน้ำ แล้วก็จะดึงขวดด้านนอกขึ้นตามไปด้วย (สาเหตุที่ต้องใส่น้ำไม่เท่ากันก็ตรงนี้แหละครับ ถ้าน้ำหนักของน้ำเท่ากัน หรือด้านนอกมากกว่า ขวดน้ำจะค้างเพราะน้ำหนักสมดุลย์กัน ทำให้เราหลงไปว่าน้ำยังมีอยู่ได้นะครับ พอเราใส่น้ำด้านในมากกว่าด้านนอกจะไม่สามารถดึงขวดด้านในลงมาได้ด้วยตัวมันเอง ต้องคอยอาศัยแรงยกจากน้ำที่อยู่ในแทงค์ช่วยน่ะครับ)
หมายเหตุ: ที่อธิบายซะยาวยืดเพราะเกรงว่าท่านอื่นจะไม่เข้าใจน่ะครับ ส่วนพี่เอกผมยกให้เป็นอาจารย์ไปแล้ว แค่บอกแนวทางพี่ก็เข้าใจหมดแล้ว

ส่วนแบบวิชาการ(หรือเกินก็ไม่รู้...อิอิ) : พี่จะใช้ปั้มแบบเครื่องยนต์เป็นปั้มเติมน้ำเข้าแทงค์ใช้ไหมครับ? แบบการแสดงผลหรือ Annunciator (เคยชินกับระบบ Fire Alarm อย่าว่ากันนะครับพี่)ก็ใช้แบบด้านบนก็ได้ครับหรือจะใช้สวิทย์ลูกลอยแล้วเอาหน้าสัมผัสมาต่อเข้ากับหลอด LED หรือบัซเซอร์ เพื่อแจ้งเตือนเมื่อน้ำใกล้จะหมดแทงค์ก็ได้ครับ ส่วนการเอาไปควบคุมระบบปั้มก็ใช้หน้าสัมผัสจากลูกลอย(ถ้าไม่พอก็ใส่รีเลย์เพิ่มจำนวนหน้าสัมผัสเข้าไปอีกสักขุด) แล้วเอาหน้าสัมผัสได้มาไปควบคุมชุดควบคุมปั้มทั้งแบบไฟฟ้าและเครื่องยนต์ แบบไฟฟ้าคงไม่ขอพูดถึงเพราะน่าจะมีคนเข้าใจกันอยู่แล้วเรื่องการควบคุมปั้มแบบอัตโนมัติ ส่วนแบบเครื่องยนต์ถ้าเป็นแบบอัตโนมัติ(สั่งสตาร์ทเอง)คงไม่ค่อยมีคนใช้กันในงานเกษตร) ผมจะพูดถึงเครื่องสูบน้ำแบบเครื่องยนต์แบบธรรมดาที่เราใช้เชือกสตาร์ทนะครับ การสตาร์ทก็เหมือนปรกติเพียงแค่ตอนน้ำเต็มเราต้องการควบคุมตรงนี้ ก็เอาหน้าสัมผัสปรกติเปิด(NO) ของหน้าสัมผัสมาใช้งานโดยเอาไปต่ออนุกรมกับสวิทย์ดับเครื่องของเครื่องสูบน้ำเพียงแค่นี้เมื่อน้ำเต็มแทงค์ ลูกลอยไปสั่งให้หน้าสัมผัสเปลี่ยน หน้าสัมผัสก็จะไปสั่งปั้มหยุดทำงานแล้วครับ
ส่วนถ้าในสวนไม่มีระบบไฟฟ้าเลยก็คงต้องใช้แผงโซล่าร์เซลเล็ก 5-10 วัตต์(แบบที่ใช้กับไปกระพริบตามถนน) แล้วก็ใช้แบตฯลูกเล็กๆ ไว้เป็นแหล่งจ่ายไฟน่ะครับ
หวังว่าคงพอเป็นแนวทางให้พี่เอกและหลายๆ ท่านบ้างนะครับ

ต้องขอขอบคุณ..ท่าน KENETIC_E มากๆเลยครับ ได้ไอเดียดีๆ มีประโยชน์ และประหยัด เป็นความรู้ที่เราชาวพอเพียงได้แบ่งปัน
ให้กันและกัน อันจะเป็นมรดกทางความรู้ส่งต่อให้กับเกษตรกรรุ่นต่อๆไปได้ใช้เพื่อก่อให้เกิดประโยชน์ต่อไป  เยี่ยมมากเลยครับ ขอบคุณ
จากใจอีกครั้งครับ +1 ไปเลยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
kaset-engineer
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 11:41:31 AM »

