มะค่าโมง ???

(1/4) > >>

บอย:
สวัสดีครับผม

อยากสอบถามคำถามหน่อยครับ

ว่ามะค่าโมงนี่โตไวไหมครับ กับต้นสักนี่อะไรโตไวกว่ากันครับ

อยากดูรูปแบบเป็น ปี ต่อ ปี น่ะครับ ว่า แต่ละปี มะค่าโมงเจริญเติบโต เทียบกับปีก่อนๆ เป็นอย่างไรบ้าง

ใครมีรูปลงให้หน่อยนะครับ ผมเกิดมายังไม่เคยเห็นต้นมะค่าโมงเลยครับ

ขอบคุณมากครับผม

mancetam:
ชื่อพันธุ์ไม้                      มะค่าโมง
  ชื่อสามัญ          (ไทย)                  เขง  เบง (เขมร-สุรินทร์)  บิง (ชอง-จันทบุรี)  ปิ้น (ชาวบนนครราชสีมา)  มะค่าใหญ่ (ภาคากลาง)  มะค่าหลวง  มะค่าหัวดำ (ภาคเหนือ)-
             มะค่าโมงเป็นไม้ยืนต้นขนาดใหญ่ ผลัดใบ มีความสูงระหว่าง 15-20 เมตร แตกกิ่งต่ำเรือนยอดเป็นพุ่มแผ่กว้าง ตามลำต้นมักเป็นครีบและมักจะมีปุ่มปมตั้งแต่ขนาดเล็กถึงขนาดใหญ่ เข้าใจว่าปุ่มนี้เกิดจากเซลล์มะเร็งที่ทำให้เกิดการพัฒนาผิดไป เปลือกสีน้ำตาลอ่อนหรือชมพูอมน้ำตาม หรือสีเทา มีรูระบายอากาศกระจัดกระจาย กระพี้สีขาว หรือขาวอมเหลือง กิ่งอ่อนมีขนคลุมบาง ๆ
                ลักษณะเนื้อไม้  แก่นสีน้ำตาลอมเหลืองอ่อนถึงเหลืองแก่ เสี้ยนค่อนข้างสน เนื้อหยาบมีริ้วแทรก แข็ง เหนียว แข็งแรง และทนทาน เลื่อยค่อนข้างยาก ถ้าแห้งแล้วตบแต่งง่าย ขัดและชักเงาได้ดี ความถ่วงจำเพาะประมาณ 0.85
              การขยายพันธุ์ที่นิยมและสะดวกที่สุด มักจะขยายพันธุ์จากเมล็ด ซึ่งได้จากฝักแก่ ที่มีสีน้ำตาลแก่เกือบดำ ฝักเมื่อแก่จะแตกออก วิธีการเก็บเมล็ดมาเพาะกล้า เก็บฝักโดยการเป็นต้นแล้วลิดกิ่งที่มีฝักแก่แล้วนำมาตากแดด ช่วงเวลาเก็บเมล็ด มกราคม-มีนาคม
         โดยทั่วไปในการคัดเลือกพื้นที่ที่จะทำการปลูกมะค่าโมงควรปลูกในพื้นที่ราบ หรือมีความลาดชันน้อย ไม่เป็นที่ลุ่มน้ำขังเมื่อฝนตก ดินลึกค่อนข้างชื้น มีความอุดมสมบูรณ์ดี ปริมาณน้ำฝนค่อนข้างสูง             ระยะปลูกที่เหมาะสมคือ 4x4 เมตร ซึ่งจะให้ผลตอบแทนในด้านปริมาตร เนื้อไม้ต่อพื้นที่ปลูกเพิ่มขึ้น อีกทั้งรูปทรงของต้นไม้จะมีลักษณะที่มีความเรียวเหมาะสมที่จะทำเป็นการค้าได้ และหากมีการปลูกผสมกับไม้ยืนต้นชนิดอื่น ๆ ซึ่งอาจจะเป็นไม้โตเร็วหรือโตช้าก็ได้ ก็จะทำให้การใช้ประโยชน์จากไม้ที่ผลิตได้จากพื้นที่นั้นมีความหลากหลายยิ่งขึ้น และเป็นแนวทางที่จะช่วยลดความรุนแรงของการระบาดของโรคและแมลงได้ ในช่วงแรกของการปลูกควรมีร่มเงา
            ไม้มะค่าโมงเมื่ออายุครบ 1 ปี ไม้ที่ปลูกภายใต้แสง 40 เปอร์เซ็นต์ จะมีการเจริญเติบโตดีที่สุด มีความสูงเฉลี่ยประมาณ 2.50 เมตร
 การใช้ประโยชน์
                             เนื้อไม้  ใช้ทำเสา ทำไม้หมอนรองรางรถไฟ ใช้ในการก่อสร้างต่าง ๆ ทำเป็นพื้น รอด ตรง และเครื่องบนได้ทนทานและแข็งแรงดี ทำเครื่องเรือนและไม้บุผนังที่สวยงาม ทำเรือใบเดินทะเล และไม้พื้นเรือ ทำไถ คราด ครก สาก กระเดื่อง ลูกหีบ ส่วนประกอบต่าง ๆ ของเกวียน และตัวถังรถ ใช้สำหรับกลึง แกะสลัก ทำพานท้ายและรางปืน กลอง โทน รำมะนา ด้ามปากกา ปุ่มไม้มะค่ามีลวดลายสวยงามดีและราคาแพง ใช้ทำเครื่องเรือนและเครื่องใช้ชั้นสูง เฟอร์นิเจอร์ไม้มะค่าโมงได้รับความนิยมสูง

