วิธีป้องกัน ไฟฟ้าตก โดยที่เราไม่ทราบทำให้ปั๊ม หรือ เครื่องใช้ไฟฟ้าเสียโดยเฉพาะ.

<< < (4/22) > >>

น้าหริ:

ไทม์เมอร์ที่คุณ    NarongratP   เคย เห็นเป็นแบบนี้หรือเปล่า  ครับ อันนี้เป็น ไทม์เมอร์  สำหรับกำหนด เวลาเปิด-ปิด ว่าจะให้เปิดตอนใหน  ปิดเวลาได  แต่ที่โพสท์ไว้ก่อนหน้านี้นั้น  สำหรับป้องกันไฟ  ตกๆ เต็มๆ  คือจะทำให้  เครื่องใช้ไฟฟ้า ทำงานหยุดๆ  ทำๆ  ในเวลาที่รวดเร็วตามแรงเคลื่อนไฟฟ้า  ไทม์เมอร์จะเป็นตัวหน่วงให้ช้าลง  อีก 3 นาที    แต่ถ้าแรงเคลื่อนไฟฟ้าในช่วงที่  ตก  แล้วกลับมาเต็ม  ห่างกันเกิน  3 นาที  ไทม์เมอร์ตัวนี้จะไม่ทำงานจะส่งผลให้เครื่องทำงานต่อเนื่องทันที 
ท่านลองติดตั้งชุดแมกเนติกเข้าไป  เปิดครั้งแรก  เครื่งจะทำงานทันที  แล้วท่าน  ลองปิดไว้สัก  10วินาที  แล้วเปิดอีกครั้ง  ไทม์เมอร์จะทำงานอย่างที่กล่าวมาแล้ว
ในสวนผมเอาทั้ง  2  ชุดนี้มาต่อเข้าด้วยกัน  ทั้ง กำหนดเวลาเปิด  ชุดแมกเนติก ปั๊มผม  ไม่ร้อน  ไม่เสีย
แต่คอยล์ของแมกเนติกเคยขาด  ก็ซื้อไปเปลี่ยนใหม่  155  บาท
อย่าลืม  ปิดเบรกเกอร์  ก่อนแก้ไขนะ
โชคดีทุกท่าน  น้าหริครับ

KENETIC_E®:
อ้างจาก: NarongratP ที่ กุมภาพันธ์ 04, 2011, 03:24:08 AM

ดูจากรูปแล้ว ตัว "ไทม์เมอร์" น่าจะสำรองพลังงานจ่ายให้ คอยล์ ของ แมกเนติก ในช่วงไฟตก เพื่อไม่ให้หน้าสัมผัสของ แมกเนติก แยกออกจากกกัน โดยจ่ายพลังงานให้ได้ประมาณ 3 นาที

ตัว "ไทม์เมอร์"  นี้มี่ชื่อเรียกอย่างอื่นหรือเปล่าครับ
    (หน้าที่ในการทำงานไม่ใช่ตัว ไทม์เมอร์ ที่ผมรู้่จัก)

