หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 123   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านสวนมะนาว"หันหลังให้ชีวิตลูกจ้างสู่การเป็นนายตัวเอง จ.อำนาจเจริญ 085-1119144  (อ่าน 229669 ครั้ง)
Mr.Ice
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #416 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 10:52:22 AM »

งดน้ำครั้งก่อน ให้ปุ๋ยเร่งดอกต้นละกำมือ มัวแต่วุ่นๆลืมกระตุ้นอีกรอบ ไม่เป็นไรวันนี้เอาไปอีกต้นละสองกำมือ ดูต่อไปว่าจะได้ผลหรือเปล่า ได้ไม่ได้ไม่เป็นไรค่อยเป็นค่อยไปครับ

Liked By: iamtach

aree
*

« ตอบ #417 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 12:06:10 PM »

[/quote]สาเหตไม่มีอะไรมากครับ คนที่ทำงานแบบผมตอนนี้ผ่าตัดที่กระดูกสันหลังไปแล้วสองคน สุดท้ายแกะสลักไม่ได้ก็แทบหมดคุณค่า และอีกอย่างเพื่อนเร่วมงานและร่วมอาชีพเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัวแก่งแย่งชิงดีชิงเด่น เห็นแล้วเบื่อหน่าย ผมเป็นศิลปินที่มีความสุขเมื่อคนดูงานผมแล้วมีความสุขไม่ใช่เป็นศิลปินที่จะต้องอยู่เหนือคนอื่นๆ ออกมาอย่างนี้ทำให้ผมได้มองเห็นเพื่อนๆหลายคน สุดท้ายก็เพื่อนกินทั้งนั้น อยู่กับต้นไม้แล้วมีความสุขครับ
[/quote]ชอบครับพี่ เป็นศิลปินที่มีความสุขเมื่อมีคนมาดูผลงานของเรา ไม่ใช่ศิลปินที่จะต้องอยู่เหนือผู้อื่น คนส่วนมากแก่งแย่งชิงดีกัน แต่ต้นไม้จะเอื้อเฟื้อเกื้อกูลกัน  ;)อยู่กับต้นไม้สบายใจดีครับ
Mr.Ice
*

« ตอบ #418 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 02:06:06 PM »

สาเหตไม่มีอะไรมากครับ คนที่ทำงานแบบผมตอนนี้ผ่าตัดที่กระดูกสันหลังไปแล้วสองคน สุดท้ายแกะสลักไม่ได้ก็แทบหมดคุณค่า และอีกอย่างเพื่อนเร่วมงานและร่วมอาชีพเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัวแก่งแย่งชิงดีชิงเด่น เห็นแล้วเบื่อหน่าย ผมเป็นศิลปินที่มีความสุขเมื่อคนดูงานผมแล้วมีความสุขไม่ใช่เป็นศิลปินที่จะต้องอยู่เหนือคนอื่นๆ ออกมาอย่างนี้ทำให้ผมได้มองเห็นเพื่อนๆหลายคน สุดท้ายก็เพื่อนกินทั้งนั้น อยู่กับต้นไม้แล้วมีความสุขครับ
[/quote]ชอบครับพี่ เป็นศิลปินที่มีความสุขเมื่อมีคนมาดูผลงานของเรา ไม่ใช่ศิลปินที่จะต้องอยู่เหนือผู้อื่น คนส่วนมากแก่งแย่งชิงดีกัน แต่ต้นไม้จะเอื้อเฟื้อเกื้อกูลกัน  ;)อยู่กับต้นไม้สบายใจดีครับ
[/quote]ขอบคุณครับ
dorejung
*

« ตอบ #419 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 07:21:06 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีคับท่าน Mr.ice ยินดีด้วยนะครับที่ตอนนี้เป็นนายของตัวเองอย่างเต็มตัวแล้ว สว่นผมแผลนเอาใว้ อีก 1-3 ปี จะได้ออกไปทำ เกษตรพอเพียงอย่างเต็มตัวเหมือนกัน ตอนนี้ผมเริ่มทำไปเลื่อยๆแล้วครับ ผมชอบปลูกมะนาว ปลูกพริก ของพวกนี้ขายได้ครับ แน่นอน บ้านผมอยู่ไทรน้อย จ.นนทบุรีครับ ตลาดแยะมาก ผมทำงานมา 17 ปี ทำงานไม่เคยเข้าตาเจ้านายเลยตอนนี้เปลี่ยน 2 คนแล้วก็เหมือนเดิมผมทำงานไม่มีคนเห็นเพราะผมไม่ค่อยพูดแต่ไอ้คนที่ชอบพูดได้ดีทุกคน ผมโดนกดมาตลอด 7 ปีหลังมานี่ไม่ได้เลื่อนตำเหน่งเลย แย่มากครับแต่ที่ทนทำเพราะเงินเดือนดี ได้หยุดเสาร์ อาทิตย์ และเงินสะสมเรื่มแยอะแล้วพอที่จะทำอะไรที่เราขอบได้ในอนาคต ชีวิตผมจะไม่เป็นลูกจ้างไปจนแก่แน่นอน เหมือนคุณนั่นแหละ " ทำสิ่งที่เราชอบ ชอบสิ่งที่เราทำ " ความสำเร็จอยู่ที่เราทำ ถ้าไม่ทำก็ไม่สำเร็จ " " เหนื่อยด้วยตัวเราเองทำ  ดีกว่าให้คนอื่นมาสั่งให้เราทำจนเหนื่อย " เข้ามาคุยกับผมได้นะครับหลายช่องทาง  Permkiet@tapb.co.th หรือdorejung_99@live.com   เพิ่ม ไทรน้อยครับ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
Mr.Ice
*

« ตอบ #420 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 08:41:11 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีคับท่าน Mr.ice ยินดีด้วยนะครับที่ตอนนี้เป็นนายของตัวเองอย่างเต็มตัวแล้ว สว่นผมแผลนเอาใว้ อีก 1-3 ปี จะได้ออกไปทำ เกษตรพอเพียงอย่างเต็มตัวเหมือนกัน ตอนนี้ผมเริ่มทำไปเลื่อยๆแล้วครับ ผมชอบปลูกมะนาว ปลูกพริก ของพวกนี้ขายได้ครับ แน่นอน บ้านผมอยู่ไทรน้อย จ.นนทบุรีครับ ตลาดแยะมาก ผมทำงานมา 17 ปี ทำงานไม่เคยเข้าตาเจ้านายเลยตอนนี้เปลี่ยน 2 คนแล้วก็เหมือนเดิมผมทำงานไม่มีคนเห็นเพราะผมไม่ค่อยพูดแต่ไอ้คนที่ชอบพูดได้ดีทุกคน ผมโดนกดมาตลอด 7 ปีหลังมานี่ไม่ได้เลื่อนตำเหน่งเลย แย่มากครับแต่ที่ทนทำเพราะเงินเดือนดี ได้หยุดเสาร์ อาทิตย์ และเงินสะสมเรื่มแยอะแล้วพอที่จะทำอะไรที่เราขอบได้ในอนาคต ชีวิตผมจะไม่เป็นลูกจ้างไปจนแก่แน่นอน เหมือนคุณนั่นแหละ " ทำสิ่งที่เราชอบ ชอบสิ่งที่เราทำ " ความสำเร็จอยู่ที่เราทำ ถ้าไม่ทำก็ไม่สำเร็จ " " เหนื่อยด้วยตัวเราเองทำ  ดีกว่าให้คนอื่นมาสั่งให้เราทำจนเหนื่อย " เข้ามาคุยกับผมได้นะครับหลายช่องทาง  Permkiet@tapb.co.th หรือdorejung_99@live.com   เพิ่ม ไทรน้อยครับ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
สวัสดีครับคุณเพิ่ม ความคิดหลายอย่างคล้ายกัน เป็นกำลังใจให้ครับ เตรียมความพ้อมให้มากที่สุดครับก่อนที่จะออกมา อย่างน้อยหนึ่งปีฤดูการเก็บเกี่ยว จะเป็นบทพิสูจน์ได้ว่าเราได้ก้าวผ่านสิ่งต่างๆได้ครับ
Mr.Ice
*

« ตอบ #421 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 08:47:19 PM »

ตอนเย็นเดินดูสวนอีกที ยอดที่ออกใหม่บางยอดให้ดอกติดมาด้วย ยังพอได้ชื่นใจบ้าง

dorejung
*

« ตอบ #422 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:16:28 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ใช่ครับคุณ ice ผมมีความสุขมากเวลาเข้าสวนผมมี ต้นไม้รอบๆสวน มีบ่อปลาเล็กๆเลียงแบบ ธรรมชาด ช้อนแหนให้ปลา วันเว้นวันถ้าว่างทุกวัน
แล้วอยู่นานๆๆลมเย้นมองเห็นปลาขึ้นมากินแหน ลมเย็นๆมีความสุขมากๆจริงป่าวครับ  ไม่มีอะไรสุขเท่ากับธรรมชาดแล้วครับผมไม่ใช่พวกเห่อวัสถุมีแค่จำเป็นต้องใช้ และใช้ของทุกอย่างที่ซื้อมายามจำเป็น  อุดมการเดียวกันหัวใจเดียวกันพวกเรา หัวใจพวกเราในนี้สีเขียวครับ ผมว่าน่าจะมีสักโอกาสที่พวกเราได้มาเจอกัน เช่นงานเกษตรพอเพียงครังที่ 2แต่ตอนนี้น้ำท่วมอยู่เลื่อนไปไม่แน่วันใหน  ผมว่าถ้าพวกเราเจอกันแยะคงมีความสุขมากได้แรกความคิดเห็นกันหรือแรกเปลี่ยน พันธุพืชต่างที่เราไม่มี หรืออยากปลูก เข้ามาคุยกับผมได้ตาม แมล์เลยนะครับ   เพิ่ม ไทรน้อย เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2011, 03:01:03 AM โดย Mr.Ice » บันทึกการเข้า
Mr.Ice
*

« ตอบ #423 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 03:01:58 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ใช่ครับคุณ ice ผมมีความสุขมากเวลาเข้าสวนผมมี ต้นไม้รอบๆสวน มีบ่อปลาเล็กๆเลียงแบบ ธรรมชาด ช้อนแหนให้ปลา วันเว้นวันถ้าว่างทุกวัน
แล้วอยู่นานๆๆลมเย้นมองเห็นปลาขึ้นมากินแหน ลมเย็นๆมีความสุขมากๆจริงป่าวครับ  ไม่มีอะไรสุขเท่ากับธรรมชาดแล้วครับผมไม่ใช่พวกเห่อวัสถุมีแค่จำเป็นต้องใช้ และใช้ของทุกอย่างที่ซื้อมายามจำเป็น  อุดมการเดียวกันหัวใจเดียวกันพวกเรา หัวใจพวกเราในนี้สีเขียวครับ ผมว่าน่าจะมีสักโอกาสที่พวกเราได้มาเจอกัน เช่นงานเกษตรพอเพียงครังที่ 2แต่ตอนนี้น้ำท่วมอยู่เลื่อนไปไม่แน่วันใหน  ผมว่าถ้าพวกเราเจอกันแยะคงมีความสุขมากได้แรกความคิดเห็นกันหรือแรกเปลี่ยน พันธุพืชต่างที่เราไม่มี หรืออยากปลูก เข้ามาคุยกับผมได้ตาม แมล์เลยนะครับ   เพิ่ม ไทรน้อย เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ด้วยความยินดีครับ
Mr.Ice
*

« ตอบ #424 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 03:08:21 AM »

วันนี้ไปเที่ยวสวนยางของพ่อมา

Mr.Ice
*

« ตอบ #425 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 03:13:48 AM »

พ่อทำกระท่อมหลังน้อยไว้พักผ่อน เจ้าตัวเล็กชอบใจบอกบ้านหลังเล็กคุณตาไม่มีแดดเหมือนบ้านพ่อ

Liked By: phaiphufha, iamtach
Mr.Ice
*

« ตอบ #426 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 03:17:51 AM »

สวนยางนี้พ่อเตรียมไว้ตั้งแต่ก่อนเกษียน

Mr.Ice
*

« ตอบ #427 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 03:23:31 AM »

7ปีเต็มพ่อถึงเปิดหน้ายาง

Mr.Ice
*

« ตอบ #428 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 03:27:04 AM »

ดูปริมาณน้ำยาง พ่อบอกเป็นที่น่าพอใจมาก

Mr.Ice
*

« ตอบ #429 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 03:53:32 AM »

เรื่องของเรื่องก็คือพ่ออยากจะให้ปลูกยางที่ท้ายสวนมะนาวโซนที่ทำใหม่เพราะตรงนั้นเป็นดินทรายพอบอกเห็นผมทำสวนไม่มีเวลาพักเลย เหนื่อยแทน เดินสำรวจดูรอบๆเห็นต้นยางเล็กๆที่งอกเองเยอะแยะเลยในสวน ถามพ่อว่าถ้านำไปปลูกเลยจะได้ไหม พ่อบอกเมื่อก่อนก็ถอนไปปลูกเลยก็ได้น้ำยางเหมือนกัน 
 มาคิดดูยางพ่อเป็นยางพันธ์ดีติดตามา กล้ายางก็เกิดจากเมล็ดยางพันธ์ดี ถึงจะมีการกลายพันธ์แต่เมื่อเทียบกับกล้ายางที่ติดตามา มูลค่าการลงทุน บาทเดียวก็ไม่ต้องจ่ายสำรับค่าพันธ์ ก็น่าคิดครับ

phoraksat
*

« ตอบ #430 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 09:10:08 AM »

หลากหลายอย่างเหมือนกันนะครับ น่าติดตามเดี๋ยวจะแวะเข้ามาบ่อยๆนะครับ
Mr.Ice
*

« ตอบ #431 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 01:34:13 PM »

หลากหลายอย่างเหมือนกันนะครับ น่าติดตามเดี๋ยวจะแวะเข้ามาบ่อยๆนะครับ
ขอบคุณครับ ถ้าเรามีวัตถุดิบในการทำอาหารที่บ้านพร้อม ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องจ่ายตังค์ซื้อครับ ตอนนี้พยายามเตรียมให้ครบครับ
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 123   ขึ้นบน
  พิมพ์