หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์สร้างแท้งค์น้ำด้วยท่อซีเมนต์ เอามาแชร์กันครับ  (อ่าน 371937 ครั้ง)
น้าหริ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:59:15 AM »

ขอแจมครับ 
แท้งค์ผมใช้ท่อ  80  ซม.เรียงสูง  10 ท่อน  4 แถว  และที่คุณchaikhagพูดไว้ใช้เหล็ก  6 หุลวางระหว่างท่อ  เพื่อปรับระดับและมีที่ว่างใว้หยอดปูน  เพื่อฉาบกันรั่ว  ถูกต้องใช่มั้ยครับ
ในส่วนแท้งค์ผม ความสูงค่อนข้างมากผม ใช้ไม้  ทำเป็นลิ่มไว้  4ด้านเพื่อปรับระดับของท่อ  ด้านใหนต่ำ ก็ตอกลิ่มเข้าให้สูงขึ้น  แต่ผมเทปูนผสมกันซึมรับระหว่างท่อไว้ด้วย  แล้วตอกลิ่มออกและฉาบเก็บทีหลัง
ถ้ารถยกเข้าไม่ได้  หรืออยากให้สูง  แนะว่าอย่าทำเป็นแนวยาว  เช่นมี  4  แถวให้ทำเป็น 4เหลี่ยม  และให้ช่องว่างระหว่างแถว เพื่อว่าให้คนงานขึ้นไปยืนทั้ง  4 ด้านแล้วดึงพร้อมๆกันท่านใช้สูงแค่ใหนก็แล้วแต่ ฐานของท่านล่ะครับ
อีกนิดครับถ้าไม่อยากเห็นท่อเกะกะ  ให้ต่อPVC ไว้ใต้ฐานให้หมด  ไม่ว่าจะเป็น  น้ำเข้า ,ออก น้ำทิ้ง  ท่อสายไฟ (เผื่อลูกลอยไฟฟ้า)ท่อมองระดับน้ำ 
โชคดีทุกท่าน
น้าหริครับ

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด

prayutsangkawe
รักธรรมชาติ
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 12:44:07 PM »

;)อ่านมาหลายความคิดเห็นแล้ว อยากทราบว่าใต้ฐานแท้งน้ำต้องตอกเสาเข็มใหมครับ
ขอบคุณครับ

Liked By: netmatrix, Steve_Jeab
kaset-engineer
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 05:19:28 PM »

ด้านบนสุดของแท๊งค์ ต้องปิดฝาหรือไม่ครับ หากไม่มีไฟฟ้าตั้งชุดลูกลอยไม่ได้ และใช้เป็นปั๊มเครื่องยนต์ จะรู้ได้อย่างไรว่าน้ำ
จะหมดแท๊งค์ ต้องเติมน้ำได้แล้ว  หรือหากเติมน้ำเต็มแล้วจะต้องหยุดปั๊มน้ำ ไม่งั้นน้ำจะล้นแท๊งค์....รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

Liked By: netmatrix, Steve_Jeab
chaikhag
*

อีกไม่นาน คืนถิ่น

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 06:03:38 PM »

ขอแจมครับ 
แท้งค์ผมใช้ท่อ  80  ซม.เรียงสูง  10 ท่อน  4 แถว  และที่คุณchaikhagพูดไว้ใช้เหล็ก  6 หุลวางระหว่างท่อ  เพื่อปรับระดับและมีที่ว่างใว้หยอดปูน  เพื่อฉาบกันรั่ว  ถูกต้องใช่มั้ยครับ
ในส่วนแท้งค์ผม ความสูงค่อนข้างมากผม ใช้ไม้  ทำเป็นลิ่มไว้  4ด้านเพื่อปรับระดับของท่อ  ด้านใหนต่ำ ก็ตอกลิ่มเข้าให้สูงขึ้น  แต่ผมเทปูนผสมกันซึมรับระหว่างท่อไว้ด้วย  แล้วตอกลิ่มออกและฉาบเก็บทีหลัง
ถ้ารถยกเข้าไม่ได้  หรืออยากให้สูง  แนะว่าอย่าทำเป็นแนวยาว  เช่นมี  4  แถวให้ทำเป็น 4เหลี่ยม  และให้ช่องว่างระหว่างแถว เพื่อว่าให้คนงานขึ้นไปยืนทั้ง  4 ด้านแล้วดึงพร้อมๆกันท่านใช้สูงแค่ใหนก็แล้วแต่ ฐานของท่านล่ะครับ
อีกนิดครับถ้าไม่อยากเห็นท่อเกะกะ  ให้ต่อPVC ไว้ใต้ฐานให้หมด  ไม่ว่าจะเป็น  น้ำเข้า ,ออก น้ำทิ้ง  ท่อสายไฟ (เผื่อลูกลอยไฟฟ้า)ท่อมองระดับน้ำ 
โชคดีทุกท่าน
น้าหริครับ