อย่างที่เคยบอกไว้ว่า กระทู้นี้ดีมากๆ ต้องขอบคุณพี่ๆ น้องๆ ทุกท่าน ที่เข้ามาแบ่งปันความรู้ดีๆ มีประโยชน์ และใช้ได้จริง
ถ้าประเทศไทยเรา มีสังคมแบบนี้เยอะๆ น่าจะดีไม่น้อยเลยทีเดียว เกษตรกรจะได้เข้มแข็ง.....ยอดเยี่ยมทุกท่านเลยครับ

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ทีนี้เรามาลองดูอันนี้ต่อ.....มีท่านใดเคยลองคิดถึง งานศิลปะ บนถังเก็บน้ำหรือแท๊งค์น้ำมั๊ย เช่น การทาสี แต่งลายศิลป์
ทำผิว Texture....นอกจากได้ใช้ประโยชน์ และยังมีความสวยงาม เป็นประติมากรรมในสวน ในไร่ ให้บันเทิงใจ และสร้าง
สีสันให้กับธรรมชาติ ....น่าสนใจน๊ะครับ  เผื่อใครมีไอเดียดีๆ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
big11
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 11:48:49 AM »

สวัสดีครับ..ผมมารายงานตัว.แจ่มครับความคิดนี้.ทาสีแท้งค์.คงดีนะครับสีสันไนไร่สวนจาได้ดูสดชื่นขึ้น
อ่อ..ผมบิ๊กนะครับ..เมลผม big.11@hotmail.com     กำลังมองหาเพื่อน.ปรึกษาเรื่องการปลูกผัก
ใว้กินเล็กๆๆน้อยในครอบครัว..แต่ปลูกอะไรก้ไม่งาม
 จุมพิต
Trum1979
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 11:42:34 AM »

ไอเดียดีมากเลยครับได้เห็นระดับน้ำด้วย ยกนิ้วให้ครับกระทู้ดี ผู้ให้แนวคิด และแบบสร้างจริง แจ่ม ผมจะนำแบบนี้แหละครับไปทำจริง
konluktung
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 03:50:58 PM »

ได้ความรู้มากครับ ผมจะนำไปปรับใช้ให้เข้ากับสถานที่ที่จะทำครับ ขอบคุณครับ
sirintara
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 06:40:00 PM »

เคยคิดจะทำแท้งค์น้ำจากวงท่อ  ขนาดใหญ่ ประมาณ 1.5  เมตร  จำนวน 7-8 วง  ลองหาช่างรับเหมามาตีราคา เขาบอกว่า 6 หมื่นบาท  ก็เลยบอกให้รอไปก่อน เพราะคิดว่าแพงเกินกว่าเหตุ (พื้นที่สวนไม่ได้ต้องการความดันน้ำสูงนัก)
ตอนนั้นคิดแค่เพียงว่า เงินจำนวน 6 หมื่นบาท ถ้าไปซื้อถังน้ำ 5000 ลิตร ได้ อย่างน้อย 8-9 ถัง น่าจะได้ความจุน้ำอย่างน้อย 4 หมื่นลิตร  กับวงท่อ ที่ไม่น่าจะบรรจุน้ำได้ ถึง 1 หมื่นลิตร ที่ต้องมีความเสี่ยงการรั่วซึม และเคลื่อนย้ายไม่ได้
ถังน้ำก็ยังสามารถ เคลื่อนย้ายได้วางกระจายตามจุดที่เราต้องการได้

พอมาได้อ่านวิธีการทำของสมาชิกในห้องนี้ จึงรู้ว่า ตัดสินใจถูกที่ไม่เสียเงิน 6 หมื่นบาท
แต่ลึกๆก็ยังอยากมีแทงค์น้ำไว้ เพื่อจะนำมาประยุกต์ใช้กับ กังหันสำหรับ ปั้ม ชัก เพื่อสูบน้ำเขาแทงค์ แล้ว ปล่อยน้ำหยดรดน้ำต้นไม้

ตอนนี้ยังไม่ได้ตัดสินใจ กะว่าหาข้อมูลให้เพียงพอก่อน

Liked By: udorn.pp
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 08:01:09 PM »

ยิ้มเท่ห์ เห็นคุยกันเลยอยากแชร์ความรู้บ้าง ครับ อิอิ
 มีพี่น้องท่านใด สร้างแท้งค์น้ำ ด้วยการใช้แบบหล่อท่อเอง

ที่มาของรูปhttp://pongboon.yellowpages.co.th/
 ???ถ้าเราใส่เหล็กเส้นเอง ผสมปูนเอง จะคุ้มค่าไหมครับ ผมเองก็ไม่เคยทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน ความคิดนี้ดีไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม
จริงๆแล้วผมอยากจะให้แทงค์เป็นชิ้นเดียวน่ะครับ ไม่ต้องฉาบรอยต่อ จะง่ายและประหยัดกว่าไหมครับ  ฮืม

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 09:31:54 PM »

ค่าใช้จ่ายจะไปหนักที่ค่าแบบครับ เพราะเราทำแล้วเก็บไว้ เราสร้างแค่อันเดียวเอง ถ้าเอาไว้รับจ้างทำก็จะมีจุดคุ้มทุนอยู่ครับ  แต่ก็จะดีเรื่องการใส่เหล็ก(เรากำหนดเองได้) เรื่องส่วนผสมของปูน ส่วนรอยต่อนั้นผมว่าไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ อย่างที่บอกไปคือ ใช้น้ำปูนทาเอาง่ายกว่าครับ ฉาบเฉพาะรอยต่อด้านในอย่างเดียว ด้านนอกแค่ใช้เกรียงเหล็กยาให้เต้มก็พอ
      ถ้าเอามาหล่อวงท่อปลูกมะนาวไปด้วยก็จะดีอยู่ครับ ทำใช้เองเหลือก็แบ่งขาย(อาจจะไม่ได้ใช้เอง เพราะจะมีคนมาขอซื้ออยู่เรื่อย) หรือจะทำโครงการเอื้ออาทร ด้วยการให้เข่าแบบถูก หมุนเวียนกันในกลุ่มเพื่อนสมาชิกก็น่าจะดีอยู่ครับ แต่ก็ติดปัญหาตรงที่ว่าสมาชิกแต่ละท่านอยู่คนละที่ละทางน่ะครับ  ลองรอฟังความเห็นท่านอื่นๆ ดูนะครับ
ขอบคุณครับ

Liked By: udorn.pp

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ลูกพ่อท่าน
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 09:48:13 PM »

เรื่องแบบเหล็ก (ฝ.33) ผมเคยไปขอยืมจากสาธารณะสุขจังหวัด ที่ชำรุดแล้วนำมาซ่อม ให้ใช้ได้ แล้วนำไปหล่อถังน้ำให้ที่วัดอ่าวพร้าว เกาะกูด จ.ตราด งานเสร็จแล้วจึงนำแบบไปคืนสาธารณะสุข จังหวัดในสภาพที่ใช้งานได้ดี พอเอาไปส่งเขา ๆบอกว่าอยากให้ยืมอีกครับ ทดลองไปติดต่อดูนะครับ จะทุ่นค่าใช้จ่ายไปมากๆครับ ค่าซ่อมแบบเหล็ก ก็ไม่มาก แท็งค์น้ำหล่อแบบนี้ แข็งแรงมากกว่าครับ เพราะเหล็กมากกว่าและคอนกรีตก็ผสมได้ดีกว่าครับ
jack100LL
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 11:43:01 PM »

ผมทำแบบนี้ จะรู้ระดับน้ำที่แน่นอนตลอดเวลา แต่เวลาใช้ไปซัก 2-3 เดือน จะมีตะใคร่เกาะที่สายยางใส ก็ค่อยเปลี่ยนเอา

ปัญหาอีกอย่างเวลาปั๊มดูดน้ำจากท่อน้ำออก มันจะดูดแรง น้ำในสายยางจะถูกดูดเข้าไปก่อน บางทีมีอากาศเข้าด้วย
ก็เลยแก้โดย หาจุกปิดปลายสายยางไว้ซะแล้วม้วนเก็บไว้  พออยากดูระดับน้ำก็เปิดจุกออก แล้วยกสายยางขึ้นดูก็ได้

จะดัดแปลงใส่สวิตซ์ก็ได้เวลาเปิด-ปิดน้ำเข้าแท๊งค์

Liked By: noom108
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 11:58:57 PM โดย jack100LL » บันทึกการเข้า
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 05:52:25 PM »

ค่าใช้จ่ายจะไปหนักที่ค่าแบบครับ เพราะเราทำแล้วเก็บไว้ เราสร้างแค่อันเดียวเอง ถ้าเอาไว้รับจ้างทำก็จะมีจุดคุ้มทุนอยู่ครับ  แต่ก็จะดีเรื่องการใส่เหล็ก(เรากำหนดเองได้) เรื่องส่วนผสมของปูน ส่วนรอยต่อนั้นผมว่าไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ อย่างที่บอกไปคือ ใช้น้ำปูนทาเอาง่ายกว่าครับ ฉาบเฉพาะรอยต่อด้านในอย่างเดียว ด้านนอกแค่ใช้เกรียงเหล็กยาให้เต้มก็พอ
      ถ้าเอามาหล่อวงท่อปลูกมะนาวไปด้วยก็จะดีอยู่ครับ ทำใช้เองเหลือก็แบ่งขาย(อาจจะไม่ได้ใช้เอง เพราะจะมีคนมาขอซื้ออยู่เรื่อย) หรือจะทำโครงการเอื้ออาทร ด้วยการให้เข่าแบบถูก หมุนเวียนกันในกลุ่มเพื่อนสมาชิกก็น่าจะดีอยู่ครับ แต่ก็ติดปัญหาตรงที่ว่าสมาชิกแต่ละท่านอยู่คนละที่ละทางน่ะครับ  ลองรอฟังความเห็นท่านอื่นๆ ดูนะครับ
ขอบคุณครับ
ยิงฟันยิ้ม ค่าแบบนั้นแหละครับเรื่องใหญ่ ผมว่าถ้าผมมีตังค์ซื้อแล้วเอามาให้พี่น้องได้หยิบยืมจะดีไหมครับ หรือทำแบบขายก็เข้าท่าน่ะครับคุณเอก ขอบคุณที่แนะนำครับ  ยิ้ม  จริงๆแล้วผมอยากให้เกษตรประหยัดค่าใช้จ่าย ไปๆมาๆ ผมว่าจะบานปลายเอา อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

cat007
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 06:31:31 PM »

เรื่องง่ายๆทำไมผมคิดไม่ออกนะ  ขอบคุณครับ

เช่นกันครับ + ให้เลย
Mahajoan
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 07:13:48 PM »

เรื่องแบบเหล็ก (ฝ.33) ผมเคยไปขอยืมจากสาธารณะสุขจังหวัด ที่ชำรุดแล้วนำมาซ่อม ให้ใช้ได้ แล้วนำไปหล่อถังน้ำให้ที่วัดอ่าวพร้าว เกาะกูด จ.ตราด งานเสร็จแล้วจึงนำแบบไปคืนสาธารณะสุข จังหวัดในสภาพที่ใช้งานได้ดี พอเอาไปส่งเขา ๆบอกว่าอยากให้ยืมอีกครับ ทดลองไปติดต่อดูนะครับ จะทุ่นค่าใช้จ่ายไปมากๆครับ ค่าซ่อมแบบเหล็ก ก็ไม่มาก แท็งค์น้ำหล่อแบบนี้ แข็งแรงมากกว่าครับ เพราะเหล็กมากกว่าและคอนกรีตก็ผสมได้ดีกว่าครับ
ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณมากๆครับ คุณลูกพ่อท่าน ที่แนะนำ มีรูปให้ดูไหมครับ รบกวนด้วยน่ะครับ  ยิ้ม

chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 10:16:34 AM »

กำลังจะลงมือตั้งแท้งค์น้ำอยู่พอดีเลย เอาไว้ใช้กับระบบน้ำหยดในสวน ตอนเวลาที่เราไม่มีเวลาเข้าสวน ได้ไอเดียแจ๋ว ๆ เลยครับ คงจะใช้กว้างแต่ไม่สูงมาก  ขอบคุณทุก ๆ ท่านอีกครั้งครับ  ยิ้ม

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์