ขอบคุณครับ

Timer หรือไทม์เมอร์ มันกว้างมากครับ แต่ภาษไทยเรียกว่า เครื่องตั้งเวลา แต่แยกย่อยไปได้อีกหลายแบบอีกครับ
1.ไทม์เมอร์แบบตั้งเวลาเลือก เปิด-ปิด วงจร "On-off Timer"
2.ไทม์เมอร์แบบหน่วงเวลา เรียกว่า "Timer delay"
    2.1 ไทม์เมอร์แบบเริ่มจ่ายไฟแล้วตั้งเวลา //หน่วงเวลาเปิด// (แบบที่หน้าหริเอามาทำวงจรในกระทู้นี้ครับ)
    2.2 ไทม์เมอร์แบบหยุดจ่ายไฟแล้วตั้งเวลา //หน่วงเวลาปิด// (แบบนี้จะเห็นในไฟส่องในหัวเก๋งรถยนต์บางรุ่นครับ "หน่วงเวลาไว้สักครู่แล้วจึงดับไฟ")
ฯลฯ
แบบที่น้าหริเอามาใช้ควบคุมปั้มนี้จะเป็นแบบที่ 2 ครับ (เราเอามาไม่ครบกันครับ เพระเราเรียกกันสั้นๆ ว่า "ไทม์เมอร์" จริงๆ แล้วต้องเรียก"ไทม์เมอร์ดีเลย์" หรือตัวหน่วงเวลา")คือหน่วงเวลาเมื่อมีการเริ่มจ่ายไฟเข้า คือวงจรภายในจะเริ่มทำงานเมื่อมีการเริ่มจ่ายไฟให้ใหม่ โดยจะหน่วงเวลาไม่ให้หน้าสัมผัสต่อกันทันทีทันใด (มีใช้ในระบบแอร์ ตู้แช่ ปั้มน้ำฯ) เพราะว่าเมื่อขณะคอมเพรสเซอร์ หรือปั้มน้ำมีการทำงานอยู่ จะมีแรงดันเกิดขึ้นภายในระบบ ถ้าหากมีการหยุดจ่ายกระแสไฟฟ้าหรือไฟตก กระพริบก็ตาม คอมเพรสเซอร์หรือมอเตอร์ปั้มจะหยุดทำงานโดยทันที และถ้ามันกลับมาทำงานใหม่ในทันทีทันใดนั้น มันก็เหมือนกับว่ามันมีภาระให้กระทำสูงมาก จึงเป็นอันตรายต่อตัวมันเองสูง เค้าจึงออกแบบไทม์เมอร์ชนิดนี้ขึ้นมา เพื่อให้มันหยุดทำงานไปช่วงระยะเวลาหนึ่ง แล้วจึงค่อยเริ่มทำงานใหม่ เพราะแรงดันภายในจะค่อยๆ ปรับสภาพลดลงมาสู่สภาวะปรกติ หรือแรงดันต่ำลงแล้ว จึงทำให้คอมเพรสเซอร์หรือมอเตอร์ปั้มน้ำ เริ่มสตาร์ทใหม่ที่แรงดันไม่สูง ใบพัดจะได้ไม่รับภาระที่หนักเกิน ถ้าเราเริ่มสตาร์ทมอเตอร์ที่มีภาระสูงๆ จะสังเกตุได้ว่าเสียงมอเตอร์จะครางดังมาก สักครู่ถึงจะเดินเรียบ อาการแบบนี้มอเตอร์ท่านจะกลับบ้านเก่าเร็วกว่าปรกติครับ ลองนึกภาพว่าคุณไปหยุดรถบนเนินขึ้นภูเขา แล้วค่อยออกตัวขึ้นเขาไป กับการที่เราไต่ระดับจากด้านล่างโดยใช้เกียร์ต่ำไล่ไป อย่างไหนขับง่ายกว่ากันครับ?

น้าหริ:
ขอบคุณๆ  KENETIC_E® ครับ อธิบายชัดเจนแจ่มแจ้ง จริงๆ ;)

zeed:

น้าหริครับ ผมทดลองทำตามดูครับใช้ตัวหน่วงเวลา W-2P ส่วน Fuse ใช้ ge 6 A เอาไปใช้ตั้งเวลารดน้ำใช้คอนโทรล ปั้มน้ำ 1 Hp

NarongratP:
ยังไม่ค่อยเข้าใจครับ

คือ ตัว คอยล์เองรับแรงดัน 200-240 โวลต์  หน้าสัมผัสถึงจะปิด
สมมุติ แรงดันตกไปเหลือ 180 โวลต์ ถ้าปกติ หน้าสัมผัสจะเปิด
แล้วเราต่อ  ไทมเมอร์ เข้าไป จากรูปเหมือนกับต่อ อนุกรมกับ คอลย์
ถ้าแรงดันมันตก ตัวไทมเมอร์ทำงาน แต่ แรงดันตัวคอยล์มันไม่พอ
หน้าสัมผัสก็จะเปิดออก (ตัวหน้าสัมผัสไทมเมอร์ยังปิดอยู่จนครบเวลาหน่วง แต่ไฟที่จ่ายเข้ามอเตอร์ไม่ได้จ่ายผ่านไทมเมอร์)
ไฟที่จ่ายเข้ามอเตอร์ก็ถูกตัดออก
ใช่หรือเปล่าครับ

ผมเข้าใจคลาดเคลื่อนหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว