ข่าว
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาขอคำแนะนำค่ะ  (อ่าน 16481 ครั้ง)
นายช่างเอ๋
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 08:59:15 PM »

อาการแบบนี้ผมก็เป็น...สมัยเด็กๆผมเป็นหนักกว่านี้อีก บ่อยๆครั้งเราลืมตัวเกาก็จะมีน้ำเหลือง และกระจายวงกว้างออกแบบพวกไฟลามทุ่งหรือ งูสวัส แต่ไม่ใช่ ในเลือดในน้ำเหลืองเรามันมีสารพิษ คุณยายเคยให้ไปหาต้น "ชุมเห็ด"  ถอนมาทั้งรากทั้งโคน ถ้าต้นที่มีดอกด้วยยิ่งดี  แล้วเอามาสับตากไว้ 1 แดด เย็นมาท่านก็จะต้มน้ำให้อาบและนอกจากต้มให้อาบแล้ว คุณยายยังเอายอดมาต้มแบบน้ำชาให้ดื่มเพื่อปรับธาตุในร่างกาย  คุณยายบอกไว้มันไม่มีทางหาย ผมเคยทำแบบพี่ๆน้องๆในนี้แนะนำออกกำลังกายบ้างอะไรบ้าง เมื่อเหงื่อออกมาเหมือนมันยิ่งมีพิษ ทุกวันนี้ก็มีบ้างที่เป็นแบบน้อง นานๆครั้งครับ และที่เห็นเหมือนเส้นปูดๆที่ผิวหนังเหมือนในรูปที่น้องโพส ผมก็ยังเป็น จะหาชุมเห็ดก็คงยาก พอดีเจอกับผู้ใหญ่ท่านนึง แนะนำให้รู้จักชา "เจียวกู่หลาน" หรือศัพท์ภาษาหมอไทยว่า "ปัจขัน" เป็นสมุนไพร ที่ชนะรางวัลปี 48 หรือ 49 จำไม่แม่นครับ ถ่ายรูปมาให้ดูสดๆร้อนๆเลยครับ

เพราะก็ยังทานอยู่ประจำ ในชาตัวนี้ รสชาดจะไม่เหมือนชา ทานแล้วชุ่มคอ ไม่ฝากเหมือนชาจีน และผมเคยลองขับสารพิษจากภายในแล้วไม่ได้ผลครับ แต่พอทานชาตัวนี้ประจำรู้สึกดีขึ้น อ่านรายละเอียดดูนะครับในเนตก็มีสรรพคุณบอกไว้เยอะมาก มีพวกโรนิน หรืออะไรนี่แหละครับเข้าไปปรับสภาพสมดุลย์ในร่างกาย ผมทานมาเป็นปีแล้ว เมื่อไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมาที่จังหวัดเลย อากาศเปลี่ยนแปลง ร้อนๆหนาวๆฝนตกๆ ก็มีอาการคันมาบ้าง เผลอๆเกาก็มีขึ้นเป็นเส้นๆแบบน้อง แต่ไม่ลุกลามครับ เอาไว้จะนั่งร้อนๆให้คันๆแล้วเกาถ่ายรูปมาให้ดูบ้างนะครับ จาก....เจ้าของ สวนเกษตรปากเสีย

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 09:13:42 AM »

ด้วยรู้ว่าอาการที่น้องเป็นมันทรมาณนะครับ เลยอดรนทนไม่ไหว ตื่นมาตั้งแต่ตีห้า(ตามปกติ) ออกกำลังกายให้เหงื่อออกมาๆแล้วมานั่งให้เหงื่อแห้ง จะได้เริ่มกระบวนการ "คัน" ก็นั่งเกาๆมาตั้งแต่เกือบหกโมงเช้า จนถึงตอนนี้ 9.00 น. ก็ได้แค่นี้ครับ ดังภาพ

(พยายามเกาอย่างสุดฤทธิ์สุดเดช) อ่อ...
     อาการโรงนี้เหงื่อจะมีผลกับโลหะทุกชนิด ทุกวันนี้ผมจีงไม่มีบุญได้ใส่ทอง ใส่นาฬิกา อะไรเลย ถ้าใส่อยู่เอาออกซะนะครับ ยิ่งเหงื่อไปโดนโลหะแล้วมันยิ่งทำให้คัน
      และคงมีผลกะพวกน้ำหอม โลชั่น แป้งฝุ่นด้วยครับ ผมไม่ใช้เลย

amata
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 11:23:12 AM »

ด้วยรู้ว่าอาการที่น้องเป็นมันทรมาณนะครับ เลยอดรนทนไม่ไหว ตื่นมาตั้งแต่ตีห้า(ตามปกติ) ออกกำลังกายให้เหงื่อออกมาๆแล้วมานั่งให้เหงื่อแห้ง จะได้เริ่มกระบวนการ "คัน" ก็นั่งเกาๆมาตั้งแต่เกือบหกโมงเช้า จนถึงตอนนี้ 9.00 น. ก็ได้แค่นี้ครับ ดังภาพ

(พยายามเกาอย่างสุดฤทธิ์สุดเดช) อ่อ...
     อาการโรงนี้เหงื่อจะมีผลกับโลหะทุกชนิด ทุกวันนี้ผมจีงไม่มีบุญได้ใส่ทอง ใส่นาฬิกา อะไรเลย ถ้าใส่อยู่เอาออกซะนะครับ ยิ่งเหงื่อไปโดนโลหะแล้วมันยิ่งทำให้คัน
      และคงมีผลกะพวกน้ำหอม โลชั่น แป้งฝุ่นด้วยครับ ผมไม่ใช้เลย

อาการนี้เกิดจากภาวะร้อนเกิน และมีพิษในตับมากครับ ทั้งคุณBM_beam และคุณtapeworm
แก่ไขได้โดย
  1.ดื่มน้ำน้ำสมุนไพรฤทธิ์เย็น หรือ น้ำคลอโรฟิลล์สด
ดูวิธีทำน้ำคลอโรฟิลล์ ที่  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=54696.0
  2.ล้างพิษตับ ดูวิธีล้างพิษตับที่ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78608.0
อาการคันจะทุเลา และหายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2012, 11:29:25 AM โดย amata » บันทึกการเข้า

ร่างกายที่แข็งแรง มาจากการบริโภคอาหารที่ไม่มีโทษ มีความสมดุล ฤทธิ์ร้อน-เย็น จิดใจที่เบิกบานแจ่มใส
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 11:27:06 AM »

ทั้งคุณBM_beam และคุณtapeworm
อาการนี้เกิดจากภาวะร้อนเกิน และมีพิษในตับมากครับ ทั้งคุณBM_beam และคุณtapeworm
แก่ไขได้โดย
  1.ดื่มน้ำน้ำสมุนไพรฤทธิ์เย็น หรือ น้ำคลอโรฟิลล์สด
ดูวิธีทำน้ำคลอโรฟิลล์ ที่  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=54696.0
  2.ล้างพิษตับ ดูวิธีล้างพิษตับที่ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78608.0
ขอบพระคุณมากๆครับ สำหรับผมคงไม่เท่าไรหรอกครับอายุก็มากแล้ว อยู่กับเจ้าโรคนี้แบบสมานฉันท์ "เองมาข้าเกา" ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ สงสารแต่น้องเค้า

Liked By: amata, BM_beam, rrwork

amata
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 11:32:16 AM »

ทั้งคุณBM_beam และคุณtapeworm
แก่ไขได้โดย
ดูวิธีทำน้ำคลอโรฟิลล์ ที่  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=54696.0
ขอบพระคุณมากๆครับ สำหรับผมคงไม่เท่าไรหรอกครับอายุก็มากแล้ว อยู่กับเจ้าโรคนี้แบบสมานฉันท์ "เองมาข้าเกา" ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ สงสารแต่น้องเค้า

ไม่เป็นไรครับ
อายุมากก็หายได้ครับคุณtapeworm

Liked By: BM_beam
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2012, 11:35:11 AM โดย amata » บันทึกการเข้า

ร่างกายที่แข็งแรง มาจากการบริโภคอาหารที่ไม่มีโทษ มีความสมดุล ฤทธิ์ร้อน-เย็น จิดใจที่เบิกบานแจ่มใส
BM_beam
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 12:00:26 PM »

บีมแอบกินยาแก้แพ้เยอะๆไม่บอกใคร กะว่าให้หลับยาวแล้วตายไปเลยแต่ก็ตื่นซะงั้น ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ตอนนี้ข้อศอกสองข้างปูดๆนูนๆยังกะดอกกะหล่ำ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
คันมาก เกาจนหนังคางคกยังอาย

เบื่อค่ะ ไม่ชอบแบบนี้เลย อยากตายก็ไม่ตายซะที ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำบีมจะพยายาม เห็นผลยังไงจะมาบอกกล่าวค่ะ

Liked By: nontanut
BM_beam
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 12:09:12 PM »

ที่เห็นวางแนวตั้งเป็นใบเตย วางแนวนอนเป็นใบหญ้าม้า

เอาอย่างเดียวได้ไหมค่ะ นึกไม่ออกเลยว่าจะหาได้ที่ไหน
ใบชะพลูของเพื่อนบ้านมันชอบเลื้อยข้ามรั้วมาเยอะมากใช้ได้ไหมค่ะ
ฮืม ฮืม ฮืม

Liked By: rrwork, nontanut
BM_beam
*

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 12:13:37 PM »

อายุมากก็หายได้ครับคุณtapeworm
รับบำบัดบีมไหมค่ะ จะได้หาทุนไปอยู่ ไปกินด้วยเลย
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: rrwork
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 12:16:18 PM »

บีมแอบกินยาแก้แพ้เยอะๆไม่บอกใคร กะว่าให้หลับยาวแล้วตายไปเลยแต่ก็ตื่นซะงั้น ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ตอนนี้ข้อศอกสองข้างปูดๆนูนๆยังกะดอกกะหล่ำ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
คันมาก เกาจนหนังคางคกยังอาย

เบื่อค่ะ ไม่ชอบแบบนี้เลย อยากตายก็ไม่ตายซะที ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำบีมจะพยายาม เห็นผลยังไงจะมาบอกกล่าวค่ะ
อย่าไปคิดแบบนั้นครับ โลกนี้มันก็แบบนี้ น้องไม่อยากมีไม่อยากเจออะไร มันก็จะมี จะเจอ ต้องหาทางอยู่ร่วมกับมันครับ มันก็แค่ส่วนนึงในชีวต พี่ก็เป็นแต่พี่อาจจะทำใจได้ดีกว่าน้องเพราะพี่เป็นผู้ชาย คันนักข้าก็เกา แต่น้องเป็นผู้หญิงเข้าใจครับว่ามันทรมาณ  ขนาดเวลาพี่เป็นพี่ยังไม่อยากออกไปไหน มันร้อนเหงื่อก็ออก แล้วก็คัน ยังไงก็สู้ต่อไปนะ มารุโก๊ะ 55555 เอาเพลงไปฟังซะยัยต๊อง
Trouble Is A Friend Remix -DJ.BJ.Ha

Trouble he will find you, no matter where you go, oh oh
ตัวปัญหา เขาจะหาคุณจนเจอ ไม่ว่าคุณจะไปอยู่ที่ใด
No matter if you're fast, no matter if you're slow, oh oh
ไม่สำคัญว่าคุณจะรวดเร็วแค่ไหน ไม่สำคัญว่าคุณจะเชื่องช้าเพียงใด
The eye of the storm or the cry in the morn, oh oh
ตรงใจกลางของพายุ หรือเสียงร้องโหยหวนในยามเช้า
You're fine for a while but you start to lose control...
คุณจะสบายดีช่วงหนึ่งแต่แล้วคุณจะเริ่มสูญเสียการควบคุม...
He's there in the dark
เขาอยู่ที่นั่นในความมืด
He's there in my heart
เขาอยู่ตรงนั้นในหัวใจฉัน
He waits in the wings
เขาหลบซ่อนอยู่ไม่ให้ใครเห็น
He's gotta play a part
เขาจำต้องมีบทบาท
Trouble is a friend yeah trouble is a friend of mine
ปัญหาคือเพื่อน ใช่ ปัญหาคือเพื่อนของฉัน
Trouble is a friend but trouble is a foe, oh oh
ปัญหาคือเพื่อน แต่ปัญหาก็คือศัตรู
And no matter what I feed him he always seems to grow, oh oh
และไม่ว่าฉันจะป้อนอะไรให้กับเขา ดูเหมือนเขาจะเติบโตได้ตลอดเวลา
He sees what I see and he knows what I know, oh oh
เขามองเห็นในสิ่งที่ฉันมองเห็น และเขารับรู้ในสิ่งที่ฉันรับรู้
So don't forget as you ease on down the road...
ดังนั้นจงอย่าลืมเวลาที่เธอวางใจในเวลาข้างหน้า
He's there in the dark
เขาอยู่ที่นั่นในความมืด
He's there in my heart
เขาอยู่ตรงนั้นในหัวใจฉัน
He waits in the wings
เขาหลบซ่อนอยู่ไม่ให้ใครเห็น
He's gotta play a part
เขาจำต้องมีบทบาท
Trouble is a friend yeah trouble is a friend of mine
ปัญหาคือเพื่อน ใช่ ปัญหาคือเพื่อนของฉัน
So don't be alarmed if he takes you by the arm
ดังนั้น จงอย่าตื่นตระหนก หากเขาไล่จับเธอทัน
I won't let him win but I'm a sucker for his charm
ฉันจะไม่ยอมให้เขาชนะ แต่ฉันต้านเสน่ห์ของเขาไม่ไว้
How I hate the way he makes me feel
ฉันเกลียดสิ่งที่เขาทำให้ฉันรู้สึกจริงๆ
And how I try to make him leave,
และเกลียดวิธีที่ฉันพยามยามทำให้เขาจากไป
I try, oh oh I try.....
ฉันพยายาม โอ้ ฉันพยายามแล้ว

หลังจากจบตรงนี้ "ปัญหาคือเพื่อนของเราครับ"   น้อง ไม่อยากเจอมัน  แต่มันก็จะ เอา  เอา  เอา อยู่ดี อย่าไปคิดอะไรมาก คิดซะว่า "เราเป็นคุณนาย ผิวบาง ผิวอ่อนนุ่มละมุน โดนอะไรไม่ได้"   จบนะไปลองหายาหาอะไรทานปรับภูมิเราครับ...ไม่จบเดี๋ยวเจอต่อยเบ้าตาแตกเลยเด็กคนนี้   กร๊ากกกกกกกกกกกกกก

[/color][/size]

BM_beam
*

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 12:33:45 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่รู้แหละ ตอนนี้คิดอยู่อย่างเดียว ถ้าชั้นตายแกก็ต้องตายด้วย  แกตายยยยยยยยยยยยยยยย

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
BM_beam
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 12:41:47 PM »

หลังจากจบตรงนี้ "ปัญหาคือเพื่อนของเราครับ"   น้อง ไม่อยากเจอมัน  แต่มันก็จะ เอา  เอา  เอา อยู่ดี อย่าไปคิดอะไรมาก คิดซะว่า "เราเป็นคุณนาย ผิวบาง ผิวอ่อนนุ่มละมุน โดนอะไรไม่ได้"   จบนะไปลองหายาหาอะไรทานปรับภูมิเราครับ...ไม่จบเดี๋ยวเจอต่อยเบ้าตาแตกเลยเด็กคนนี้   กร๊ากกกกกกกกกกกก
เดี๋ยวบีมต่อยคืนหัวหลุดเลย 55555555+
amata
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 12:55:51 PM »

ที่เห็นวางแนวตั้งเป็นใบเตย วางแนวนอนเป็นใบหญ้าม้า

เอาอย่างเดียวได้ไหมค่ะ นึกไม่ออกเลยว่าจะหาได้ที่ไหน
ใบชะพลูของเพื่อนบ้านมันชอบเลื้อยข้ามรั้วมาเยอะมากใช้ได้ไหมค่ะ
ฮืม ฮืม ฮืม

ใบชะพลู มีฤทธิ์ร้อน ใช่ไม่ได้ครับ
ถ้าใช้ต้มน้ำกิน แก้ไอพอจะได้
ถ้าใช้อย่างเดียว ใช้ใบเตยก็พอจะได้ หาง่ายตามตลาดสดทั่วไปมีขาย 5บาทก็เยอะครับ
ใบย่านางสด ก็หาง่าย ตามตลาดสดทั่วไป มัดละ5บาทก็พอ ใช้2อย่างดีกว่าอย่างเดียวครับ

Liked By: BM_beam, nontanut

amata
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 01:00:56 PM »

รับบำบัดบีมไหมค่ะ จะได้หาทุนไปอยู่ ไปกินด้วยเลย

ผมไม่ได้จัดคอร์สล้างพิษตับครับ
มีจัดที่ อ.ขวัญดิน ศีรษะอโศก ตามในคลิปวีดีโอครับ
และที่คุณหมอณา http://www.morhna.com/P05.htm
(เจ้านี้ถูกหน่อย800บาทเป็นค่าอุปกรณ์,น้ำผลไม้,นำมันมะกอก,ฯลฯ)
อีกเจ้าหนึ่ง จัดที่สระบูรี ที่ลิ้งค์นี้ครับ http://cheewathum.blogspot.com (2,500บาท)

และฟรี ที่วัดสวนธรรมร่วมใจ อ.ป่าติ้ว ยโสธร ที่คุณทิดโส แนะนำครับ

เรียน ทุกท่านครับ
ที่มูลนิธิธรรมะร่วมใจ ณ วัดสวนธรรมร่วมใจ อ.ป่าติ้ว ยโสธร
จะเปิดคอร์สล้างพิษตับกันอยู่เกือบทุกเดือนครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ
สำคัญคือต้องมีเวลาไปอยู่ที่นั่น 5 วัน
ล้างพิษและเสริมด้วยสมาธิให้ด้วยครับ
หากสนใจ กระซิบผมก็ได้ครับ
ยินดีประสานให้

ไปละ   อิอิอิ

BM_beam
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 01:10:22 PM »

tapeworm   ไปไหมค่ะ เราไปกันไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2012, 01:34:42 PM โดย BM_beam » บันทึกการเข้า
saeng
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 01:17:23 PM »

วันนี้ทำงานเหงื่อ ออกโชก นั่งพักจนหายเหนื่อยแล้วก็นึกได้ว่า

รอยผื่นคันแบบที่คุณบีมเป็น พี่ก็เป็น และเป็นมากสมัยเด็กๆ แต่มาหายตอนกำลังจะเปลี่ยนวัยจากเด็กไปสู่ผู้ใหญ่

ขอเล่าประสพการณ์คันแจมกันนะคะ

อายุ18-19ต้องเรียนต้องทำงาน จึงไม่มีเวลาว่างพอที่จะไปนั่งเกา มันคันก็ปล่อยมันไป
หลังจากเรียนจบก็ทำงานไปอยู่ต่างบ้านต่างเมือง ก็ยังเป็นอยู่อีก เป็นๆหายๆ จนเพื่อนร่วมงานบอกว่า น้ำเหลืองเสีย เราก็ตกใจ เอ๊ะฝรั่งมันรู้จักคำว่าน้ำเหลืองเสียด้วยหรือ นึกไปนึกมา มันน่าจะแปลว่า แผลพุพอง
ต่อมาที่ทำงานจัดกิจกรรมแข่งกีฬา เพราะที่ทำงานมีพนักงานเกือบ2พันคนใน5สาขา พี่ถูกคัดเลือกให้ไปแข่งบาสเก็ตบอล
ก็ต้องวอร์มซ้อมร่างกายก่อน1เดือนไม่งั้นวิ่งไม่ไหว ช่วงนี้แหละที่คิดว่า ทำไมโลกมันสวยงามเช่นนี้หนอ ผลของการออกกำลังกายคือ
1.รูปร่างผอมเพรียว หุ่นนางงามยังอายตอนวัดขนาดรูปร่าง ยกเว้นส่วนสูง(555)
2.โรคคันที่ต้องเกาก่อนนอน ถ้าไม่เกาก่อนนอนจะหลับฝันร้ายนั้น หายไปเป็นปลิดทิ้ง หายเมื่อไหร่ไม่รู้ตัวด้วย
3.สุขภาพแข็งแรง ทนอึดยิ่งกว่าควาย ขนาดเดินขึ้นเขาลงห้วยตอนที่พาพรรคพวกไปลุยภูกระดึง เดินต้อนลูกทีมขึ้นๆลงๆทุกจุดที่มีที่พัก
แถมแบกเป้เองอีกด้วย
4.ไม่ต้องกินยา ไม่ต้องทำดีท๊อกซ์ สมองแจ่มใส

ปัจจุบันแก่แล้ว ไม่ค่อยได้ออกกำลังกาย โรคคันก็ตามมาคุมอีก แต่แพ้พวกเกสร ฝุ่นละออง พยายามเลี่ยงแต่บางครั้งก็เลี่ยงยาก เพราะมาบ้าติดเวบเกษตรพอเพียงที่นี่ เลยบ้าปลูกต้นไม้แล้วมันก็คันเป็นพิษขึ้นมาอีก

สิ่งสำคัญอีกอย่างหนึ่งคือ เวลาอาบน้ำอย่าใช้สบู่ที่มีกลิ่นหอม ต้องใช้สบู่เด็ก หรืออาบน้ำปล่าวๆ ไม่ทาแป้ง ไท่กินของดอง ของรสจัด แต่ส่วนมากจะอดไม่ได้
เสื้อผ้าเมื่อซักแล้วต้องล้างน้ำให้ผงซักฟอกออกให้หมด เพราะผงซักฟอกมีกรด

ที่นอนต้องซักให้สะอาดอย่างน้อยสับดาห์ละสองครั้ง

แต่ลักษณะผื่นคันตามรูปนั้น คือ อดนอนและเสื้อผ้าที่ใส่ ที่นอนหมอนมุ้ง มีเคมีติดอยู่
ขอโทษนะคะที่เล่ายาว

likhit
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 01:22:43 PM »

คุณBeem อ่านและเห็นภาพที่แนบมาเห็นใจมากๆ
1.หากทดลองอีกนิดไม่เสียหายอะไรคือทำ"นำ้เกลือ"ไว้อาบ ประมาณเกลือแกงครึ่งช้อนชา น้ำหนึ่งขวดแม่โขง จะได้นำ้เกลือน่าจะสักเข้มข้น01.0เปอร์เซ็น ลองไม่ใช้สบู่ แต่ใช้ผ้าขนหนูผืนเล็กๆขัดคราบไคลออก แล้วล้างด้วยน้ำสะอาด น้ำเกลือที่ทำขึ้นเองนี้จะมีฤทธิ์ฆ่าเชื้อแบคทีเรียอ่อนๆ ถ้าเติมผงขมิ้นอีกนิดจะช่วยสมานผิวไปด้วย (บางท่านอาจเติมมะขามเปียกอีกเล็กน้อย)แต่ขั้นแรกถ้าทำใช้เป็นน้ำเกลืออย่างเดียวไปก่อน
2.เลี่ยงเครื่องดื่มที่จะทำให้เลือดมีฤทธิ์เป็นกรด เช่น น้ำอัดลม
3.เลี่ยงอาหารที่จะมีผลต่อการแพ้ เช่น อาหารทะเล เห็ด ขนมปังที่อาจเติมจำพวกยีสต์หรือผงฟูและสังเกตอาหารว่าชอบกินอาหารจำพวกใด เว้นได้เว้นไปก่อน
อดทนปฏิบัติตัวและดูแลสุขภาพทั้งการขับถ่าย ความตึงเครียด การนอน น่าจะช่วยให้อาการทุเลาลงบ้าง ถ้าเข้มงวดกับตัวเองสักสองสัปดาห์บางทีอาจจะเห็นผลทำให้มีกำลังใจปฏิบัติต่อ ถ้าปฏิบัติต่ิเนื่องสักหกเดือนคิดว่าเซลล์ร่างกายที่มีหน่วยความจำจดจำอาการคันต่ออาหารนั้นๆน่าจะลืมและช่วยให้อาการคันดีขึ้นหรือโชคดีหายไปเลยก็ได้
ขอเป็นกำลังใจให้มีสุขภาพแข็งแรงมากขึ้น

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์