หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์สร้างแท้งค์น้ำด้วยท่อซีเมนต์ เอามาแชร์กันครับ  (อ่าน 368527 ครั้ง)
น้าหริ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:34:12 PM »

พึ่งทำไว้ที่สวนใหม่สองแทงค์ ขนาดวงบ่อ 80 cm. สูง 40 cm. วางซ้อน 4 ชั้น 2 แทงค์บนฐานเดียวกัน
ฐานวางไว้บนดินอัดแน่น (เนื่องจากต้องการเอาไว้ใช้น้ำแบบไม่ต้องพึ่งปั้ม อาศัยแรงโน้มถ่วงโลกไหลไป
ตามท่อเลย) ลองเอาไปไว้ดูเป็นแนวทางนะครับ(ปล.ผมใช้แรงงานผมคนเดียวทำ ไม่ได้จ้างนะครับ)
มัดเหล็กเส้น เป็นตะแกงใส่ไว้ในเนื้อปูน

แล้วก็เอาไปวางไว้บนพื้นที่บดอัดแล้วพอประมาณ(ใช้จอบทุบอัดด้วยหินและเศษกระเบื้อง)

วางไม้แบบกั้นปูน แล้วก็เดินท่อ 2 ขนาดไว้ในเนื้อปูนที่จะเท (ท่อใหญ่เอาไว้เป็นท่อระบายน้ำทิ้ง 1 นิ้ว ท่อเล็กเป็นท่อน้ำออก 1/2 นิ้ว)

แล้วก็ทำการผสมปูนคอนกรีต 1:2:4 ( ปูน 1 ลูก : ทราย 8 ถัง :หิน 14-16 ถัง ลดหินเล็กน้อยเพราะกวนยากมันเหนื่อย...)

นี่ไงวาง sleeve ไว้ไม่ต้องเจาะ ท่อให้กระเทือน โครงสร้า แทงค์ง blanchท่อด้านนอก ก็ได้ ถ้าท่อใหญ่ไว้drainทิ้ง ท่อเล็กไว้ใช้น้ำ  น่าจะมี ท่อน้ำเข้าที่มาจากแหล่งน้ำ เข้าอีกท่อ  ส่วนท่อมองระดับไว้นอกอย่างเดียว เยี่ยมจริงๆ

Liked By: MagicDragon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 09:45:38 PM โดย น้าหริ » บันทึกการเข้า

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #209 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:44:56 PM »

หลังจากนั้นก็ทำการเสียบลิ่ม ปรับระดับเหมือนวงแรกและวงที่สองทุกประการ ยาแนวเสร็จจนทาน้ำปูนเช่นเดียวกันครับ
เมื่อเสร็จแล้ว ก็ควรใส่น้ำเลี้ยงไว้ในแทงค์ราวๆ 10-20 cm. เพื่อเป็นการบ่มปูนให้ได้ความแข็งแรงครับ เมื่อผ่านเวลาไป
ได้สัก 3-5 วันก็ทดสอบการใส่น้ำ 1/2 แทงค์ (ของผมใส่ไป 1 เมตร จากความสูง 1.6 เมตรครับ)

ด้านนอกก็แห้งปรกติดีครับ อาจจะมีรอยซึมๆ อยู่บ้างเล็กน้อย แต่ไม่มีไหลหรือหยดครับ

หลังจากผ่านการบ่มน้ำไปแล้วสัก 7-10 วัน ก็ทำการใส่น้ำจนเต็มได้ครับ ผมใส่ทิ้งไว้ประมาณ 20 วันแล้วระดับน้ำลดลงไป
ไม่เกิน 3 cm. จากการระเหยและมีฝนตกเติมให้บ้างครับ ปริมาตรน้ำ/แทงค์ 800 ลิตร (1 วงบ่อ 200 ลิตรครับ)

จบขั้นตอนไว้ ณ ที่นี้
ปล.ท่อน้ำออกผมจะตัดสูงจากพื้นขัดมันด้านล่างไว้ 10-15 cm. เพื่อกันตะกอนไหลออกมาทางท่อน้ำใช้นะครับ
และตอนนี้เสียดายว่า น่าจะใส่ท่อน้ำเข้าไว้ด้านในไปด้วยเลย เพราะไม่อยากเห็นท่อเกาะผนังด้านนอก แต่ก็ไม่เป็นไรครับ
ว่างๆ จะทำระบบท่อน้ำ(ฝน)เข้าแบบดักตะกอนมาให้ดูครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
KENETIC_E®
*

« ตอบ #210 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:51:10 PM »

วางไม้แบบกั้นปูน แล้วก็เดินท่อ 2 ขนาดไว้ในเนื้อปูนที่จะเท (ท่อใหญ่เอาไว้เป็นท่อระบายน้ำทิ้ง 1 นิ้ว ท่อเล็กเป็นท่อน้ำออก 1/2 นิ้ว)

นี่ไงวาง sleeve ไว้ไม่ต้องเจาะ ท่อให้กระเทือน โครงสร้า แทงค์ง blanchท่อด้านนอก ก็ได้ ถ้าท่อใหญ่ไว้drainทิ้ง ท่อเล็กไว้ใช้น้ำ  น่าจะมี ท่อน้ำเข้าที่มาจากแหล่งน้ำ เข้าอีกท่อ  ส่วนท่อมองระดับไว้นอกอย่างเดียว เยี่ยมจริงๆ
จริงๆ ทำแฟลซซิ่งไปในตัวเลยครับน้าหริ ด้วยข้อต่อของมันเองน่ะครับ กันน้ำเลาะตามแนวท่อ แต่แรงดันขนาดนี้ไม่น่าห่วงครับ และ
แรงดันตอนน้ำออกก็แค่ให้น้ำไหลตามแรงโน้มถ่วงเองน่ะครับ ไม่มีการสั่นสะเทือนของปั้มใดๆ ต่อให้ปั้มดูดก็ยังโอครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
tri
*

« ตอบ #211 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 05:05:28 PM »

ขอศึกษาด้วยคนนะครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: น้าหริ
Sanya_Sr
*

« ตอบ #212 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 07:02:39 AM »

สุดบอดไปเลยครับ   อายจัง 
ฝีมือเนียนมาก  ยิ้มเท่ห์

Anan5037
*

« ตอบ #213 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 06:26:13 AM »

เป็นกระทู้ ที่ดีมากครับ...ขอบคุณทุกข้อมูล ทุกประสบการณ์....

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

sutthipong_101
*

« ตอบ #214 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 08:35:29 AM »

ขอทราบรายละเอียดค่าใช้จ่ายได้ไหมคับ
หลังจากนั้นก็ทำการเสียบลิ่ม ปรับระดับเหมือนวงแรกและวงที่สองทุกประการ ยาแนวเสร็จจนทาน้ำปูนเช่นเดียวกันครับ
เมื่อเสร็จแล้ว ก็ควรใส่น้ำเลี้ยงไว้ในแทงค์ราวๆ 10-20 cm. เพื่อเป็นการบ่มปูนให้ได้ความแข็งแรงครับ เมื่อผ่านเวลาไป
ได้สัก 3-5 วันก็ทดสอบการใส่น้ำ 1/2 แทงค์ (ของผมใส่ไป 1 เมตร จากความสูง 1.6 เมตรครับ)

ด้านนอกก็แห้งปรกติดีครับ อาจจะมีรอยซึมๆ อยู่บ้างเล็กน้อย แต่ไม่มีไหลหรือหยดครับ

หลังจากผ่านการบ่มน้ำไปแล้วสัก 7-10 วัน ก็ทำการใส่น้ำจนเต็มได้ครับ ผมใส่ทิ้งไว้ประมาณ 20 วันแล้วระดับน้ำลดลงไป
ไม่เกิน 3 cm. จากการระเหยและมีฝนตกเติมให้บ้างครับ ปริมาตรน้ำ/แทงค์ 800 ลิตร (1 วงบ่อ 200 ลิตรครับ)