ถูกต้องแล้ว ครับ นี่มืออาชีพของจริง ต้องฝังท่อ pvc ไว้ใต้ฐานครับ ถูกต้องแล้วครับ แต่ ท่อ 80 สูงถึง 10 ท่อวง เยี่ยมมากครับ ของผม 1.2 ม. สูงแค่ 6 วงท่อ ยัง เสียวขาสั่นเลยครับ 555555 ผมใช้สวิทลูกลอยครับ เพราะผมใช้ระบบน้ำปะปาครับ เพราะคำนวณแล้วนน่าจะประหยัดเพราะไม่ต้องซื้อปั๊มน้ำ และ เสียค่าไฟฟ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 06:05:22 PM โดย chaikhag » บันทึกการเข้า
sniper
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 06:16:47 PM »

ขอแชร์ด้วยคนนะครับ

เคยทำและก็เห็นเพื่อนทำอยู๋ครับ  เท่าที่สังเกตดูนะครับหากทำสูงมาก  นานๆไปน้ำจะเป็นตัวทำให้โครงสร้างร้าวไปได้ครับ เพราะเราเอามาต่อแล้วโปกปูน  วางซ้อนขึ้นไปเรื่ยๆ หลายๆคนก็อยากได้สูงๆ น้ำมากแรงดันน้ำมาก แต่พอถึงระยะนึงมันจะร้าว ที่เคยเห็นนะครับ ต้องมีน้ำตลอดเวลา  ต้องระวังจุดต่อ

ฐานที่ทำต้องวางเหล็กเยอะหน่อยครับเหล็กต้องได้ขนาด หากทำเยอะและสูง เหล็ก ที่วางฐาน ควรงอด้านปลาย เหมือนเวลาเราวางฐานบ้าน ระยะยาวที่หากหนักมากมันร้าว ซึมทีนี้แก้กันไม่ตกเลยครับ  ปูนที่ใช้ไปพอกต้องผสมให้ถูกสัดส่วนไม่งั้นแตกอีก  อันเล่ามาจากประสพการณ์นะครับ

ที่ผมทำจะใช้ ท่อขอบบ่อขนาด 1.50 เมตร ใหญ่ แต่ไม่วางสูงมาก แล้วก็ พยายามใส่น้ำตลอดเวลา
บ่าวไทยบ้าน
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 06:17:04 PM »

ถ้าเทียบกับถังพลาสติก ท่านผู้รู้ช่วยแจ้งข้อดีข้อเสียหน่อยครับ

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 06:57:46 PM »

ด้านบนสุดของแท๊งค์ ต้องปิดฝาหรือไม่ครับ หากไม่มีไฟฟ้าตั้งชุดลูกลอยไม่ได้ และใช้เป็นปั๊มเครื่องยนต์ จะรู้ได้อย่างไรว่าน้ำ
จะหมดแท๊งค์ ต้องเติมน้ำได้แล้ว  หรือหากเติมน้ำเต็มแล้วจะต้องหยุดปั๊มน้ำ ไม่งั้นน้ำจะล้นแท๊งค์....รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

เอาแบบบ้านๆ ก่อนนะครับพี่เอก เพราะว่าทำง่ายไม่ยุ่งยาก ของผมใช้ขวดน้ำดื่ม 500 ซีซี ขวดเพ็ท(PET) 2 ขวดใส่น้ำ 1/4 กับ 1/2 ของขวด แล้วก็มัดเชือกความยาวกว่าความจุน้ำสักเล็กน้อย 50-100 ซม. ใช้ท่องอโค้งเป็นตัวยู(U) เอาไปคว่ำไว้ปากแทงค์ เอาเชือกร้อยเข้าไป(ร้อยให้เรียบร้อยด้านล่างเลยก็ได้ครับ แล้วค่อยเอาไปวางพาดปากแทงค์) เอาขวดน้ำที่ใส่น้ำไว้ 1/2 ขวด ไว้ด้านใน ส่วนขวดที่ใส่ 1/4 ขวด ไว้ด้านนอก ถ้ายังไม่ใส่น้ำก็หย่อนขวดด้านในให้ลงถึงก้นแทงค์เลย แล้วเราวัดระยะให้ขวดด้านนอกอยู่เกือบๆ ปากแทงค์ด้านบน แค่นี้ก็เสร้จแล้วครับ
การทำงาน: เมื่อมีน้ำเข้าไปในแทงค์ขวดน้ำที่อยู่ด้านในแทงค์จะถูกพยุงตัวลอยขึ้น ทำให้เชือกหย่อน ขวดน้ำด้านนอกก็จะเลื่อนต่ำลงมา (การดูจะตรงกันข้ามกันกับน้ำในแทงค์นะครับ คือ ขวดลงต่ำน้ำเต็ม ขวดขึ้นสูงน้ำแห้ง) ขวดด้านนอกจะเลื่อลงมาด้วยน้ำหนักของน้ำในขวดเองตามแรงโน้มถ่วง และเมื่อน้ำในแทงค์ลดลง ขวดด้านในจะลดระดับลงตามระดับน้ำ แล้วก็จะดึงขวดด้านนอกขึ้นตามไปด้วย (สาเหตุที่ต้องใส่น้ำไม่เท่ากันก็ตรงนี้แหละครับ ถ้าน้ำหนักของน้ำเท่ากัน หรือด้านนอกมากกว่า ขวดน้ำจะค้างเพราะน้ำหนักสมดุลย์กัน ทำให้เราหลงไปว่าน้ำยังมีอยู่ได้นะครับ พอเราใส่น้ำด้านในมากกว่าด้านนอกจะไม่สามารถดึงขวดด้านในลงมาได้ด้วยตัวมันเอง ต้องคอยอาศัยแรงยกจากน้ำที่อยู่ในแทงค์ช่วยน่ะครับ)
หมายเหตุ: ที่อธิบายซะยาวยืดเพราะเกรงว่าท่านอื่นจะไม่เข้าใจน่ะครับ ส่วนพี่เอกผมยกให้เป็นอาจารย์ไปแล้ว แค่บอกแนวทางพี่ก็เข้าใจหมดแล้ว

ส่วนแบบวิชาการ(หรือเกินก็ไม่รู้...อิอิ) : พี่จะใช้ปั้มแบบเครื่องยนต์เป็นปั้มเติมน้ำเข้าแทงค์ใช้ไหมครับ? แบบการแสดงผลหรือ Annunciator (เคยชินกับระบบ Fire Alarm อย่าว่ากันนะครับพี่)ก็ใช้แบบด้านบนก็ได้ครับหรือจะใช้สวิทย์ลูกลอยแล้วเอาหน้าสัมผัสมาต่อเข้ากับหลอด LED หรือบัซเซอร์ เพื่อแจ้งเตือนเมื่อน้ำใกล้จะหมดแทงค์ก็ได้ครับ ส่วนการเอาไปควบคุมระบบปั้มก็ใช้หน้าสัมผัสจากลูกลอย(ถ้าไม่พอก็ใส่รีเลย์เพิ่มจำนวนหน้าสัมผัสเข้าไปอีกสักขุด) แล้วเอาหน้าสัมผัสได้มาไปควบคุมชุดควบคุมปั้มทั้งแบบไฟฟ้าและเครื่องยนต์ แบบไฟฟ้าคงไม่ขอพูดถึงเพราะน่าจะมีคนเข้าใจกันอยู่แล้วเรื่องการควบคุมปั้มแบบอัตโนมัติ ส่วนแบบเครื่องยนต์ถ้าเป็นแบบอัตโนมัติ(สั่งสตาร์ทเอง)คงไม่ค่อยมีคนใช้กันในงานเกษตร) ผมจะพูดถึงเครื่องสูบน้ำแบบเครื่องยนต์แบบธรรมดาที่เราใช้เชือกสตาร์ทนะครับ การสตาร์ทก็เหมือนปรกติเพียงแค่ตอนน้ำเต็มเราต้องการควบคุมตรงนี้ ก็เอาหน้าสัมผัสปรกติเปิด(NO) ของหน้าสัมผัสมาใช้งานโดยเอาไปต่ออนุกรมกับสวิทย์ดับเครื่องของเครื่องสูบน้ำเพียงแค่นี้เมื่อน้ำเต็มแทงค์ ลูกลอยไปสั่งให้หน้าสัมผัสเปลี่ยน หน้าสัมผัสก็จะไปสั่งปั้มหยุดทำงานแล้วครับ
ส่วนถ้าในสวนไม่มีระบบไฟฟ้าเลยก็คงต้องใช้แผงโซล่าร์เซลเล็ก 5-10 วัตต์(แบบที่ใช้กับไปกระพริบตามถนน) แล้วก็ใช้แบตฯลูกเล็กๆ ไว้เป็นแหล่งจ่ายไฟน่ะครับ
หวังว่าคงพอเป็นแนวทางให้พี่เอกและหลายๆ ท่านบ้างนะครับ

Liked By: aoody, netmatrix, Klongyai
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 09:17:12 AM โดย KENETIC_E® » บันทึกการเข้า

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 07:55:30 PM »

ถ้าเทียบกับถังพลาสติก ท่านผู้รู้ช่วยแจ้งข้อดีข้อเสียหน่อยครับ

ถังพลาสติก ขนาด 2,000 ลิตร  ราคาขายตกอยู่ประมาณถังละ 7,000-8,000 บาท ซึ่งแพงมหาโหดครับ  แถมจุน้ำได้แค่นิดเดียวเอง  ตัวอย่างแท้งค์น้ำของน้าหริ  ใช้ท่อซีเมนต์ทั้งหมด 10 ท่อน  ราคาก่อสร้างน่าจะอยู่ที่แท่งละไม่เกิน 2,000 บาท  แล้วถ้าทำทั้งหมด 4 แท้งค์ก็เท่ากับว่า ใช้เงินไม่เกิน 8,000 บาท  สามารถจุน้ำได้มากกว่า   แรงดันน้ำได้มากกว่า  สรุปง่ายๆ ว่าประหยัดกว่าครับ
ชาวนา™

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 08:48:27 PM »

มาดูการก่อสร้างของผมต่อกันเลยนะครับ...

ตั้งแต่เริ่มตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา  รู้สึกว่าจะมีตัวเลือกให้ต้องทำตามมากมาย  อย่างเช่น  น้ำยากันซึม  ไปถอยมา 1 แกลลอน (5 ลิตร) ราคา 85 บาท  และอีกตัวก็คือ PVC BALL VALVE ตัวนี้ ราคา 50 บาทครับ  เอาไว้สำหรับเปิด-ปิดน้ำ เวลารดน้ำต้นไม้

ตอนนี้ผมเพิ่งจะตั้งได้แค่ 3 ท่อนเอง  ตั้งใจว่าจะตั้งไว้สัก 4 ท่อน  มาดูด้านในกันครับ  พื้นด้านล่างสุดขัดมัน  ส่วนรอยต่อด้านในก็ใช้ปูนซีเมนต์โบกไว้

ชาวนา™

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 08:53:36 PM »

เนื่องจากไม่มีไฟฟ้าใช้  ผมจึงมีแนวคิดว่า  แท้งค์น้ำของผมจะต้องใช้พลังงานคน กับพลังงานเครื่องยนต์  แต่ด้วยภาวะน้ำมันแพงอย่างนี้  วันนี้เลยทดลองสูบบ่อบาดาลด้วยจักรยานปั๊มน้ำตัวนี้ครับ   คนที่กำลังปั่นจักรยานในภาพคือคุณแม่ผมเอง

ปริมาณน้ำที่ได้ก็แรงดีนะครับ  แม้ว่าจะใช้ท่อส่งขึ้นสูงกว่า 3 เมตร (รูปแบบนี้ลอกมาจาก ม.ราชภัฏสกลนคร)

น้ำบาดาลใสมาก 

สิ่งที่คิดไว้เริ่มตามมา  เมื่อน้ำรั่วออกด้านข้าง   ความผิดพลาดนี้ไม่ได้เกิดจากการใช้ปูนฉาบทับรอยต่อ  แต่เกิดจากโรงงานที่ผลิตท่อซีเมนต์อัดซีเมนต์ไม่ดี  ทำให้ท่อเกิดรอยรั่วด้านข้าง  ... งานเข้าอีกแล้ว  ต้องฉาบเองอีกตามเคย  นี่เป็นเหตุผลว่าทำไมผมถึงไม่วางทั้งหมดพร้อมกัน 4 ท่อน  เพราะถ้าหากวางทั้งหมดพร้อมกัน  เวลาลงไปฉาบด้านในจะแคบไปถนัดตาเลย  เนื่องจากวงบ่อขนาด 80 ซม. มันเล็กแบบพอดีตัว ขืนวางอีกท่อน มีหวังเป็นปลากระป๋องคลุกซีเมนต์แน่ๆ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: noom108, netmatrix, CoRoWidE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 08:55:39 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
KENETIC_E®
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 09:02:56 PM »

ดูจากด้านในก็พอจะเดาออกว่าคุณชาวนาไม่ได้ทาน้ำปูนผสมน้ำยากันซึมด้านใน โรงงานทำท่อและเสาปูนแบบธรรมดาจะไม่มีการใช้เครื่องอัดแรงหรือเครื่องสั่นสะเทือนแบบโรงปูนขนาดใหญ่ จึงทำให้เกิดตามดหรือรอยต่อของเนื้อปูนไม่แน่น(เค้าใช้ฆ้อนเคาะเอาเท่านั้นเอง ถ้าจี้ด้วยเครื่องสั่นสะเทือนปูนจะยุบตัวลงทำให้เปลืองปูน แต่ขายได้ราคาเดิม ส่วนโรงงานปูนใหญ่ๆ เค้าขายแพงอยู่แล้ว) การแก้ไขก็ทำได้โดยการทาน้ำปูนให้ทั่วด้านในครับ ทั้งที่ฉาบแล้วและยังไม่ได้ฉาบ จะทำให้น้ำปูนซึมเข้าไปอุดรูรั่วได้ครับ ใช้แปรงทาสีจุ่มทาหรือใช้แปรงสลัดปูนแบบของช่างฉาบปูนเลยก็ได้ครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
chaikhag
*

อีกไม่นาน คืนถิ่น

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 09:06:28 PM »

คุณชานนาครับ แก้ไม่ยาก ครับ เอาปูนผสมกับน้ำยากันซึม คนให้เหนียว แล้ว ใช้แปลง หรืออะไรก็ได้ที่เห็นว่าจะชุบปูนแล้วทาข้างในได้หนะครับ แบบที่ น้าผมทำทาเสร็จรอให้แห้งแล้วทาทับอีกรอบ รับรองไม่มีแทงพุ่งออกแบบนี้ครับ แต่จะมีซึมบ้างเป็นธรรมดาเดี๋ยวก็หายไปเอง

Liked By: netmatrix
ชาวนา™

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 09:17:40 PM »

คุณชานนาครับ แก้ไม่ยาก ครับ เอาปูนผสมกับน้ำยากันซึม คนให้เหนียว แล้ว ใช้แปลง หรืออะไรก็ได้ที่เห็นว่าจะชุบปูนแล้วทาข้างในได้หนะครับ แบบที่ น้าผมทำทาเสร็จรอให้แห้งแล้วทาทับอีกรอบ รับรองไม่มีแทงพุ่งออกแบบนี้ครับ แต่จะมีซึมบ้างเป็นธรรมดาเดี๋ยวก็หายไปเอง

ดูจากด้านในก็พอจะเดาออกว่าคุณชาวนาไม่ได้ทาน้ำปูนผสมน้ำยากันซึมด้านใน โรงงานทำท่อและเสาปูนแบบธรรมดาจะไม่มีการใช้เครื่องอัดแรงหรือเครื่องสั่นสะเทือนแบบโรงปูนขนาดใหญ่ จึงทำให้เกิดตามดหรือรอยต่อของเนื้อปูนไม่แน่น(เค้าใช้ฆ้อนเคาะเอาเท่านั้นเอง ถ้าจี้ด้วยเครื่องสั่นสะเทือนปูนจะยุบตัวลงทำให้เปลืองปูน แต่ขายได้ราคาเดิม ส่วนโรงงานปูนใหญ่ๆ เค้าขายแพงอยู่แล้ว) การแก้ไขก็ทำได้โดยการทาน้ำปูนให้ทั่วด้านในครับ ทั้งที่ฉาบแล้วและยังไม่ได้ฉาบ จะทำให้น้ำปูนซึมเข้าไปอุดรูรั่วได้ครับ ใช้แปรงทาสีจุ่มทาหรือใช้แปรงสลัดปูนแบบของช่างฉาบปูนเลยก็ได้ครับ

ขอบพระคุณทั้งสองท่านครับ  แล้วจะจัดการพรุ่งนี้  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

Liked By: netmatrix, putthinan.j
สุนนท์กุล
*

คนไท หัวใจเกษตรธรรมชาติ

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 07:32:01 AM »

ผมเริ่มถมที่ รอให้ดินแน่น มีแผนตามนี้ 

เรื่องปอกซีเมนต์ เคยคุยกับร้านใกล้บ้าน ปอกทั่วไป ไม่เหมาะกับการทำแท้งค์ เพราะบางที่ใช้ลวดทำโครงเส้นเล็กมาก และใช้ทรายหยาบ ทำให้น้ำรั่วได้ อีกทั้งหากทำสูงเกิน สี่เมตร ส่วนมากแล้ว ปอกล่างสุด จะร้าว หรือแตกพังได้  เลยตกลงกันสั่งให้เขาหล่อให้เฉพาะงาน เพิ่มขนาดเหล็กเสริม และร่อนทรายก่อนผสมเท ขนาดกว้าง 1.20เมตร ความสูงหนึ่งเมตร ตกลงกันไว้ที่ สี่ร้อยยี่สิบบาท(วันนี้กำลังเตริมตัวเดินทางกลับบ้าน เพื่อไปดูความคืบหน้า ในสองวันข้างหน้านี้  แต่โครงการนี้  กะเริ่มเดือนพฤษภาคม เพราะรอให้ดินยุบตัวก่อน  ทำฐาน)
 ช่วยวิจารณ์หาข้อบกพร่อง และช่วยแนะนำหน่อยครับ ตั้งใจว่า จะเทฐานให้แข็งแรงก่อน แล้วใช้ ท่อเหล็ก หรือเหล็กเส้น ทำแกนกลางรูปสามเหลี่ยมก่อน เจตนาเพื่อเป็นแนว หาฉากตั้ง ป้องกันวางแท๊งค์เอียง แล้วค่อยเทปูน ลงในพื้นที่ รูปสามเหลี่ยมภายหลัง ตั้งใจให้แท้งค์ทั้งสามชุด โน้มเอียงเข้าหากันเล็กน้อย เพื่อให้น้ำหนักเทเข้าศูนย์กลาง ส่วนเรื่องรอยต่อ กะว่าจะผสมน้ำยากันซึมกับปูนเตรียมรอพร้อมเลย ในวันที่นัดร้านเขามาส่ง พร้อมใช้เครน(ติดรถ) ยกขึ้นวาง พร้อมปาดปูนบนปากบ่อพร้อมเลย

Liked By: netmatrix, vigo74

อเนก สุนนท์กุล ทำระบบสูบน้ำใช้ไฟฟ้าจากแดด
LineID=0849099699เน้นสอนแนะให้ดูแลระบบเองได้ 0619355245,0968363965
น้าหริ
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:26:49 AM »

ทีแรก  ก็กลัว ปริ  เหมือนกัน  ตั้งใจทำปลอก สวม อีกที  แต่ไปได้  สลิงค์  ราคาถูกมาเลยใช้สลิงค์ ขัน ต๋งๆ ไว้อีกทีค่อยเบาใจ  รัดเฉพาะท่อนล่างๆ5-6ท่อนครับ คิดว่าแรงกดคงเยอะ ที่เห็นเป็นเส้นรอบแทงค์น่ะครับ และ มีรอยซึมที่เป็น สีขาวนิดหน่อยแล้วก็หายซึมครับ
แต่ถ้ามีเวลาสั่งทำให้ร้านใส่เส้นโตขึ้นตอนเทปูนทำท่อก็สั่งให้เขาแหย่ปูนดีเต็มๆ ตามที่ คุณ สุนนท์กุลว่าไว้ ใช่เลย รอยซึมส่วนใหญ่เกิดที่ท่อ  ไม่ใช่รอยต่อ  ท่อของผมใส่เหล็ก 2 หุลไว้แล้วครับ  ด้านในทา  ฟิ้ลโคส 2 รอบครับ
เสาเข็มผมไม่กด  เทฟุตติ้งลึก  1 ม.5จุด   โครงเหล็กที่ฐานพรึบเลยครับ(ขี้กลัว)
ฝาปิดหน้าจะต้องมีครับ  เคยเปิดไว้  นกตกใจดิ้นตายในน้ำหลายตัวครับ
ข้างบนแทงค์  ติดเสาอากาศ โทรทัสน์  ชัดทุกช่องด้วย ยิ้ม
โชคดีทุกท่าน น้าหริครับ

Liked By: netmatrix
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:14:38 AM โดย น้าหริ » บันทึกการเข้า

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
KENETIC_E®
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:57:15 AM »

เรื่องการสั่งทำท่อก็ดีครับ ที่จริงไม่ต้องร่อนทรายก็ยังได้อยู่ครับ เพียงแค่ให้เค้าใช้เครื่องจี้คอนกรีต (ไวเบรชั่น หรือ เครื่องสั่นสะเทือน)ก็น่าจะเพียงพอแล้ว เพราะถ้ามีการสั่นสะเทือนในเนื้อปูนเกิดขึ้นจะทำให้เกิดการเรียงตัวของส่วนผสมดีขึ้น แน่นขึ้น เปลืองขึ้น แต่ก็ดีขึ้นด้วยครับ(เห็นว่าสามารถสั่งพิเศษได้) ผมทำสระว่ายน้ำมาหลายลูกแล้วก็ใช้เครื่องจี้แบบนี้แหละครับ ผสมน้ำยากันซึมด้วย และขั้นตอนสุดท้ายก็คือทาน้ำยากันซึม หรือทำระบบกันซึม (Water proof) อีกครั้งหนึ่ง เรื่องการสร้างแทงค์ให้เอียงเข้าหากัน ผมว่าถ้าเราวางแทงค์ให้ได้ระดับน้ำหนักมันจะแผ่ลงที่ฐานอยู่แล้ว และเรื่องการก่อสร้างเสาหรือแทงค์ สร้างให้เอียงทำยากกว่าทำให้ได้ดิ่งอยู่ครับ ส่วนเรื่องสายยางใสที่จะเอามาเป็นตัวแสดงสถานะว่าน้ำอยู่ที่ระดับใดนั้น นานๆ ไปท่อจะขุ่นจนไม่สารถมองเห็นได้ครับ เพราะว่าท่อยางอยู่กลางแดดจะเกิดการเปลี่ยนสภาพครับ(สังเกตุจากสายยางระดับน้ำ ใช้ได้ไม่นานก็จะขุ่นครับ)

Liked By: netmatrix, krit1973, vigo74

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์