หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์สร้างแท้งค์น้ำด้วยท่อซีเมนต์ เอามาแชร์กันครับ  (อ่าน 308971 ครั้ง)
bigpubarlap
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 10:55:41 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แลบลิ้น แลบลิ้น :Pขอบคุณ เหล่า อาจารย์ทุกท่านครับ ผมจะน้อมรับไปลองทำบ้าง ครับ

zdee
*

« ตอบ #193 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 03:56:05 AM »

ผมขอถามเรื่องการทำแท้งค์น้ำด้วยวงซีเมนต์ครับ  ผมจะทำจำนวน2 อัน อันละ10 วง วงละ 2เมตร  แต่ยังไม่เข้าใจระบบน้ำเข้าและน้ำออก รวมถึงระบบปล่อยน้ำออกเพื่อล้างแท้งค์ ว่าต้องเดินท่อยังไงขอคำแนะนำหน่อยคับ ถ้าใครมีรูปภาพมาแชร์จะดีมากเลยครับ

ตามความเข้าใจของผม
ระบบน้ำเข้า
แท้งค์มี 2 อัน ทางน้ำเข้า  เข้า แท้งค์ที 1 และเแท้งค์ 1 มีท่อเชื่อมด้านล่างแท้งค์ระหว่างกันให้น้ำแท้งค์ที 1 ไปแท้งค์2 ได้

ระบบน้ำออก
แท้งค์ 2 มีท่อน้ำออกใต้แท้งค์เพื่อนำน้ำไปใช้งานต่อไป

ระบบน้ำทิ้งเวลาจะล้าง
แยกไปคนละอันในแต่ละแท้งค์ หรือ เปล่าคับ

ขอคำแนะนำด้วยคับ ขอบคุณคับ
น้าหริ
*

« ตอบ #194 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 07:29:43 AM »

ผมขอถามเรื่องการทำแท้งค์น้ำด้วยวงซีเมนต์ครับ  ผมจะทำจำนวน2 อัน อันละ10 วง วงละ 2เมตร  แต่ยังไม่เข้าใจระบบน้ำเข้าและน้ำออก รวมถึงระบบปล่อยน้ำออกเพื่อล้างแท้งค์ ว่าต้องเดินท่อยังไงขอคำแนะนำหน่อยคับ ถ้าใครมีรูปภาพมาแชร์จะดีมากเลยครับ

ตามความเข้าใจของผม
ระบบน้ำเข้า
แท้งค์มี 2 อัน ทางน้ำเข้า  เข้า แท้งค์ที 1 และเแท้งค์ 1 มีท่อเชื่อมด้านล่างแท้งค์ระหว่างกันให้น้ำแท้งค์ที 1 ไปแท้งค์2 ได้

ระบบน้ำออก
แท้งค์ 2 มีท่อน้ำออกใต้แท้งค์เพื่อนำน้ำไปใช้งานต่อไป

ระบบน้ำทิ้งเวลาจะล้าง
แยกไปคนละอันในแต่ละแท้งค์ หรือ เปล่าคับ

ขอคำแนะนำด้วยคับ ขอบคุณคับ
อ่านย้อนตั้งแต่ หน้า 1 ครับ

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
moh
*

« ตอบ #195 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 05:46:27 PM »

ยอดเยี่ยมมากครับ  อายจัง
kakin
*

« ตอบ #196 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 06:48:15 PM »

ที่สวนเป็นเนินเขาไม่ชันมาก  แทงก์ห่างจากสระน้ำประมาณ 100 ม.  แทงก์สูงประมาณ 4 ม. ต้องปั้มน้ำไฟฟ้าขนาดกี่แรง  (ปัจจุบันแทงก์ซึ่มไปแล้ว เพราะว่าช่างเทฐานน้อยไปแค่ 12 ซม.เท่านั้น พอเจอหน้าฝนดินตีนเขามันทรุดตัว ทำให้ท่อ   ยังไม่รู้จะแก้ไขยังไง)  คิดแล้วตลก  เพราะเป็นเกษตรมือใหม่ของแท้ครับ
พีวีซี ที่ใช้เชื่อมระหว่าง 2 แทงก์ มันน่าจะแตกทำให้มีน้ำซึมออกมา แก้หรือยังไม่รู้ แต่แนะนำหากเราต้องต่อที่ในจุดที่มันมีความเสี่ยงการทรุดของพื้นดินท่อPVC มันมักแตกหักเพราะมีความยืดหยุ่นน้อย ผมจะใช้"ท่อเฟก อ่อนครับ แบบสายถักหรือสายยางก็ได้ มันจะให้ตัวดีกรณี ที่ท่อมีการโก่งตัวของท่อ แต่ต้องหาขนาดที่เหมาะสมนะครับ ส่วนมากจะมีแต่ขนาด ครึ่งนิ้ว ไซ้ร ใหญ่ๆจะหายากหน่อย
puchong
*

« ตอบ #197 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:58:24 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2013, 09:03:07 PM โดย puchong » บันทึกการเข้า
kakin
*

« ตอบ #198 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 07:32:00 AM »