จบขั้นตอนไว้ ณ ที่นี้
ปล.ท่อน้ำออกผมจะตัดสูงจากพื้นขัดมันด้านล่างไว้ 10-15 cm. เพื่อกันตะกอนไหลออกมาทางท่อน้ำใช้นะครับ
และตอนนี้เสียดายว่า น่าจะใส่ท่อน้ำเข้าไว้ด้านในไปด้วยเลย เพราะไม่อยากเห็นท่อเกาะผนังด้านนอก แต่ก็ไม่เป็นไรครับ
ว่างๆ จะทำระบบท่อน้ำ(ฝน)เข้าแบบดักตะกอนมาให้ดูครับ
KENETIC_E®
*

« ตอบ #215 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 07:05:15 AM »

ขอทราบรายละเอียดค่าใช้จ่ายได้ไหมคับ
หลักๆ
1.เหล็กเส้น 2 หุน หรือ 6 mm. 2 เส้น @ 58.- = 116.-
2.ปูนเสือพลัส 40 กก. 3 ถุง @ 118.- = 354.-
3.วงบ่อเส้นผ่าศูนย์กลาง 80 cm. 8 วง @ 140.- = 1,120.-
4.ข้อต่อท่อ+ท่อ (ผมเก็บเศษของเดิมใส่เอานะครับ) ถ้าคิดเป็นราคาใหม่ก็ราวๆ = 150-200.-
5.น้ำยากันซึม 1 แกลลอน (5 ลิตร) @ 100.- = 100.-
6.ลวดดำมัดเหล็กเส้น,ตะปูยึดไม้แบบ ฯลฯ = 50.-
ค่าแรงแล้วแต่พื้นที่นะครับ ส่วนของผมไม่มีเพราะทำเองครับ....
รวมๆ แล้วคร่าวๆ นะครับ 1,940.- หรือประมาณ = 2,000.-
ถ้าต้องการเพิ่มปริมาตรน้ำอีกสักนิด ก็เพิ่มวงบ่อเป็น 5 ชั้นครับ จะได้ปริมาตรและแรงดันเพิ่มอีกแทงค์ละ 200 ลิตร
และแรงดันจะได้เป็นประมาณ 0.2 บาร์ครับ

nicolas55
*

« ตอบ #216 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 10:46:51 PM »

เข้ามาชม กลับไปพรัอมความรู้ ขอบคุณครับ
chalit.k
*

« ตอบ #217 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 08:23:54 PM »

ขอบคุณครับ เสียดายมีเวลาอ่านรายละเอียดน้อยแต่ภาพที่นำมาลงบอกเล่าเรื่องลาวให้นำไปต่อยอดได้ชัดเจนมากยิ่งขึ้น
ลุงตุ๊ก
corolado4
*

« ตอบ #218 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 02:34:17 PM »

ทำคล้ายๆแบบนี้ วงท่อซิเมนต์ใหญ่ 6 วง อยู่ในดิน 3 เหนือดิน 3
ขุดถมให้ด้านนอกแนบสนิท ด้านในฉาบปูนผสมน้ำยากันรั่วซึม อุดรอยต่อ อุดรูเจาะให้สนิท
ลองคิดคำนวณดูนะครับ ได้ปริมาณน้ำเมื่อเต็มที่เต็มทั้ง 6 วง กี่พันลิตร
ด้านบนทำฝาครอบโครงเหล็กปิด มีช่องพอให้คนลงไปทำสะอาดได้ แต่ต่อท่อรับน้ำบาดาล(กรองแล้ว)
รับน้ำฝน(กรองทราย) ลงมาพักไว้ ส่งไปใช้ในบ้าน
เคยรั่วซึม ก็แค่สูบให้แห้ง ลงไปปะปูนอัดเข้าไปตรงรอยรั่ว รอแห้งสนิท ก็ใช้ได้จนปัจจุบัน 7 ปีแล้ว
แแบบนี้โอ มักๆ เพราะแรงดันจะอยู่ด้านล่าง  เมื่อฝังดิน ดินจะช่วยรับแรงดัน ทนทานมากๆ  

..ทนทานแรงดันของน้ำออกด้านข้าง วงท่อเลยโบกปูนไม่หนา เน้นเฉพาะกันซึมเท่านั้น
สามวงในพื้นดิน สามวงเหนือดิน กรองน้ำบาดาล และกรองน้ำฝน(รับจากรางน้ำรอบหลังคาบ้านมารวมลงที่กรองทราย)
เพิ่มจุดการสูบน้ำไปใช้ ต่อท่อไว้สองเส้น เส้นแรกปลายเปล่าเกือบติดผิวพื้นบ่อ ไว้สูบล้างบ่อ
ท่อเส้นสอง มีฟุตวาวส์ อยู่สูงจากพื้นบ่อสัก ๑ ฟุต ไว้สูบน้ำใสใช้ในบ้าน ใช้ปั๊มอันเดียว เพราะมีข้อต่อสามทางรับสองท่อนี้ไปหาปั๊ม
เพิ่มประตูน้ำไว้หมุนปิด-เปิด ทั้งสองท่อก่อนเข้าปั๊มแรงดัน.เข้าบ้าน แต่มีท่อแยกไว้ระบายน้ำด้วย เวลาใช้ท่อแรกล้างก้นบ่อ จะพ่นทิ้งทางนี้
.ถ้าขี้เกียจลงไปล้างก้นบ่อ ก็แค่สูบให้น้ำงวด แล้วเอาน้ำใสสาดล้างสูบทิ้งไปจนกว่าจะหมดตะกอน คนไม่ต้องลงไป
..บ่อเหนือพื้น ใช้ท่อระบาย แต่ก็ต้องลงไปล้างขัดถูเหมือนกัน..ใครสะดวกอย่างไหน พื้นที่เหมาะสมอย่างไร เลือกทำเองนะครับ
...พอดีลงภาพเป็นแล้ว เอามาลงประกอบคำอธิบาย..

..ลงไปซ่อมรูรั่วซึมจากปูนที่ช่างฉาบไว้บางมันกร่อนน้ำโคลนไหลเข้า และน้ำซึมออกแห้งเร็ว ฉาบใหม่ผสมน้ำยากันรั่วซึมไปด้วย
ตอนนี้ไม่มีอาการแล้วครับ...น้ำใช้ลดไปตามจริง  ปั๊มตามระดับลูกลอยเมื่อลดระดับดึงสวิทช์ไฟฟ้าทำงาน..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2014, 11:27:05 PM โดย corolado4 » บันทึกการเข้า

ยางพารา มะนาวแป้น ผักหวานป่า พืชผักสวนครัว
rattakitm
*

« ตอบ #219 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 10:51:42 AM »

เยี่ยมไปเลย

ใจมีสติอยู่กับกาย = ปกติ (ศีล)
        กายเคลื่อนไหวใจรับรู้
                  รู้ซื่อๆ
T2556
*

« ตอบ #220 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 02:02:15 PM »

ถ้าผมอยากได้แรงดัน ซัก 1.5บาร์ ต้องทำขนาดเท่าไหร่ สูงเท่าไหร่ ครับ
KENETIC_E®
*

« ตอบ #221 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 08:52:40 PM »

ถ้าผมอยากได้แรงดัน ซัก 1.5บาร์ ต้องทำขนาดเท่าไหร่ สูงเท่าไหร่ ครับ
ความสูง 15 เมตรเป็นอย่างต่ำ ครับ  ส่วนขนาดแล้วแต่ความต้องการใช้น้ำครับ

T2556
*

« ตอบ #222 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 10:28:40 AM »

เจ๋ง เจ๋ง
wonswonkaset
*

« ตอบ #223 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 03:24:52 PM »

เยี่ยมมากเลยครับ  มีความสุขทั้งผู้ให้และผู้รับ  ยิงฟันยิ้ม     เป็นแนวทางให้กับผู้ที่จะนำไปต่อยอดได้ดีเลย
เป็นกำลังใจให้เพื่อผลงานชิ้นต่อไปนะครับบบบบบ

Liked By: joshkung
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์