หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์สร้างแท้งค์น้ำด้วยท่อซีเมนต์ เอามาแชร์กันครับ  (อ่าน 292120 ครั้ง)
siriwat.bkk
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 09:13:41 PM »

โปรเจคใหม่ครับ  เนื่องจากท่อซีเมนต์มีขนาดจำกัด  เลยต้องลงมือทำเอง

เตรียมทำแท้งค์น้ำค่อนข้างจะใหญ่  รัศมี 1.11ม.  สูง 2 เมตร   วันนี้เพิ่งเทฐานและก่ออิฐไว้นิดหน่อย

เส้นผ่าศูนย์กลางโดยประมาณ (เพราะยังไม่ได้ฉาบ)  2.22 เมตร

ใช้วาล์วขนาด 2 นิ้ว 

เพื่อเลี้ยงสวนผักหวานประมาณ 600ต้น  เผื่อปีหน้าได้เก็บยอดขาย อิอิ

ใช้อิฐมอญเป็นโครงสร้างจะใช้ได้กรณีรับแรงอัดนะครับ แต่ถังน้ำแบบนี้จะเกิดแรงดึงในแนวเส้นรอบวง ต้องใส่เหล็กเสริมเพื่อรับแรงดึงด้วย เลียนแบบเหล็กเสริมที่เขาใส่ในวงท่อซีเมนต์สำเร็จนะครับ ไม่งั้นโดนน้ำดันพังแน่ (แรงน้ำดัน แต่เกิดเป็นแรงดึงในแนวเส้นรอบวง)

Parnuma Sil.
*

« ตอบ #241 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 11:39:19 AM »

สนุก มากๆ ค่ะ  ยิ่งอ่านยิ่งมันส์  เหมือนตอนอ่าน แฮรี่ พอตเตอร์ เลย คือวางไม่ลง ติดตามอ่านทุกกระทู้
ทุกท่านที่มาแชร์  ประสบการณ์ยอดเยี่ยมมากค่ะ อยากบอกว่า ความรู้ของท่้านทั้งหลาย กว่าจะได้มาไม่ใช่ง่ายๆ
การนำออกมาเผยแพร่่โดยไม่หวง ไม่อัด ไม่อั้น มันยากกว่าอีก ทุกท่านเป็นปราชญ์ชาวบ้าน
เป็นภูมิปัญญาท้องถิ่น ที่มีจิตใจกว้างขวาง นับถือทุกๆ ท่านเลยค่ะ ขอคารวะจากใจ  ขอบคุณคนไทย ขอบคุณคนไทย
khunpu
*

« ตอบ #242 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 12:56:25 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
 จากลิงค์นี้...
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=105203.0

ขออนุญาติเรียนถามคุณชาวนาครับ วาถังวงอิฐมอญเป็นอย่างไรบ้าง ผมกำลังคิดจะทำเหมือนกัน
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #243 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 07:07:11 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
 จากลิงค์นี้...
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=105203.0

ขออนุญาติเรียนถามคุณชาวนาครับ วาถังวงอิฐมอญเป็นอย่างไรบ้าง ผมกำลังคิดจะทำเหมือนกัน

ผมยังทำไม่เสร็จเลยครับ  ไว้เสร็จเมื่อไหร่จะเอามาโชว์อีกครั้ง  แต่คงอีกหลายเดือน  ถึงยังไงก็ต้องให้ได้ใช้งานช่วงหน้าแล้งที่จะมาถึงนี้ครับ
ballwi
*

« ตอบ #244 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 02:51:56 PM »

น่าสนใจครับ
สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง
*

« ตอบ #245 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 09:14:57 PM »

สวัสดี...ผมอ่านติดตาม หน้า 1-16 เลย จากท่านผู้มีประสบกาณ์ที่ให้ความรู้ เรื่องทำแทงค์น้ำด้วยวงท่อซิเมนต์ ได้ความรู้มากมายเลยคับ...แต่ทำเองไม่ไหวแน่เลย...เลยอยากสอบถามท่านๆ
ว่า..ค่าจ้างรับเหมา ในการทำแทงค์ด้วยวงท่อซิเมนต์ ขนาดแทงค์ตามนี้น่าจะราคาจ้างเท่าไรคับ...

-ขนาดวงท่อ 80*50
-ทำแทงค์น้ำ 3 แทงค์ๆ ล่ะ 7 วงท่อ ความสูงของแต่ละแทงค์ 3.5 เมตร
-ฐานพี้นแทงค์ ขนาด ก้วาง120 ซ.ม ยาว 320 ซ.ม สูง 20 ซ.ม

....อยากทราบว่าค่าจ้างทำแทงค์น่ะจะเท่าไหรคับ...ไม่รวมอุปกรณ์ วงท่อ ปูน หิน ทราย เหล้ก น้ำยากันซึม เตรียมพร้อมแล้วคับ เหลือแต่จะหาช่างทำคับ...ก็เลยอยากสอบถามราคาจ้างก่อนคับ
...

Liked By: Ekachaiyan

76 หมู่ 3 บ.หนองคู ต.หนองปลิง อ.เมือง จ.มหาสารคาม
ไร่นาสวนผสม ไผ่ตงลืมแล้ง แก้วมังกร มะนาว ผักหวานป่า
08-66709110 : สุรศักดิ์ อุทัยสา
Gift39
*

« ตอบ #246 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 03:10:59 PM »

มารอติดตามค่ะ ยิงฟันยิ้ม กำลังวางแผนทำแท้งค์เก็บนำ้ไว้ที่ไร่มันสำปะหรังแล้วต่อท่อระบบนำ้หยด
อยากรู้ความแตกต่าง ข้อดี ข้อเสีย ต้นทุนการทำแท็งค์น้ำค่ะ
1.แท็งค์น้ำวงท่อซีเมนส์วงใหญ่
2.แท็งค์น้ำสำเร็จรูปพลาสติก
3.แท็งค์น้ำอิฐมอญ
4.โอ่งน้ำใบใหญ่
ปลูกมันสำปะหรัง13ไร่ เลือกไม่ถูกจะทำแท็งค์น้ำแบบไหนดีคะ เศร้า

Gift39
kwan-28
*

« ตอบ #247 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 03:16:10 PM »

อ่านตั้งแต่ต้นจนจบเลยค่ะ ได้ความรู้เยอะเลย
ขอบคุณทุก ๆ ท่าน ที่มาแชร์ความรู้ให้ค่ะ
CoRoWidE
*

« ตอบ #248 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 12:49:37 PM »

ขอบคุณ ทุกๆท่านที่ให้ ความรู้และความคิดเห็นครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

>>ความรู้ มีไว้ให้ช่วยเหลือบุคคลอื่น มิได้มีไว้เพื่อเอาเปรียบบุคคลอื่น<<
คำสั่งสอนจากท่านอาจารย์ เมธี ม.ขอนแก่น
ชาวนา™

« ตอบ #249 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 07:54:39 PM »

มาอัพเดทให้ตามสัญญาครับ  พอทำเข้าจริงๆ  แท้งค์น้ำสูงแค่ 170ซม.  ตอนนี้ทำเสร็จมาแล้วสองเดือน  น้ำไม่รั่ว  ไม่ซึม ... ต้องรอประเมินผลงานอีกหนึ่งปีครับ

ชาวนา™

« ตอบ #250 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 07:36:29 PM »

ผ่านมาหลายเดือนแล้ว  อัดน้ำเต็มแท้งค์ตลอด  สภาพยังปกติดีทุกอย่าง  ไม่มีแตกร้าว  ไม่มีทรุดตัว
surin2550
*

« ตอบ #251 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 09:45:12 AM »

ผ่านมาหลายเดือนแล้ว  อัดน้ำเต็มแท้งค์ตลอด  สภาพยังปกติดีทุกอย่าง  ไม่มีแตกร้าว  ไม่มีทรุดตัว

งบประมาณในการสร้างเท่าไรครับ จะไปทำที่สวนครับ
ชาวนา™

« ตอบ #252 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 08:18:59 PM »

งบประมาณในการสร้างเท่าไรครับ จะไปทำที่สวนครับ

หนึ่งหมื่นบาทครับ  (บางอย่างต้องทำเอง)
golf2322
*

« ตอบ #253 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 09:09:23 PM »

เผื่อเป็นอีกทางเลือกครับบางทีถ้าเราต้องการแค่รดน้ำในสวน ไม่ต้องก่อแท้งค์ก็ได้ครับ ปั๊มต่อตรงจากบาดาลเข้าระบบน้ำเลยครับสำหรับคนพื้นที่มีจำกัด ไฟฟ้าก็ใช้โซล่าร์เซลล์ในการปั๊มน้ำครับอาจจะทำปั๊มไว้ทำคอกใส่ เราก็ชาร์จแบตฯมาจากบ้านเวลามาสวนก็ยกแบตมาก็ได้ครับ ลองหาดูครับในหน้าขายของครับ เขามีขายเยอะเลยครับ เผื่อจะตรงกับความต้องการ ยิ้มเท่ห์

พลพล@สกลนคร
*

« ตอบ #254 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 04:40:20 PM »

อ่านครบทั้ง16หน้า ได้ความรู้มากเลยครับ ถึงเวลาปฏิบัติจริงจะได้ไม่เสียเวลาคิดออกแบบอะไรมาก ทำตามในนี้ได้เลย(เดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัดจริงๆแฮะ)
ขอบคุณหลายๆเด้อครับ ทุกๆท่านรวมถึง จขกท.   อายจัง

บ้านไร่เงินดิน ลำพูน
*

« ตอบ #255 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 12:06:40 PM »

ผมเริ่มถมที่ รอให้ดินแน่น มีแผนตามนี้ 

เรื่องปอกซีเมนต์ เคยคุยกับร้านใกล้บ้าน ปอกทั่วไป ไม่เหมาะกับการทำแท้งค์ เพราะบางที่ใช้ลวดทำโครงเส้นเล็กมาก และใช้ทรายหยาบ ทำให้น้ำรั่วได้ อีกทั้งหากทำสูงเกิน สี่เมตร ส่วนมากแล้ว ปอกล่างสุด จะร้าว หรือแตกพังได้  เลยตกลงกันสั่งให้เขาหล่อให้เฉพาะงาน เพิ่มขนาดเหล็กเสริม และร่อนทรายก่อนผสมเท ขนาดกว้าง 1.20เมตร ความสูงหนึ่งเมตร ตกลงกันไว้ที่ สี่ร้อยยี่สิบบาท(วันนี้กำลังเตริมตัวเดินทางกลับบ้าน เพื่อไปดูความคืบหน้า ในสองวันข้างหน้านี้  แต่โครงการนี้  กะเริ่มเดือนพฤษภาคม เพราะรอให้ดินยุบตัวก่อน  ทำฐาน)
 ช่วยวิจารณ์หาข้อบกพร่อง และช่วยแนะนำหน่อยครับ ตั้งใจว่า จะเทฐานให้แข็งแรงก่อน แล้วใช้ ท่อเหล็ก หรือเหล็กเส้น ทำแกนกลางรูปสามเหลี่ยมก่อน เจตนาเพื่อเป็นแนว หาฉากตั้ง ป้องกันวางแท๊งค์เอียง แล้วค่อยเทปูน ลงในพื้นที่ รูปสามเหลี่ยมภายหลัง ตั้งใจให้แท้งค์ทั้งสามชุด โน้มเอียงเข้าหากันเล็กน้อย เพื่อให้น้ำหนักเทเข้าศูนย์กลาง ส่วนเรื่องรอยต่อ กะว่าจะผสมน้ำยากันซึมกับปูนเตรียมรอพร้อมเลย ในวันที่นัดร้านเขามาส่ง พร้อมใช้เครน(ติดรถ) ยกขึ้นวาง พร้อมปาดปูนบนปากบ่อพร้อมเลย

สุดยอดครับ

ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17   ขึ้นบน
  พิมพ์