ต้องฉาบปูนด้านใน หรือผุผ้ายางด้านใน ใหมครับน้ำจซึมใหม เพราะมันติดตัวบ้านหากซึมแล้วคงจะไม่ดีแน่ แต่บ้านนี้เขาออกแบบสวยทีเดียวเลยนะ
puchong
*

« ตอบ #199 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 07:31:52 PM »

ใช้มาหลายปีแล้วไม่ซึมครับ
ghostdevil
*

« ตอบ #200 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 09:04:26 PM »

ใช้มาหลายปีแล้วไม่ซึมครับ

ขอรายละเอียกการสร้างได้ไหมครับ
corolado4
*

« ตอบ #201 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 03:05:17 PM »

ทำคล้ายๆแบบนี้ วงท่อซิเมนต์ใหญ่ 6 วง อยู่ในดิน 3 เหนือดิน 3
ขุดถมให้ด้านนอกแนบสนิท ด้านในฉาบปูนผสมน้ำยากันรั่วซึม อุดรอยต่อ อุดรูเจาะให้สนิท
ลองคิดคำนวณดูนะครับ ได้ปริมาณน้ำเมื่อเต็มที่เต็มทั้ง 6 วง กี่พันลิตร
ด้านบนทำฝาครอบโครงเหล็กปิด มีช่องพอให้คนลงไปทำสะอาดได้ แต่ต่อท่อรับน้ำบาดาล(กรองแล้ว)
รับน้ำฝน(กรองทราย) ลงมาพักไว้ ส่งไปใช้ในบ้าน
เคยรั่วซึม ก็แค่สูบให้แห้ง ลงไปปะปูนอัดเข้าไปตรงรอยรั่ว รอแห้งสนิท ก็ใช้ได้จนปัจจุบัน 7 ปีแล้ว

ยางพารา มะนาวแป้น ผักหวานป่า พืชผักสวนครัว
น้าหริ
*

« ตอบ #202 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 03:35:23 PM »

ทำคล้ายๆแบบนี้ วงท่อซิเมนต์ใหญ่ 6 วง อยู่ในดิน 3 เหนือดิน 3
ขุดถมให้ด้านนอกแนบสนิท ด้านในฉาบปูนผสมน้ำยากันรั่วซึม อุดรอยต่อ อุดรูเจาะให้สนิท
ลองคิดคำนวณดูนะครับ ได้ปริมาณน้ำเมื่อเต็มที่เต็มทั้ง 6 วง กี่พันลิตร
ด้านบนทำฝาครอบโครงเหล็กปิด มีช่องพอให้คนลงไปทำสะอาดได้ แต่ต่อท่อรับน้ำบาดาล(กรองแล้ว)
รับน้ำฝน(กรองทราย) ลงมาพักไว้ ส่งไปใช้ในบ้าน
เคยรั่วซึม ก็แค่สูบให้แห้ง ลงไปปะปูนอัดเข้าไปตรงรอยรั่ว รอแห้งสนิท ก็ใช้ได้จนปัจจุบัน 7 ปีแล้ว
แแบบนี้โอ มักๆ เพราะแรงดันจะอยู่ด้านล่าง  เมื่อฝังดิน ดินจะช่วยรับแรงดัน ทนทานมากๆ 

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #203 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 08:59:20 PM »

พึ่งทำไว้ที่สวนใหม่สองแทงค์ ขนาดวงบ่อ 80 cm. สูง 40 cm. วางซ้อน 4 ชั้น 2 แทงค์บนฐานเดียวกัน
ฐานวางไว้บนดินอัดแน่น (เนื่องจากต้องการเอาไว้ใช้น้ำแบบไม่ต้องพึ่งปั้ม อาศัยแรงโน้มถ่วงโลกไหลไป
ตามท่อเลย) ลองเอาไปไว้ดูเป็นแนวทางนะครับ(ปล.ผมใช้แรงงานผมคนเดียวทำ ไม่ได้จ้างนะครับ)
มัดเหล็กเส้น เป็นตะแกงใส่ไว้ในเนื้อปูน

แล้วก็เอาไปวางไว้บนพื้นที่บดอัดแล้วพอประมาณ(ใช้จอบทุบอัดด้วยหินและเศษกระเบื้อง)

วางไม้แบบกั้นปูน แล้วก็เดินท่อ 2 ขนาดไว้ในเนื้อปูนที่จะเท (ท่อใหญ่เอาไว้เป็นท่อระบายน้ำทิ้ง 1 นิ้ว ท่อเล็กเป็นท่อน้ำออก 1/2 นิ้ว)

แล้วก็ทำการผสมปูนคอนกรีต 1:2:4 ( ปูน 1 ลูก : ทราย 8 ถัง :หิน 14-16 ถัง ลดหินเล็กน้อยเพราะกวนยากมันเหนื่อย...)

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
KENETIC_E®
*

« ตอบ #204 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:07:44 PM »

แล้วรอให้คอนกรีตแห้งพอหมาดๆ ก็ยกวงบ่อขึ้นวางแล้วก็เทพื้นด้านในวงบ่อขัดมัน ปรับ slope เอียงเข้าหาท่อระบายน้ำ
(สาเหตุที่ผมทำมุมเอียงลงหาท่อระบายน้ำ เพราะต้องการให้เศษตะกอนไหลออกง่ายตอนเวลาทำความสะอาดแทงค์
ซึ่งแทบจะไม่ต้องลงไปกวาดออก เพราะเราปรับให้พื้นลาดเอียงลงหาท่อระบายแล้ว เศษตะกอนจะไหลลงท่อเมื่อเราเอาน้ำฉัดล้างเอง)

พออีกวันหรือ 24 ซม. ก็ทำการตัดปลายท่อใหญ่ให้ชิดกับเนื้อปูน เป็นท่อระบายน้ำทิ้ง หรือท่อทำความสะอาด เรียกอีกอย่างว่า Floor Drain : FD

เสร็จแล้วก็ล้างทำความสะอาดทดลองมุม slope

เรียบร้อยสำหรับการทำระบบท่อระบายน้ำ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
KENETIC_E®
*

« ตอบ #205 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:13:57 PM »

มาต่อกันด้วยการทำ "กันซึม" ภายในวงบ่อกัน ด้วยการผสมปูนซีเมนต์ผงกับน้ำ(อาจจะผสมน้ำยากันซึมด้วยก็ยิ่งดี ถ้าไม่มีก็ปูนกับน้ำก็พอครับ)
ผสมให้เหลวจนสามารถใช้แปรงทาสีจุ่มทาได้ ถ้ามันหนืดก็ค่อยๆ เติมน้ำไปเรื่อยๆ เน้นทาบริเวณที่เป็นตา-มดรูเล็กๆ ให้มิดทุกรู

ด้านที่ยังไม่ได้ทา

ด้านที่ทาแล้ว

เมื่อทาจนครบทั้งวงแล้ว (ทาเฉพาะด้านในนะครับ ด้านนอกไม่ต้องทาเพราะเปลืองเปล่าๆ)

KENETIC_E®
*

« ตอบ #206 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:23:13 PM »

เมื่อทำกันซึมเสร็จแล้วก็ถึงขั้นตอนยกวงที่สองขึ้นวาง (หากจะให้ดีควรทาน้ำปูนกันซึมด้านในไว้ก่อนทุกวง ก่อนที่จะยกขึ้น
เพราะจะสะดวกกว่าไปนั่งทาด้านในวงตอนเสร็จแล้วนะครับ) วางให้ได้ระดับตลอดทุกวง

ระหว่างรอยต่อแต่ละวงบ่อ ก็ให้หาลิ่มรองไว้ด้วย เพื่อจะได้มีช่องว่างอัดเนื้อปูนเข้าไป

เมื่อวางให้ได้ระดับแล้ว และรองลิ่มไว้ครบแล้วก็ทำการยาวแนวรอยต่อวงบ่อด้วยปูน+ทรายละเอียด เข้าไปในรอยต่อ
ทั้งด้านนอกและด้านใน แล้วก็ตอกลิ่มออก อุดปูนในรูลิ่ม ทาน้ำปูนทับบริเวณรอยต่อ(กรณีที่ทาในวงบ่อแล้วก็ไม่จำเป้นต้องทาซ้ำก็ได้
ทาเฉพาะรอยตอปูนก็พอ หรืออยากชัวร์ก็ทาซ้ำได้ครับ) หน้าตาก็จะออกมาแบบนี้ครับ

ส่วนด้านนอกก็ไม่ต้องฉาบเนื้อปูนอะไรมากมาหรอกครับ เพราะเราทาน้ำปูนกันซึมด้านในเรียบร้อยแล้ว ทาตกแต่งให้ดูดีก็พอครับ

KENETIC_E®
*

« ตอบ #207 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:32:41 PM »

รอให้ปูนรอยต่อแห้ง (ของผมทิ้งไว้ 1 วัน เพราะทำเองคนเดียว ว่างก็ไปทำอย่างอื่นต่อครับ) ทีนี้ก็มายกวงบ่อวงที่ 3 ขึ้นล่ะครับ
ผมใช้วิธีเอาไม้รองปากวงบ่อ แล้วกลิ้งวงบ่อไปครอบปาก แล้วดันขึ้นคร่อมวงบ่ออันบนครับ หรือเรียกวง "พลิก คร่อม" ก็ได้ครับ

วงที่สี่ก็เช่นเดียวกันครับ ผมก็ใช้ไม้สอดวงที่สองของวงบ่อแรก แล้วขึ้นไปพลิกให้ปากวงบ่อครอบวงที่สามของอีกแทงค์ เหมือน 2  ขึ้น 3 ครับ

ทุกวงก็ทำในลักษณะเดียวกัน

แต่สำหรับผม จะยุ่งยากที่สุดก็วงบ่อสุดท้ายของแทงค์ที่ 2 นี่แหฟละครับ เนื่องจากผมทำคนเดียว และไม่มีวงบ่อเหลือพอที่จะเอามา "พลิก" แล้ว (วงบ่อเหลือแค่ 8 วงพอดีครับ) ก็ใช้กำลังภายในกันเล้กน้อยครับ เสร็จไปอย่างที่เห็นครับ

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์