phalikhit:
ไม้มะค่าโมง เพาะยาก  โตช้า
มีไม้อีกชนิดหนึ่ง เพาะง่าย ส่วนมากตามป่าจะเกิดเอง มากจนต้องตัด ถางทิ้ง
ลำต้นไม่สูงเหมือนไม้มะค่า
เนื้อไม้ ลายและสีสวยมาก  ถ้าไม่มีใครบอก  ใครๆก็คิดว่าเป็นไม้มะค่า
นั่นคือ
ต้นอะราง  ครับ

งง ? ? ?

ต้นนนทรีป่า ไงล่ะครับ

ดูลายของเขา

http://market.mthai.com/product/180896

cat007:
อ้างจาก: phalikhit ที่ มกราคม 27, 2011, 07:21:46 PM

ไม้มะค่าโมง เพาะยาก  โตช้า
มีไม้อีกชนิดหนึ่ง เพาะง่าย ส่วนมากตามป่าจะเกิดเอง มากจนต้องตัด ถางทิ้ง
ลำต้นไม่สูงเหมือนไม้มะค่า
เนื้อไม้ ลายและสีสวยมาก  ถ้าไม่มีใครบอก  ใครๆก็คิดว่าเป็นไม้มะค่า
นั่นคือ
ต้นอะราง  ครับ

งง ? ? ?

ต้นนนทรีป่า ไงล่ะครับ

ดูลายของเขา

http://market.mthai.com/product/180896

ยืนยันเรื่องลายไม้ครับ  โตเร็วด้วยเมื่อก่อนแถวบ้านผมมีเยอะแต่เดี๋ยวนี้หายากครับ
โดนถากเปลือกเอาไปทำฝาดแช่แมงกระพรุนจนตายหมด

พ.ม.วิชาญ:
อ้างจาก: บอย ที่ มกราคม 27, 2011, 04:11:06 PM

สวัสดีครับผม

อยากสอบถามคำถามหน่อยครับ

ว่ามะค่าโมงนี่โตไวไหมครับ กับต้นสักนี่อะไรโตไวกว่ากันครับ

อยากดูรูปแบบเป็น ปี ต่อ ปี น่ะครับ ว่า แต่ละปี มะค่าโมงเจริญเติบโต เทียบกับปีก่อนๆ เป็นอย่างไรบ้าง

ใครมีรูปลงให้หน่อยนะครับ ผมเกิดมายังไม่เคยเห็นต้นมะค่าโมงเลยครับ

ขอบคุณมากครับผม

มะค่าโมงต้นนี้ถ่ายเมื่ปี 52 จากวัดพระูธาตุห้าดวง  อ.ลี้  จ.ลำพูน  มีรูปเดียวครับ  ไม่ทราบว่าอายุกี่ปี  เอามาให้ดูเล่นๆ ก่อนครับ

ส่วนอันนี้ของที่วัดครับ  เป็นไม้แผ่นเดียวไม่มีต่อมะค่าเหมือกันครับ

วันนี้มืดแล้วถ้าจะไปถ่ายรูปมาให้ดูก็คงไม่เห็นชัดเจน  ถ้าไม่ลืมพรุ่งนี้จะไปถ่ายมาให้ดูครับ  ที่วัดเป็นสวนมะค่าปนกับประดู่  และอีกหลายชนิด  รูปปีต่อปีไม่มีนะครับ  เริ่มปลูกเมื่อปี 41  พร้อมกับต้นสัก  ณ  ปัจจุปันใช้งานได้ครับ  จัดปริวาสกรรมทุกปี  ก็ใช้ป่ามะค่านี่แหละ  (ใช้ร่มเงานะครับ)  แต่ช่วงนี้ใบกำลังร่วง  บางต้นก็เหลือแต่กิ่ง  พรุ่งนี้ได้ชมครับผม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป